ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-06-2013, 11:53   #21
bumpbump
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 1uz fe
คะแนน: 0 bumpbump is on a distinguished road
เรื่องยางไม่น่ามีส่วนมากคับเพราะว่ามีหลายคันที่ใส่ ย่งใหญ่กว่านี้อีกก็ไม่เห็นเป็นไรคับ ผมว่าอยู่ที่ช่างมากกว่าคับ
ตอนนี้ยังไม่ได้ยกเกียร์มาผ่าดูเลยคับช่างติดคิวงานเ ยอะคับ ช่างใหม่นะ แต่ถ่ายน้ำมันเกียร์ลงมาดูเป็นตะกอนเหม็นไหม้เลยคับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนใหม่ไม่ถึง 2 วันเลย เสียดายมาก แพงน่ะ
แต่ช่างบอกว่าจะเอาอะไหล่จากเกียร์ลูกเก่ามาผสมดู ไม่อยากให้ซื้อใหม่ และเปลี่ยนออยให้ใหญ่ขึ้นอีกคับซื้อมารอไว้แล้วน่ะ
ช่วงรอยกเกียร์เลยลองเอากล่องไปเช็คดูเจอคราบน้ำคับ คราบขาวเลย น็อตมีรอยสนิมด้วยเลยจัดการซ่อมกล่องมาเรียบร้อยแล้ว ลองใส่ดูเผื่อเกียร์ใช้ได้ แต่ก็ยังไม่วิ่งเหมือนเดิม แต่สิ่งที่ได้คือเครื่องยนต์ทำงานดีขึ้นกว่าเดิมคับ เสียงแน่นมากกว่าเดิมเวลาเร่งเครื่องรูสึกได้เลยว่าม ันสมบูรณ์กว่าเดิมมากคับ คงมีผลจากคราบน้ำในกล่องแน่เลย ตอนนี้ก็รอซ่อมเกียร์อย่างเดียว แล้วจะมารายงานอีกทีคับ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำคับพี่ๆ
bumpbump is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bumpbump For This Useful Post:
pakapao (13-06-2013)
เก่า 13-06-2013, 18:18   #22
C220
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว C220

Car Brand: Benz C220
Engine Type: 3UZ Vvti
คะแนน: 0 C220 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bumpbump อ่านกระทู้
เรื่องยางไม่น่ามีส่วนมากคับเพราะว่ามีหลายคันที่ใส่ ย่งใหญ่กว่านี้อีกก็ไม่เห็นเป็นไรคับ ผมว่าอยู่ที่ช่างมากกว่าคับ
ตอนนี้ยังไม่ได้ยกเกียร์มาผ่าดูเลยคับช่างติดคิวงานเ ยอะคับ ช่างใหม่นะ แต่ถ่ายน้ำมันเกียร์ลงมาดูเป็นตะกอนเหม็นไหม้เลยคับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนใหม่ไม่ถึง 2 วันเลย เสียดายมาก แพงน่ะ
แต่ช่างบอกว่าจะเอาอะไหล่จากเกียร์ลูกเก่ามาผสมดู ไม่อยากให้ซื้อใหม่ และเปลี่ยนออยให้ใหญ่ขึ้นอีกคับซื้อมารอไว้แล้วน่ะ
ช่วงรอยกเกียร์เลยลองเอากล่องไปเช็คดูเจอคราบน้ำคับ คราบขาวเลย น็อตมีรอยสนิมด้วยเลยจัดการซ่อมกล่องมาเรียบร้อยแล้ว ลองใส่ดูเผื่อเกียร์ใช้ได้ แต่ก็ยังไม่วิ่งเหมือนเดิม แต่สิ่งที่ได้คือเครื่องยนต์ทำงานดีขึ้นกว่าเดิมคับ เสียงแน่นมากกว่าเดิมเวลาเร่งเครื่องรูสึกได้เลยว่าม ันสมบูรณ์กว่าเดิมมากคับ คงมีผลจากคราบน้ำในกล่องแน่เลย ตอนนี้ก็รอซ่อมเกียร์อย่างเดียว แล้วจะมารายงานอีกทีคับ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำคับพี่ๆ

ผมสงสัยอยากจะเตือนนิดนึง
เวลาวัดระดับน้ำมันเกียร์ต้อง start เครื่องไว้ด้วยนะครับ
ถ้าน้ำมันเกียร์น้อยก็ทำให้ร้อนผิดปกติเหมือนกัน

E30 V8 3UZ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=74005

C220 + 3U
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=53360
C220 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2013, 19:44   #23
anankhet
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว anankhet

Car Brand: Isuzu D-Max LS Cab4 2003
Engine Type: 1UZ-FE 1996
คะแนน: 17 anankhet is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
ผมสงสัยอยากจะเตือนนิดนึง
เวลาวัดระดับน้ำมันเกียร์ต้อง start เครื่องไว้ด้วยนะครับ
ถ้าน้ำมันเกียร์น้อยก็ทำให้ร้อนผิดปกติเหมือนกัน
จริงของพี่ตู่ครับ
anankhet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2013, 23:17   #24
bumpbump

คะแนน: 0 bumpbump is on a distinguished road
ผมวัดตามที่พี่บอกแหละคับ น้ำมันไม่ขาดคับ
ตอนนี้รอช่างยกเกียร์ลงมาดูอย่างเดียวคับ แล้วจะมารายงานคับ
bumpbump is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-06-2013, 19:07   #25
bumpbump

ช่างรื้อเกียร์ 2 ลูกคับ ลูกที่ยกลงจากรถคลัชไหม้หมดเลยคับ เน่าเลย แต่ลูกแรกสภาพคลัชยังดีอยู่มากคับ เลยเอามาผสมกันคัดเอาของดีมารวมกัน พอดีเค้าพึ่งทำรถตัวเองไปคันนึงน่ะ เลยคล่องเลย ตอนนี้ประกอบเสร็จแล้วคับ น่าจะมีข่าวดีซะที อีกอย่างอยากทราบว่าถ้าเราผ่าเกียร์ออกหมดเวลาประกอบ ต้องใช้น้ำมันเกียร์กี่ลิตรคับ ใครรู้แนะนำทีคับ ขอบคุณคับ
เก่า 17-06-2013, 23:27   #26
anankhet

Car Brand: Isuzu D-Max LS Cab4 2003
คะแนน: 17 anankhet is on a distinguished road
จำไม่ได้ครับ
แต่ตอนเติมก็เติมไปเรื่อยวัดระดับไปเรื่อยครับ
anankhet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-06-2013, 23:28   #27
anankhet

ถ้าถ่ายรูปบ้างก็เอามาแชร์กันนะครับ
The Following User Says Thank You to anankhet For This Useful Post:
pakapao (18-06-2013)
เก่า 20-06-2013, 12:02   #28
bumpbump

รับรถมาแล้วคับ สรุปว่าช่างเอาอะไหล่ทั้งสองลูกมารวมกัน เปลี่ยนแค่ซีลตัวเดียว และก็น้ำมันเกียร์ 2 แกลอน ใช้ไป 9 ลลิตร เปลี่ยนออยใหม่ใหญ่กว่าเดิม และก็พันท่อไอเสียตรงส่วนที่ใกล้อ่างน้ำมันเกียร์เพร าะร้อนมาก
ลองวิ่งดูก็ใช้ได้มีเปลี่ยนเกียร์กะตุกบ้างนิดหน่อยพ อรับได้ แต่รู้สึกว่าเกียร์จะเปลี่ยนช้าขึ้นคับ เกียร์ 2 กะตุกนิดหน่อย 3-4 นิ่มเลย เวลาออกตัวรู้สึกว่ามันสั่นอาจเป็นที่ตุ๊กตาเพลากลาง ก็ได้อาการมันไม่ค่อยดีและ ใช้มาตั้งแต่เครื่องเดิม เจอ วี 8 เข้าไปสงสัยเดี้ยง
อีกย่างนึงอยากทราบว่าเวลาเคื่องทำงานสักพักเราจับที ่ออยเกียร์มันจะรู้สึกร้อนคับแต่ไม่ได้มากถึงกับแบบท ่อไอเสียนะ มันปกติหรือเปล่าคับ ตำแหน่งก็รับลมได้ดีเวลาจอดอยู่กับที่ก็รับแรงลมจากพ ัดลมหม้อน้ำได้นิดหน่อยน่าจะไม่ร้อนมากเหมือนเก่า
เก่า 20-06-2013, 12:11   #29
bumpbump

คงต้องลองใช้ดูสักพักคับ ช่างบอกว่าปั๊มไม่ค่อยดีตัวปั่นน้ำมันมันมีร่องนิดหน ่อยบางครั้งเครื่องจอดนานน้ำมันอาจขึ้นช้านิดนึงจะมี เสียงดัง แต่ถ้าเครื่องร้อน น้ำมันก็เข้าสู่ระบบพอดีกับเวลาวอร์มเครื่องแหละไม่ร ู้จริงเปล่า
จบค่าแรงที่ 3500 บาท ยกเกียร์ลง ผ่าเกียร์ 2 ลูก เอาอะไหล่มารวมกัน ยกประกอบใหม่เปลี่ยนออยใหม่ ค่าแรงแพงใหมคับ เช็คซ่อมกล่องอีก 800 รวมน้ำมันเกียร์ 2 แกลอน 1500 ออยเกียร์ 700 เบ็ดเสร็จประมาณ 7000 คับ ขอให้หายทีเถอะ สาธุ
The Following User Says Thank You to bumpbump For This Useful Post:
Apple JZ Power (20-06-2013)
เก่า 20-06-2013, 15:07   #30
anankhet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bumpbump อ่านกระทู้
คงต้องลองใช้ดูสักพักคับ ช่างบอกว่าปั๊มไม่ค่อยดีตัวปั่นน้ำมันมันมีร่องนิดหน ่อยบางครั้งเครื่องจอดนานน้ำมันอาจขึ้นช้านิดนึงจะมี เสียงดัง แต่ถ้าเครื่องร้อน น้ำมันก็เข้าสู่ระบบพอดีกับเวลาวอร์มเครื่องแหละไม่ร ู้จริงเปล่า
จบค่าแรงที่ 3500 บาท ยกเกียร์ลง ผ่าเกียร์ 2 ลูก เอาอะไหล่มารวมกัน ยกประกอบใหม่เปลี่ยนออยใหม่ ค่าแรงแพงใหมคับ เช็คซ่อมกล่องอีก 800 รวมน้ำมันเกียร์ 2 แกลอน 1500 ออยเกียร์ 700 เบ็ดเสร็จประมาณ 7000 คับ ขอให้หายทีเถอะ สาธุ
เรื่องการไหลของน้ำมันมันไม่ช้าขนาดนั้นหรอกครับ ช่างเค้าคงพูดติดตลก ไม่เชื่อลองถอดสายออยออกมาสิครับ ติดเครื่องดูสิ
ที่น่าสนใจคือผ่าเกียร์ขนาดนั้นเปลี่ยนซีลแค่ตัวเดีย วเอง ช่างคงเห็นว่าของเก่ายังไม่เสียมั๊งครับ วินาทีนั้นถ้าถามผม ผมจะถือโอกาสเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดครับ ไม่แพงหรอกครับค่าซีลกะโอริง
ที่มันกระตุกน่ะ ลองใช้ๆไปก่อนครับ แต่ปกติแล้วไม่ควรกระตุกเลย
พวกกากะบาทและตุ๊กตาก็ควรทำเลยนะครับ มีปัญหามามันไม่คุ้ม
ราคารวมน้ำมันเท่านี้ก็โอเคนะครับ เรื่องแผงออยร้อนมันก็เป็นงี้แหละครับ เพราะตอนคุณจับ รถไม่ได้วิ่งให้ลมเย็นผ่านแผง ผมขับในเมืองรถติดหนักบ่อยๆ ความร้อนน้ำมันเกียร์ขึ้นสูง ขับไปกังวลไป ก็เลยตัดสินใจต่อกับไปวนในหม้อน้ำ คราวนี้ก็เลยไม่สูงไปกว่าอุณหภูมิน้ำครับ
เก่า 20-06-2013, 18:01   #31
bumpbump

เรื่องเกียร์กับอะไหล่ช่างเค้าเป็นคนตัดสินใจให้คับ เค้าบอกว่าลูกแรกยังดีอยู่มาดก็เลยเอามารวมกันได้ คงต้องลองใช้ดูสักพักนึงก่อนคับ ขอบคุณพี่มากคับสำหรับคำแนะนำคับ แล้วจะมารายงานเรื่อยๆคับผม
เก่า 23-06-2013, 06:52   #32
MAMOTO3
Senior Member

รูปส่วนตัว MAMOTO3

Car Brand: BMW / TFR
Engine Type: 2JZ GE / 1uz fe
คะแนน: 13 MAMOTO3 is on a distinguished road
ยินดีด้วยครับ
MAMOTO3 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2013, 23:22   #33
bumpbump

ออยเกียร์เวลาเราใช้งานรถ มันจะร้อนมากใหมคับที่ตัวออยเกียร์เลยนะ ผมลองจับดูรู้สึกว่าร้อนคับ เลยไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า
เก่า 02-07-2013, 21:05   #34
anankhet

ร้อนสิครับ
ตอบกลับ