ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-06-2008, 17:17   #1
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
Exclamation อยากถามเรื่องการดูแลรักษาจากทุกท่านครับ

ครือผมอยากรู้ว่าการดูแลรักษาเครื่องนั้นผมต้องทำยัง ไงบ้างและต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
1JZ GE+LPG เอาไว้เป็นแนวทางให้น้องใหม่ทุกท่านด้วยครับผม:emo_t oon05:
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2008, 20:11   #2
ปิง
Junior Member

คะแนน: 0 ปิง is on a distinguished road
Smile

สวัสดีครับพี่ Khun_Thian ผมก็เพิ่งวางได้ไม่นานเหมือนกันครับ

ส่วนของผมที่ทำเอง นอกจากก้มๆ เงย เช็คดูห้องเครื่อง
ดูระดับน้ำมันเครื่อง-เกียร์-เพาเวอร์-เบรค
ดูน็อต ดูสายไฟ สายน้ำให้แน่นไม่หลุดหลวมคลอน

ก็มีล้างหม้อน้ำ คราบตะกอนสกปรกในหม้อน้ำ
เพราะน้ำมีวนเข้าไปในเครื่องดึงเอาคราบสกปรกตกค้างเก ่าๆ ในเครื่องมาอยู่ในหม้อน้ำ
เปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็นใหม่
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ (แท้ toyota 200 บ.) (เพื่อความสบายใจครับ)
เปลี่ยนถังพักน้ำ (แท้ toyota 210 บ.)

และก็มีช่วงประมาณ 500 กม.แรกหลังวางเครื่องก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อ ง
ไม่ได้ใช้ของแพงครับ ptt กึ่งสังเคราะห์ขนาด 4+1= 5 ล. 410 บาทครับ
เปลี่ยนกรองเครื่องใช้ของ crown/vigo 60 บ. เปลี่ยนกรองอากาศ crown 210 บ.
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต เกรด dexron II 1.6 ล. ลิตรละ 110 บ.
ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ครับ

ก็มีรายการพวกนี้ครับ เพราะเครื่องเก่าญี่ปุ่นจอดมานานมาก
อาจจะมีคราบน้ำมันเก่า ตะกอนสกปรกเก่าๆ อยู่เยอะ
ถึงอู่จะเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้แล้ว แต่ถ้าได้เปลี่ยนอีกสักทีก็น่าจะดียิ่งขึ้น
น้ำมันต่างๆ รอบแรกก็ช่วยละลายชะล้างตะกอนเก่าๆ ได้พอสมควรครับ

ตรงนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
แต่ที่ทำก็น่าจะเป็นผลดีกับเครื่องยนต์และไม่น่ามีผล เสียแต่อย่างใดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปิง : 15-06-2008 เมื่อ 20:13.
ปิง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 08:27   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ครือผมอยากรู้ว่าการดูแลรักษาเครื่องนั้นผมต้องทำยัง ไงบ้างและต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
1JZ GE+LPG เอาไว้เป็นแนวทางให้น้องใหม่ทุกท่านด้วยครับผม:emo_t oon05:
ปกติการดูแลเครื่องยนต์นั้น จะมีการดูแลตรวจสอบการบำรุงรักษาโดยแบ่งออกมาเป็น 2 แบบครับ คือ
  1. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระบบงาน (ระยะเวลา)
  2. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระยะเวลาที่ใช้งาน
ทั้ง 2 แบบนั้น มีความสัมพันธ์กันตามแต่ว่า อย่างไหนจะถึงระยะก่อน เมื่อหลายปีก่อนผมเคยพิมพ์เป็นรายการเอาไว้ โดยที่ทำไว้นั้น สามารถใช้ได้กับรถยนต์ทุกประเภทครับ ดังนี้ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ
รบกวนถามอีกเรื่องคือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนั้นแล ้วแต่เกรดของน้ำมันหรือเปล่าครับ
ของผมใช้สังเคราะ100%น่ะครับ
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ อายุการเปลี่ยนถ่ายอยู่ 8000 - 10000 กม.ครับ แล้วแต่สภาพการใช้งาน เช่น วิ่งในแต่ในเมืองในสภาพการจราจรติดขัด หรือฝุ่นละอองมาก อายุการใช้งานของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็จะสั้นลง ครับ (8000 กม.)
รูป
ชนิดของไฟล์: pdf การบำรุงรักษาเครื่องตามระบบงาน.pdf (66.6 KB, ดาวน์โหลด 217 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: pdf การบำรุงรักษาเครื่องตามระยะทาง.pdf (53.0 KB, ดาวน์โหลด 439 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 12:59.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
sompol (20-07-2010)
เก่า 16-06-2008, 09:11   #4
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ตามที่คุณปิงว่าล่ะครับ ...แต่ขอเสริมคุณปิงนิดนึง ...

น้ำมันเกียร์ไม่ได้มี 1.6ลิตรนะครับ ... ถ้าคุณเปลี่ยนแค่นั่น ก็นับถอยหลังรอเกียร์พังได้เลย .....

เค้าถ่ายกัน 7ลิตรครับ .. ถึงจะเนียน .....

ต้องถ่ายแบบล้างระบบนะ ... เกียร์ถึงจะอยู่กับเราได ้น้านน นานนน ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 14:47   #5
ปิง

คะแนน: 0 ปิง is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ตามที่คุณปิงว่าล่ะครับ ...แต่ขอเสริมคุณปิงนิดนึง ...

น้ำมันเกียร์ไม่ได้มี 1.6ลิตรนะครับ ... ถ้าคุณเปลี่ยนแค่นั่น ก็นับถอยหลังรอเกียร์พังได้เลย .....

เค้าถ่ายกัน 7ลิตรครับ .. ถึงจะเนียน .....

ต้องถ่ายแบบล้างระบบนะ ... เกียร์ถึงจะอยู่กับเราได ้น้านน นานนน ..

ขอบคุณพี่ apinui ครับ
ผมเปลี่ยนถ่ายแบบง่ายๆ ไขน็อตตัวเดียว
ไม่ได้ล้างเกลี้ยงฟูลฟลัทช์ครับ (อิอิ แพง)
ก็กะอีกสัก 900-1000 กม.ก็เปลี่ยนอีกครั้ง
มีพี่ในเว็บนึงแนะนำว่า เปลี่ยนไป 2-3 ครั้งก็ใสแหนวครับ
ปิง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 14:57   #6
ปิง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperVigo อ่านกระทู้
หวัดดีครับคุณปิง อยากรบกวนถ่ายรูปถังพักน้ำ หน้าตาเป็นยังไงครับ อยากเห็น ขอบคุณครับ
หากล้องไม่เจอครับพี่ s-vigo ดูรูปเก่าไปก่อนนะครับ
ถังพลาสติกขวาใบเหลืองๆ สนิมๆ ครับ
เขาเรียก ถังพักน้ำ ถังพักหม้อน้ำ ถังพักน้ำหม้อน้ำ ฯลฯ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปิง : 16-06-2008 เมื่อ 15:01.
เก่า 11-10-2009, 10:55   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อัพเดท

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว