ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-12-2007, 23:39   #1
talardonline
Senior Member

คะแนน: 0 talardonline is on a distinguished road
แก๊สระบบ วาล์วแปรผัน + แลมด้า อัตราเร่งน่าทึ่งมากครับ

ภาพการเช็คค่ามาตรฐานต่างๆของเครื่องยนต์ 2JZ GE ติดตั้งแก๊ส LPG ระบบใหม่แบบ วาล์วแปรผัน + แลมด้า ( รถของทางร้าน ) รอบเดินเบา และการทำงานต่างๆ สมบูรณ์มากครับ

แก๊สระบบ วาล์วแปรผัน + แลมด้า อัตราเร่งน่าทึ่งมากครับ

Powertrain Control Module / กล่องสมองกล ได้ควบคุมการทำงานไว้ทุกจุดในรถที่เป็นหัวฉีด
ดังนั้นการหาสาเหตุของอาการเสียจึงจำเป็นต้องนำผลจาก กล่องสมองกลมาใช้ในการวิเคราะห์หาสาเหตุซึ่งเป็นการห าสาเหตุที่รวดเร็วแม่นยำ และถูกจุด มากที่สุดครับ

ดาว์นโหลด VDO ขณะตรวจเช็ค 2JZ GE ติดตั้งแก๊ส LPG ระบบใหม่แบบ วาล์วแปรผัน ขนาด 19 MB
ลิ้งค์ด้านล่าง
http://upload.mthai.com/F1/4767ec0b3f578

ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ลิ้งค์ด้านล่าง
http://www.212cafe.com/boardvip/view...rdonline&id=25
talardonline is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2007, 23:56   #2

คะแนน: 0 talardonline is on a distinguished road

ผลการทดสอบขับ

2JZ GE แรง เท่าน้ำมัน กินแก๊ส ในเมือง 1.40 บาท / km นอกเมือง 1.20 บาท
2JZ GTE แรงกว่าน้ำมัน กินแก๊ส ในเมือง 1.55 บาท / km นอกเมือง 1.35 บาท
รอบเดินเบาสมบูรณ์มาก
ค่าติดตั้งรวมอุปกรณ์ 25,000 บาท
สนใจ ทดลองขับได้ ติดต่อ 086-3348076

++อัตราการกินแก๊สขึ้นอยู่กับเหตุผลหลายอย่างดังต่อไ ปนี้
ข้อแรก การวางเครื่อง การวางเครื่องนั้น นอกจากการเลือกเครื่องยนต์ที่สภาพดีแล้ว การวายริ่งระบบสายไฟที่ถูกต้องยังเป็นสิ่งที่ไม่ควรม องข้ามส่วนใหญ่ที่วางเครื่องโดยทั่วไป มักจะวายริ่งสายไฟไม่ครบ ซึ่งมีข้อเสียตามมาคือ

-ระบบการทำงานของเซนเซอร์ต่างๆ ผิดปรกติ
-เครื่องยนต์กินน้ำมันมากผิดปกติ
-การทำงานของเครื่องยนต์ไม่สมบูรณ์ อัตราเร่งไม่เป็นไปตาม Spec ของเครื่องยนต์
-อายุการใช้งานของเครื่องยนต์สั้นลง
-ไม่สามารถใช้เครื่องมือตรวจเช็คระบบเครื่องยนต์หรือห าข้อบกพร่องของอาการเสียได้อย่างถูกต้อง เมื่อระบบเครื่องยนต์ผิดปรกติก็ไม่สามารถวิเคราะห์อา การเสียได้แม่นยำ

ซึ่งการวายริ่งสายไฟที่ได้มาตรฐาน ควรสามารถใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์ระบบของเครื่องยนต์ ตรวจสอบระบบ Engine และ Sensor ต่างๆได้
อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://talardonline.page.tl/

ข้อที่ 2 รถที่วาง
-ถ้าเป็นเกียร์ Auto วัดรอบ มีผลต่อการกินแก๊ส รถที่วางควรใช้กล่องแปลงวัดรอบ เนื่องจากการเปลี่ยนเกียร์ ขณะวิ่งจะไปอ่านสัญญานวัดรอบเครื่อง รอบเท่าไหร่จึงเปลี่ยน หากวัดรอบไม่ตรง เกียร์อาจเปลี่ยนช้าหรือเปลี่ยนไม่สัมพันธ์กับรอบเคร ื่อง ทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

ข้อสุดท้าย ก็เป็นเฟืองท้าย น้ำหนักรถ และระบบทั่วไปครับ

รถที่ใช้ทดสอบโชว์ เป็นรถยนต์ BMW 525i เฟืองท้าย 4.1 วางเครื่อง 2JZ GE AUTO
ใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ตรวจเช็คเพื่อควบคุมกา รวางเครื่องตรวจสอบวายริ่งวงจรสายไฟ Sensor ต่างๆ
ดังนั้นระบบเครื่องยนต์จึงสมบูรณ์มาก
ผลการตรวจสอบจากคอมพิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ก่อนติดแก ๊ส จึงไม่มีข้อบกพร่องและค่ามาตรฐานการทำงานของเครื่องย นต์ก็ได้ตาม Spec Data ด้วย
และหลังติดแก๊สก็เหมือนกันครับ เราใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ตรวจเช็ค
ซึ่งโดยส่วนใหญ่ที่วาง Sensor VSS (เซนเซอร์ตรวจจับความเร็วรถทำงานสัมพันธ์กับรอบเครื่ องยนต์และระบบABS AIRBAG)จะทำงานบกพร่อง

บริษัท ตลาดออนไลน์

-บริการวางเครื่องวายริ่งเช็คตรวจเช็ควงจรสายไฟด้วยระ บบคอมพิวเตอร์ ดูข้อมูลได้ที่ http://talardonline.page.tl/
-บริการตรวจเช็ครถยนต์ด้วยระบบคอมพิวเตอร์ที่ทันสมัย ดูข้อมูลได้ที่ http://www.212cafe.com/boardvip/view...rdonline&id=25
-จำหน่ายเครื่องมือตรวจเช็ครถยนต์ เครื่องมือวิเคราะห์อาการเสียรถยนต์ ดูข้อมูลได้ที่http://talardonline.com/

ดังนั้นรถยนต์ของทางเราก่อนที่จะติดแก๊สเราจะใช้คอมพ ิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ เป็นแบบ Professional สามารถตรวจเช็คได้ทุกยี่ห้อตั้งแต่ รุ่นเก่า ขึ้นมาเลยครับ วิเคราะห์ระบบก่อน เมื่อรถยนต์สมบูรณ์แล้วจึงติดแก๊สจึงทำให้อัตราเร่งส มบูรณ์และประหยัดครับ

รถที่ทดสอบโชว์คันนี้ไม่ว่าจะใช้ระบบแก๊สหรือน้ำมันผ ลที่ออกมาคือ No Fault code แปลว่าไม่มีข้อบกพร่องในระบบเครื่องยนต์ครับ และค่ามาตราฐานก็ได้ตามสเปคเครื่องเลยครับ

สำหรับท่านที่สนใจวางเครื่องพร้อมติดแก๊สแล้วต้องการ ให้ออกมาได้มาตรฐานสามารถตรวจสอบได้เชิญเลยครับ
จะวางเครื่องดูข้อมูลได้ที่ http://talardonline.page.tl/

สนใจดูรถทดลองขับได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย talardonline : 21-12-2007 เมื่อ 22:47.
talardonline is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 00:19   #3

ระบบวาล์วแปรผัน + แลมด้า
เป็นระบบที่สามารถติดตั้งกับรถที่มีแอร์โฟร์ได้สามาร ถจูนได้แรงโดยที่ไม่มีอาการ แบล็คฟาย และไม่มีอาการแก๊สท่วม (เบาดับ) ไม่ต้องการการปรับจูนมาก
หลักการทำงานจะมีลิ้นปิดเปิดแก๊สตามรอบเครื่องยนต์ จึงทำให้อัตราเร่งตอบสนองได้ทุกย่านความเร็วรอบตั้งแ ต่ต้นยันปลาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย talardonline : 23-12-2007 เมื่อ 17:47.
เก่า 19-12-2007, 00:29   #4

ภาพวาล์วแปรผัน

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากผู้ชมเว็บท่านหนึ่ง ได้โทรมาสอบถามข้อมูล จึงทราบว่า ที่โพสไว้เรื่องอัตรากินแก๊ส 2JZ GTE นั้นผิดครับ ที่ถูกต้อง คือ มากกว่า 2JZ GE อยู่ 20 สตางค์ เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับ เนื่องจากข้อมูลที่ให้ไว้กับคนโพส มีเครื่องยนต์ หลายรุ่นก็คงจะพลาดครับ
ผมอ่านกระทู้ทั้งหมดแล้ว เห็นว่าทุกท่านสนใจระบบนี้ เลยจะขออธิบายการทำงานเลยนะครับ
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชินโชติ Systems analyst นักวิเคราะระบบ บจก. ตลาดออนไลน์ จำหน่าย เครื่องมือวิเคราะห์รถยนต์ และบริการตรวจเช็ครถยนต์ ดูข้อมูลเพิ่มเติม http://talardonline.com/

วาล์วแปรผันแบบสูญสญากาศ วาล์วแปรผันระบบนี้จะทำงาน โดยลิ้นสูญญากาศ Vacuum valve แบบเดียวกับที่มีติดอยู่กับเรือนลิ้นเร่ง Control ด้วยสูญญากาศ จากท่อร่วมไอดี Intake Manfold air intake chamber มาควบคุมลิ้นเปิดปิดแก๊สให้สัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่ง ตามรอบเครื่อง ผลที่ออกมา จึงทำให้ การเปิดปิดแก๊สของวาล์วแปรผันแบบสูญญากาศจะตอบสนองได ้เร็ว และทำงานสัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่งได้ดีกว่า วาริเอเบิล Variable Valve ที่ใช้แรงสปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบสนองจะ ช้ากว่า
ลองเข้าไปดูระบบ ของ Variable Valve ในเว็บGASTHAI ครับ http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A20873
จะเห็นได้ว่าให้สปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบ สนองช้า
สรุป หลักทำงานคล้ายวาริเอเบิล แต่การเปิดปิดลิ้นจ่ายแก๊สจะสามารถตอบสนองได้เร็วและ สัมพันธักับรอบเครื่องยนต์มากกว่าวาริเอเบิลครับ
ส่วนเรื่องการดูแลรักษา อุปกรณตัวนี้จะไม่มีสปริง ไม่มีแผ่นไดอะเฟรม จึงเสียยากแทบไม่มีเสีย ดูแลแค่ท่อยางสูญญากาศเสื่อมสภาพก็เปลี่ยนแต่ท่อยาง เป็นท่อยางธรรมดาเส้นเล็กๆที่ใช้กับเครื่องยนต์ทั่วไ ปครับ
ส่วนความคิดเห็นของคุณ Siwadei ว่าอากาศและแก๊สเข้ามาก จะประหยัดได้อย่างไร ทำไมถึงประหยัดผมจะขออธิบายนะครับ
หลักการทำงานระบบนี้ไม่ได้ทำให้อากาศและแก๊สเข้ามากน ะครับ แต่จะเป็นตอบสนองต่อการจ่ายแก๊สและอากาศตามรอบเครื่อ งได้เร็วหรือได้ทันต่อการใช้งานครับ และเมื่อถอนคันเร่งก็เหมือนกัน ลิ้นควบคุมตอบสนองการปิดแก๊สและอากาศตามรอบเครื่องได ้เร็วครับ
ระบบนี้เหมาะกับ เครื่องตระกูลJ และ SR ถ้าเป็นเครื่องยนต์ Trobo อัตราเร่งจะตอบสนองได้ดีมากแรงกว่าน้ำมันอย่างเห็นได ้ชัดครับ
สำหรับท่านที่สนใจ ทดลองขับจริงได้ครับ โทร 086-3348076 ชินโชติ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย talardonline : 21-12-2007 เมื่อ 17:43.
เก่า 19-12-2007, 10:12   #5
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
โอ้วว ... .น่าสนใจครับ ...

ถ้าได้อย่างนี้จริง ...จะแจ่มกว่าหัวฉัดอีก ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 10:56   #6
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
2JZ GTE แรงกว่าน้ำมัน กินแก๊ส ขณะรถติด 1.35 บาท / km 1.15 บาท
2jz gte ขับที่ไหนครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 15:40   #7
Colt cobra
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Colt cobra

Car Brand: BMW
Engine Type: JZ
คะแนน: 17 Colt cobra is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Colt cobra
พี่เคว่าไงครับ
Colt cobra is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 20:10   #8

คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
อยากทราบว่า 1.35 บาทต่อกิโลเมตรนี่ขับในเมืองแถวไหนหรอครับ
ผมใช้ 2jz gte อยู่ ถ้าทางร้านรับประกันว่าได้โลละ 1.35 บาทในเมือง ผมจะรื้อของออกแล้วไปติดกับพี่เลยครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 20:25   #9
lekjz
Junior Member

คะแนน: 0 lekjz is on a distinguished road
ถ้าจริงอย่างที่บอกก็น่าสนใจมากครับ แจ๋วกว่าหัวฉีดแต่ราคาถูกกว่าตั้งครึ่ง
lekjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 23:42   #10
sonicshort

รูปส่วนตัว sonicshort

Car Brand: TOYOTA SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ GE AT STD.
คะแนน: 18 sonicshort is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sonicshort Send a message via Skype™ to sonicshort
อืมม น่าทึ่งจริงๆ ครับ

ว่าแต่ว่า วาล์วแปรผันนี่ ทำขึ้นมาเองหรอครับ แจ๋ว มากๆครับ

เอาอารัยมาทำหรอครับ
sonicshort is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 23:47   #11
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ไม่ออกความคิดเห็นครับ นำหลักการต่าง ๆ มาวิเคราะห์ครับ เครื่อง 1600 แท็กซี่เกียร์ธรรมดา ยังกิน บาทนิด ๆ เลย ครับ ถ้าติดระบบนี้ให้แท็กซี่ น่าจะเหลือแค่ 60-70 สตางค์แน่เลยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2007, 22:39   #12
rajung
Junior Member

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 0 rajung is on a distinguished road
งง

งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงง ใครลองใช้แล้วช่วยตอบด้วยครับ
rajung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2007, 06:11   #13
siwadej
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 siwadej is on a distinguished road
โฆษณาเกินจริงไปรึเปล่า? หลักการทำงานเหมือนวาริ เมื่ออากาศเข้ามากก็ต้องจ่ายแก๊สมากตามแล้วมันจะประห ยัดได้ไงอ่ะ หรือ จูนบางเพราะที่ดูในคลิปขณะเดินเบามันขึ้นคำว่า "lean" แค่สงสัยครับ
siwadej is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2007, 11:13   #14
anakin

รูปส่วนตัว anakin

Car Brand: IZUSU 4WD& TOYOTA
Engine Type: 1JZ-Gte&3S-Turbo
ที่อยู่: เมืองเกาะครึ่งร้อย พลอยแดงค่าล้ำ ระกำแสนหวาน หลังอานหมาดี ยุทธนาวีเกาะช้าง
คะแนน: 17 anakin is on a distinguished road
รอข้อเท็จจริงต่อไปครับ
anakin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2007, 12:32   #15

มาครั้งเดียวแล้วหายไปเลย
เก่า 21-12-2007, 17:50   #16

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากผู้ชมเว็บท่านหนึ่ง ได้โทรมาสอบถามข้อมูล จึงทราบว่า ที่โพสไว้เรื่องอัตรากินแก๊ส 2JZ GTE นั้นผิดครับ ที่ถูกต้อง คือ มากกว่า 2JZ GE อยู่ 20 สตางค์ เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับ เนื่องจากข้อมูลที่ให้ไว้กับคนโพส มีเครื่องยนต์ หลายรุ่นก็คงจะพลาดครับ
ผมอ่านกระทู้ทั้งหมดแล้ว เห็นว่าทุกท่านสนใจระบบนี้ เลยจะขออธิบายการทำงานเลยนะครับ
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชินโชติ Systems analyst นักวิเคราะระบบ บจก. ตลาดออนไลน์ จำหน่าย เครื่องมือวิเคราะห์รถยนต์ และบริการตรวจเช็ครถยนต์ ดูข้อมูลเพิ่มเติม http://talardonline.com/

วาล์วแปรผันแบบสูญสญากาศ วาล์วแปรผันระบบนี้จะทำงาน โดยลิ้นสูญญากาศ Vacuum valve แบบเดียวกับที่มีติดอยู่กับเรือนลิ้นเร่ง Control ด้วยสูญญากาศ จากท่อร่วมไอดี Intake Manfold air intake chamber มาควบคุมลิ้นเปิดปิดแก๊สให้สัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่ง ตามรอบเครื่อง ผลที่ออกมา จึงทำให้ การเปิดปิดแก๊สของวาล์วแปรผันแบบสูญญากาศจะตอบสนองได ้เร็ว และทำงานสัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่งได้ดีกว่า วาริเอเบิล Variable Valve ที่ใช้แรงสปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบสนองจะ ช้ากว่า
ลองเข้าไปดูระบบ ของ Variable Valve ในเว็บGASTHAI ครับ http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A20873
จะเห็นได้ว่าให้สปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบ สนองช้า
สรุป หลักทำงานคล้ายวาริเอเบิล แต่การเปิดปิดลิ้นจ่ายแก๊สจะสามารถตอบสนองได้เร็วและ สัมพันธักับรอบเครื่องยนต์มากกว่าวาริเอเบิลครับ
ส่วนเรื่องการดูแลรักษา อุปกรณตัวนี้จะไม่มีสปริง ไม่มีแผ่นไดอะเฟรม จึงเสียยากแทบไม่มีเสีย ดูแลแค่ท่อยางสูญญากาศเสื่อมสภาพก็เปลี่ยนแต่ท่อยาง เป็นท่อยางธรรมดาเส้นเล็กๆที่ใช้กับเครื่องยนต์ทั่วไ ปครับ
ส่วนความคิดเห็นของคุณ Siwadei ว่าอากาศและแก๊สเข้ามาก จะประหยัดได้อย่างไร ทำไมถึงประหยัดผมจะขออธิบายนะครับ
หลักการทำงานระบบนี้ไม่ได้ทำให้อากาศและแก๊สเข้ามากน ะครับ แต่จะเป็นตอบสนองต่อการจ่ายแก๊สและอากาศตามรอบเครื่อ งได้เร็วหรือได้ทันต่อการใช้งานครับ และเมื่อถอนคันเร่งก็เหมือนกัน ลิ้นควบคุมตอบสนองการปิดแก๊สและอากาศตามรอบเครื่องได ้เร็วครับ
ระบบนี้เหมาะกับ เครื่องตระกูลJ และ SR ถ้าเป็นเครื่องยนต์ Trobo อัตราเร่งจะตอบสนองได้ดีมากแรงกว่าน้ำมันอย่างเห็นได ้ชัดครับ
สำหรับท่านที่สนใจ ทดลองขับจริงได้ครับ โทร 086-3348076 ชินโชติ
เก่า 21-12-2007, 17:58   #17

ต้องขออภัยหากตอบกระทู้ล่าช้า หากมีข้อสงสัยโทรสอบถามได้ที่เบอร์ 086-3237464, 086-3348076 ,(038) 495176 ชินโชติ
เก่า 21-12-2007, 21:58   #18

ตกลง 2jz gte อัตรากินเท่าไรครับ สนใจอยู่ครับ
เก่า 21-12-2007, 22:07   #19

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej อ่านกระทู้
โฆษณาเกินจริงไปรึเปล่า? หลักการทำงานเหมือนวาริ เมื่ออากาศเข้ามากก็ต้องจ่ายแก๊สมากตามแล้วมันจะประห ยัดได้ไงอ่ะ หรือ จูนบางเพราะที่ดูในคลิปขณะเดินเบามันขึ้นคำว่า "lean" แค่สงสัยครับ
ขอบคุณที่ถามครับ
คำว่า "lean" มาจากการวัดค่า Co ของอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ Lean แปลว่า บาง Rich แปลว่า หนา

รถที่ทดสอบโชว์คันนี้ เมื่อใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ เช็ค Data Steem (ค่ามาตรฐาน) ผลออกมาคือ มีการปรับค่าไปมาระหว่าง Lean และ Rich แสดงว่า หลังจากติดแก๊สแล้วรถคันนี้ Oxygen Sensor ยังทำงานสมบูรณ์อยู่ครับ ลองดูหลักการทำงานของเครื่องยนต์ระบบหัวฉีดได้ที่ ลิ้งค์ด้านล่างนี้ครับ
http://www.212cafe.com/boardvip/view...rdonline&id=25

รูปการทำงานของเครื่องยนต์ระบบหัวฉีด

Powertrain Control Module / กล่องสมองกล ได้ควบคุมการทำงานไว้ทุกจุดในรถที่เป็นหัวฉีด
ดังนั้นการหาสาเหตุของอาการเสียจึงจำเป็นต้องนำผลจาก กล่องสมองกลมาใช้ในการวิเคราะห์หาสาเหตุซึ่งเป็นการห าสาเหตุที่รวดเร็วแม่นยำ และถูกจุด มากที่สุดครับ

มีข้อสงสัย โทรปรึกษาได้ครับ 086-3348076 ชินโชติ Systems analyst (นักวิเคราะห์ระบบ)ทำหน้าที่วิเคราะห์ระบบเครื่องยนต ์ บริษัท ตลาดออนไลน์ จำกัด http://talardonline.com/

สำหรับอู่ติดตั้งแก๊สที่สนใจเครื่องมือวิเคราะห์รถยน ต์โทรมาได้เลย เราเป็นตัวแทนจำหน่ายครับมีหลายยี่ห้อไม่ว่าจะเป็นยุ โรป อเมริกา หรือใต้หวันครับ มีคู่มือการใช้งานพร้อมอบรมการใช้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย talardonline : 21-12-2007 เมื่อ 22:10.
เก่า 21-12-2007, 22:46   #20

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar อ่านกระทู้
ตกลง 2jz gte อัตรากินเท่าไรครับ สนใจอยู่ครับ
ผมแก้ไขกระทู้ที่หน้าแรกไว้แล้วนะครับ
มีการทดสอบกับรถยนต์ยี่ห้อ BMW 525 e34 ที่วางเครื่อง2JZ GTE พร้อมวายริ่งตรวจเช็ควงจรสายไฟด้วยระบบคอมพิวเตอร์กั บทางบริษัทเรา เมื่อติดตั้งแก๊สระบบนี้
แล้ว วิ่งในเมือง จะกินเฉลี่ย 1.55 บาท / km นอกเมือง 1.35 บาท / km คือ มากกว่า เครื่อง NA อยู่ 20 สตางค์ครับ

ระบบนี้จะประหยัดกว่าวาริเอเบิลนะครับ แต่ต้องควบคุมมาตรฐานการติดตั้งด้วยนะครับ

ลองดูกระทู้หัวข้อ อัตราการกินแก๊สขึ้นอยู่กับเหตุผลหลายอย่างดังต่อไปน ี้ ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=10495

การควบคุมมาตรฐานการติดแก๊สที่ดี ทางอู่ติดแก๊สควรมีเครื่องมือวิเคราะห์รถยนต์ด้วยนะค รับ

สำหรับคอมพิวเตอร์วิเคราะห์รถยนต์ที่ทางบริษัทเราใช้ ในงานควบคุมตรวจสอบการติดตั้งแก๊สอยู่เป็นเป็นแบบ Professional สามารถตรวจเช็คได้ทุกยี่ห้อตั้งแต่ รุ่นเก่า ขึ้นมาครับ เราขายอยู่ที่ 135,000.-
ตัวนี้มีประโยชน์มากนะครับ เป็นของใต้หวัน ของ USA ราคา 192,000.-

สำหรับอู่ติดตั้งแก๊สที่สนใจเครื่องมือวิเคราะห์รถยน ต์โทรมาได้เลยนะครับ เราเป็นตัวแทนจำหน่ายครับมีหลายยี่ห้อไม่ว่าจะเป็นยุ โรป อเมริกา หรือใต้หวันครับ มีคู่มือการใช้งานพร้อมอบรมการใช้ครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว