ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-09-2011, 23:03   #1
nagarindkx
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 nagarindkx is on a distinguished road
เปลี่ยนเป็นแก๊สระบบหัวฉีด

ผมใช้ Benz W124 230E วาง 2JZ-GE เกียร์ Auto ติด LPG ระบบดูด 28mm ถํง 68 ลิตร ครับ
ตอนซื้อมา (ปลาย พ.ค.) ขับจาก กทม. มาที่ หาดใหญ่ ระยะทาง 950 KM ใช้แก๊สไป 102 ลิตร (ประมาณ 1.5 ถัง)
คิดเป็น 9.3 km/l ซึ่งก็พอใจมากๆ

เนื่องจากมีปัญหาเกียร์ N->D กระชาก และต้องการติด OBD จึงเอาไปให้ช่างที่หาดใหญ่จัดการเรื่องระบบไฟ (ต้น ก.ค.)
และติด OBD ซึ่งก็ OK เพราะอาการ N->D หายสนิท และมี OBD ดูค่าต่างๆได้

พอขับใช้งานซึ่งขับในเมือง วันหนึ่งๆวิ่งประมาณ 5 KM อย่างมากก็ 10 KM ความเร็วในเมืองก็ไม่เกิน 80 Km/h
เพราะขับไปไม่ไกลก็ไฟแดง เติม 300 บาทได้แก๊ส 25 ลิตร (หาดใหญ่ ขายที่ 12.03 บาทต่อลิตร) จะวิ่งได้ประมาณ 80 KM เท่านั้น
คิดเป็น 3.2 km/l

ล่าสุด เติมไป 600 บาท ได้แก๊ส 50 ลิตร หวังจะวิ่งให้ได้ 150 km ซึ่งตอนเติม ก็ไฟบอกปริมาณแก๊สแจ้งว่ามีอยู่เกินครึ่งถัง
แต่นี่วิ่งไปได้ 90 KM จู่ๆ จากที่เห็นว่า เหลืออยู่ 30-40% ของถัง ก็บอกว่า เหลืออยู่ 10% แล้วไฟก็หายไปดื้อๆ (เหลือแก๊สประมาณไม่ถึง 10 ลิตร)
คงวิ่งได้อีก 30 KM ซึ่งก็คือ 600 บาทจะวิ่งได้แค่ 120 KM เอง :-(

เอาไปล้างหม้อต้มก็แล้ว เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนแบตเตอรี่ก็แล้ว ยังเหมือนเดิม
ล่าสุดเอาให้ช่างดูตอนเปลี่ยนหัวเทียน ช่างบอกว่า หัวฉีดมีไม่ค่อยดี 2 หัว ประมาณว่าฉีดไม่ตรงจังหวะ
แนะนำว่า อย่าไปพยายามซ่อมเลย ให้เปลี่ยนเป็นแก๊สระบบหัวฉีดดีกว่า ซึ่งจะมีชุดรางหัวฉีดแก๊สกับ ECU ระบบฉีดเพิ่มมา
ซึ่งจะทำให้การใช้ทั้งน้ำมันและแก๊สดีขึ้น ประหยัดขึ้น ค่าใช้จ่ายประมาณ 28,000 บาทครับ

คำถามคือ
1. จำเป็นต้องเปลี่ยนจากระบบดูด เป็นระบบหัวฉีดตามที่ช่างแนะนำหรือไม่ครับ ?
2. ถ้าไม่จำเป็น จะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ
3. ถ้าจำเป็นจริงๆแล้ว พี่ๆที่ใช้งานรถอย่างของผมนี่ สิ้นเปลืองประมาณเท่าไหร่ครับ ?

ขอบคุณครับ
nagarindkx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-09-2011, 13:50   #2
BirdyReds
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
แก้ไขเรื่องระบบหัวฉีดน้ำมันให้ใช้งานได้ดีก่อนดีกว่ าครับ

ถ้าระบบน้ำมันสมบูรณ์ เรื่องแก๊สจบไม่ยาก

ยังไงแก๊สหัวฉีดก็ตอบสนองดีกว่าระบบดูดครับ
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BirdyReds For This Useful Post:
joe-civil@jz (05-10-2011)
เก่า 27-09-2011, 15:45   #3
sanpecht
Member

Car Brand: BMW E-36
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 sanpecht is on a distinguished road
ของผมแก้สมิ๊กเหมือนกันแต่เป็นเจโบ ในเมืองเพียวๆได้ประมาณ200-250 จากแก้สเต็มถัง 58 ลิตรครับ

ผมว่าลองจูนแก้สใหม่ก่อนดีกว่าเผื่อว่าจูนหนาไปมันก้ อกินเยอะเปลืองปล่าวๆ ส่วนเกจ์แก้สให้ดูที่หัวถังด้วยถ้ามันลงเร็วหรือโชว์ ค่านั้นอยู่นานผิดปกติครับ
sanpecht is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sanpecht For This Useful Post:
joe-civil@jz (05-10-2011)
เก่า 05-10-2011, 10:28   #4
KVICHIT
Member

Car Brand: banz
Engine Type: 2 J ge
คะแนน: 0 KVICHIT is on a distinguished road
ผมใช้รถ/เครื่อง แบบเดียวกับคุณ(ต่างกันที่ของผม แก๊สหัวฉีด Ac) ปัญหานี้มันยังมีความไม่ชัดเจนหลายจุด ครับ
1.ระยะทางกับเลขไมล์ มีความเที่ยงตรงหรือเปล่า
2.จำนวนรอบเครื่องยนต์ที่ปรากฏหน้าไมล์ตรงหรือเปล่า
3.ผมแนะนำใช้ Gps.เพื่อทำการสอบเทียบก่อนว่ามัน ตรง หรือคาดเคลื่อนไปกี่% เพื่อจะได้ต้องการหาระยะทางที่ถูกต้อง แล้วไปเทียบกับการบริโภค แก๊ส ครับ
มันจะได้ชัดเจนไปข้างหนึ่ง ครับ
4.การที่จะไปปรับปรุงเครื่องยนต์ ต่าง ฯ ทั้งหลาย มันจะต้องมีสาเหตุครับ เช่น เครื้องเดินเบาสะดุด,เร่งไม่ขึ้น,เกียรไม่เปลี่ยน,คว ามร้อนขึ้น,มีเสียงผิดปกติ ถึงเราจะได้ไปแก้ไข นะจุดนั้น ถ้าตามใจช่างชันสูตร ค่าใช้จ่ายเจ้าของรถจ่ายกันกระเป๋าฉีก(ไม่ใช่ทำกันเล ่น)
5.ถ้าจะเปลี่ยนเป็น แก๊สหัวฉีด ที่ผมใช้อยู่ก็ โอเค . แต่ปัญหาที่ตามมามันจะมากนะครับ เราจะต้องรู้ทางด้าน คอม,การทำงานของระบบแก๊สหัวฉีด แต่ถ้าไม่มีเลยผมก็ยังเป็นห่วง เพราะในรายละเอียดมันมาก อะไรฯฯ ก็ร้านแก๊ส ผมว่ามันน่าจะหนักกว่าระบบดูดนะครับ
6.แต่ถ้าไม่เป็นเลย ผมว่าระบบดูด ดีแล้วครับ
7.ที่ผมพูดจากประสบการณ์ คือ ผมใช้ระบบดูดมาแล้ว 2 คันระยะ 4 ปี และใช้ระบบแก๊สหัวฉีด 3 ปี สามารถเห็นอะไรบางอย่างได้อย่างชัดเจน(ซอมเอง,วางเอง ,ทั้ง 2 ระบบ)
8.ของผมวิ่งอย่างไร ก็ไม่เกิน 1.7 บาท/กม.(11.50 บ.) 180 ก็ยังแรง/สบายอยู่ ครับ
KVICHIT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to KVICHIT For This Useful Post:
joe-civil@jz (05-10-2011), nagarindkx (05-10-2011)
เก่า 06-10-2011, 00:16   #5
nagarindkx

คะแนน: 0 nagarindkx is on a distinguished road
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปทดสอบใหม่ครับ ได้ผลดังนี้
1. ไปเติมเต็มถัง (จากเดิมมีเท่าไหร่ ไม่แน่ใจแล้ว) เติมไป 45 ลิตร ครับ
2. ขับระยะทาง 48 Km วัดด้วย GPS แต่วัดด้วยเข็มไมล์ ได้ 43 Km ครับ ด้วยความเร็ว 90-100 km/h เป็นทางระหว่างอำเภอ มีติดไฟแดง 2 ครั้ง วิ่งไปประมาณ 23 km แล้ว u-turn กลับทางเดิมครับ
3. กลับมาจุดเดิม แล้วเติมแก๊สใหม่ กินไป 12.5 ลิตร ดังนั้นคำนวนแล้ว กินน้ำมัน = 48/12.5 = 3.84 Km/L คิดเป็นเงิน (หาดใหญ่ลิตรละ 12.03) =12.03/3.48 = 3.45 บาท/km ครับ

การทดลองนี้ ให้ร้านแก๊สอีกร้านเขาช่วยแนะนำครับ ตอนแรกเขาไม่เชื่อว่า มันกินขนาดนี้ ... พอเห็นข้อมูล ก็เลยจูนให้ โดยปรับ Sense + Idle ที่หม้อต้มครับ พร้อมๆกับเร่งเครื่องฟังเสียงครับ แล้วก็ทำเครื่องหมายที่วาวล์ใหญ่ก่อนเข้าไอดี เขาว่ามันจ่ายมากไป เลยทำเครื่องหมายไว้ แล้วทดลองปรับ ปรากฏว่า ต้องหมุนกลับไป 2 รอบเลยครับ (จ่ายให้น้อยลง)

หลังจากปรับ ไม่ได้ทดลองแบบเดิมซ้ำครับ ไว้เสาร์หน้า จะลองอีกครั้ง ...

ระหว่างนี้ ก็ขับในเมืองครับ กะว่าวันเสาร์หน้า จะไปลองเติมเต็มถังก่อน ดูว่า ใช้ไปเท่าไหร่ และระยะทางเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวจะมารายงานผลครับ
nagarindkx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2011, 00:22   #6
nagarindkx

สงสัยอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมสังเกตุเห็นอย่างนี้ ไม่ทราบท่านอื่นๆเป็นหรือไม่ ...
1. ตอนจูนแก๊สใหม่ๆ OBD ผมวัดค่า A/F ได้ 14.6 ซึ่งน่าจะใกล้ค่าสมบูรณ์ 14.7 ครับ แต่ใช้ไปเรื่อยๆ ตอนนี้ มันกลับมาเป็น 13.6 ซะงั้น แสดงว่าเปลืองมากขึ้นใช่ไม๊ครับ ??? ทำไมมันเปลี่ยนไปเองได้ ขึ้นกับอะไรครับ ??
2. ตอนเช้าก่อนไปทำงาน หรือเมื่อเครื่องเย็น พอ Start เครื่อง รอบจะวิ่งไป 1700 rpm แล้วค่อยๆลดลงมา ใช้เวลาประมาณ 7-10 นาที กว่าสัญญาณ Warm-up จะเป็น Off หรือรอบตกมาถึง 800 rpm. ทำไมมันต้องรอบสูงขนาดนั้น เมื่อ start ครับ ??? แก้ยังไงดี ???

ขอบคุณครับ
เก่า 09-10-2011, 13:48   #7
nagarindkx

มา Update ครับ

วันนี้ ต้องเดินทางจาก หาดใหญ่ ไป ปัตตานี ครับ
1. เติมแก๊ส เต็มถัง แล้วออกเดินทาง ใช้ GPS ในการจับระยะทาง
2. ขับด้วยความเร็ว 130 km/h ระยะทาง 97 km, ไปกลับ เท่ากับ 194 km วิ่งค่อนข้างคงที่ (เห็นค่า องศาปีกผีเสื้อ วิ่งประมาณ 13-17 องศา)
3. กลับมาที่จุดเริ่มต้น ก็เติมเต็มถัง ผลคือใช้ไป 27.43 ลิตร ( 330 บาท ที่ ลิตรละ 12.03 บาท)
ดังนั้น
สิ้นเปลืองไป = 7.07 Km/ลิตร
ตกค่าใช้จ่าย = 1.70 บาท

ทางไกลวิ่งเร็วขนาดนั้น ทำไมประหยัดกว่า ทางใกล้ๆ วิ่งช้าๆเนี่ยครับ ??

ก่อนหน้านี้ (วิ่งในเมือง) 110 KM, ใช้ไป 35 ลิตร จ่ายไป 430 บาท
สิ้นเปลือง = 3.14 Km/ลิตร
ค่าใช้จ่าย = 3.90 บาท !!!!

ทำไงดีครับ ????
เก่า 15-10-2011, 23:43   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nagarindkx อ่านกระทู้
ผมใช้ Benz W124 230E วาง 2JZ-GE เกียร์ Auto ติด LPG ระบบดูด 28mm ถํง 68 ลิตร ครับ
ตอนซื้อมา (ปลาย พ.ค.) ขับจาก กทม. มาที่ หาดใหญ่ ระยะทาง 950 KM ใช้แก๊สไป 102 ลิตร (ประมาณ 1.5 ถัง)
คิดเป็น 9.3 km/l ซึ่งก็พอใจมากๆ

เนื่องจากมีปัญหาเกียร์ N->D กระชาก และต้องการติด OBD จึงเอาไปให้ช่างที่หาดใหญ่จัดการเรื่องระบบไฟ (ต้น ก.ค.)
และติด OBD ซึ่งก็ OK เพราะอาการ N->D หายสนิท และมี OBD ดูค่าต่างๆได้

พอขับใช้งานซึ่งขับในเมือง วันหนึ่งๆวิ่งประมาณ 5 KM อย่างมากก็ 10 KM ความเร็วในเมืองก็ไม่เกิน 80 Km/h
เพราะขับไปไม่ไกลก็ไฟแดง เติม 300 บาทได้แก๊ส 25 ลิตร (หาดใหญ่ ขายที่ 12.03 บาทต่อลิตร) จะวิ่งได้ประมาณ 80 KM เท่านั้น
คิดเป็น 3.2 km/l

ล่าสุด เติมไป 600 บาท ได้แก๊ส 50 ลิตร หวังจะวิ่งให้ได้ 150 km ซึ่งตอนเติม ก็ไฟบอกปริมาณแก๊สแจ้งว่ามีอยู่เกินครึ่งถัง
แต่นี่วิ่งไปได้ 90 KM จู่ๆ จากที่เห็นว่า เหลืออยู่ 30-40% ของถัง ก็บอกว่า เหลืออยู่ 10% แล้วไฟก็หายไปดื้อๆ (เหลือแก๊สประมาณไม่ถึง 10 ลิตร)
คงวิ่งได้อีก 30 KM ซึ่งก็คือ 600 บาทจะวิ่งได้แค่ 120 KM เอง :-(

เอาไปล้างหม้อต้มก็แล้ว เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนแบตเตอรี่ก็แล้ว ยังเหมือนเดิม
ล่าสุดเอาให้ช่างดูตอนเปลี่ยนหัวเทียน ช่างบอกว่า หัวฉีดมีไม่ค่อยดี 2 หัว ประมาณว่าฉีดไม่ตรงจังหวะ
แนะนำว่า อย่าไปพยายามซ่อมเลย ให้เปลี่ยนเป็นแก๊สระบบหัวฉีดดีกว่า ซึ่งจะมีชุดรางหัวฉีดแก๊สกับ ECU ระบบฉีดเพิ่มมา
ซึ่งจะทำให้การใช้ทั้งน้ำมันและแก๊สดีขึ้น ประหยัดขึ้น ค่าใช้จ่ายประมาณ 28,000 บาทครับ

คำถามคือ
1. จำเป็นต้องเปลี่ยนจากระบบดูด เป็นระบบหัวฉีดตามที่ช่างแนะนำหรือไม่ครับ ?
2. ถ้าไม่จำเป็น จะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ
3. ถ้าจำเป็นจริงๆแล้ว พี่ๆที่ใช้งานรถอย่างของผมนี่ สิ้นเปลืองประมาณเท่าไหร่ครับ ?

ขอบคุณครับ
ไม่จำเป็นตอ้งเปลี่ยนก้ได้ครับหน้าจะลองเช็คระบบให่ม ดีกว่าครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
krupree (03-12-2011)
ตอบกลับ