ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-07-2008, 05:36   #1
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อาการเเก็สไม่พอเป็นยังไงครับ

หม้อต้มจ่ายเเก็สไม่พอจะมีอาการยังไงครับ

สงสัยที่ว่าเมื่อผมดูที่ไฟวัด AF ตอนจอดรอบเดินเบาไปมันก็ฟ้องที่สีส้มดวงเเรก
พอวิ่งธรรมดามันเริ่มมาที่ดวงเขียว ยิ่งรอบสูงๆไฟมันหายไปเลย เเต่รถก็วิ่งได้ปกติไม่ตื้อ ไม่จาม ไม่เเบ็ค ปู๊ดป๊าดดีไม่รอรอบ ความเร็วที่140 ขึ้นไปเหมือนเครื่องมันจะร้อนเพราะเกจ์วัดมันเริ่มกร ะดิกมากขึ้นกว่าปกติ ยิ่งเชนเกียร์ออโต้ลากรอบปลดO/D 5000+ ความร้อนมาเยือนให้เห็นเเต่ไม่เดือด ครับ

มีกลัวคือกลัวเครื่องมันจะพังเพราะเเก็สน้อยไปเหมือน AFมันฟ้องว่าเเก็สบางหนะครับ

เครื่อง 2jz ge หม้อต้มตามภาพครับ

ขอบคุณครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_3781.jpg (75.8 KB, ดาวน์โหลด 18 ครั้ง)
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 07:34   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ใช้เอเอฟ รุ่นไหนครับ จากที่อ่าน บางครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 09:22   #3
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
A/f ตามภาพนี้ซื้อจากเว็บเเก็สไทยครับ

ได้เปรียบเทียบกับตัววัดที่ใช้สายเสียบที่ปลายท่อไอเ สีย ตัวอ่านค่าเป็นตัวเลข

ค่า 1 เเลมด้าของเครื่องมันเท่ากับไฟสีส้มดวงเเรกของเครื่อ งที่ผมซื้อมาใช้ครับ

ขอบคุณครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_3819.JPG (68.2 KB, ดาวน์โหลด 14 ครั้ง)
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 10:05   #4
ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
A/f ตามภาพนี้ซื้อจากเว็บเเก็สไทยครับ

ได้เปรียบเทียบกับตัววัดที่ใช้สายเสียบที่ปลายท่อไอเ สีย ตัวอ่านค่าเป็นตัวเลข

ค่า 1 เเลมด้าของเครื่องมันเท่ากับไฟสีส้มดวงเเรกของเครื่อ งที่ผมซื้อมาใช้ครับ

ขอบคุณครับ

แล้วน้ำมันล่ะครับมันวิ่งยังไง ผมว่ามันน่าจะเสียนะ เพราะไอตัวนี้มันเคยมีปัญหาในแก๊สไทย ผมว่าเอาโวลท์มิเตอร์ดิจิตอลวัดOX ยังจะแม่นกว่านะครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 10:28   #5
nummeter

ตอนนี้วิ่งน้ำมันกับเเก็สให้ความรู้สึกเหมือนกันไม่ค ่อยต่างกันเท่าไหร่

วิ่งน้ำมันควันไม่ดำวิ่งปกติ

เเก็สเหยียบคันเร่งได้ตามเท้าครับ

เท่าที่หาข้อมูลเเก็สน้อยรอบไปไปรถไม่ไป เเก็สมากไปวิ่งเเบบตื้อๆถูกไหมครับ
เก่า 21-07-2008, 13:22   #6
ชายต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
ตอนนี้วิ่งน้ำมันกับเเก็สให้ความรู้สึกเหมือนกันไม่ค ่อยต่างกันเท่าไหร่

วิ่งน้ำมันควันไม่ดำวิ่งปกติ

เเก็สเหยียบคันเร่งได้ตามเท้าครับ

เท่าที่หาข้อมูลเเก็สน้อยรอบไปไปรถไม่ไป เเก็สมากไปวิ่งเเบบตื้อๆถูกไหมครับ
น้ำมันวิ่งอย่างไง หมายถึงไฟที่ เอเอฟครับ ไฟวิ่งไปมาหรือเปล่าครับ
เก่า 21-07-2008, 13:51   #7
ตาหวาน
Junior Member

รูปส่วนตัว ตาหวาน

คะแนน: 0 ตาหวาน is on a distinguished road
ใช้โวลท์มิเตอร์แบบดิจิทัลวัดได้ด้วยหรือคับ มีวิธีต่อยังงัย ช่วยบอกที บังเอิญว่ายังไม่มี Af มิเตอร์ใช้เลยอ่ะคับ
ตาหวาน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 13:56   #8
ชายต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตาหวาน อ่านกระทู้
ใช้โวลท์มิเตอร์แบบดิจิทัลวัดได้ด้วยหรือคับ มีวิธีต่อยังงัย ช่วยบอกที บังเอิญว่ายังไม่มี Af มิเตอร์ใช้เลยอ่ะคับ
ในห้องเครื่องหาปลั๊กไดโนสีดำ เปิดออกมาจะเห็น รูและสัญลักษณ์ บอกตำแหน่งของรู ให้เอา+จี่ที่ OX -ลงกาวด์ตัวถัง จะอ่านได้0-1โวลท์ หาร3 เป็นช่วงผสม บาง พอดี หนา
เก่า 21-07-2008, 14:06   #9
ตาหวาน

คะแนน: 0 ตาหวาน is on a distinguished road
ขอบคุณนะครับ คุณชายต้น ว่าแต่ผมมีโวลมิเตอร์ที่เขาใช้กับเครื่องเสียงม่ะรู้ ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า
ตาหวาน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 14:31   #10
ตาหวาน

ที่ปลั๊กมันมี ox1 , ox2 ใช้อันไหนอ่ะคับ [1jz-gteปลั๊กบาง]
เก่า 22-07-2008, 04:05   #11
nummeter

ตอนวิ่งน้ำมันไฟa/f วิ่งไปมาซ้ายขวาครับ

โดยไฟจะวิ่งระหว่างไฟเขียวดวงเเรกถึงดวงเขียวสุดท้าย ก่อนจะเป็นไฟสีส้ม

ทั้งหมดเเปดดวง เขียว4 ส้ม2 เเดง2

วิ่งในรอบเครื่องสองสามพันรอบครับ
เก่า 22-07-2008, 09:23   #12
ชายต้น

อ้างถึง:
ตอนวิ่งน้ำมันไฟa/f วิ่งไปมาซ้ายขวาครับ

โดยไฟจะวิ่งระหว่างไฟเขียวดวงเเรกถึงดวงเขียวสุดท้าย ก่อนจะเป็นไฟสีส้ม

ทั้งหมดเเปดดวง เขียว4 ส้ม2 เเดง2

วิ่งในรอบเครื่องสองสามพันรอบครับ

ถ้าน้ำมันไฟวิ่งไปวิ่งมา แต่แก๊สไฟไม่วิ่งหรือติดด้านซ้าย ฟันธงส่วนผสมบางครับ
เก่า 22-07-2008, 15:42   #13
nummeter

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
ถ้าน้ำมันไฟวิ่งไปวิ่งมา แต่แก๊สไฟไม่วิ่งหรือติดด้านซ้าย ฟันธงส่วนผสมบางครับ
มันสงสัยตรงที่รถมันก็วิ่งไม่อืดหนะซิครับ

อย่างนี้ต้องลองปรับพาวเวอร์วาล์วเพิ่มเเก็สใช่ไหมคร ับ
ถ้าปรับเพิ่มเเล้วไฟมันจะมาป้วนเปี้ยนตรงสีส้มค่าพอด ีในรอบเครื่อง 2000-3000 ขึ้นไปถูกไหมครับ
ถ้าเราเพิ่มเเก็สจนได้กลิ่นเเก็สเหม็นๆอย่างนี้เท่าก ับว่าเเก็สมามากจนล้นใช่ไหมครับ
ถ้าเราเพิ่มเเล้วยังไงไฟมันก็ยังเเสดงว่าบางต้องไปแก ้ที่ไหนต่อครับ

สงสัยที่ว่าหม้อต้มจ่ายเเก็สไม่พอที่คือมันไม่ว ิ่ง หรือ ปรับเเล้วยังไงค่าที่เเสดงมันยังบางไม่เลิกถูกไหมครั บ

ตอนนี้สงสัยที่ว่าหม้อต้มที่ผมใช้นี่มันพอไหมหน ะครับ

ขออภัยที่ถามซอกเเซกเพราะอย่างทราบข้อมูลเพื่อมาวิเค ราะห์ให้หายสงสัยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nummeter : 23-07-2008 เมื่อ 05:34.
เก่า 23-07-2008, 23:13   #14
SIXNINE

คะแนน: 0 SIXNINE is on a distinguished road
Sixnine

รบกวนบอกที่เอาโวทล์มิเตอร์มาต่อเป็นA/F
ด้วยครับกำลังจะเข้าใจแต่ งง
0 - 1 หาร 3 เท่ากับอะไรครับ แล้วปกติจะขึ้นเท่าไร
รบกวนด้วยครับ ...ถ้าจะให้ดีขอเบอร์โทรเลยดีกว่า...แล้วแต่สะดวกนะค รับ
ขอบคุณครับ
SIXNINE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-07-2008, 07:36   #15
ชายต้น

อ้างถึง:
มันสงสัยตรงที่รถมันก็วิ่งไม่อืดหนะซิครับ

อย่างนี้ต้องลองปรับพาวเวอร์วาล์วเพิ่มเเก็สใช่ไหมคร ับ
ถ้าปรับเพิ่มเเล้วไฟมันจะมาป้วนเปี้ยนตรงสีส้มค่าพอด ีในรอบเครื่อง 2000-3000 ขึ้นไปถูกไหมครับ
ถ้าเราเพิ่มเเก็สจนได้กลิ่นเเก็สเหม็นๆอย่างนี้เท่าก ับว่าเเก็สมามากจนล้นใช่ไหมครับ
ถ้าเราเพิ่มเเล้วยังไงไฟมันก็ยังเเสดงว่าบางต้องไปแก ้ที่ไหนต่อครับ

สงสัยที่ว่าหม้อต้มจ่ายเเก็สไม่พอที่คือมันไม่วิ่ง หรือ ปรับเเล้วยังไงค่าที่เเสดงมันยังบางไม่เลิกถูกไหมครั บ

ตอนนี้สงสัยที่ว่าหม้อต้มที่ผมใช้นี่มันพอไหมหนะครับ

ขออภัยที่ถามซอกเเซกเพราะอย่างทราบข้อมูลเพื่อมาวิเค ราะห์ให้หายสงสัยครับ
ลองเพิ่มเพาเวอร์วาลว์ดูนะครับ แล้วค่อยว่ากันใหม่
เก่า 24-07-2008, 07:38   #16
ชายต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SIXNINE อ่านกระทู้
รบกวนบอกที่เอาโวทล์มิเตอร์มาต่อเป็นA/F
ด้วยครับกำลังจะเข้าใจแต่ งง
0 - 1 หาร 3 เท่ากับอะไรครับ แล้วปกติจะขึ้นเท่าไร
รบกวนด้วยครับ ...ถ้าจะให้ดีขอเบอร์โทรเลยดีกว่า...แล้วแต่สะดวกนะค รับ
ขอบคุณครับ

1หาร3 ผลออกมาจะเป็นการแบ่งส่วนผสมอยู่ 3ช่วง 0-0.3บาง 0.4-0.7พอดี 0.8-1หนา
เก่า 24-07-2008, 12:21   #17
nummeter

ไปปรับพาวเวอร์วาล์วมาเเล้วครับ

ค่าที่วัดเเสดงเหมือนเดิม บางตลอด รถก็ไม่ได้วิ่งมากขึ้นครับ

สุดสงสัยเลยไปที่ศูนย์ติดมิกซ์FUNAKI ใหเค้าวัดค่าA/Fให้โดยทางร้านวัดค่าจากปลายท่อไอเสีย
ลองเปรียบเทียบระหว่างตัวที่ซื้อมาจากเเก็สไทยค่ามัน เเจ้งว่าบางเเต่ตัวที่วัดจากปลายท่อไอเสียได้ค่าพอดี (ค่าตัวเลขจำไม่ได้) ทั้งเดินเบาเเละวัดตอนเร่งเครื่องรอบสูง(รถจอดนิ่ง)

ตอนไปถึงที่ศูนย์เมื่อเเรกวัดค่าที่เเสดงส่วนผสมหนาไ ปนิดเพราะผมเพิ่งปรับค่าไปก่อนหน้านี้

ทีนี้มันสงสัยอีกเเล้วว่า ค่าที่วัดจากปลายท่อไอเสีย กับ ค่าที่วัดจากตัวO2ติดเครื่อง อย่างไหนมันให้ค่าที่เสถียรหรือเที่ยงตรงกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
เก่า 24-07-2008, 13:00   #18
ชายต้น

อ้างถึง:
ไปปรับพาวเวอร์วาล์วมาเเล้วครับ

ค่าที่วัดเเสดงเหมือนเดิม บางตลอด รถก็ไม่ได้วิ่งมากขึ้นครับ

สุดสงสัยเลยไปที่ศูนย์ติดมิกซ์FUNAKI ใหเค้าวัดค่าA/Fให้โดยทางร้านวัดค่าจากปลายท่อไอเสีย
ลองเปรียบเทียบระหว่างตัวที่ซื้อมาจากเเก็สไทยค่ามัน เเจ้งว่าบางเเต่ตัวที่วัดจากปลายท่อไอเสียได้ค่าพอดี (ค่าตัวเลขจำไม่ได้) ทั้งเดินเบาเเละวัดตอนเร่งเครื่องรอบสูง(รถจอดนิ่ง)

ตอนไปถึงที่ศูนย์เมื่อเเรกวัดค่าที่เเสดงส่วนผสมหนาไ ปนิดเพราะผมเพิ่งปรับค่าไปก่อนหน้านี้

ทีนี้มันสงสัยอีกเเล้วว่า ค่าที่วัดจากปลายท่อไอเสีย กับ ค่าที่วัดจากตัวO2ติดเครื่อง อย่างไหนมันให้ค่าที่เสถียรหรือเที่ยงตรงกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ปลายไอเสียแม่นยำกว่าครับ ผมมองว่า A/Fที่คุณซื้อมามันทำงานได้ไม่เต็มที่ครับ ถ้าเอามัลติมิเตอร์วัดส่วนผสมอย่างที่ผมกล่าวไปแล้ว น่าจะได้ผลที่ชัดเจนกว่า เพราะอ่าน 0-1โวลท์ และตัวอ๊อกซิเจน แสดงผลแบบไวริ่งแบรนด์ด้วย
เก่า 24-07-2008, 18:55   #19
SIXNINE

คะแนน: 0 SIXNINE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
1หาร3 ผลออกมาจะเป็นการแบ่งส่วนผสมอยู่ 3ช่วง 0-0.3บาง 0.4-0.7พอดี 0.8-1หนา
ขอบคุณครับ
SIXNINE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2008, 04:34   #20
nummeter

ขอขอบพระคุณพี่ชายต้นมากๆที่กรุณาให้คำเเนะนำผมมาตลอ ดครับ
ตอบกลับ