ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-06-2012, 20:14   #1
drinkmaster
Member

รูปส่วนตัว drinkmaster

Car Brand: D MAX 4door
Engine Type: 1j
คะแนน: 14 drinkmaster is on a distinguished road
ช่วยสอนวิธีจูนแก็สระบบดูดหม้อต้มtomasettoรุ่นsuper ด้วยครับ

เครื่อง1jvv no bo เคยโทรไปถามช่างติดแก็สรถยนต์ว่าจูนยังไง ช่างตอบว่า ให้ปิดรูเล็ก ให้หมด แล้วมาปรับตัวใหญ่ (ตรงหม้อต้มจะมีตัวที่เป็นทองเหลืองตัวเล็กๆกับตัวให ญ่ที่หมุนได้)ไม่รู้เรียกตัวอะไรๆบ้าง มือใหม่ครับ แล้วช่างก็บอกอีกว่า แล้วให้มาปรับตัวจ่ายแก็ส ก็เสร็จ ผมก้ลองทำตามดูก็โอเคนะครับ แต่เครื่องยังไม่นิ่ง สะดุดเล็กน้อย เป็นเฉพาะแก็ส หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว สายหัวเทียนไม่ขาด คอยจุดระเบิดก็ดี สายแว็คคั่มต่างๆก็ไม่รั่ว หม้อต้มเปลี่ยนใหม่แล้ว(เปลี่ยนเอง จูนเอง)เหลือแต่จูนแก็ส รบกวนช่วยสอนด้วยครับ ไม่รู้ที่จูนมามันถูกวิธีไหม ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย drinkmaster : 06-06-2012 เมื่อ 11:09.
drinkmaster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2012, 08:42   #2
Jamisquatar
Senior Member

รูปส่วนตัว Jamisquatar

Car Brand: Mittsubishi G-Wagon
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 13 Jamisquatar is on a distinguished road
หม้อต้ม Super ประกอบด้วย

1.Idel Speed สกูรตัวเล็กใกล้ๆกรองเเก้ส
2.Chain จ่ายปริมาณเเก้ส
3.Power Valve ควบคุมการจ่ายเเก้สทั้งหมดจะกินไม่กินอันนี้น่าจะใช่ นะ

1.หมุนปิดทุกตัวครับ สกูร ทั้งเล็กเเละใหญ่+เพาเวอร์วาวล์
2.สตารท์ด้วยเเก้ส เเต่ต้องตอนที่ วาวล์น้ำเปิดเเล้วครับประมาณว่าเครื่องร้อนเเล้ว
3.เปิดเพาเวอร์วาวล์ไว้ก่อนเลย ประมาณ 3-4 รอบ
4.สตารท์เครื่องถ้าติดเเปลว่าเเก้สรั่วเข้าระบบ
5.ถ้าเครื่องไม่ติด ไห้หมุน Idel Speed สกูร ปากเเบนตัวเล็กที่อยู่ติดกรองเเก้ส สักครั้งละ 1/2 รอบ จนกว่าเครื่องจะติด
6.ถ้าติดเเล้วเดินเบาเผื่อ ตอนเปิดเเอร์ เเละ เครื่องใช้ไฟฟ้า ไห้เพียงพอ ประมาณว่าเปิดเเอร์รอบไม่ตก พัดลมไฟฟ้าเดิน รอบไม่ตกจนเกือบดับ
7.ลองเร่งเครื่องดูว่ารอบสูงๆที่เราเคยใช้มีกำลังหรื อไม่ ถ้าเร่งไม่ค่อยขึ้น หมุนเพาเวอร์วาวล์ที่ละ 1/4 รอบ จนมั่นใจว่าเครื่องยนต์มีกำลังเวลาเร่งเเซงเเละลากเก ียร์
8ลองเอาไปวิ่งดูครับ เอาไขควงปากเเบนตัวเล็กไปด้วยครับเอาไว้ตั้งรอบ

ปล.ส่วนสกูรตัวใหญ่ ผมหมุนประมาณครึ่งรอบ เพราะหมุนหรือไม่ไหมุนก็ไม่มีผลกับรอบเครื่องยนต์(รถ ผมเองนะ)ก็เลยหมุนไว้เเค่นั้น

รถผม Mittsubishi G-Wagon ยาง 265/60 พ-r18
เครื่อง 2JZ-GE กินเเก้สราว 2-2.50 บาทครับ

อันนี้วิธีผมคนเดียวนะครับ
เดี๋ยวคงมีน้าๆมาไห้ความรู้เพิ่มอีกครับ
Jamisquatar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jamisquatar For This Useful Post:
condom (09-08-2013), maxim (08-06-2012)
ตอบกลับ