ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-10-2008, 14:45   #1
natavut2680
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 natavut2680 is on a distinguished road
คุณ เค ครับ ปัญหา 5 ข้อ ของผม ต้องใช้เวลากี่วันจบครับ

สวัสดีครับ คุณ เค
ผมทนต่อปัญหา 5 ข้อ ของตัวเองต่อไปไม่ไหวแล้วครับ เห็นทีจะต้องนำไปทิ้งไว้ให้คุณเค ช่วยผ่าตัดให้ทีล่ะครับ รายละเอียดรถ ผม มีดังนี้ครับ
- Sport rider ขับ 2
- ล้อ 255/70/15 ครับ สเป็กเดิม ๆ ทุกอย่าง เฟืองท้ายเดิม
- วางเครื่อง 2JZ-GE ติด GAS LPG ระบบ Mix ไม่มี Lamda
- หม้อต้ม Atiker (ธรรมดา / super ก็ไม่รู้ครับ)
- mixer สเป็กเป็นไงไม่รู้
ปัญหา ของผม มีดังนี้ครับ
1) การกินเชื้อเพลิงมาก กินน้ำมัน 5 กม./ลิตร กิน gas 4 กม/ลิตร ตก กม.ละเท่าไหร่ไม่อยากคิด เพราะราคา gas ไม่คงที่ แต่ที่รู้ ๆ ตั้งแต่ติด gas มาปีกว่า ไม่เคยต่ำกว่า กม.ละ 2.50 บาท เลยครับ
2) การ wide สาย ไม่รู้ครบหรือไม่ เท่าที่ขับ การเปลี่ยนเกียร์ก็ครบดี นุ่มนวลดี เคยนำรถไปให้อู่ที่เค้ามีอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ เช็คเรื่องระบบไฟ เข้าเสียบเข้า Diagnostic plug ก็ไม่มี report อะไรออกมาเลย เค้าว่า แสดงว่า อู่วางเครื่องไม่ได้ต่อสายมาให้ ก็แสดงว่า ไม่ครบซิครับ ก็อยากให้คุณ เค จัดการเรื่องการวาย สาย แบบครบ ๆ น่ะครับ สามารถตรวจเช็คได้ทุกจุด ทุกอาการเสีย เผื่ออนาคตจะมีอะไรต้องใช้เครื่องตรวจวัด จะได้อ่าน report ได้ครบ ๆ น่ะครับ
3) ท่อไอเสีย ช่างหลายอู่ วิจารณ์ว่า เป็นการเดินท่อไอเสียที่ทู่เรศ ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมาครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า เป็นไง แล้วชาวบ้านชาวเมืองเค้าทำกันยังไง ผมไม่ได้เน้นว่าต้องเสียงดัง กระหึ่มอะไร แต่เท่าที่เป็นอยู่นี้ เสียงเหมือนเรือหางยาวน้ำมันใกล้หมดยังงั้น เสียงผับ ผับ ผับ สลับกันไปด้วย เคยนำไปให้อู่ที่เค้าทำท่อไอเสีย มุดลงไปดู ก็พอรูรั่วที่ท่อไอเสีย ปะซะหน้าเกลียดเชียว
4) Relay ปั๊มติ๊ก จำเป็นหรือไม่ครับ อู่นึงบอกว่า ไม่มีตัวนี้มาให้ แสดงว่า โดนอู่ที่วางเครื่องลักเอาไป เพราะเครื่องต้องมีตัวนี้ติดมาด้วยทุกเครื่อง (จิงป่าว) ผมก็มีเพื่อนอยู่ ปทุมวัน หามาได้ตัวนึง Relay ปั๊มติ๊ก ราคา 800 บาท เลยอยากให้ คุณ เค ช่วยติดตั้งเข้าไปด้วยน่ะครับ
5) เฟืองท้าย , lamda ต้องติดหรือไม่สำหรับรถผม เพื่อความประหยัดกว่าที่เป็น (4 - 5 กม/ลิตร มันเจ็บปวดมากครับ พี่)
ทั้งหมดนี่ เป็นปัญหาที่ผมรวบรวมมาได้ครับ รบกวนคุณ เค วิเคราะห์ แล้วประมาณ วัน เวลา ในการจัดการทั้งหมดนี่น่ะครับ ว่าต้องกี่วัน กี่อาทิตย์ ผมจะได้เคลียร์งานให้โล่งเลย แล้วนำไปให้คุณ เค ชำแหล่ะซะให้เกลี้ยงครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ผมเองก็เหมือนคนตัดสินใจพลาด ขายเครื่องเก่าไป ไอ้เจ้าเครื่อง 5L ที่ซื่อสัตย์ ร้อยวันพันปี ไม่เคยงอแงอะไร กินน้ำมัน 10 โลลิตร ก็ขับช้า ๆ ไม่เคยเกิน 90 กม/ชม. จนน้ำมันปาเข้าไป 401 กว่าบาท ก็ต้องทิ้งไป เปลี่ยนมาเป็นตัวนี้ ติด gas เข้าไป จ่ายไป 6 กว่า ตอนนี้ น้ำมันลงเอา ลงเอา gas จะลอยตัวอีก .. ซ้ำเติมกันเข้าไป
รบกวน คุณ เค ด้วยครับ
เบอร์โทรผม 084-024-9988 ครับ ชื่อ นัท ครับ
natavut2680 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2008, 14:54   #2
super4
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว super4

Car Brand: น้องฟอร์ดส้วม
Engine Type: 1JZ-GTE-VVTI แตน ๆ
คะแนน: 16 super4 is on a distinguished road
บอร์ดนี้ คิดอะไรไม่ออก บอกแต่พี่เค จริง ๆ แสดงว่าต้องเป็น God of Gas (นับถือ)
super4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2008, 15:21   #3
tong_san
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tong_san

คะแนน: 0 tong_san is on a distinguished road
King of Gas JZ Engine เหมาะสมครับท่าน

เวปบอร์ตหน้าแก็ซนี้เขายกให้พี่เคเป็นเป็นmaster mind ไปแล้ว
แล้วไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนกับเพลาขับกลางสั่นหรอ จะได้ลงเครื่องใหม่แบบผมไปเลย ยกให้พี่เคผ่าตัดสะทีเดียว
tong_san is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2008, 01:47   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong_san อ่านกระทู้
King of Gas JZ Engine เหมาะสมครับท่าน

เวปบอร์ตหน้าแก็ซนี้เขายกให้พี่เคเป็นเป็นmaster mind ไปแล้ว
แล้วไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนกับเพลาขับกลางสั่นหรอ จะได้ลงเครื่องใหม่แบบผมไปเลย ยกให้พี่เคผ่าตัดสะทีเดียว
ไม่ถึงขนาดนั้นอ่ะครับ แต่เป็นจังหวะว่าได้ทีมงานที่ดีอ่ะครับ เพราะบางอย่างเราทำคนเดียวไม่ได้ ก็ต้องมีทีมงานที่ดีด้วยอ่ะครับ ส่วนปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นมันสามารถแก้ไขได้หมดทุกปัญหาอ่ะครับ แต่จะต้องมีเวลาหรือมีปัจจัยอย่างอื่นด้วย อ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2008, 08:03   #5
natavut2680
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 natavut2680 is on a distinguished road
คุณเค ครับ

ไม่เห็นคุณ เค ตอบเลยว่า ประมาณ กี่วัน ผมรอคำตอบอยู่ครับ
natavut2680 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2008, 12:34   #6
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ผมก็คนหนึ่งครับ ที่เข้าไปให้คุณเค แก้ไขนิด ๆ หน่อย ๆ ต้องบอกครับว่าดีมาก ๆ ทั้งคำพูด และมิตรภาพ ทั้งที่ผมไม่ได้ทำกับพี่ตั้งแต่แรก เข้าไปหาพี่ ก็ปัญหาเล็กน้อย ทุกครั้งไป พี่ก็ไม่คิดเงินแต่ประการใด จ่ายแต่ค่าน้ำร้อนน้ำชาช่าง จนรู้สึกว่าเกรงใจมาก บ้านผมอยู่ ดินแดง ผมก็ไปครับ รู้สึกดี กว่าร้านแถวบ้าน ขอบคุณคุณเคมาก ๆ ครับ (ไม่ได้โปรโมทนะ)
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2008, 18:00   #7
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
ผมก็คนหนึ่งครับ ที่เข้าไปให้คุณเค แก้ไขนิด ๆ หน่อย ๆ ต้องบอกครับว่าดีมาก ๆ ทั้งคำพูด และมิตรภาพ ทั้งที่ผมไม่ได้ทำกับพี่ตั้งแต่แรก เข้าไปหาพี่ ก็ปัญหาเล็กน้อย ทุกครั้งไป พี่ก็ไม่คิดเงินแต่ประการใด จ่ายแต่ค่าน้ำร้อนน้ำชาช่าง จนรู้สึกว่าเกรงใจมาก บ้านผมอยู่ ดินแดง ผมก็ไปครับ รู้สึกดี กว่าร้านแถวบ้าน ขอบคุณคุณเคมาก ๆ ครับ (ไม่ได้โปรโมทนะ)
อย่างคันนี้ก็ไม่ได้ทำอะไรเยอะอ่ะครับ เพราะว่าทุกอย่างของเขาดีอยู่แล้ว ก็แค่ปรับจูนให้ใหม่ หมุนน๊อตทีสองทีก็โอเคแล้ว ทุกราคาที่ออกจากร้านไป มันขึ้นอยู่กับความยากลำบากอ่ะครับ ถึงแม้จะเครื่องตัวเดียวกัน แต่ความสมบูรณ์ของเครื่องและการติดตั้งมามันไม่เหมือ นกันอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2008, 19:00   #8
natavut2680

คุณ เค ครับ

ผมจะนำรถเข้าไปได้เลยป่ะครับ ถ้าสะดวกวันไหน รบกวน post แจ้งไว้ด้วยครับ
หรือว่า ผมพร้อมเมื่อไหร่ ก็นำไปได้เลย งั้น ผมขอนำรถเข้าไปให้พี่ดู ต้นเดือนหน้านะครับ
ขอบคุณครับ
เก่า 24-10-2008, 06:05   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ natavut2680 อ่านกระทู้
ผมจะนำรถเข้าไปได้เลยป่ะครับ ถ้าสะดวกวันไหน รบกวน post แจ้งไว้ด้วยครับ
หรือว่า ผมพร้อมเมื่อไหร่ ก็นำไปได้เลย งั้น ผมขอนำรถเข้าไปให้พี่ดู ต้นเดือนหน้านะครับ
ขอบคุณครับ
ได้ครับ แต่จะเข้ามารบกวนโทรบอกนิดน่ะครับ เผื่อจะได้ไม่ชนกับท่านอื่น จะได้ไม่ต้องรอนานอ่ะครับ

ตอบกลับ