ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-06-2008, 10:22   #21
komgrit.k
Junior Member

รูปส่วนตัว komgrit.k

คะแนน: 0 komgrit.k is on a distinguished road
ขอเรียนถามบ้างครับ

ถ้าเป็นเครื่อง 1jz Gte เป็นระบบมิกอยู่(ติดตั้งแต่เครื่องเดิมครับ)ควรเพิ่ม แรมด้าหรือไม่ต้องเพิ่มดีครับ
komgrit.k is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2008, 14:10   #22
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwa อ่านกระทู้
tosaki

ขนาด ventury คงที่ ใช้วาล์วลูกสูบเปิดปิดด้วยสปริง

หม้อต้มแรงม้า 140-190 hp
ขอบคุณครับ

tosaki ใช้กับ หม้อต้ม NIKKI ได้หรือเปล่าครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2008, 08:56   #23
siwa
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17640&page=2
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2008, 09:59   #24
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ komgrit.k อ่านกระทู้
ถ้าเป็นเครื่อง 1jz Gte เป็นระบบมิกอยู่(ติดตั้งแต่เครื่องเดิมครับ)ควรเพิ่ม แรมด้าหรือไม่ต้องเพิ่มดีครับ
ถ้าพี่พอใจกับอัตราเร่ง และการกินแกส ก็ไม่ต้องไปทำอะไรมันครับ ของผมเองสองเจโบ ยังฟิ้กมิ้กธรรมดาอยู่เลยครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2008, 16:33   #25
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ผมได้ยินหลายคนมากครับ ที่มาบอกผมว่าแลมด้ามันรวนนะ อย่าไปติด ถามกลับไปว่าใครบอกมา ก็ได้ความว่าร้านที่รับติดแก๊สบอกมา ได้ยินบ่อยมาก ๆ ครับว่าติดแลมด้าแล้วรวน ...อันนี้ก็เลยอยากจะทำความเข้าใจเสียใหม่ว่า ถ้าช่างตอบแบบนี้ก็ให้ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ ขาดความเข้าใจในระบบแก๊ส ที่ถูกควรจะอธิบายถึงหลักการทำงาน ข้อดีข้อเสีย (อย่างถูกต้อง) ใช้ลูกค้าเข้าใจและเลือกใช้ น่าจะถูกต้องกว่า สาเหตุนึงที่อู่บอกอย่างนั้นก็เพราะเค้าไม่สามารถจูน แลมด้าได้ลงตัว (หรือขี้เกียจจูน) ก็เลยพาลบอกว่าถ้าติดแลมด้าแล้วจะรวน มันก็เป็นซะแบบนี้แหละครับ

....ก็เล่าสู่กันฟังครับไม่ได้เชียร์อะไร ลักษณะการทำงานข้อดีข้อเสีย ก็มีหลาย ๆ ท่านอธิบายไว้อย่างละเอียดแล้ว ที่เหลือก็อยู่ที่ตัวเราว่าจะเลือกใช้แบบไหนครับ
เก่า 19-06-2008, 18:47   #26
ลูกเสี่ยโรจน์

รูปส่วนตัว ลูกเสี่ยโรจน์

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
จัมพ์ว่าลงรูปและเปรียบเทียบกันเลยดีม่ะคับ
เอาแบบให้หลายๆคนหาย งง เลยคับ
อิอิ!!!
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-06-2008, 07:49   #27
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
ถ้าว่ากันในเรื่องการควบคุม แล้ว

lamda control จัดว่าเป็นการควบคุมแบบ close loop มีเซนเซอร์และอิเล็กทรอนิกส์มาเกี่ยวข้อง
มีข้อมูลป้อนกลับไปยังกล่องตลอดเวลา ทำให้การจ่ายแก๊สเป็นไปอย่างราบรื่น

ส่วน variable(รวมทั้ง tosaki) เป็นการควบคุมแบบ open loop คือจะไม่มีสัญญาณอะไรป้อนกลับ เป็น แมคคานิคล้วนๆ จูนใว้ยังไงก็ได้เท่านั้น การวัดใช้ได้แค่ความรู้สึก

ฉะนั้น ระบบ lamda ก็เป็นระบบที่ทำงานได้ น้องๆระบบหัวฉีด
variable ดีกว่า fixmixer นิดหน่อย ในความเห็นของผม...
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 11:34   #28
มังกรขาว

รูปส่วนตัว มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 อ่านกระทู้
ผมเชียร์ วาริ หนึ่งเสียงครับ จูนง่ายดี ไม่เรื่องมาก ทำได้ด้วย ตน เองครับ

ระบบ ฟิก+แลมด้า ก็ดีครับ

สรุป ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเจอช่างดีๆ จูนดีๆ ไม่ต่างกันครับ
แล้วคุณใช้ วาริ ยี่ห้ออะไรครับ ราคาเท่าไหร่ครับ สนใจอยู่ครับ ขอบคุณนะครับ
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 14:48   #29
มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
upกันหน่อย
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 15:26   #30
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ได้หลายยี่ห้อครับ ... แต่ผมใช้ของ HANA อยู่นะ ... ทั้งตัววาริฯ และหม้อต้มเลย ....

ลองไปหาข้อมูลในนี้ดูครับ ....

http://jeep.thailandoffroad.com/sale...age=1&id=S2341
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2008, 08:53   #31
D.I.Y. CLUB
ClubJZ Web Register

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
Engine Type: Racing cars
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
เห็นเถียงกันใหญ่เลย ใจเย็น ๆ ครับ ทุกคนมีความรู้ดีชอบอ่านครับ
แต่ผมลองกับรถของผมเอง 2 คันแล้ว ว่า Valiable ดีกว่าแน่นอน จูนก็ง่ายกว่า อัตราเร่งเหมือนหรือดีกว่าน้ำมันอีก ที่บอกว่ามันเร่งเหมือนน้ำมันเพราะมันมีวาล์วที่เพิ่ มปริมาณอากาศได้ตามแรงดูดเครื่องยนต์ ถ้าจูนจบก็สบายแล้ว แต่ Lamda control ทำหน้าที่แทน power valve กลางสายก็คือปรับวาล์วกลางสายอยู่ตลอดเวลาเพื่อให้ส่ วนผสมดีขึ้น เขาออกแบบมาแก้ปัญหา Mix ที่เป็นแบบ Fix ก็คือปรับหรือขยายหรือเพิ่มอากาศไม่ได้ ก็อาศัยจูนเอาเช่น ถ้าอากาศผ่านมากมันจะมีแรงดูดมากมันจะทำให้กินแก๊สได ้ถ้ามี Lamda มันก็จะปรับลดแรงดูดของแก๊สลง เพราะฉนั้น เลือกเอาครับ อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับผม
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2008, 19:05   #32
garn_kc
Member

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
ติด tosaki มาแล้วครับ จูนง่ายราคาไม่แพง
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2008, 12:31   #33
มังกรขาว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwa อ่านกระทู้
variable

1.ขนาดเวนจูรี่ แปรผันใหญ่ขึ้นตามรอบเครื่อง

2. ใช้ผ้าไดอเฟรม

tosaki

ขนาด ventury คงที่ ใช้วาล์วลูกสูบเปิดปิดด้วยสปริง

หม้อต้มแรงม้า 140-190 hp
รวมพลคนใช้วาริ + โตซากิ ดีไหมครับ แบบมาแลกเปลี่ยนความรู้ไว้เป็นแนวทางเลือกของผู้ที่ก ำลังติดแก๊สครับ เพราะตอนนี้สถานการณ์วุ่นวายเสียเหลือเกิน
หัวฉีดก็ดีแต่แพง และอีกหลายเหตุผลครับอะไรที่ประหยัดได้ก็อยากให้ช่วย ๆกันครับพูดแล้วก็ท้อผมยังหาถังแก๊สไม่ได้เลยสงสัยต้ องรอมือ2แน่เลย
เก่า 01-07-2008, 13:00   #34
มังกรขาว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรขาว อ่านกระทู้
รวมพลคนใช้วาริ + โตซากิ ดีไหมครับ แบบมาแลกเปลี่ยนความรู้ไว้เป็นแนวทางเลือกของผู้ที่ก ำลังติดแก๊สครับ เพราะตอนนี้สถานการณ์วุ่นวายเสียเหลือเกิน
หัวฉีดก็ดีแต่แพง และอีกหลายเหตุผลครับอะไรที่ประหยัดได้ก็อยากให้ช่วย ๆกันครับพูดแล้วก็ท้อผมยังหาถังแก๊สไม่ได้เลยสงสัยต้ องรอมือ2แน่เลย
เก่า 01-07-2008, 15:18   #35
Tass

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 2JZ in the Future
คะแนน: 0 Tass is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tass
วาริเบิล ของ 2jz-ge หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ
Tass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2008, 16:28   #36
มังกรขาว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tass อ่านกระทู้
วาริเบิล ของ 2jz-ge หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ
บรรดาเซียนทั้งหลายมาช่วยตอบหน่อยครับ (ผมเองก็อยากรู้ครับ)
เก่า 01-07-2008, 17:14   #37
garn_kc
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tass อ่านกระทู้
วาริ ไม่รู้อ่ะครับ

แต่รถผมใช้ Tosaki ในเครื่อง 2J-GE อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 6.8 กิโล/ลิตร (1.79 บาท/กิโล)
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=18243

ผมซื้อมาราคา 1,800 บาทครับ

เก่า 01-07-2008, 21:44   #38
มังกรขาว

แล้วใครรู้แหล่งซื้อวาริบ้างครับช่วยชี้เป้าหน่อยครั บแบบว่าอยากลอง
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ garn_kc อ่านกระทู้
วาริ ไม่รู้อ่ะครับ

แต่รถผมใช้ Tosaki ในเครื่อง 2J-GE อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 6.8 กิโล/ลิตร (1.79 บาท/กิโล)
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=18243

ผมซื้อมาราคา 1,800 บาทครับ

เก่า 02-07-2008, 11:13   #39
Tass

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 2JZ in the Future
คะแนน: 0 Tass is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tass
โตซากิ นี่นับเป็น Fix mix ใช่หรือเปล่าครับ พอดีผมเข้าไปอ่านในเวบ แล้วก็งง ๆ ครับ
เหมือนกับว่า รู 70/30 จะคงที่ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเป็น mix แบบ วาริเบิล จะมีหน้าตายังไงเหรอครับ
Tass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2008, 14:04   #40
D.I.Y. CLUB
ClubJZ Web Register

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
Engine Type: Racing cars
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างถึง:
โตซากิ นี่นับเป็น Fix mix ใช่หรือเปล่าครับ พอดีผมเข้าไปอ่านในเวบ แล้วก็งง ๆ ครับ
เหมือนกับว่า รู 70/30 จะคงที่ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเป็น mix แบบ วาริเบิล จะมีหน้าตายังไงเหรอครับ
Tosaki มันก็เป็นแบบ ๆ หนึ่งของ mixer ระบบวาริเอเบิ้ลครับ
http://diy-club.spaces.live.com/?_c1...FUNAKI%2bMIXER
fix คือ คงที่ปรับไม่ได้ ส่วน variable คือปรับได้ จะใช้ไดอะแฟรมหรือลูกสูบหลักการทำงานเหมือนกันครับ ส่วนคำว่า 70/30 คือขนาดของท่อไอดีที่วัดได้ 70 ส่วน 30 คือขนาดของลูกสูบครับ ถ้าสนใจสั่งผมก็ได้ครับ ราคาเดียวกันกับ Tosaki คร้าบผม
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ