ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-10-2007, 14:00   #1
SWEET
Member

รูปส่วนตัว SWEET

Car Brand: Honda,Benz
Engine Type: i-vtec,GTE
คะแนน: 17 SWEET is on a distinguished road
เทอร์โบ กะ เฟืองท้าย เป็นเพื่อนกันได้หรือไม่ ...........

ผมใช้ J โบ เดิมๆ auto ตัดสินเปลี่ยนเฟืองท้าย อัตราทด 3.9 ไปกับ นน.รถถึง 1.8 ตัน
ก็วิ่ง ok ดีครับ ในเสต็ปใช้งานเรื่อยๆ

ทีนี้มานั่งคิดดูถ้าอนาคตจะขยับขยาย โบเดี่ยว ลูกหย่ายๆ ( ประมาณ HX-50 / T78 / M33 ) ซึ่งมีหลายลักษณะหลายสไตล์ให้เลือก ซึ่งหลักๆ ที่มักจะมาพูดกัน คือ เทอร์โบตัวนี้ตัวนู้นตัวนั้น ต้นกลางมาไว - เเต่ปลายเหี่ยว หรือ ต้น หนืด รอรอบ บูสท์มาช้า แต่มาที เบาะจะหลุด สรุปได้ง่ายๆว่า เทอร์โบมาไวเเต่มาเเล้วงั้นๆ กะ เทอร์โบมาช้า เเต่มาทีก็เอาเรื่อง

ที่ว่ามา มีหัวฉีด แคม กล่องซิ่ง เวสเกต เเละอื่นๆ เเล้วนะครับ คืออยากให้เปรียบเทียบเฉพาะเทอร์โบ ในกรณี้องค์ประกอบอื่นๆพร้อมเเล้ว

ทีนี้ที่ผมนั่งคิดดูถึงอนาคต โบเดี่ยว ที่จะมาเร็วหรือมาช้านั้น มันโยงเข้ากับเฟืองท้ายเเละนน.รถที่เป็นตัวแปรหลัก เพราะ รถผมหนัก 1.8 ตัน ตามหลักก็ต้องใช้เฟืองท้ายจัดๆ อย่าง 4.1 หรือ 4.3 เพื่อให้มีกำลังลากตัวถัง แต่ผมก็ได้ตัดสินใจ เปลี่ยนเฟืองท้าย อัตราทด 3.9 ไปเเล้ว ซึ่งก็ถือว่าไม่จัดจ้านอะไรสำหรับ J โบ auto กะรถหนักๆ ออกจะธรรมดา

คำถามที่ต้องการคำตอบ (อิอิ) คือ
ในตอนนี้รถผมได้ กลาง - ปลาย ( อัตราเร่ง ) พอใจอยู่
ส่วนต้นก็ธรรมดาๆ ดีกว่าเดิมหน่อย
ถ้าเปลี่ยนเทอร์โบที่มาไว จะช่วยในตอน ต้น ได้บ้างหรือไม่ครับ ( ต้องการต้น - กลาง )
ซึ่งเทอร์โบเดิมๆบูสก็มาราวๆ 2 ปลายๆ-3 พันรอบ ส่วนเทอร์โบซิ่ง ถ้าบูสมาเท่าเทอร์โบเดิมยังไงก็น่าจะดึงไปดีกว่าอยู่ เเล้ว

มันจะมีส่วนเกี่ยวเนื่องกันไหมครับ ระหว่าง เทอร์โบที่มาไว จะมาทดเเทนอัตราเร่งตีนต้น ของ เฟืองท้าย 3.9 ได้

หรือไม่เกี่ยวยังช่วยชี้เเนะด้วยครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายอีกอ่า

Thank for Ques.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SWEET : 25-10-2007 เมื่อ 14:12.
SWEET is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to SWEET For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011), JZ_P_MAYIM (05-10-2009)
เก่า 25-10-2007, 14:36   #2
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
เทอร์โบใหญ่ ต้นจะมาช้า ยกเว้นพวกเทอร์โบ บอลแบร์ลิ่ง อัตราทดเฟืองท้ายน่าจะเหมาะกับ 4.1 หรือ 4.3 มากกว่าครับ จะได้ทั้งต้นและปลาย เฟืองท้าย 3.9 ก็พอไหว แต่ต้นจะ อืดๆนิดๆครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mungkorn2 For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011), Moonlight (05-10-2009)
เก่า 25-10-2007, 14:58   #3
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
แบบนี้ ต้องแนว มาไวและมาหนักนะครับ
โจทย์ก้อคือ ท้ายต่ำ อยากหนีอาการอืดต้น
โดยใช้โบ ที่มาไว ที่รอบไกล้เคียงเดิม สัก 3000 รอยบ ราว ๆ นี้

เคสนี้ คงต้องหาโบ ซิ่ง บอลแบริ่ง ที่ติดบูสต์ไว และบูสต์เต็มได้เร็ว
มันหมายถึงศักยภาพในการทำลม เหมือนที่เคยคุยกันกระทูก่อน
และต่อเนื่อง ยาวถึงกลาง

การมีแคมซิ่งมาช่วย มันก้อโอเคนนะครับ
ที่จะทำให้ มีปริมาณไอเสีย มาปั่นเทอร์ไบ ได้เร็วในรอบต้น
เอาว่า ไอเดียผม ที่คุณคิดที่จะหาโบซิ่ง ที่มารอบต่ำและเป็น โบ ที่ไฮเกรด เป็นโบซิ่งเต็มตัว
มันน่าจะชดเชยส่วนที่คุณต้องการได้ นะครับ
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011)
เก่า 25-10-2007, 15:21   #4
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
คือ..ถ้าใช้งานปรกติ..เราจะออกตัวที่ 3000 รอบ มั้ยล่ะครับ.. ถ้าออกที่ 3000 รอบทุกครั้งไม่ก็ทำๆตามที่เราคิดได้เลย

แต่ถ้าจะเอาออกตัวดีๆ ขยับเฟืองท้ายสูงๆไว้ดีกว่าครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
เก่า 25-10-2007, 19:51   #5
sanjz
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sanjz

คะแนน: 18 sanjz is on a distinguished road
เฟืองท้ายก็เหมือนสเตอร์มอไซด 3.9ก็เหมือนสเตอร์เล็ก ต้นก็อืดแน่นอนกับ น.น.1.8ตันแถมออโต้อีกแถมยังไม่รู้โข่งหลังแมทหรือป่ าว
ต่อให้โบขึ้นเร็วมาไวขขาดไหน พอเกียเปลี่ยนยังไงก็ห้อย เพราะมันต้องรอกำลังจากเฟืองท้ายที่ไม่ทำให้รอบตกเพื ่อจะได้กำลังจากรอบที่สูงมาปั่นไอเสียอย่างต่อเนื่อง เพื่อไม่ให้
บูทตก บูทไม่ตกเครื่องก็มีกำลังลากรถไปอย่างต่อเนื่อง คือต้องสัมพันธ์กันหมด ความเข้าใจของผมนะ
sanjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to sanjz For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011), ord6859 (07-12-2009), เอ บางใหญ่ (05-10-2009)
เก่า 25-10-2007, 20:47   #6
SWEET
Member

คะแนน: 17 SWEET is on a distinguished road
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความรู้เข้าใจทีเดียว

แอบเซ็งไม่อยากเปลี่ยนเฟืองท้าย

พูดถึง เฟืองท้าย 3.9 กะ สเต็ปโบเดี่ยวมันจะน่าเกลียดมากไหมอ่า ต้นอืดๆ อ่า หรือยังพอ ok อยู่ เพราะถ้ามานไม่อืดเเบบเห็นได้ชัดนัก ก็คงลงเเบบนี้ไปอ่าครับ
SWEET is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to SWEET For This Useful Post:
เก่า 26-10-2007, 00:43   #7
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
เปลี่ยนเฟืองท้าย งบประมาณถูกกว่ามาทำโบนะผมว่า ถ้าเอาต้นจัดนะ แต่ถ้าจะเอาโบ อยากจะบอกว่า t78 ตามสไตล์ มิตซูเลยครับ รอก่อนนะน้องเดี๊ยวพี่ ชาร์จ แปบ วิ้วๆๆๆ โอ้ยๆช้างถีบ ( 264 คงจะมาช้าแน่นอน นะ) เทอร์โบ ที่คุณพิมมามันไม่เหมาะสำหรับจี๊ดในเมืองหรือท้องถนน อ่ะผมว่า ต้องทางโล่งจริงๆ แนะนำว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายเถอะครับถูกกว่า และก็หาเทอร์โบ สิบล้อ อย่าง tf-08 แล้วมาลองมานั่งเทียบโข่งหลังเอารับรองไม่ผิดหวังชัว ร์(แต่ถ้าใส่ hx 50 อยู่ลองทำโข่งหลังดูครับ เคยเห็นรถดริฟท์ใส่ยังได้เลย เพราะรถดริฟท์ก็จำเป็นต้องติดบูสเร็วอยู่แล้ว ว่าแต่ว่าคุนใส่hx 50 มันก็มาช้าแต่หนักอยู่แล้วไม่ใช่เหรอแล้วทำไมเปลี่ยน เฟืองท้ายไม่จัดล่ะครับ แอบ งง)(ไม่รู้นะความเห็นส่วนตัวครับ)
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to greenc For This Useful Post:
เก่า 26-10-2007, 01:18   #8
SWEET
Member

อ่อ รถผมเเตนๆอยู่ครับ ที่ว่า 50 เป็นสเต็ปที่เก็บตังค์ ( ไม่รู้กี่ปี ) อ่าครับ อิอิ เเต่มานึกได้เรื่อง เฟืองท้ายก่อน ที่คิดเปลี่ยนเทอร์โบ เพราะใจอยากจะเเรงอยู่เเล้วอ่าครับ เเต่กลัวติดที่เฟืองท้ายไม่เหมาะเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับบบบผม
The Following User Says Thank You to SWEET For This Useful Post:
เก่า 26-10-2007, 10:01   #9
Godzela
ClubJZ Webmaster

รูปส่วนตัว Godzela

Car Brand: Cefiro A31,CAMRY
Engine Type: 1JZ-GTE,2AZ-FE VVTi
คะแนน: 100 Godzela is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Godzela
ผมเห็นด้วยกับ น้าเจค ครับ ในเรื่องการหา Turbo ควรหา บอลแบริ่ง และโข่งหลังไม่ใหญ่นัก ทำลมเต็มได้เร็วจะช่วยให้ ต้นมาดีขึ้นกว่าเดิมครับ

ส่วนตามทฤษฏีที่ พี่สัน อธิบายมา เห็นภาพเลยครับ เยี่ยม ครับ
ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.
Godzela is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Godzela For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว