ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-10-2009, 11:27   #1
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เครื่องเจ มีปลั๊กตัวไหนที่ถอดแล้วเครื่องไม่ทำงานบ้าง??

เครื่อง 2jz ge vvti อะครับ คือว่า ....

ผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่ แต่ทีนี้ ที่ทำงานใหม่ ไ่ม่มีที่จอดรถให้ .... เลยจำเป็นต้องจอดรถด้านนอกบริษัทฯ ซึ่งอยู่ในปั๊มน้ำัมัน หรือไม่ก็ริมถนน !!~

คือผมเป็นห่วงรถอะครับ เลยอยากจะหาวิธีป้องกันเพื่อความสุขในเวลาทำงานครับ

มันจะมีปลั๊กตัวไหนในเครื่องตัวนี้บ้างที่ถอดออกแล้ว เครื่องสต๊าดไม่ติด บ้างไหมครับ ....

เวลาจอดรถผมจะได้ถอดมัน ..

อ๋อ ถอดแบ๊ตไม่เอานะครับ เพราะมันต้องใช้ประแจอะ .. เอาแบบถอดง่ายโจรไม่รู้อะครับ ....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-10-2009, 11:51   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ทำตามแบบนี้ ถ่วงเวลาโจรได้นานหน่อยครับ กดตรงนี้ครับ!
borancar (11-10-2009), Kangk (17-11-2009), Mightytode (10-10-2009), oat (10-10-2009), เอ บางใหญ่ (10-10-2009)
เก่า 10-10-2009, 12:41   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
เครื่อง 2jz ge vvti อะครับ คือว่า ....

ผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่ แต่ทีนี้ ที่ทำงานใหม่ ไ่ม่มีที่จอดรถให้ .... เลยจำเป็นต้องจอดรถด้านนอกบริษัทฯ ซึ่งอยู่ในปั๊มน้ำัมัน หรือไม่ก็ริมถนน !!~

คือผมเป็นห่วงรถอะครับ เลยอยากจะหาวิธีป้องกันเพื่อความสุขในเวลาทำงานครับ

มันจะมีปลั๊กตัวไหนในเครื่องตัวนี้บ้างที่ถอดออกแล้ว เครื่องสต๊าดไม่ติด บ้างไหมครับ ....

เวลาจอดรถผมจะได้ถอดมัน ..

อ๋อ ถอดแบ๊ตไม่เอานะครับ เพราะมันต้องใช้ประแจอะ .. เอาแบบถอดง่ายโจรไม่รู้อะครับ ....
ถ้าหมายถึงปลั๊กอุปกรณ์ในห้องเครื่อง ที่ถอดปลั๊กแล้วสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมันและแก๊ส
ง่ายๆเลย ก็คือ ปลั๊กตัวช่วยจุดระเบิดครับ ลักษณะเป็นตัวสีดำแบนๆ มีสายไฟเข้า 10 เส้น ส่วนมากจะขันยึดไว้ฝั่งขวาของรถ แถวๆฐานกรองอากาศครับ ลองหาดู
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
Mightytode (10-10-2009), oat (10-10-2009)
เก่า 10-10-2009, 12:56   #4
apinui

คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ครับ ขอบคุณครับ ..

ส่วนลิ้งค์ที่ลุงมูนฝากไว้ ผมเข้าไปดูแล้ว เรื่อง สวิชลับ ก็น่าสนใจครับ แต่ยังงงไม่รู้จะให้ที่ไหนใส่ให้ดี ......

กลัวช่างไม่เป็นแล้วมันจะรวนไปกันใหญ่อะครับ .....

เดียวจะลองถอด เจ้าตัวแบนๆดูก่อนครับ ....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-10-2009, 13:39   #5
apile
Member

คะแนน: 0 apile is on a distinguished road
ถอดกล่อง ecuเก็บเข้าบ้าน ไม่วุ่นวายแค่ดึง
ใส่คอพวงมาลัยแต่ง ถอดพวงมาลัยเก็บเข้าบ้าน ไม่วุ่นวายอีกแค่ดึง
ถอดปลั๊กลิ้นปีก แค่ดึง
ดึงปลั๊กปั้มติ๊กแล้วเอาพรมปิดไว้เหมือนเดิม แค่ดึง
ล็อคเกียร์ ล็อครีโมทตามปกติ แค่เสียบ แค่กด

แค่นี้ เอาไปได้ก็ขั้นเทพแล้ว
apile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2009, 07:22   #6
amttpp
Junior Member

คะแนน: 0 amttpp is on a distinguished road
ถอดปลั๊กเข้า-ออกบ่อยๆ ระวังจะหลวมหรือแตก ทางที่ดีทำเป็นสวิทช์ลับ ตัดไฟที่จ่ายให้กับรีเลย์ที่สำคัญๆ ดีกว่า เช่นปั้มติ๊ก ,ECU ,etc....(ที่เน้นจ่ายให้กับรีเลย์ ไม่เข้าอุปกรณ์โดยตรง เพราะกระแสจะต่ำ สวิทช์จะได้ไม่เสียง่าย เลือกสวิทช์ขนาดเล็กๆ ได้ ทำให้ซ่อนได้สะดวก)
amttpp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2009, 10:30   #7
apinui

ครับ ผมก็กลัวมันจะแตกเหมือนกัน ... กลัวมันจะหลวมด้วย ...เพราะอะไรที่มันเข้าๆ-ออกๆ บ่อยๆ มันจะหลวม ....

ก็ว่าจะหาร้านทำสวิชลับล่ะครับ ...

ไม่ไหวครับ ใน 1 วัน ต้องเดินออกมาดูรถ ทุก 2 ช.ม.เลย กังวลมากมาย .....

ถ้าถอดล้อเอามาเก็บไว้ที่โต๊ะทำงานได้ ทำไปแล้วนะครับเนี่ย ...
เก่า 11-10-2009, 13:01   #8
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ครับ ผมก็กลัวมันจะแตกเหมือนกัน ... กลัวมันจะหลวมด้วย ...เพราะอะไรที่มันเข้าๆ-ออกๆ บ่อยๆ มันจะหลวม ....

ก็ว่าจะหาร้านทำสวิชลับล่ะครับ ...

ไม่ไหวครับ ใน 1 วัน ต้องเดินออกมาดูรถ ทุก 2 ช.ม.เลย กังวลมากมาย .....

ถ้าถอดล้อเอามาเก็บไว้ที่โต๊ะทำงานได้ ทำไปแล้วนะครับเนี่ย ...
ถ้ามีเวลาซักแป๊ป ก็เอารถเข้าร้านไฟ ให้เค้าทำสวิตช์ลับให้ครับ ตามลิ้งของลุงมูนอ่ะ

การถอดปลั๊กอย่างที่บอก คือ ใช้แก้ขัดไปก่อนในช่วงที่เรายังไม่มีเวลาว่างเอารถเข ้าอู่ กันไว้ก่อน ไม่เสียหายอะไรครับ

เมื่อก่อน 960 ของผม เวลาจอดรถต่างถิ่น ต่างจังหวัด มืดๆค่ำ ผมก็จะดึงรีเลย์ที่คอนโซลออกเลย ยังไงก็ไม่มีทางสตาร์ทติด สบายใจกว่า แต่ไม่ใช่ว่าต้องทำทุกครั้งครับ ขึ้นอยู่กับสถานที่ที่มีความเสี่ยงครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
borancar (11-10-2009), Kangk (17-11-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว