ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-09-2012, 20:25   #1
tiaeey
Member

รูปส่วนตัว tiaeey

Car Brand: VOLVO 940 BLACK
Engine Type: 2J vvtti
คะแนน: 0 tiaeey is on a distinguished road
ขอความช่วยเหลือด่วนครับทั้งพี่เค และพี่ๆคนที่อยู่ในคลับ

รถผม2j vvit ติดแก๊สดูดครับ ลงเครื่องเจมาตั้งแต่ปี50
เมือก่อนรถก็ใชน้ำมันสตาทรถปกติและก็ตัดเป็นแก๊สตามป กติ จนปัจจุบันรถผมมีอากาศแปลกๆครับ คือเวลาจะเลี้ยวกับรถ หรือเบรคเข้าเกียรติดไปแดงพอไฟเขียวกดคันเร่งแบบธรรม ดารถมีอาการวืดดับครับเป็นเฉพาะตอนเปิดแอร์ แต่ถ้าเลี้ยวกลับรถหรือติดไฟแดงแล้วปิดแอร์รถจะไม่ดั บครับ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่แก๊สบางเกินไปเลยไปให้ช่างจ ูนใหม่ยังเกิดอาการเหมือนเดิมอีก เลยเอาไปให้ช่างคนหนึ่งที่สนิทคนหนึ่งดู เค้าบอกว่าเครื่องน่าจะมีปัญหา ด้วยความที่ผมจนปัญญาเพราะไม่ขาดประสบการณ์เรื่องเคร ื่องเจ เลยให้พี่เค้าช่วยดู ปรากฏว่าด้วยความหวัดดี เค้าเปลี่ยนอะไรให้ไม่รู้ผมจำไม่ได้ แต่ก็ช่วยทำให้รถผมไม่ดับเลยเวลาที่กลับรถหรือติดไฟแ ดงโดยไม่ต้องปิดแอร์อีกแล้ว ผมดีใจมาก แต่พี่เค้าก็บอกมาอีกอย่างว่าต่อไปนี้สตาทได้แต่แก๊ส อย่างเดียวเท่านั้นนะเพราะถ้าสตาทน้ำมันอีกก็จะมีปัญ หา แบบเดิมอีก ผมเลยงงว่าตรูจะดีใจหรือเสียใจดี แต่พี่เค้าก็บอกว่าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวก็ได้ไม่มีปั ญหาหรอกใช้แม่งจนพังค่อยเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่า
ถ้า 1. ผมใช้สตาทแก๊สไปเรื่อยๆโดยไม่ได้สตาทน้ำมันเลย เครื่องผมจะพังเร็วขึ้นไหมครับ
2. แล้วในกรณีเช่นนี้ผมจะรู้ได้ไงว่าเครื่องผมใกล้กับบ้ านเก่า เช่นมีอาการแบบไหนเป็นต้น
3.ผมยังไม่มีงบเปลี่ยนเครื่องตอนนี้ แต่อีกไม่นานจะวางใหม่แน่ๆ ผมจึงสมควรจะใช้เครื่องตัวนี้ไปก่อนได้ไหมครับ
4. ผมอยู่หัวหินครับ ถ้าจะเดินทางไปเช็คที่อู่พี่ๆผมไม่ค่อยได้เดินทางเข้ าไป ช่วยชี้ชัดเลยครับว่าใช้แก๊สไปแบบนี้ปลอดภัยไหม ในกรณีเราวิ่งทางไกลบ้างเช่นไป หาดใหญ่ครับ
ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ จนปัญญาจริงๆ
tiaeey is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2012, 13:09   #2
tiaeey
Member

คะแนน: 0 tiaeey is on a distinguished road
รบกวนพี่ๆผู้รู้ด้วยครับ
tiaeey is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2012, 19:23   #3
Vcar
Junior Member

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 0 Vcar is on a distinguished road
ผมว่า 1.การสตาร์ทด้วยก๊าซอย่างเดียว มันก็เหมือนกับการใช้ก๊าซอย่างเดียวโดยไม่ใช้น้ำมันบ ้าง มันก็มีส่วนทำให้เครื่องเสื่อมโทรมเร็วกว่าการใช้ก๊า ซสลับกับน้ำมัน
นั่นแหละครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ คงไม่ถึงทับพังในเวลาอันเร็ววันหรอกครับ ใช้ไปเถอะครับ ถ้ายังไม่สะดวกในการซ่อมระบบน้ำมัน
2.รถใช้ก๊าซควรดูว่าวาล์วเริ่มยันหรือรั่วหรือยัง ที่ว่าเครื่องพังนั้นจริงๆมันไม่ได้พังไปทั้งเครื่อง หรอกครับ เพียงแต่วาล์วไอเสียมันจะทรุดตัวลงมากกว่าเครื่องที่ ใช้น้ำมันอย่างเดียว จะให้ดีต้องวัดกำลังอัดในแต่ละกระบอกสูบดูก็จะรู้แน่ นอนว่าจะต้องซ่อมหรือปรับตั้งวาล์วหรือยัง
3.ตามข้อ 1.
4.ถ้าตรวจเช็คระบบก๊าซให้สมบูรณ์ก็วิ่งได้อย่างปลอดภ ัย เพียงแต่ว่าถ้าน้ำมันหมด ซื้อใส่แกลลอนมาเติมได้ แต่ถ้าก๊าซหมด ลากไปเติมอย่างเดียวครับ
Vcar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Vcar For This Useful Post:
tiaeey (28-09-2012)
เก่า 28-09-2012, 19:40   #4
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
แก๊สเพรียวๆมา2ปีแล้วครับ ใส่ทำไมน้ำมันเปลือง ใช้มันสตารทอาทิตย์ 500 3ปี เป็นเงินเท่าไหร่ ราคาเครื่องเท่าไหร อิอิยอมให้เครื่องพังดีกว่า แท๊คซี้ ส่วนมากไม่เคยใช้น้ำมันเลยมันยังไม่พังเราก็ตามๆไป
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sit fishing For This Useful Post:
tiaeey (28-09-2012)
เก่า 28-09-2012, 20:16   #5
tiaeey
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vcar อ่านกระทู้
ผมว่า 1.การสตาร์ทด้วยก๊าซอย่างเดียว มันก็เหมือนกับการใช้ก๊าซอย่างเดียวโดยไม่ใช้น้ำมันบ ้าง มันก็มีส่วนทำให้เครื่องเสื่อมโทรมเร็วกว่าการใช้ก๊า ซสลับกับน้ำมัน
นั่นแหละครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ คงไม่ถึงทับพังในเวลาอันเร็ววันหรอกครับ ใช้ไปเถอะครับ ถ้ายังไม่สะดวกในการซ่อมระบบน้ำมัน
2.รถใช้ก๊าซควรดูว่าวาล์วเริ่มยันหรือรั่วหรือยัง ที่ว่าเครื่องพังนั้นจริงๆมันไม่ได้พังไปทั้งเครื่อง หรอกครับ เพียงแต่วาล์วไอเสียมันจะทรุดตัวลงมากกว่าเครื่องที่ ใช้น้ำมันอย่างเดียว จะให้ดีต้องวัดกำลังอัดในแต่ละกระบอกสูบดูก็จะรู้แน่ นอนว่าจะต้องซ่อมหรือปรับตั้งวาล์วหรือยัง
3.ตามข้อ 1.
4.ถ้าตรวจเช็คระบบก๊าซให้สมบูรณ์ก็วิ่งได้อย่างปลอดภ ัย เพียงแต่ว่าถ้าน้ำมันหมด ซื้อใส่แกลลอนมาเติมได้ แต่ถ้าก๊าซหมด ลากไปเติมอย่างเดียวครับ
ขอบคุณพี่Vcar มากๆครับ
เก่า 28-09-2012, 20:18   #6
tiaeey
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing อ่านกระทู้
แก๊สเพรียวๆมา2ปีแล้วครับ ใส่ทำไมน้ำมันเปลือง ใช้มันสตารทอาทิตย์ 500 3ปี เป็นเงินเท่าไหร่ ราคาเครื่องเท่าไหร อิอิยอมให้เครื่องพังดีกว่า แท๊คซี้ ส่วนมากไม่เคยใช้น้ำมันเลยมันยังไม่พังเราก็ตามๆไป
ขอบคุณพี่sit fishing มากๆเช่นกันครับ
เก่า 29-09-2012, 08:01   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tiaeey อ่านกระทู้
รถผม2j vvit ติดแก๊สดูดครับ ลงเครื่องเจมาตั้งแต่ปี50
เมือก่อนรถก็ใชน้ำมันสตาทรถปกติและก็ตัดเป็นแก๊สตามป กติ จนปัจจุบันรถผมมีอากาศแปลกๆครับ คือเวลาจะเลี้ยวกับรถ หรือเบรคเข้าเกียรติดไปแดงพอไฟเขียวกดคันเร่งแบบธรรม ดารถมีอาการวืดดับครับเป็นเฉพาะตอนเปิดแอร์ แต่ถ้าเลี้ยวกลับรถหรือติดไฟแดงแล้วปิดแอร์รถจะไม่ดั บครับ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่แก๊สบางเกินไปเลยไปให้ช่างจ ูนใหม่ยังเกิดอาการเหมือนเดิมอีก เลยเอาไปให้ช่างคนหนึ่งที่สนิทคนหนึ่งดู เค้าบอกว่าเครื่องน่าจะมีปัญหา ด้วยความที่ผมจนปัญญาเพราะไม่ขาดประสบการณ์เรื่องเคร ื่องเจ เลยให้พี่เค้าช่วยดู ปรากฏว่าด้วยความหวัดดี เค้าเปลี่ยนอะไรให้ไม่รู้ผมจำไม่ได้ แต่ก็ช่วยทำให้รถผมไม่ดับเลยเวลาที่กลับรถหรือติดไฟแ ดงโดยไม่ต้องปิดแอร์อีกแล้ว ผมดีใจมาก แต่พี่เค้าก็บอกมาอีกอย่างว่าต่อไปนี้สตาทได้แต่แก๊ส อย่างเดียวเท่านั้นนะเพราะถ้าสตาทน้ำมันอีกก็จะมีปัญ หา แบบเดิมอีก ผมเลยงงว่าตรูจะดีใจหรือเสียใจดี แต่พี่เค้าก็บอกว่าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวก็ได้ไม่มีปั ญหาหรอกใช้แม่งจนพังค่อยเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่า
ถ้า 1. ผมใช้สตาทแก๊สไปเรื่อยๆโดยไม่ได้สตาทน้ำมันเลย เครื่องผมจะพังเร็วขึ้นไหมครับ
2. แล้วในกรณีเช่นนี้ผมจะรู้ได้ไงว่าเครื่องผมใกล้กับบ้ านเก่า เช่นมีอาการแบบไหนเป็นต้น
3.ผมยังไม่มีงบเปลี่ยนเครื่องตอนนี้ แต่อีกไม่นานจะวางใหม่แน่ๆ ผมจึงสมควรจะใช้เครื่องตัวนี้ไปก่อนได้ไหมครับ
4. ผมอยู่หัวหินครับ ถ้าจะเดินทางไปเช็คที่อู่พี่ๆผมไม่ค่อยได้เดินทางเข้ าไป ช่วยชี้ชัดเลยครับว่าใช้แก๊สไปแบบนี้ปลอดภัยไหม ในกรณีเราวิ่งทางไกลบ้างเช่นไป หาดใหญ่ครับ
ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ จนปัญญาจริงๆ
ผมงงครับ ว่าไอ้อันที่เอาออกแล้วแล้วทำให้ไม่ดับ แต่สตาร์ทแก๊สได้อย่างเดียวคืออะไรครับ แต่ไม่เป็นไร ผมอยู่ไกลครับ แต่เร็ว ๆ นี้ผมจะไปหัวหิน เพื่อไปดูบ้านที่ซอย102 แล้วผมจะโทรหาแล้วกันครับ อย่างไรก็ลงเบอร์ไว้ในกระทู้นี้หรือส่งข้อความทางโทร ศัพท์ก็ได้ครับ ผมจะได้ให้วิ่งเข้ามาให้ผมดูเบื้องต้นครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
aruk (30-05-2013), Jamisquatar (01-10-2012), Khun_Thian (30-09-2012), sumet3b (29-09-2012), tiaeey (29-09-2012)
เก่า 29-09-2012, 16:49   #8
tiaeey
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ผมงงครับ ว่าไอ้อันที่เอาออกแล้วแล้วทำให้ไม่ดับ แต่สตาร์ทแก๊สได้อย่างเดียวคืออะไรครับ แต่ไม่เป็นไร ผมอยู่ไกลครับ แต่เร็ว ๆ นี้ผมจะไปหัวหิน เพื่อไปดูบ้านที่ซอย102 แล้วผมจะโทรหาแล้วกันครับ อย่างไรก็ลงเบอร์ไว้ในกระทู้นี้หรือส่งข้อความทางโทร ศัพท์ก็ได้ครับ ผมจะได้ให้วิ่งเข้ามาให้ผมดูเบื้องต้นครับ
ขอบคุณมากครับพี่เค มาหัวหินเมื่อไร โทรหาผมได้เลยครับ น้องติเองครับ เบอร์ผม0873917080 ผมอยู่ติดปากซอยหัวหิน60ครับ
ตอบกลับ