ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-04-2015, 23:07   #1
tomtom
ClubJZ Web Register

Car Brand: bmw e34
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 tomtom is on a distinguished road
Talking ความร้อนแก้ไม่ตกช่วยทีครับ..

เจ้าe34 ของผมเครื่อง1jz gte เปลี่ยนหม้อน้ำเดิมจากทองแดง เป็นมิเนียมตรงรุ่นe34 พัดลมไฮดรอลิค แต่เจ้าตัวเซ็นเซอร์หม้อน้ำ ของใหม่มีสายไฟ3เส้น จากเดิม2เส้น. ที่เปลี่ยนเซ็นเซอร์ด้วยเพราะรูไม่เท่ากัน เลยอยากทราบว่ามันจะต่อและใช้งานได้เหมือนเดิมมั้ย
เพราะตอนนี้ลองต่อใช้งานแบบเดาเอา ไมล์ขึ้นปกติ
แต่รู้สึกว่าพัดลมไฮดรอลิคทำงานตามรอบเครื่องอย่างเด ียว ไม่แรงตอนรถจอดกะเปิดแอร์เหมือนเดิม พอจอดนานความร้อนเริ่มขึ้น มีวิธีตรวจสอบ และแก้ไขมั้ยคับ. ช่วยผมทีกุ้มใจจัง
tomtom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tomtom For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (18-06-2015)
เก่า 21-04-2015, 12:55   #2
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
หม้อน้ำ มิเนียม กับพัดลมไฮดรอลิค ถือว่าอยุ่บนสุดของการแก้ตัวร้อนเลยนะนั่น
ที่ว่าความร้อนขึ้น วัดจากอะไรครับ ติดตั้งเซนเซอร์ความร้อนไว้จุดไหน ....มีเกจ์แยกเพิ่มต่างหากด้วยมั้ย ครับ ....บอกรายละเอียดอีกนิดนึง
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-04-2015, 14:18   #3
2jzgevvti

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
ของผมก็แก้ไม่ตกเหมือนกัน อุตสาห์เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ สุดท้ายก็เดือดเหมือนเดิม พัดลมก็เปลี่ยนแล้ว วาล์วน้ำก็เปลี่ยนแล้ว เหลือแต่หม้อน้ำยังไม่ได้ทำอะไร
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
เก่า 21-04-2015, 21:45   #4
tomtom

คะแนน: 0 tomtom is on a distinguished road
หม้อน้ำเดิมตรงรุ่นe34 เซ็นเซอร์ด้านข้างปลั๊กมีสามขา
ไม่มีเกจ์แยกครับ ต่อจากสายที่ต่อเข้าเซ็นเซอร์เดิมจากรถซึ่งมีสายไฟ2เ ส้นคับ ความร้อนดูจากเรือนไมล์ บางทีอาจเชื่อมโยงไปถึงกล่องคุมพัดลมไฮดรอลิคด้วยป่า ว ไม่แน่ใจ ไม่งั้นผมคงต้องหาเซ็นเซอร์ตัวเดิมแบบสายไฟ2เส้นมาใส ่แล้วล่ะ มันจะเกี่ยวมั้ยระหว่างเซ็นเซอร์แบบ3ขา มาใส่กับสายไฟแบบ2เส้น.
tomtom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-04-2015, 08:41   #5
PhotJZ

รูปส่วนตัว PhotJZ

Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
ตอนนี้ในส่วนของเครื่อง ผมเปลี่ยนเป้นแนวญี่ปุ่นหมด ตัวรถ ระบบไฟ ช่วงล่างยังคงเป้นบีเอ็ม เลยนึกภาพตามไม่ออก......แล้วคุณได้ลองเข้าไปหาข้อมู ลใน club e34 แล้วยัง หรือยังงัยลองถ่ายรุปเข้าไปถามใน facebook (classified clubjz thailand)ดูครับ ที่นั่นมีคนที่เล่นเข้า-ออกตลอดทั้งวัน ในห้องนี้พักหลังมาดูเงียบๆ....ลองดูครับ
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
เก่า 22-04-2015, 22:51   #6
tomtom

ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆ ซึ่งมีประโยชน์กับคน ตจว.
เก่า 06-05-2015, 11:43   #7
Dimensions
Member

Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
ตัวเซ็นเซอร์ของเดิมต้องย้ายมาใส่ด้วยครับเพราะว่ามั นทำงานคนละแบบ ของพัดลมไฮโดรลิกทำงานแบบ ส่งค่า ohm ให้กล่องแปลผันตามความร้อน ส่วนของใหม่ที่มี 3 สายผมเข้าใจว่าเป็นของเดิม bm ตัวนั้นจะเป็นสวิสสั่งพัดลม low high ให้ทำงาน

สรุปเอาเซ็นเซอร์เดิมมาด้วยครับบ
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2015, 17:26   #8
pichat-makut
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว pichat-makut

Car Brand: cafiro
Engine Type: jz
คะแนน: 15 pichat-makut is on a distinguished road
หม้อน้ำตรงรุ่นเลยครับ ผมใช้มาสามคันเเล้ว หม้อน้ำพัดลมไฮดรอลิคตรงรุ้นเครื่อง 1jz-gteเลยครับ (กินเเรงเครื่องนิดนึง)
pichat-makut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2015, 00:06   #9
♀~เสือกินJ~♂
Junior Member

รูปส่วนตัว ♀~เสือกินJ~♂

Car Brand: ~Toyota Tiger~
Engine Type: ~2JZ-GE~
คะแนน: 0 ♀~เสือกินJ~♂ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tomtom อ่านกระทู้
หม้อน้ำเดิมตรงรุ่นe34 เซ็นเซอร์ด้านข้างปลั๊กมีสามขา
ไม่มีเกจ์แยกครับ ต่อจากสายที่ต่อเข้าเซ็นเซอร์เดิมจากรถซึ่งมีสายไฟ2เ ส้นคับ ความร้อนดูจากเรือนไมล์ บางทีอาจเชื่อมโยงไปถึงกล่องคุมพัดลมไฮดรอลิคด้วยป่า ว ไม่แน่ใจ ไม่งั้นผมคงต้องหาเซ็นเซอร์ตัวเดิมแบบสายไฟ2เส้นมาใส ่แล้วล่ะ มันจะเกี่ยวมั้ยระหว่างเซ็นเซอร์แบบ3ขา มาใส่กับสายไฟแบบ2เส้น.
จริงๆแล้วหม้อน้ำ e34 เดิมๆก็เอาอยู่สบายๆนะครับ แต่ที่ความร้อนขึ้น(โดยดูจากเรือนไมล์) นั้น อยากให้ตรวจสอบว่าตอนวางเครื่องนั้น ช่างได้ถอดเซนเซอร์ความร้อนจากเครื่องbmเดิมมาแปลงใส ่ในเครื่องjหรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้แปลงใส่และดูจากหน้าปัดbm ยังไงก็ไม่ตรงครับ(คือพูดง่ายๆว่าค่าจากตัวเซนเซอร์ก ับคัวแสดงผลหน้าปัดไม่เหมาะสมกัน)

เซนเซอร์ความร้อนbm+เกจหน้าปัดbm = ค่าแสดงผลเที่ยงตรง

เซนเซอร์ความร้อนโตโยต้า + เกจหน้าปัดbm = ค่าแสดงผลยังไงก็เพี้ยน
♀~เสือกินJ~♂ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ