ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-04-2015, 13:58   #1
chananate_kal
Junior Member

Car Brand: Volvo
Engine Type: 240GL ( 2 JZ GE )
คะแนน: 0 chananate_kal is on a distinguished road
อาการเกียร์ ไม่เปลี่ยน รบกวนสอบถามครับ

เครื่อง 2J GE ... ใน Volvo 240 อาการคืออยู่ดีๆ วิ่งมาตอนเช้าไม่มีปัญหา อยู่ดีๆเกียร์ไม่เปลี่ยนเร่งไม่ขึ้นรอบขึ้นแต่รถไม่ว ่าง...ตรวจเช็คเบื่องต้น...น้ำมันเกียร์จากที่เช็คใน ก้าน ไม่รั่ว

จอดพักจนเครื่องเย็น วิ่งได้ เกียร์เปลี่ยน สักระยะนึงเป็นอีก...จอดพักและลองใช้ใหม่ วิ่งได้ เกียร์เปลี่ยน สักไม่เกิน 10 กิโล

อย่างนี้ควรเริ่มทำอย่างไรบ้างขอรับ ไม่ค่อยรู้เรื่องๆเครื่องยนต์สักเท่าไหร่ รบกวนแนะนำขอรับ...

ป.ล.ยกเปลี่ยนเครื่องมาราวๆ 3 ปี

chananate_kal is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-04-2015, 15:07   #2
mungpro
ClubJZ Web Register

Car Brand: Cheve
Engine Type: 2jz GE vvti
คะแนน: 0 mungpro is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chananate_kal อ่านกระทู้
เครื่อง 2J GE ... ใน Volvo 240 อาการคืออยู่ดีๆ วิ่งมาตอนเช้าไม่มีปัญหา อยู่ดีๆเกียร์ไม่เปลี่ยนเร่งไม่ขึ้นรอบขึ้นแต่รถไม่ว ่าง...ตรวจเช็คเบื่องต้น...น้ำมันเกียร์จากที่เช็คใน ก้าน ไม่รั่ว

จอดพักจนเครื่องเย็น วิ่งได้ เกียร์เปลี่ยน สักระยะนึงเป็นอีก...จอดพักและลองใช้ใหม่ วิ่งได้ เกียร์เปลี่ยน สักไม่เกิน 10 กิโล

อย่างนี้ควรเริ่มทำอย่างไรบ้างขอรับ ไม่ค่อยรู้เรื่องๆเครื่องยนต์สักเท่าไหร่ รบกวนแนะนำขอรับ...

ป.ล.ยกเปลี่ยนเครื่องมาราวๆ 3 ปี

ตอบจากประสบการณ์ที่เป็นนะครับรถผมเอง
2jz ge vvti อาการเดียวกันเลยครับสิ่งที่ผมแก้ไขแล้วหาย..ใช้ได้เ ลย คือ
1. ถอดอ่างเกียร์ล้างทำความสะอาดกรองเกียร์
2.ตรวจเช็ค โซลินอย ทุกตัวว่างทำงานปกติดีไหม ไหนๆๆ ก็ได้ถอดแล้วและ โซลินอยแต่ละตัวจะมีเล็กๆอยู่ล้างทำความสะอาดเป่าให้ แห้ง
3. เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ซะ น้ำมันเกียร์ควรใช้เบอร์ที่ทางบริษัทผู้ผลิตกำหนดครั บของผมใช้ type T-III หาง่ายมากราคาสูงหน่อย เช่น ของคราวเท๊ก ATF-J และอื่นอีกมากมายครับ
ผมทำตามขั้นตอนแล้วหายครับ ..รอ..ท่านอื่นมาตอบบ้างแล้วกันครับ
mungpro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mungpro For This Useful Post:
chananate_kal (22-04-2015), Jeab Klong7 (22-04-2015)
ตอบกลับ