ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-06-2008, 15:56   #1
Baby-J
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Baby-J is on a distinguished road
Smile ขอพี่ๆฟันธงให้ทีครับ 1gz-gte + Fixmix จะรอดไหม

เป็นสมาชิกใหม่ ความรู้น้อยครับ ทนราคาน้ำมันไม่ไหวแล้ว เลยจะเอาเจ้าไมตี้ไปวาง 1jz-gte แล้วดมแก็ส เพื่อนเจ้ากรรมบอก ถ้าเป็นโบ ต้องแบบหัวฉีดเท่านั้น ตายล่ะ งบบ่มี คงไหวแค่ Fixmix

สรุปแล้ว จะรอดป่าวครับผม มีผลเสียอย่างไรบ้าง 1jz-gte ต้องมีงบเปลี่ยนอะไหล่ทุกกี่เดือน
ในไมตี้ เน้นวิ่งบ่อย ไกลบ้าง ใกล้บ้างแต่ไม่ค่อยได้บรรทุก นานๆทีถึงจะเปรี้ยวซิ่ง ตามประสาวัยรุ่นตอนปลาย
Baby-J is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 16:35   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เกิน80% ในคลับ JZ ที่ใช้ 1เจโบ ก็ fixmix ทั้งนั้นครับ .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 17:30   #3
m_seven7
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m_seven7

คะแนน: 17 m_seven7 is on a distinguished road
ผมก็ mix
m_seven7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 20:16   #4

Car Brand: MTX 1996/GREEN
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 17 ถนอมศักดิ์ อินทร์อารักษ์ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ถนอมศักดิ์ อินทร์อารักษ์
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 อ่านกระทู้
ผมก็ mix
UP...UP...UP... ถูกตังค์ในเป๋าดี วิ่งได้เหมือนกัน แรงก็ดีพอได้
ถนอมศักดิ์ อินทร์อารักษ์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 20:57   #5
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Baby-J อ่านกระทู้
เป็นสมาชิกใหม่ ความรู้น้อยครับ ทนราคาน้ำมันไม่ไหวแล้ว เลยจะเอาเจ้าไมตี้ไปวาง 1jz-gte แล้วดมแก็ส เพื่อนเจ้ากรรมบอก ถ้าเป็นโบ ต้องแบบหัวฉีดเท่านั้น ตายล่ะ งบบ่มี คงไหวแค่ Fixmix

สรุปแล้ว จะรอดป่าวครับผม มีผลเสียอย่างไรบ้าง 1jz-gte ต้องมีงบเปลี่ยนอะไหล่ทุกกี่เดือน
ในไมตี้ เน้นวิ่งบ่อย ไกลบ้าง ใกล้บ้างแต่ไม่ค่อยได้บรรทุก นานๆทีถึงจะเปรี้ยวซิ่ง ตามประสาวัยรุ่นตอนปลาย
- ใช้อยู่ครับ วิ่งดีครับไม่เคยแบ็คครับ มิกธรรมดา+แลมด้า+หม้อสตาร์แก็ส ครับ แต่ก่อนกินสุดๆ นอกเมือง 2.5 บาท/กม ตอนนี้จูนใหม่ ขับในเมืองแบบไม่บูส ไม่น่าเกิน2.2บาท/กม ครับ นอกเมือง 1.5-1.8 โอเคแล้วครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 23:37   #6
suankularb

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
ขอถามผู้รู้เพิ่มเติม แนะนำหน่อยครับ

1j Bo เช่นกัน ติดมิก ไม่ใส่แลมด้า วิ่งok แต่ปัญหา ที่พบคือ เวลากดๆ ติดบูส สังเกตุจังหวะคายบูสของโบออฟ จะมีกลิ่นแก๊สเข้าในตัวรถ อยากทราบว่าเวลาบูสคายจะมีกลิ่นแก๊สออกมาด้วยหรือ หรือว่าจูนหนาไปด้วยครับ เช็ครั่วคร่าวๆ ก็ไม่น่าจะมีจุดรั่วนะ (ผมยังเป็นโบออฟเดิมติดรถ แต่ถอดท่อยางออก แล้วอุดไว้ข้างหนึ่ง ) แนะนำด้วยครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 23:51   #7
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
1j Bo เช่นกัน ติดมิก ไม่ใส่แลมด้า วิ่งok แต่ปัญหา ที่พบคือ เวลากดๆ ติดบูส สังเกตุจังหวะคายบูสของโบออฟ จะมีกลิ่นแก๊สเข้าในตัวรถ อยากทราบว่าเวลาบูสคายจะมีกลิ่นแก๊สออกมาด้วยหรือ หรือว่าจูนหนาไปด้วยครับ เช็ครั่วคร่าวๆ ก็ไม่น่าจะมีจุดรั่วนะ (ผมยังเป็นโบออฟเดิมติดรถ แต่ถอดท่อยางออก แล้วอุดไว้ข้างหนึ่ง ) แนะนำด้วยครับ
ถ้าช่วงที่บูสท์เต็มที่แล้วยกจนโบออฟคาย มันก็มีแก๊สออกมาบ้างครับแต่ในปริมาณที่น้อยมาก ๆ (ไม่อันตราย) แต่อีกจุดนึงสำหรับ Fixmix คือพาวเวอร์วาล์วครับ แต่ก่อนผมใช้อยู่ก็เจอปัญหานี้ แก๊สมันจะรั่วออกมาตามเกลียว ไม่ว่าจะใช้แบบทองเหลืองหรืออลูมิเนียม มันก็มีออกอยู่ดีไม่มากก็น้อย ทางแก้ก็คือใช้เทปพันเกลียวครับ ก็ช่วยได้...แต่ถ้ามีการปรับพาวเวอร์วาล์วไปสักพักก็ มีรั่วอีก

.... พอมาใช้แลมด้า ก็ไม่มีแล้วครับเพราะมันปิดหมด ลองตรวจสอบดูนะครับ

อ้อ...อย่าลืมเช็คพวกข้อต่อท่ออินเตอร์ต่าง ๆ ด้วยนะครับว่าหลุดหรือหลวมบ้างหรือป่าว
เก่า 04-06-2008, 00:19   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
ถ้าช่วงที่บูสท์เต็มที่แล้วยกจนโบออฟคาย มันก็มีแก๊สออกมาบ้างครับแต่ในปริมาณที่น้อยมาก ๆ (ไม่อันตราย) แต่อีกจุดนึงสำหรับ Fixmix คือพาวเวอร์วาล์วครับ แต่ก่อนผมใช้อยู่ก็เจอปัญหานี้ แก๊สมันจะรั่วออกมาตามเกลียว ไม่ว่าจะใช้แบบทองเหลืองหรืออลูมิเนียม มันก็มีออกอยู่ดีไม่มากก็น้อย ทางแก้ก็คือใช้เทปพันเกลียวครับ ก็ช่วยได้...แต่ถ้ามีการปรับพาวเวอร์วาล์วไปสักพักก็ มีรั่วอีก

.... พอมาใช้แลมด้า ก็ไม่มีแล้วครับเพราะมันปิดหมด ลองตรวจสอบดูนะครับ

อ้อ...อย่าลืมเช็คพวกข้อต่อท่ออินเตอร์ต่าง ๆ ด้วยนะครับว่าหลุดหรือหลวมบ้างหรือป่าว
ถูกต้องแล้วครับ หลาย ๆ ท่าน เกิน 80 เปอร์เซ็นต์น่ะครับที่เป็นมิกซ์ ทั้งนั้นล่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-06-2008, 07:02   #9
Baby-J

คะแนน: 0 Baby-J is on a distinguished road
ขอบคุณครับ โปรเจค 1เจโบ + มิกเซอร์ + แลมดา ค่อยมีกำลังใจทำหน่อย
Baby-J is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-06-2008, 10:18   #10
ban07
Member

คะแนน: 18 ban07 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Baby-J อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ โปรเจค 1เจโบ + มิกเซอร์ + แลมดา ค่อยมีกำลังใจทำหน่อย
1J GTE VVTI ใช้แบบฟิก ไม่มีปัญหา
ban07 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-06-2008, 17:09   #11
DSI

คะแนน: 0 DSI is on a distinguished road
มีไอเดียดังนี้ครับ
1. ระบบน้ำมันเปรียบเหมือนผู้ชายที่สมบูรณ์พร้อมทั้งนิส ัย (ระบบหัวฉีด) และหน้าตา (การออกแบบการติดตั้งโดยวิศวกร) ดังนั้นจึงเป็นระบบที่ดีที่สุดแต่บังเอิญช่วงนี้ราคา แพงงงงมาก
2. ระบบแก๊สหัวฉีดเปรียบเหมือนเหมือนผู้ชายที่นิสัยเกือ บดี (ระบบหัวฉีดแต่ต้องจูนโปรแกรมเป็นนะ) แต่หน้าตาธรรมดา จึงยังต้องพึ่งช่างติดตั้งที่ดีเพื่อให้ระบบทำงานอย่ างมีประสิทธิภาพ (พาไปศัลยกรรมหล่อด้วยแพทย์)
3. ระบบดูด(ฟิกมิกเซอร์)เปรียบเหมือนผู้ชายที่นิสัยธรรม ดาต้องพึ่งพาการอบรม (จูนอย่างเทพ) และหน้าตาธรรมดา จึงยังต้องพึ่งช่างติดตั้งที่ดีเพื่อให้ระบบทำงานอย่ างมีประสิทธิภาพ (พาไปศัลยกรรมหล่อด้วยแพทย์)
แหะแหะ...สรุปว่าเหมือนเครื่องเสียงรถครับ..อ้าวมาได ้งัยเนี่ย...การติดตั้งมีผลเกินครึ่งครับ เลือกร้านที่มีฝีมือ รับผิดชอบและเข้าใจระบบเครื่องยนต์ ระบบไหนก้อได้ ช่างจะทำให้ระบบนั้นๆสมบูรณืเต็มร้อยในระบบนั้นๆคัฟ
ปล. ไม่กล้าเปรียบเป็นผู้หญิงเดี๋ยวจาโดนข้อหาไม่ให้เกีย รติสุภาพสตรีคัฟ...
DSI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2008, 20:18   #12
fahut

คะแนน: 0 fahut is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
เกิน80% ในคลับ JZ ที่ใช้ 1เจโบ ก็ fixmix ทั้งนั้นครับ .....
ผมก็คิดจะติดอยู่ เคยโทรไปถามที่ร้าน ร้านบอกว่าระบบ mix จะมีปัญหากับเครื่องโบ ผมเลยถามต่อว่าถ้าใส่เลมด้าเพิ่ม ร้านก็บอกว่าใช้ได้ไม่นานเดี๋ยวเลมด้าก็เสีย ถ้าให้ผมไปติดระบบหัวฉีดก็สู่ไม่ไหวคับ เลยอยากสอบถามผมควรติดแบบไหนดีคับ
fahut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2008, 00:08   #13
SPEEDKILLS-940-1J-GTE

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
ผมเพิ่งติดมาสดๆร้อนๆเลยครับ ติดแบบมิก+แลมด้า วิ่งดีกว่าน้ำมัน ไม่มีแบ๊ค ไม่มีสะดุดอะไรทั้งนั้น ได้เพื่อนๆสมาชิก Club Jz แนะนำนี่แหละครับ ต้องขอขอบคุณ (คุณ....ชายต้น) ไว้ในที่นี้ด้วย อิอิ
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2008, 20:44   #14
fahut

คะแนน: 0 fahut is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE อ่านกระทู้
ผมเพิ่งติดมาสดๆร้อนๆเลยครับ ติดแบบมิก+แลมด้า วิ่งดีกว่าน้ำมัน ไม่มีแบ๊ค ไม่มีสะดุดอะไรทั้งนั้น ได้เพื่อนๆสมาชิก Club Jz แนะนำนี่แหละครับ ต้องขอขอบคุณ (คุณ....ชายต้น) ไว้ในที่นี้ด้วย อิอิ
ผมข้อเป็นข้อมูลหน่อยคับ ใช้ของยี่ห้ออะไร mix ขนาดเท่าไหร่ แล้ว แลมด้าใช้ของอะไรคับ กำลังหาข้อมูลเพื่อจะติดอยู่คับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ..
fahut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 14:28   #15
waantop
Junior Member

คะแนน: 0 waantop is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE อ่านกระทู้
ติดแก้สที่ไหนมาอะคับ ค่าใช้จ่ายทะไหร่
waantop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 15:15   #16
m&m

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
ติดทีไหนมาครับเเละอยากได้เบอร์ พี่ชายต้นครับ
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 22:48   #17
yun

คะแนน: 0 yun is on a distinguished road
ตามอ่านอยู่เหมือนกันครับ ช่วยสรุปสูตรสำเร็จ 1J bo fix mix + lamda ว่า
- หม้อต้มอะไรดี stargas turbo ? มีรุ่นเดียวหรือเปล่า ดูยังไง
- ขนาด mixer?
- lamda ของอะไร?
yun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 23:19   #18
kaitone
Junior Member

คะแนน: 0 kaitone is on a distinguished road
mix mix mix mix

mix mix mix mix no lamda
kaitone is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-06-2008, 21:16   #19
fahut

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fahut อ่านกระทู้
ผมข้อเป็นข้อมูลหน่อยคับ ใช้ของยี่ห้ออะไร mix ขนาดเท่าไหร่ แล้ว แลมด้าใช้ของอะไรคับ กำลังหาข้อมูลเพื่อจะติดอยู่คับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ..
ใครรู้ช่วยตอบผมทีคับกำลังรอข้อมูลอยู่คับ.......ไม่ ไหวแล้วกับค่านำมัน
เก่า 12-06-2008, 14:54   #20
pomcps

คะแนน: 0 pomcps is on a distinguished road
อ้างถึง:
อยากติดแบบนี้บ้างช่วยแนะนำด้วยครับว่าติดที่ไหนดีให ้ได้มาตรฐานและงบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่แนะนำ
pomcps is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ