ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-10-2008, 14:01   #1
ณัฐชนน
Member

คะแนน: 16 ณัฐชนน is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง ณัฐชนน
Smile สาเหตุของ ชาร์ปละลายมาจากอะไรบ้างครับ

สาเหตุของ ชาร์ปละลายมาจากอะไรบ้างครับ

ผม 1เจ-โบ เดิมๆ รู้สาเหตุจะได้ระวังถูก(มนุษย์เงินเดือน ไม่อยากซ่อมหนัก)

ขอบคุรครับ
ณัฐชนน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2008, 14:11   #2
biggame
Senior Member

รูปส่วนตัว biggame

Engine Type: 0892340868
คะแนน: 17 biggame is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง biggame
น้ำมันเครื่องดิจ้า

น้ำมันเครื่องดีๆอย่าให้ขาดจัดไปเปลี่ยนถ่ายเปนเวลาม ั่นตรวจดูรอยรั่วซึมของกรองด้วยบางที่กรองเครื่องถูก ๆบากรองมันไม่ได้แบบแอบรั่วอะครับบบบบบบ
biggame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2008, 14:19   #3
pat1911
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Mercedes Benz W124
Engine Type: JZ GTE
คะแนน: 0 pat1911 is on a distinguished road
น้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด อย่าให้รั่ว
ใช้น้ำมันเกรดดีๆหน่อยอย่างน้อยก็ semi-synthetic
ที่สำคัญจะใช้เกรดไหนก็แล้วแต่อย่าใช้น้ำมันเครื่องป ลอมครับ
ซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้เท่านั้นครับ ถึงแพงกว่านิดหน่อยก็ต้องยอมครับ
pat1911 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2008, 15:42   #4
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
หลัก ๆ ก็อย่างที่พี่ ๆ ข้างบนว่าล่ะครับ อีกอย่างที่สำคัญคือปั๊มน้ำมันเครื่องวันดีคืนดีมันอ ยากจะลาโลกก็ชาร์ปละลายเหมือนกันครับ ติดเกจ oil press ไว้ดูแรงดันน้ำมันเครื่องก็ดีครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2008, 17:57   #5
max71

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
ความคิดผมนะ โอกาสน้ำมันเครื่องหาย ออยเพรส ตกเนี่ยจนชาร์ทละลายมันน้อยยยมาก

มันจะรั่วทะลักขนาดนั้นเลยเหรอ

โอกาสที่เป็นไปได้มากกว่านี้ เครื่องร้อนจัด

oil temp อยู่ระดับ 120+ อันนี้น่ากลัวกว่า

รถปรกติวิ่งเล่นๆในเมืองก็เฉียด 100 รถติดหน่อยก็แปะ 100 ซัดแป๊บๆ 120

น้ำมันเครื่องทนได้ 120 กดแช่อีกสัก 2 -3 รอบ กร๊อบบ
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to max71 For This Useful Post:
idea_nova (19-03-2012)
เก่า 30-10-2008, 21:49   #6
คนเดิม

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
แบบนี้คุณ Max คิดว่าน้ำมันเครื่อง ปตท 4 ลิตรแถม 1 ลิตร ราคา 480 กว่าบาท จะทนได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้แบบไหนครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ส่วนมาก น้ำมัน ปตท. มันไม่ค่อยเวิร์ค เท่าไหร่ครับ เปลี่ยนยี่ห้อ เถอะ
เช่น Mobil 1 หรือ เข้าปั๊มเซลส์ ปั๊มคาลเท็กซ์ งี้ น่าจะดีกว่านะครับ
ส่วนผมใช้ ดักแฮล์ม ซื้อในเวปนี้แหละครับ ประมาณ 1500 บาท 5 ลิตรครับ
แบบซื้อ 4 ลิตร แถม 1 ลิตร Full Synetic ลอง ๆ ดูก่อนครับ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2008, 00:30   #7
max71

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
10-50

10-60

สังเคราะห์ 100 % รถแข่งใช้ประมาณนี้ทน ร้อนแล้วใสยากหน่อย

อยากใช้เหมือนกัน แต่แพงชะมัด
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2008, 01:12   #8
คนเดิม

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Smile

รถผมเมื่อก่อน ยังเป็นดีเซล เข้าศูนย์ ตลอดครับ ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันนเครื่อง นอกศูนย์เลย
อยากให้เลือกใช้น้ำมัน ที่ดี ๆ ไปเลยครับ สบายใจ แพงหน่อย แต่ก็คุ้มครับ ไม่ใช่ว่าเราจะได้เปลี่ยนบ่อย ๆ
ปกติเขาให้เปลี่ยนทุก 1 หมื่นโล ประมาณ 8 พันโล ผมก็เปลี่ยนแล้วครับ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2008, 01:48   #9
retro_boy

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม อ่านกระทู้
รถผมเมื่อก่อน ยังเป็นดีเซล เข้าศูนย์ ตลอดครับ ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันนเครื่อง นอกศูนย์เลย
อยากให้เลือกใช้น้ำมัน ที่ดี ๆ ไปเลยครับ สบายใจ แพงหน่อย แต่ก็คุ้มครับ ไม่ใช่ว่าเราจะได้เปลี่ยนบ่อย ๆ
ปกติเขาให้เปลี่ยนทุก 1 หมื่นโล ประมาณ 8 พันโล ผมก็เปลี่ยนแล้วครับ
เห็นด้วยครับ ปตท นี่ผมเองก็คิดๆเหมือนกันครับ....แต่เอาเป็นว่า ใช้ดีๆไปเลยละกันครับของไม่ได้เปลี่ยนกันทุกวัน ส่วนตัวผมใช้ Mobil 1 5-50 ควบด้วย Prolong อีกหนึ่งป่องเท่านี้ก้ ปรี้ดดดดแล้วล่ะครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2008, 06:42   #10
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
อีกตัวหนึ่งที่เราๆท่าน อาจหลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ก็ ปั๊มน้ำมันเครื่อง กลับบ้านเก่า แต่มันก็ไม่ได้เป็นกันง่ายๆ
ฉะนั้นการดูแล ถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด หมั่นเช็คน้ำมันเครื่อง ก็จะช่วยท่านได้ ครับ.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Dittapong For This Useful Post:
compunkza (26-03-2019)
เก่า 31-10-2008, 13:23   #11
T.N.P.K.

รูปส่วนตัว T.N.P.K.

คะแนน: 18 T.N.P.K. is on a distinguished road
--- บ้างที การละลาย ก็ไม่ได้เกี่ยวกับตัว น้ำมันเครื่อง / ปั๊มน้ำมันเครื่อง แต่เกิดขึ้นจากตัว ชาร์ป เองที่หมดอายุการใช้งาน ( ชาร์ปห่อ / ชาร์ปแดง ) เนื่องมาจากเครื่องตัวนี้ผ่านการใช้งานมาอย่างหนัก หรือ ขาดการบำรุงดูแลในด้านของเหลว และ ความสะอาดของกรองอากาศที่ใช้งาน ทำให้ความสะอาดของเครื่องยนต์หดหายไป และ แทนทีด้วยขี้ฝุ่น ที่ผสมเข้าไปกับกรองอากาศ บวกกับการที่ไม่ได้ดูแลของเหลวเลย อันนี้ ก็ส่งผลทำให้อายุการใช้งานของตัวชาร์ปสั้นลง .... ไม่ว่าจะเป็นชาร์ปแต่ง หรือ ชาร์ป โรงงานก็ไม่รอด ละลายสถานเดียว ---

--- แต่การที่เลือกใช้น้ำมันเครื่องดีๆๆ นั้นมีผลต่อการหมุนลื่นของเครื่องยนต์อย่างมาก เพราะการสตาร์เครื่องทุกครั้ง โลหะทุกชิ้นในเครื่องจะลอยอยู่บนฟิล์มของตัวน้ำมันเค รื่องเท่านั้น ---

--- ยิ่งเครื่องที่ทำทั้งตัว จะเห็นผลอย่างมากเกี่ยวกับ รายละเอียดของตัวน้ำมันเครื่อง ที่เลือกใช้ ---

--- เคยเจอกันไหมล่ะครับ เครื่องทำตัวละสองแสน สามแสน ทำได้ แต่เลือกซื้อนำมันเครื่องดีๆๆ หมดแค่ เจ็ด-แปด พัน จ่ายไม่ได้ ..... สุดท้ายเครื่องพังเพราะ น้ำมันเครื่อง มันคุ้มไหมล่ะ ---

--- ความเห็นส่วนตัวนะครับ ---

" การแข่งขันทางการค้าถือเป็นกลไกของการตลาด แต่มันเป็นศัตรูตัวฉกาจของผลกำไร "

...ไม่ฆ่าพี่ ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน ไม่อายทำกิน ไม่ดูมิ่นเงินน้อย ไม่รอคอยวาสนา ...

** กินอยู่อย่างจน ก็ไม่มีวันจน **
** กินอยู่อย่างรวย ก็ไม่มีวันรวย **

ใครเป็นอย่างไง นิสัยเป็นอย่างไร ทำไมผมจะไม่รู้ ผมจำทุกคำพูดที่เคยได้ยิน ... ขอบคุณสังคมที่สอนให้ผมได้คิด ได้อ่าน และ ได้ลงมือทำ
T.N.P.K. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to T.N.P.K. For This Useful Post:
boomburiram (16-10-2009), nibley (14-11-2009)
เก่า 31-10-2008, 13:55   #12
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ max71 อ่านกระทู้
ความคิดผมนะ โอกาสน้ำมันเครื่องหาย ออยเพรส ตกเนี่ยจนชาร์ทละลายมันน้อยยยมาก

มันจะรั่วทะลักขนาดนั้นเลยเหรอ

โอกาสที่เป็นไปได้มากกว่านี้ เครื่องร้อนจัด

oil temp อยู่ระดับ 120+ อันนี้น่ากลัวกว่า

รถปรกติวิ่งเล่นๆในเมืองก็เฉียด 100 รถติดหน่อยก็แปะ 100 ซัดแป๊บๆ 120

น้ำมันเครื่องทนได้ 120 กดแช่อีกสัก 2 -3 รอบ กร๊อบบ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. อ่านกระทู้
--- บ้างที การละลาย ก็ไม่ได้เกี่ยวกับตัว น้ำมันเครื่อง / ปั๊มน้ำมันเครื่อง แต่เกิดขึ้นจากตัว ชาร์ป เองที่หมดอายุการใช้งาน ( ชาร์ปห่อ / ชาร์ปแดง ) เนื่องมาจากเครื่องตัวนี้ผ่านการใช้งานมาอย่างหนัก หรือ ขาดการบำรุงดูแลในด้านของเหลว และ ความสะอาดของกรองอากาศที่ใช้งาน ทำให้ความสะอาดของเครื่องยนต์หดหายไป และ แทนทีด้วยขี้ฝุ่น ที่ผสมเข้าไปกับกรองอากาศ บวกกับการที่ไม่ได้ดูแลของเหลวเลย อันนี้ ก็ส่งผลทำให้อายุการใช้งานของตัวชาร์ปสั้นลง .... ไม่ว่าจะเป็นชาร์ปแต่ง หรือ ชาร์ป โรงงานก็ไม่รอด ละลายสถานเดียว ---

--- แต่การที่เลือกใช้น้ำมันเครื่องดีๆๆ นั้นมีผลต่อการหมุนลื่นของเครื่องยนต์อย่างมาก เพราะการสตาร์เครื่องทุกครั้ง โลหะทุกชิ้นในเครื่องจะลอยอยู่บนฟิล์มของตัวน้ำมันเค รื่องเท่านั้น ---

--- ยิ่งเครื่องที่ทำทั้งตัว จะเห็นผลอย่างมากเกี่ยวกับ รายละเอียดของตัวน้ำมันเครื่อง ที่เลือกใช้ ---

--- เคยเจอกันไหมล่ะครับ เครื่องทำตัวละสองแสน สามแสน ทำได้ แต่เลือกซื้อนำมันเครื่องดีๆๆ หมดแค่ เจ็ด-แปด พัน จ่ายไม่ได้ ..... สุดท้ายเครื่องพังเพราะ น้ำมันเครื่อง มันคุ้มไหมล่ะ ---

--- ความเห็นส่วนตัวนะครับ ---
ผมสนับสนุน 2 เหตุผลนี้ครับ

เจ้าของกระทู้ ถามว่า "สาเหตุของ ชาร์ปละลายมาจากอะไรบ้างครับ" ซึ่งถ้าตอบแบบต้นเหตุที่แท้จริง ก็คือ "ความร้อน" ครับ

แล้วอะไรที่ทำให้เกิดความร้อน ล่ะครับ
  • ใช้งานมันหนักๆ แต่ใช้น้ำมันเครื่อง ห่วยๆ หรือ หมดอายุ หรือเปล่า ? (น้ำมันเครื่องนอกจากเป็นตัวช่วยหล่อลื่นแล้ว ยังเป็นตัวช่วยระบายความร้อนด้วย)
  • ขาดการบำรุงรักษาที่ดี หรือเปล่า ? (การใช้น้ำมันเครื่องที่ดีๆ ก็ใช่ว่าชาปจะไม่สึกนะครับ ถ้าขาดการบำรุงรักษาที่ดี เช่น ไม่มีการตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องเลย, อายุน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ที่ได้มาตราฐานการรักษาเ ครื่องนั้น อยู่ที่ 10000 กม. แต่เราขออีกสักนิด สัก 12000 - 15000 กม. ค่อยถ่าย เป็นต้น)(ชาปคงไม่ได้ละลายให้เห็นคาเท้าหรอกครับ แต่มันจะค่อยๆสึกแล้วจะไปละลายในอีกไม่นานหลังจากที่ คุณเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ก็ได้)
  • ขาดการสนใจเกจ์วัดต่างๆ ระหว่างขับรถหรือเปล่า ? (ปล่อยให้ความร้อนขึ้นสูงๆ กว่าจะรู้ ก็ ชาปละลาย+ ฝาสูบโก่ง คาเท้าไปแล้ว หรือ ถ้าชาปยังไม่ละลายก็จริง แต่ % ที่จะละลายในเวลาต่อมามีสูงขึ้น)

ทั้งหมดเป็นพฤกติกรรมการใช้งานของผู้ขับขี่เอง ที่จะถนอมเครื่องยนต์ให้มีอายุการใช้งานเท่าที่ควรจะ เป็นหรือไม่ ในโลกนี้ ไม่มีอะไรที่ มีเกิด แล้วไม่มีแก่ และไม่มีตาย หรอกครับ มันอยู่ที่ว่า เราจะถนอมมันให้ แก่และตายไปในเวลาอันสมควรที่มันควรจะเป็นหรือเปล่าเ ท่านั้นครับ
minispy (17-10-2009), nibley (14-11-2009)
เก่า 31-10-2008, 14:25   #13
ณัฐชนน
Member

คะแนน: 16 ณัฐชนน is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง ณัฐชนน
Thumbs up

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติม

แล้วถ้าเกิดชาร์ปละลาย ซ่อมประมาณเท่าไหร่

ถามไว้เพื่อรู้ และป้องกัน

ขอบคุณครับ
ณัฐชนน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2008, 15:01   #14
wk7000

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ณัฐชนน อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติม

แล้วถ้าเกิดชาร์ปละลาย ซ่อมประมาณเท่าไหร่

ถามไว้เพื่อรู้ และป้องกัน

ขอบคุณครับ
ต้องดูว่าเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ถ้าเบาหน่อย

หลัก ๆ ก็คงมีชาร์ปอก ชาร์ปก้าน กันรุน

ถ้าเป็นมากข้อเหวี่ยงเป็นรอยด้วยก็ต้องเอาไปกลึงและห าชาร์เบอร์ที่หน้าขึ้นมาใส่

ถ้าหนักขนาดต้องเปลี่ยนข้อเหวี่ยงด้วย ก็หาซื้อท่อนล่างมาเปลี่ยนหรือวางเครื่องไหมเลยคุ้มก ว่าครับ

เบื้องต้นไม่ต่ำกว่า 5,000 บาทครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ