ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-04-2010, 09:10   #1
วาล
Member

Car Brand: ISUZU D-MAX SLX 4Dr.
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 0 วาล is on a distinguished road
สมาชิกใหม่ครับเพิ่งลงเครื่อง 2JZ GE VVT-i และติดแก๊สหัวฉีดของ Versus เสร็จกินแก๊สมากๆ

ลองขับได้ 3 วัน เติมแก๊สไป 87 ลิตร (ถัง 96 ลิตร) ไฟแดงโชว์ วิงได้แค่ 360 กม. เอง เครียดเลยผม ตอนยกเครื่องเดิมลง คิดว่าน่าจะประหยัด เหมือนที่เขาว่า กลับกลายเป็นกินจุ กว่าเครื่องเดิมอีก ไม่ประหยัดเลย มีวิธีช่วยผมไหม ครับ เนื่องจาก ตั้งใจว่าเปลี่ยนเครื่องเสร็จอยากจะประหยัดค่าเชื้อเ พลิง ตอนกลับบ้านช่วงสงกรานต์ เจออย่างนี้ ผมไม่กล้าขับไปไหนมาไหนเลย
วันนี้ว่าจะให้เขาจูนให้ใหม่อีกที พี่ๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับว่าทำอย่างไร ที่บ้านก็ว่า กดดันผมเยอะเหลือเกิน ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำแนะนำ ผมจะเฝ้ารอคำตอบจากพี่ๆ นะครับ
วาล is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 09:48   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ก็กลับไปให้เค้าจูนใหม่สิครับ ......

ถ้าไม่ดีขึ้น ก็เปลี่ยนร้าน ......
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 10:06   #3
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ตอนวางเครื่องเสร็จใหม่ๆ วิ่งน้ำมันมีปัญหาอะไรรึป่าวครับเอาว่า2เจวีวีนี่ถ้า ระบบไฟฟ้า-ระบบน้ำมัน เซ็ทเฟืองท้ายเบอร์อัะไร แม็ทช์กะเครื่องรึป่าว ถ้าทำจบๆครบๆ ก้อจูนแกสได้นิ่งๆและประหยัดครับ 87ลิตรวิ่งได้แค่360กมนี่ตก4กม/1ลิตรแกส ค่อนข้างบริโภคนะครับ ลองวิ่งน้ำมันดูรึยัง ว่า กี่กม./ลิตร เพราะถ้าจูนแกสดีๆก้อใกล้เคียงน้ำมันนะครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 11:38   #4
วาล
Member

Car Brand: ISUZU D-MAX SLX 4Dr.
คะแนน: 0 วาล is on a distinguished road
ตอนนี้ใช้เฟืองท้ายเดิมๆ ครับ เมื่อวานไปเปิดคู่มือ ดูสเปคของรุ่น 2.5 คอมมอนเรล เฟืองท้ายเป็น 3.5 ครับ ดูแล้วคงไม่แมทกะเครื่องเท่าไหร่ ว่าจะหาแลกเปลี่ยนเอา กะ พวกเครื่อง 3.0 คอมมอนเรลใน "เวบดีแมคคลับ" ออกตัวอืดๆ แต่ 80 กม./ชม. ขึ้นไป ไหลดี วางเครื่องมาใหม่ๆ ไม่มีอาการ ปัญหาอะไร ทั้งระบบไฟก็โอเคด้วย แต่ผมยังไม่ลองขับแบบน้ำมันอย่างเดียวดูเลย
จึงไม่แน่ใจว่า ทั้งน้ำมัน และแก๊ส กินเท่ากันไหม
เดี๋ยวกลับไปลองครับ เรื่องจูนแก๊ส เมื่อวานไปจูนมาใหม่ 1 ครั้ง อารมณ์การขับดีขี้น แต่การสิ้นเปลืองยังวัดไม่เสร็จครับ
วาล is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 11:43   #5
วาล
Member

นี่ครับ รถผม ตามลิ้ง

http://bbznet.pukpik.com/scripts2/vi...order=numtopic

ปล. ผมอยู่ เวป d-maxclub ครับ
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ของ ที่นี่ ครับ
เก่า 09-04-2010, 14:36   #6
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วาล อ่านกระทู้
ตอนนี้ใช้เฟืองท้ายเดิมๆ ครับ เมื่อวานไปเปิดคู่มือ ดูสเปคของรุ่น 2.5 คอมมอนเรล เฟืองท้ายเป็น 3.5 ครับ ดูแล้วคงไม่แมทกะเครื่องเท่าไหร่ ว่าจะหาแลกเปลี่ยนเอา กะ พวกเครื่อง 3.0 คอมมอนเรลใน "เวบดีแมคคลับ" ออกตัวอืดๆ แต่ 80 กม./ชม. ขึ้นไป ไหลดี วางเครื่องมาใหม่ๆ ไม่มีอาการ ปัญหาอะไร ทั้งระบบไฟก็โอเคด้วย แต่ผมยังไม่ลองขับแบบน้ำมันอย่างเดียวดูเลย
จึงไม่แน่ใจว่า ทั้งน้ำมัน และแก๊ส กินเท่ากันไหม
เดี๋ยวกลับไปลองครับ เรื่องจูนแก๊ส เมื่อวานไปจูนมาใหม่ 1 ครั้ง อารมณ์การขับดีขี้น แต่การสิ้นเปลืองยังวัดไม่เสร็จครับ
เข้าใจ
ว่าเฟืองท้ายคงฉุดไว้ครับ อืดเลยแหละถ้า3.5 2เจวีวีนี่ควรหาระดับ9/41หรือ4.5ขึ้นไปครับ ท่อ ไอเสียด้วยถ้าท่อเดิมเล็กคงต้องหาขนาด2.5นิ้ว +ท่อพัก /ท่อปลายให้ลงตัวครับ ลองหาข้อมูลในห้องแกลลอรี เพื่อนๆตั้งกระทู้ไว้ครับรวมพลดีแม็กซ์ หรือ ห้องพูดคุย ฟอรั่มต้นๆเลย
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17896

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 09-04-2010 เมื่อ 14:39.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 19:14   #7
meehnoi
Member

รูปส่วนตัว meehnoi

Car Brand: peugeot505
Engine Type: jbo vvti
คะแนน: 15 meehnoi is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วาล อ่านกระทู้
ลองขับได้ 3 วัน เติมแก๊สไป 87 ลิตร (ถัง 96 ลิตร) ไฟแดงโชว์ วิงได้แค่ 360 กม. เอง เครียดเลยผม ตอนยกเครื่องเดิมลง คิดว่าน่าจะประหยัด เหมือนที่เขาว่า กลับกลายเป็นกินจุ กว่าเครื่องเดิมอีก ไม่ประหยัดเลย มีวิธีช่วยผมไหม ครับ เนื่องจาก ตั้งใจว่าเปลี่ยนเครื่องเสร็จอยากจะประหยัดค่าเชื้อเ พลิง ตอนกลับบ้านช่วงสงกรานต์ เจออย่างนี้ ผมไม่กล้าขับไปไหนมาไหนเลย
วันนี้ว่าจะให้เขาจูนให้ใหม่อีกที พี่ๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับว่าทำอย่างไร ที่บ้านก็ว่า กดดันผมเยอะเหลือเกิน ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำแนะนำ ผมจะเฝ้ารอคำตอบจากพี่ๆ นะครับ
เช็คโค้ด แล้วทดสอบวิ่งน้ำมันก่อนว่าได้เท่าไหร่ ถ้าโอเคแล้วจึงต่อด้วยระบบแก๊ส ของผม 1Jvvti วางใหม่ระบบไฟไม่ครบ O2 เสียโดนไป 6 กม.ลิตรแก๊ส หลังแก้ไขได้ 9 หน่อยๆทางไกลแบบไม่กดทิ้งกดขว้างอ่ะครับ
meehnoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 20:05   #8
กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์

Car Brand: FORD / VOLVO
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ is on a distinguished road
ดูแล้วยางใหญ่แน่นอนครับคงต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ
กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว