ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-01-2010, 09:59   #1
bdpt
Junior Member

คะแนน: 0 bdpt is on a distinguished road
ถังน้ำมันบวม

ผมใช้ d-max ถังน้ำมันพลาสติก มับบีบตัว และบวมตามสภาพอากาศ ทำให้เกจ์วัดมันรวนไปด้วย(เกี่ยวรึเปล่าไม่รู้ครับ)เ ท่าที่สังเกตุมันเป็นแบบนั้นครับ ทำให้เกิดความกังวล ต้องเติมน้ำมันตลอดไม่ค่อยกล้าวิ่งไกลๆโดยไม่แวะเติม ใช้งานแล้วไม่ค่อยสะบายใจ เลยอยากเปลี่ยนเป็นถังเหล็กครับ อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือใช้ถังของรถอะไรบ้างมาแปลงใส่แล้วราคาประมาณเท่า ไหร่ครับ (แบบราคาไม่แรงครับ ไม่ค่อยมีงบครับ) ขอบคุณครับ
bdpt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bdpt For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-01-2010, 10:19   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt อ่านกระทู้
ผมใช้ d-max ถังน้ำมันพลาสติก มับบีบตัว และบวมตามสภาพอากาศ ทำให้เกจ์วัดมันรวนไปด้วย(เกี่ยวรึเปล่าไม่รู้ครับ)เ ท่าที่สังเกตุมันเป็นแบบนั้นครับ ทำให้เกิดความกังวล ต้องเติมน้ำมันตลอดไม่ค่อยกล้าวิ่งไกลๆโดยไม่แวะเติม ใช้งานแล้วไม่ค่อยสะบายใจ เลยอยากเปลี่ยนเป็นถังเหล็กครับ อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือใช้ถังของรถอะไรบ้างมาแปลงใส่แล้วราคาประมาณเท่า ไหร่ครับ (แบบราคาไม่แรงครับ ไม่ค่อยมีงบครับ) ขอบคุณครับ
ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)
2jbamboo (19-03-2010), bdpt (26-01-2010), changyes (01-02-2010), ka_kook (31-01-2010), Lucky (03-06-2011), ningdoad (04-08-2010), pakit (16-04-2010), pookza (10-02-2010)
เก่า 26-01-2010, 17:20   #3
bdpt

คะแนน: 0 bdpt is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หรื่อ ตัวไหนต้องซื้อที่เชียงกงครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
bdpt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bdpt For This Useful Post:
เก่า 26-01-2010, 17:21   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt อ่านกระทู้
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หรื่อ ตัวไหนต้องซื้อที่เชียงกงครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
มีทั้งที่ร้านอะไหล่ยนต์ และเซียงกงครับผม
bdpt (26-01-2010), HS9KRM (26-01-2010), Lucky (03-06-2011), กำนันสไตล์หัวครก (28-01-2010)
เก่า 27-01-2010, 16:12   #5
traitap
Member

Car Brand: Corolado
Engine Type: 1 JZ VVTi
คะแนน: 0 traitap is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอเพิ่มเติมครับ ผมเจอและสังเกตเห็นตั้งแต่วางเครื่องเสร็จวันแรกเลยค รับ ขอแนะนำวิธีแกไขง่ายสุดและไม่ยุ่งยากครับเพราะผมก็ใช รถรุ่นเดียวกับคุณ ขอตอบดังนี้
1. ใช้ถังพลาสติกนะดีแล้วไม่เป็นสนิมตลอดอายุการใช้งานค รับแต่ถ้าจะให้สะดวกเวลาปั้มแรงดันเสียย้ายปั้มมาไว้ นอกถังหรือเจาะช่องเซอร์วิสไว้ที่พื้นกระบะ จะได้เปลี่ยนปั้มแรงดันได้สะดวก
2. เจาะช่องที่ฝาเติมน้ำมัน (ฝาที่คอท่อยางหมุนเกลียวและปดฝาออกจากห่วงแขวนออกมา ) เจาะตรงข้างเกลียวคือเกียวมันจะอยู่กลางและมีวงรอบขอ งฝาน้ำมัน เจาะให้เป็นรูลงไปอย่าให้ทะลุแค่ให้ชั้นนั้นเปิดช่อง ออก เพื่อเวลาน้ำมันมันระเหยจะผ่านท่อยางเล็กที่ระบายขึ้ นมาที่ฝาน้ำมันจะได้มีทางออกหรือเวลาหดตัวมันจะดูกเข ้าได้ เพราะฝารุ่นไม่มีรูระบายเหมือนรถยนต์ระบบเบนซินทั่วไ ป
3. ตรวจดูสายรัดท่อระบาย(อยู่ข้างท่อเติมน้ำมัน) เอาแผ่นพลาสติกบังโคลนที่ซุ้มล้อออกจะมองเห็นสายรัดร วมท่อยางสามเส้นบางทีมัดลัดแน่นจนท่อระบายไอน้ำมันมั นบุบไม่สามารถระบายได้ ตอนของผมมันรัดติ้วเลยตัดสายรัดนั้นทิ้งและรัดใหม่ให ้หลวมแค่ไม่ให้มันสั่นไปโดนกระบะจะได้ไม่เกินเสียงดั งเวลาขับรถก็พอแล้ว เพราะน้ำมันดีเซลมันไม่มีการระเหยมากจึงไม่เป็นปัญหา ของผมแก้แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
4. ส่วนที่น้ามูนแนะนำ ให้ใช้ชาร์โคร์ ระบายก็เป็นวิธีที่ถูกต้องแต่คูณต้องเปลียนท่อยางเส้ นเล็กที่จากถังที่ผมบอกไว้ในข้อ3 ไปหน้าเครื่องต่อเข้ากับชาร์โคว์และแว็คคั่มระบายที่ สายจากไอดีลงมาใส่ช่างวางเครื่องน่าจะทิ้งรอยไว้แล้ว อุดด้วยสกูรก็ได้ครับ
traitap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 9 Users Say Thank You to traitap For This Useful Post:
bdpt (29-01-2010), Chai (27-01-2010), ka_kook (31-01-2010), khwanchai (28-01-2010), Lucky (03-06-2011), LUFEEMITY JZ (09-02-2010), pakit (16-04-2010), pookza (10-02-2010), กำนันสไตล์หัวครก (28-01-2010)
เก่า 27-01-2010, 16:29   #6
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
โห...เยี่ยมเลยคัฟ...เป็นความรู้กับเพื่อนสมาชิกมากๆ ...

ปล.รถเก๋งที่ใช้ทุกวันนี้ก้ใช้ถังน้ำมันพลาสติกนี่แห ละคัฟ...น่าจะใช้มาจั้งแต่ปี 2000 แล้วคัฟ...เพราะผมเคยถอดถังน้ำมันของรถเก๋งยี่ห้อนึง มันก็ไม่ใช่เหล็กนะคัฟแต่มันก็ไม่บวม....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
เก่า 29-01-2010, 09:41   #7
bdpt

ขอบคุณมากครับ
ผมลองลื้อดูแล้วครับแต่ที่สงสัยคือแล้วไอ้ท่อยางเส้น เล็กๆมี เช๊กวาจ์ว เส้นนี้มันไม่ได้ช่วยระบายหรือช่วยรักษาแรงดันเลยหรื อครับ
เรียนถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
เก่า 29-01-2010, 10:37   #8
traitap
Member

Car Brand: Corolado
Engine Type: 1 JZ VVTi
คะแนน: 0 traitap is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับ
ผมลองลื้อดูแล้วครับแต่ที่สงสัยคือแล้วไอ้ท่อยางเส้น เล็กๆมี เช๊กวาจ์ว เส้นนี้มันไม่ได้ช่วยระบายหรือช่วยรักษาแรงดันเลยหรื อครับ
เรียนถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
ที่ท่อระบายของดีแมกมีสองเส้น เส้นแรกไดมิเตอร์ประมาณ 1 นิ้ว มีเช็ควาวล์ และก็อีกเส้นท่อเล็กที่บอกไว้ แต่เนื่องจากน้ำมันดีเซลมันมีแรงดันน้อยรถจึงไม่ได้อ อกแบบรองรับไว้ให้มีชาร์โคว์ช่วยรับการระบายครับและท ี่ฝาน้ำมันก็ไม่มีช่องหายใจด้วย ถ้าคุณเปิดฝาน้ำมันรถคุณดูคุณจะได้ยินเสียงลมอัดออกม าอย่างแรงเหมือนเปิดขวดน้ำอัดลมเลยที่เดียว ผมจึงให้เจาะช่องหายใจเล็ก เล็ก ไว้ตรงฝาเติมน้ำมันเมื่อมันมีแรงดันออกมามันจะมี่ช่อ งออกทางฝาน้ำมันได้ไงละครับ
traitap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to traitap For This Useful Post:
bdpt (29-01-2010), Lucky (03-06-2011)
เก่า 31-01-2010, 22:00   #9
bdpt

ก่อนอื่นต้องขอประทานโทษทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
ไม่ใช่ผมไม่เชื่อหรือว่าดื้อรั้นแต่ประการใดครับ
บังเอินว่าผม ดันมีความคิดพิเรน เกิดขึ้นครับ คืออยากจะรักษาแรงดันในถังน้ำมันเพื่อรักษาการระเหยข องน้ำมันครับ( อาจจะเป็นความคิดที่บรมโง่ ครับ) คือต่อท่อยางผ่านเช๊ควาวล์ 2 ตัว ตัว หนึ่งเข้า ตัวหนึ่งออกต่อจากท่อเล็กจากถัง เวลาอากาศเย็นหรือขับระยะไกล น้ำมันในถังหดตัวหรือถูกดูดโดยปั๊มก็จะมีอากาศเข้ามา เวลาอากาศร้อนน้ำมันขยายตัวก็ผ่านออกได้ตามแรงที่เอา ชนะเช๊ควาวล์ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็คิดเอาเองว่าจะมีแรงดั นบางส่วนที่อยู่ในถังทำให้น้ำมันระเหยยากสักหน่อยครั บ แต่พอไปหาซื้อเช๊ควาวล์หาไม่ได้ครับ ลืมบอกไปตัวที่ติดถังมา ผมลองเอาปากเป่าดูใช้แรงดันมากครับกว่าจะดันวาวล์ให้ เปิด และวาวล์ที่ผมจะใช้ต้องอ่อนๆครับก็เลยทำเองทำจาก จุ๊ปยางจักรยาน ทำเสร็จ 1 ตัวแล้วครับ ลองเป่าดูก็น่าจะใช้ได้ครับ ใช้แรงไม่มาก(ใช้ปากเป่า) เลยว่าจะลองใส่ดูครับ
เรียนถามครับ
ผมควรทำรึเปล่าครับ (เพราะว่ามันไม่ได้ประโยชน์หรือทำไม่ทำค่าเท่ากันครั บ)
ขอบพระคุณครับ
เก่า 09-02-2010, 12:14   #10
Jom_berlina
Member

Car Brand: HOLDEN BERLINA
Engine Type: 2 JZ-GE
คะแนน: 0 Jom_berlina is on a distinguished road
ไม่ทราบว่าจะเจาะตรงตำแหน่งไหนครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ traitap อ่านกระทู้
ขอเพิ่มเติมครับ ผมเจอและสังเกตเห็นตั้งแต่วางเครื่องเสร็จวันแรกเลยค รับ ขอแนะนำวิธีแกไขง่ายสุดและไม่ยุ่งยากครับเพราะผมก็ใช รถรุ่นเดียวกับคุณ ขอตอบดังนี้
1. ใช้ถังพลาสติกนะดีแล้วไม่เป็นสนิมตลอดอายุการใช้งานค รับแต่ถ้าจะให้สะดวกเวลาปั้มแรงดันเสียย้ายปั้มมาไว้ นอกถังหรือเจาะช่องเซอร์วิสไว้ที่พื้นกระบะ จะได้เปลี่ยนปั้มแรงดันได้สะดวก
2. เจาะช่องที่ฝาเติมน้ำมัน (ฝาที่คอท่อยางหมุนเกลียวและปดฝาออกจากห่วงแขวนออกมา ) เจาะตรงข้างเกลียวคือเกียวมันจะอยู่กลางและมีวงรอบขอ งฝาน้ำมัน เจาะให้เป็นรูลงไปอย่าให้ทะลุแค่ให้ชั้นนั้นเปิดช่อง ออก เพื่อเวลาน้ำมันมันระเหยจะผ่านท่อยางเล็กที่ระบายขึ้ นมาที่ฝาน้ำมันจะได้มีทางออกหรือเวลาหดตัวมันจะดูกเข ้าได้ เพราะฝารุ่นไม่มีรูระบายเหมือนรถยนต์ระบบเบนซินทั่วไ ป
3. ตรวจดูสายรัดท่อระบาย(อยู่ข้างท่อเติมน้ำมัน) เอาแผ่นพลาสติกบังโคลนที่ซุ้มล้อออกจะมองเห็นสายรัดร วมท่อยางสามเส้นบางทีมัดลัดแน่นจนท่อระบายไอน้ำมันมั นบุบไม่สามารถระบายได้ ตอนของผมมันรัดติ้วเลยตัดสายรัดนั้นทิ้งและรัดใหม่ให ้หลวมแค่ไม่ให้มันสั่นไปโดนกระบะจะได้ไม่เกินเสียงดั งเวลาขับรถก็พอแล้ว เพราะน้ำมันดีเซลมันไม่มีการระเหยมากจึงไม่เป็นปัญหา ของผมแก้แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
4. ส่วนที่น้ามูนแนะนำ ให้ใช้ชาร์โคร์ ระบายก็เป็นวิธีที่ถูกต้องแต่คูณต้องเปลียนท่อยางเส้ นเล็กที่จากถังที่ผมบอกไว้ในข้อ3 ไปหน้าเครื่องต่อเข้ากับชาร์โคว์และแว็คคั่มระบายที่ สายจากไอดีลงมาใส่ช่างวางเครื่องน่าจะทิ้งรอยไว้แล้ว อุดด้วยสกูรก็ได้ครับ
ผมแนบรูปมาด้วยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 09022010 (2).jpg (105.0 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 09022010.jpg (116.6 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
Jom_berlina is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jom_berlina For This Useful Post:
bdpt (12-02-2010), Lucky (03-06-2011)
เก่า 12-02-2010, 09:59   #11
Jom_berlina
Member

Car Brand: HOLDEN BERLINA
Engine Type: 2 JZ-GE
คะแนน: 0 Jom_berlina is on a distinguished road
เจาะตรงตำแหน่งไหนครับ
Jom_berlina is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Jom_berlina For This Useful Post:
เก่า 12-02-2010, 10:48   #12
bdpt

ขอบคุณครับ
ผมไม่ได้เจาะครับ บังเอินผมเปิดบังโคลนออกมาแล้วที่คอถัง (ท่อจากถังถึงฝา ไม่รู้ว่าเรียกอะไรครับผมเลยเรียกคอถัง) ผมเห็นจุ๊ปเล็กๆต่อกับสายยางและมีเช็กวาวล์สีขาวต่อด ้วยสายยางเสียบเข้าตัวถัง ผมก็เลยต่อจากจุ๊ปตัวนี้ครับ ผ่าน 3 ทาง ทางหนึ่งเข้าตัวที่ทำเอง ทางหนึ่งเข้าตัวที่ติดมากันรถ ลองใช้ดูแล้วครับ ตอนเช้าถังไม่บีบตัวอีกเลยครับ ตอนอากาศร้อนหรือตอนบ่ายๆหรือรถวิ่งนานๆ ถังบวมนิดๆ เปิดฝาถังมีลมออกมาแต่ไม่มากเหมือนก่อนครับ ( ถ่ายรูปมาแล้วครับแต่ โพส ไม่เป็นครับ)
ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว