ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-11-2011, 20:17   #1
shocksenser
Member

คะแนน: 0 shocksenser is on a distinguished road
แนะนำหน่อยครับ มิกเซอร์แก็สเจโบ

ตามในรูปนะครับ เจาะแก็สเข้าที่ท่ออินเตอร์อยากทราบข้างในท่อต้องฝัง มิกเซอร์เข้าไปหรือป่าวครับ หรือว่าเจาะทำเกลียวแล้วต่อท่อใส่สายเฉยๆ แล้วเจาะท่อแก็สเข้าระหว่างหน้าลิ้นกับเจาะที่ท่ออิน เตอร์ตามรูปแบบไหนดีกว่าครับ แล้วถ้าเจาะหน้าลิ้นตรงปีกผีเสื้อข้างในต้องฝังมิกเซ อร์ด้วยหรือป่าวครับ อีกอย่างท่อน้ำที่จะเอามาเข้าหม้อต้มของเครื่องเจโบม ีตรงไหนบ้างครับ ท่านใดทราบก็ช่วยแนะนำด้วยครับพยายามหาแล้วเจอแต่ ไม่ใช้มิก ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Photo0405.jpg (91.9 KB, ดาวน์โหลด 17 ครั้ง)
shocksenser is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-11-2011, 10:27   #2
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shocksenser อ่านกระทู้
ตามในรูปนะครับ เจาะแก็สเข้าที่ท่ออินเตอร์อยากทราบข้างในท่อต้องฝัง มิกเซอร์เข้าไปหรือป่าวครับ หรือว่าเจาะทำเกลียวแล้วต่อท่อใส่สายเฉยๆ แล้วเจาะท่อแก็สเข้าระหว่างหน้าลิ้นกับเจาะที่ท่ออิน เตอร์ตามรูปแบบไหนดีกว่าครับ แล้วถ้าเจาะหน้าลิ้นตรงปีกผีเสื้อข้างในต้องฝังมิกเซ อร์ด้วยหรือป่าวครับ อีกอย่างท่อน้ำที่จะเอามาเข้าหม้อต้มของเครื่องเจโบม ีตรงไหนบ้างครับ ท่านใดทราบก็ช่วยแนะนำด้วยครับพยายามหาแล้วเจอแต่ ไม่ใช้มิก ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
ฝังมิกซ์ไว้หน้าลิ้นเร่งนะคัฟ จากนั้นต้องเจาะรูเพื่อใช้ฝังหัวฉีดแก็ส
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
shocksenser (13-11-2011)
เก่า 13-11-2011, 00:53   #3
shocksenser
Member

คะแนน: 0 shocksenser is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
ฝังมิกซ์ไว้หน้าลิ้นเร่งนะคัฟ จากนั้นต้องเจาะรูเพื่อใช้ฝังหัวฉีดแก็ส
ใช้ระบบดูดทำไมต้องฝังหัวฉีดแก็สด้วยครับหรือว่าล้อเ ล่นเอาแบบฝังหัวฉีดน้ำมันเพิ่ม แล้วตกลงฝังมิกซ์ไว้หน้าลิ้นกับไว้ในท่ออินเตอร์แบบไ หนดีกว่าครับ ถ้าตามในรูปเจาะที่ท่ออินเตอร์เค้าจะยัดมิกเข้าไปยัง ไงอ่ะครับท่าจะลำบากมากท่อมันยาวแล้วโค้งด้วย
shocksenser is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2011, 10:36   #4
somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shocksenser อ่านกระทู้
ใช้ระบบดูดทำไมต้องฝังหัวฉีดแก็สด้วยครับหรือว่าล้อเ ล่นเอาแบบฝังหัวฉีดน้ำมันเพิ่ม แล้วตกลงฝังมิกซ์ไว้หน้าลิ้นกับไว้ในท่ออินเตอร์แบบไ หนดีกว่าครับ ถ้าตามในรูปเจาะที่ท่ออินเตอร์เค้าจะยัดมิกเข้าไปยัง ไงอ่ะครับท่าจะลำบากมากท่อมันยาวแล้วโค้งด้วย

ถ้าคุณไม่เจาะฝังเจ๊ทแล้วแก็สมันจะเข้าในท่อร่วมได้ไ งล่ะคัฟ....เห้อ....ผมว่าให้ร้านที่มีประสบการณ์ทำดี กว่านะคัฟ เพราะคุณเองผมคิดว่าไม่น่าเคยเป็นช่างมาก่อน ผมกลัวจะได้ไม่คุ้มเสียน่ะ.....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2011, 11:50   #5
shocksenser
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้

ถ้าคุณไม่เจาะฝังเจ๊ทแล้วแก็สมันจะเข้าในท่อร่วมได้ไ งล่ะคัฟ....เห้อ....ผมว่าให้ร้านที่มีประสบการณ์ทำดี กว่านะคัฟ เพราะคุณเองผมคิดว่าไม่น่าเคยเป็นช่างมาก่อน ผมกลัวจะได้ไม่คุ้มเสียน่ะ.....
ก่อนอื่นขอขอบคุณนะครับที่แนะนำแต่ที่ผมถามกับตามในร ูปที่แนบมามันเป็นระบบดูด หรือ แบบMIXER ซึ่งจะใช้มิกเซอร์เป็นตัวดูดแก็สเข้าไปในท่อร่วมไอดี แล้วที่พี่แนะนำให้ฝั่งมิกไว้หน้าลิ้นซึ่งถ้ามีมิกแล ้วก็คือระบบดูดแล้วพี่จะให้เจาะท่อไอดีฝังหัวฉีดอีกท ำไมเพราะฝังหัวฉีดก็คือระบบหัวฉีดไม่ใช่หรอครับ ถ้าเป็นระบบหัวฉีดแล้วจะต้องใช้มิกทำไม ผมเป็นช่างครับแต่ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากส่วนตัวไม่เคยต ิดระบบหัวฉีดแต่ระบบดูดหรือมิกเซอร์ทำอยู่ประจำ ก็เลยแค่สงสัยว่าจะวางมิกเซอร์ตำแหน่งไหนอย่างไรเท่า นั้นเอง ไม่ต้องใช้หัวฉีดหรือเจ็ทที่ว่ามา ผมถามเข้าใจยากหรอครับขอโทษด้วย ยังไงก็ขอบคุรที่แนะนำครับ จากที่ว่า....เห้อ.....ผมว่าถ้ามันลำบากใจขนาดนั้นพี ่ไม่ต้องตอบผมก็ได้นะครับรอท่านอื่นที่ยินดีมาตอบก็ไ ด้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shocksenser : 13-11-2011 เมื่อ 11:54.
เก่า 13-11-2011, 14:48   #6
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
ส่วนมากฝั่งมิกหน้าลิ้นครับ สะดวกกว่า

เห็นใช้ขนาด 30-32 มม ครับ

TUNE BY KONG

Click here >>> ธนพัฒน์แบตเตอรี่ นวมินทร์ ราคาถูก

สนใจสอบถามได้ 086-6632557,089-4424488
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to vampire258 For This Useful Post:
Chai (13-11-2011), kkk (16-11-2011), shocksenser (13-11-2011)
เก่า 13-11-2011, 20:36   #7
Chai

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
วางมิกซ์ที่ปากลิ้นเร่งแล้วถัดไปก็เจาะท่อแก๊สเข้าแล ะอีกท่อใกล้ ๆ ลิ้นเร่งสำหรับต่อเอาแก๊สไปเลี้ยงตัววอร์มครับ (ถ้ามองจากหน้ารถก็คือ มิกเซอร์--ท่อแก๊สเข้า--ท่อแก๊สออกเลี้ยงตัววอร์ม--ลิ้นเร่ง

ส่วนอีกวิธีคือฝังที่ท่ออินเตอร์ก่อนถึงปากลิ้นเร่ง จากที่ผมเคยใช้มาผมว่ามันเนียนดีกว่า แต่ก็อาจยุ่งยากในการทำครับ แต่วางที่ปากลิ้นเร่งก็เนียนครับเพราะเจลิ้นเร่งมันย าวพอครับ

อย่าลืมเจาะท่ออินเตอร์ฝั่งเทอร์โบเพื่อต่อท่อแรงดัน มาเข้าหม้อต้ม turbo ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chai : 13-11-2011 เมื่อ 20:38.
Chai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Chai For This Useful Post:
kkk (16-11-2011), shocksenser (13-11-2011)
เก่า 13-11-2011, 21:39   #8
shocksenser
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
วางมิกซ์ที่ปากลิ้นเร่งแล้วถัดไปก็เจาะท่อแก๊สเข้าแล ะอีกท่อใกล้ ๆ ลิ้นเร่งสำหรับต่อเอาแก๊สไปเลี้ยงตัววอร์มครับ (ถ้ามองจากหน้ารถก็คือ มิกเซอร์--ท่อแก๊สเข้า--ท่อแก๊สออกเลี้ยงตัววอร์ม--ลิ้นเร่ง

ส่วนอีกวิธีคือฝังที่ท่ออินเตอร์ก่อนถึงปากลิ้นเร่ง จากที่ผมเคยใช้มาผมว่ามันเนียนดีกว่า แต่ก็อาจยุ่งยากในการทำครับ แต่วางที่ปากลิ้นเร่งก็เนียนครับเพราะเจลิ้นเร่งมันย าวพอครับ

อย่าลืมเจาะท่ออินเตอร์ฝั่งเทอร์โบเพื่อต่อท่อแรงดัน มาเข้าหม้อต้ม turbo ด้วยนะครับ
กระจ่างครับขอบคุณมากครับผมว่าแต่มิกที่วางที่ปากลิ้ นเอามาฝังเพื่อลดรูผ่านอากาศแต่เราไม่ต้องเจาะท่อแก็ สเข้าตรงตัวมิกเลยก็ได้ใช่ไหมครับ ขยับขึ้นไปจากตัวมิกแล้วค่อยเจาะดีกว่าใช่ไหมครับ ขอโทษนะครับที่ถามเยอะเพราะผมพยามยามศึกษาเองแล้วแต่ มิกมันอยู่ภายในท่อเรามองไม่เห็นก็เลยไม่รู้ตำแหน่ง แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
The Following User Says Thank You to shocksenser For This Useful Post:
Chai (14-11-2011)
เก่า 13-11-2011, 21:40   #9
somtao

อ้างถึง:
ก่อนอื่นขอขอบคุณนะครับที่แนะนำแต่ที่ผมถามกับตามในร ูปที่แนบมามันเป็นระบบดูด หรือ แบบMIXER ซึ่งจะใช้มิกเซอร์เป็นตัวดูดแก็สเข้าไปในท่อร่วมไอดี แล้วที่พี่แนะนำให้ฝั่งมิกไว้หน้าลิ้นซึ่งถ้ามีมิกแล ้วก็คือระบบดูดแล้วพี่จะให้เจาะท่อไอดีฝังหัวฉีดอีกท ำไมเพราะฝังหัวฉีดก็คือระบบหัวฉีดไม่ใช่หรอครับ ถ้าเป็นระบบหัวฉีดแล้วจะต้องใช้มิกทำไม ผมเป็นช่างครับแต่ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากส่วนตัวไม่เคยต ิดระบบหัวฉีดแต่ระบบดูดหรือมิกเซอร์ทำอยู่ประจำ ก็เลยแค่สงสัยว่าจะวางมิกเซอร์ตำแหน่งไหนอย่างไรเท่า นั้นเอง ไม่ต้องใช้หัวฉีดหรือเจ็ทที่ว่ามา ผมถามเข้าใจยากหรอครับขอโทษด้วย ยังไงก็ขอบคุรที่แนะนำครับ จากที่ว่า....เห้อ.....ผมว่าถ้ามันลำบากใจขนาดนั้นพี ่ไม่ต้องตอบผมก็ได้นะครับรอท่านอื่นที่ยินดีมาตอบก็ไ ด้ครับ
ลองดูก็แล้วกันนะคัฟ เพราะถ้าจะฝังมิกซ์แล้วมันต้องมีท่อแก็สเข้ามิกซ์อยู ่แล้ว ไม่งั้นเราจะเอาแก็สเข้ามิกซ์ได้ยังไงล่ะ(หัวฉีดแก็ส มิกซ์หรือเจ๊ท มันก็เหมือนหัวแก็สที่เตาแก็สบ้านเราอ่ะนะที่ต้องมีท ่อต่อกับสายแก็ส)แต่บางยี่ห้ออาจจะทำติดมากับมิกซ์ บางยี่ห้อทำแยก เราต้องฝังไว้ที่หน้าลิ้นเร่งเพื่อให้แก็สมันฉีดเข้า หน้าลิ้นเร่งไงล่ะ ....ผมเคยเล่นมาก่อนคุณ หมดมิกซ์แต่งไปแล้ว 2-3 ตัว ได้ไม่คุ้มเสีย....ที่ได้คือกดสุดได้มากกว่า 240กม./ชม.โดยไม่ต้องทำกล่อง ECU ข้อเสียคือโอกาสแบ็คไฟร์ค่อนข้างสูง ถ้าไม่ได้รับการจูนที่ถูกต้องจากร้านมืออาชีพ ผมถึงไม่อยากให้ทำเอง ผมไม่ได้ลำบากใจอะไรหรอกนะคัฟ ถ้าคุณคิดว่าทำได้คุณก็ทำ ที่ผมแจ้งไปก็เพราะผมเคยเล่นมาก่อน ไม่เชื่อก้อลองให้เพื่อนสมาชิกที่มาช่วยตอบก็ได้ เขาก้อจะบอกแบบเดียวกับผมนี่แหละ....และการที่จะเองใ นบางครั้งเราต้องเคยทำมาก่อน...ถ้าขืนมาทำเองแบบนี้โ อกาสเสี่ยงสูงมากๆ...ด้วยความปรารถนาดีนะคัฟ อย่างน้อยผมก็เคยเล่นมาก่อนกับมิกซ์แต่งหลายๆยี่ห้อ. ....
The Following 2 Users Say Thank You to somtao For This Useful Post:
rukarit (16-11-2011), shocksenser (14-11-2011)
เก่า 14-11-2011, 07:46   #10
Chai

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระจ่างครับขอบคุณมากครับผมว่าแต่มิกที่วางที่ปากลิ้ นเอามาฝังเพื่อลดรูผ่านอากาศแต่เราไม่ต้องเจาะท่อแก็ สเข้าตรงตัวมิกเลยก็ได้ใช่ไหมครับ ขยับขึ้นไปจากตัวมิกแล้วค่อยเจาะดีกว่าใช่ไหมครับ ขอโทษนะครับที่ถามเยอะเพราะผมพยามยามศึกษาเองแล้วแต่ มิกมันอยู่ภายในท่อเรามองไม่เห็นก็เลยไม่รู้ตำแหน่ง แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
ได้ทั้งสองอย่างครับ แต่ของผมเป็นมิกซ์กลึงแบบฝึงไปในปากเลยเจาะใส่ท่อถัด ไปครับ
shocksenser (14-11-2011)
เก่า 16-11-2011, 12:08   #11
tumcartoon
Member

รูปส่วนตัว tumcartoon

Car Brand: toyota
Engine Type: 1Jz-Gte
คะแนน: 0 tumcartoon is on a distinguished road
ลองหามิกแบบแปรผันดูบ้างไหมคับ ผมก้อใช้อยู่ ใช้ดีกว่ามิกถาวรเวลาที่ใช้น้ำมัน เพราะหน้ามิกมีการเปิดปิดได้เวลาเปนแก๊สหรือน้ำมัน
tumcartoon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-11-2011, 12:37   #12
shocksenser
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tumcartoon อ่านกระทู้
ลองหามิกแบบแปรผันดูบ้างไหมคับ ผมก้อใช้อยู่ ใช้ดีกว่ามิกถาวรเวลาที่ใช้น้ำมัน เพราะหน้ามิกมีการเปิดปิดได้เวลาเปนแก๊สหรือน้ำมัน
พวก TOSAKI MIX หรือป่าวครับ
ตอบกลับ