ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-08-2013, 11:12   #1
kinginter
Member

Car Brand: toyota vigo
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 0 kinginter is on a distinguished road
ซ่อมกล่องecuครับ

มีพี่ท่านใดรับซ่อมกล่องบ้างครับ อาการเบาดับบางครั้ง
จะส่งไปให้ซ่อมครับ
kinginter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2013, 20:54   #2
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kinginter อ่านกระทู้
มีพี่ท่านใดรับซ่อมกล่องบ้างครับ อาการเบาดับบางครั้ง
จะส่งไปให้ซ่อมครับ

มันใจว่าเป็นที่กล่องใช่ไหมครับ (คือลองเปลี่ยนกล่องแล้วหายใช่ไหมครับ)
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pooturbo For This Useful Post:
kinginter (03-09-2013)
เก่า 03-09-2013, 15:52   #3
kinginter
Member

คะแนน: 0 kinginter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooturbo อ่านกระทู้
มันใจว่าเป็นที่กล่องใช่ไหมครับ (คือลองเปลี่ยนกล่องแล้วหายใช่ไหมครับ)
เปลี่ยนแล้วครับช่วงแลกๆก็ใช้ดีอยู่ครับแต่ก็กับมาเป ็นเหมือนเดิมอีกก็เลยอยากซ่อมดูครับ

รถผมวีโก้ตอนเดียวเครื่อง 2jz vvti ชนเกียร์เดิมติดแก็สหัวฉีดของ itary gas และมีกล่องแปลงรอบmpax
คันเร่งเป็นสายสลิงครับ
อุปกรณ์ที่เปลียนไปแล้ว
1 หัวเทียน(แบบธรรมดา)
2 ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
3 มอเตอร์เดินเบา
4 สุดท้ายคือกล่องecu
แต่ก็ยังเบาดับเป็น(บางครั้ง)เป็นตอนชลอเข้าไฟแดงครั บ

การใช้งานปกติ สตาร์ทเครื่องตอนเช้ารอบเครื่องอยู่ที่2000รอบแล้วจะ ค่อยๆลงมาอยู่ที่1500รอบประมาณ3-5นาที5ถ้าอากาศเย็นจะมีไอน้ำโชยออกท่อไอเสีย พอใช้งานรถไปซักหน่อยรอบเดินเบาจะอยู่ที่ประมาณ1000ร อบคือการใช้งานได้ปกติ การเข้าไฟแดงเมื่อเหยีบคลัชรอบเครื่องจะค่อยๆลดตามคว ามเร็วรถจะเข้าได้ตามปกติสุข

แต่ถ้าวันใหน(ไม่ปกติ)การชลอเข้าไฟแดงเมื่อเหยีบคลัช รอบเครื่องยนต์จะวูบลงมาเร็วอยูที่ประมาณ500-600รอบต้องลุ้นเอาว่าจะดับหรือไม่ดับ ถ้าดับ ก็สตาร์ทใหม่ทีเดียวติดรอบเครื่องติดตอนสตาร์ทที่200 0แล้วจะลงมาที่1500รอบแต่จะเร็วกว่าตอนเช้า แต่ถ้าเครื่องไม่ดับ เครื่องจะสั่นก็เลยปิดแอร์ให้แอร์ตัด เครื่องจะหายสั่นแล้วก็เปิดแอร์ใหม่ให้แอร์ทำงานรอบเ ครื่องจึงกับมาอยู่ที่1000รอบเหมือนเดิมครับอาการก็เ ป็นอย่างนี้นะครับ
kinginter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2013, 16:12   #4
rangkayai
Member

รูปส่วนตัว rangkayai

Car Brand: mazda 4 Door
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 14 rangkayai is on a distinguished road
แสดงว่าพี่ไปตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ
rangkayai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to rangkayai For This Useful Post:
kinginter (04-09-2013)
เก่า 04-09-2013, 08:55   #5
ekimms
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ekimms

คะแนน: 17 ekimms is on a distinguished road
ลองตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งดูก่อนไหมครับ ตั้งเป็นไหมเอ่ย หรือลองหายืมกล่องคนอื่นสับดูก่อนครับ ว่าหายไหม แต่อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นที่กล่องมันต้องเป็นตลอดนะครับ ไม่ใช่เป็นบางช่วงเวลา และตอนเช้าเครื่องวอร์มไหมครับ
kinginter (04-09-2013)
เก่า 04-09-2013, 10:06   #6
kinginter
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekimms อ่านกระทู้
ลองตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งดูก่อนไหมครับ ตั้งเป็นไหมเอ่ย หรือลองหายืมกล่องคนอื่นสับดูก่อนครับ ว่าหายไหม แต่อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นที่กล่องมันต้องเป็นตลอดนะครับ ไม่ใช่เป็นบางช่วงเวลา และตอนเช้าเครื่องวอร์มไหมครับ
เคยลองแล้วครับโดยขยับเล็กน้อยมีทั้งซ้ายและขวาก็ไมด ีขึ้นหนักกว่าเดิมก็เลยเอาที่เดิม

กล่องเคยเปลี่ยนแล้วครับกีดีอยู่ในช้วงแรกๆก็กลับมาอ ีก

สงสัยต้องติดobdแล้วมังครับในรถมีปลักเสียบแบบ
สี่เหลียมคางหมูใต้พวงมาลัยเอาไว้เสียบobdใช่มัยครับ
ถ้าใช่แบบ obd1หรือobd2ครับ
มันจะช่วยใด้มัยครับแต่ผมไม่รู้สเปคอุปกรณ์แต่ละตัวม ันต้องมีค่าเท่า
เก่า 04-09-2013, 09:39   #7
kinginter
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rangkayai อ่านกระทู้
แสดงว่าพี่ไปตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ
เคยตั้งแล้วครับอาการก็เหมือนเดิม แล้วเอากลับไว้ที่เดิม(มาร์คไว้)แต่ก่อนที่จะตั้ง อาการก็มีมาก่อนที่จะตั้งนะครับ
ตอบกลับ