ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-06-2008, 10:06   #1
super4
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว super4

Car Brand: น้องฟอร์ดส้วม
Engine Type: 1JZ-GTE-VVTI แตน ๆ
คะแนน: 16 super4 is on a distinguished road
วาริเอเบิ้ล หรือว่า แลมป์ด้า ดีกว่ากัน

วาริเอเบิ้ล หรือว่า แลมป์ด้า ดีกว่ากัน เพราะตอนนี้ งง ๆ อยู่ อ่านกระทู้มากไป เห็นมีบางท่านบอกถ้าติด วาริ ก็ไม่ต้องติดแลมด้า ถ้าติด แลมด้า ก็ไม่ต้องติด วาริ จึงอยากรู้ว่าสรุป ระบบไหนมันจะเสถียรกว่ากัน และประหยัดกว่ากัน
super4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2008, 15:52   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมว่าคุณคง งง กับ วาริ และ แลมด้าและล่ะ ...

แลมด้า จะใช้กับระบบ ฟิกมิก มากกว่าครับ มันจะเป็นตัวสั่งจ่ายแก็สให้มากหรือน้อยตามคันเร่ง ..

ส่วนวาริฯ ไม่จำเป็นต้องมีแลมด้าครับเพราะ มันจะจ่ายตามคันเร่งอยู่แล้ว เลยไม่ต้องมีแลมด้ามาควบคุมครับ ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2008, 16:19   #3
fahut
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 fahut is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ผมว่าคุณคง งง กับ วาริ และ แลมด้าและล่ะ ...

แลมด้า จะใช้กับระบบ ฟิกมิก มากกว่าครับ มันจะเป็นตัวสั่งจ่ายแก็สให้มากหรือน้อยตามคันเร่ง ..

ส่วนวาริฯ ไม่จำเป็นต้องมีแลมด้าครับเพราะ มันจะจ่ายตามคันเร่งอยู่แล้ว เลยไม่ต้องมีแลมด้ามาควบคุมครับ ..
ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยคับยังไม่เข้าใจคับ แล้วอันไหนดีกว่ากัน
fahut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2008, 17:18   #4
apinui

คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ระบบฟิกมิก - คือจะเป็นการจ่ายแก็สตลอดเวลาครับ พูดง่ายๆคือ รถจะวิ่งช้า/เร็ว จะใช้รอบเครื่องขนาดไหน มันก็จะจ่ายแก็สเท่าเดิมตลอด เหมือนกับที่เราเปิดก๊อกน้ำทิ้งไว้น่ะล่ะครับ ฉะนั้น เค้าจึงคิดค้นแลมด้าเข้ามา ความคุมการจ่ายแก้สให้กับ ฟิกมิก คือ ถ้ารถวิ่งช้าคือรอบเครื่องต่ำ ก็จ่ายแก็สน้อย ... ถ้าเหยียบมาก แลมด้าก็สั่งจ่ายแก็สมาก ตามคันเร่ง โดยทั่วไปจะเรียกกันว่า ฟิกมิก+แลมด้า

วาริเอเบิล - คือ มันจะเหมือนวันเวย์วาล์วคือ ถ้ามีการกดคันเร่ง เครื่องจะมีแรงดูดทำให้ วาล์วที่ปิดตัวจ่ายแก็สอยู่เปิดออก ยิ่งเหยียบมาก วาล์วเปิดมาก แก็สก็ออกมามาก ถ้าเหยียบน้อย วาล์วเปิดน้อย แก็สก็ออกน้อย .... ฉะนั้นเลยไม่จำเป็นต้องมี แลมด้ามาควบคุมอีกทีไงครับ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2008, 21:44   #5
fahut

คะแนน: 0 fahut is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ระบบฟิกมิก - คือจะเป็นการจ่ายแก็สตลอดเวลาครับ พูดง่ายๆคือ รถจะวิ่งช้า/เร็ว จะใช้รอบเครื่องขนาดไหน มันก็จะจ่ายแก็สเท่าเดิมตลอด เหมือนกับที่เราเปิดก๊อกน้ำทิ้งไว้น่ะล่ะครับ ฉะนั้น เค้าจึงคิดค้นแลมด้าเข้ามา ความคุมการจ่ายแก้สให้กับ ฟิกมิก คือ ถ้ารถวิ่งช้าคือรอบเครื่องต่ำ ก็จ่ายแก็สน้อย ... ถ้าเหยียบมาก แลมด้าก็สั่งจ่ายแก็สมาก ตามคันเร่ง โดยทั่วไปจะเรียกกันว่า ฟิกมิก+แลมด้า

วาริเอเบิล - คือ มันจะเหมือนวันเวย์วาล์วคือ ถ้ามีการกดคันเร่ง เครื่องจะมีแรงดูดทำให้ วาล์วที่ปิดตัวจ่ายแก็สอยู่เปิดออก ยิ่งเหยียบมาก วาล์วเปิดมาก แก็สก็ออกมามาก ถ้าเหยียบน้อย วาล์วเปิดน้อย แก็สก็ออกน้อย .... ฉะนั้นเลยไม่จำเป็นต้องมี แลมด้ามาควบคุมอีกทีไงครับ
แล้วแบบไหนดีกว่ากันคับ แล้วแลมด้าจะจูนยากหรือป่าวคับ
fahut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2008, 09:05   #6
ต๋องE34-JZ-GE

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
Question -

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fahut อ่านกระทู้
แล้วแบบไหนดีกว่ากันคับ แล้วแลมด้าจะจูนยากหรือป่าวคับ
ผมก้อยากรู้เหมือนกันนะครับ กำลังจะติดตั้งแก็ส ครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2008, 09:12   #7
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE อ่านกระทู้
ผมก้อยากรู้เหมือนกันนะครับ กำลังจะติดตั้งแก็ส ครับ
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2008, 09:49   #8
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE อ่านกระทู้
ไม่กล้าตอบว่าแบบไหนดีกว่ากัน เพราะผมเองก็ไม่เคยใช้วาริเลย ใช้แต่แลมด้า เอาเป็นว่าจากการใช้งานถ้าปรับจูนลงตัว (ไม่ยากครับ) น่าพอใจมากครับ
เก่า 14-06-2008, 09:55   #9
super4

Engine Type: 1JZ-GTE-VVTI แตน ๆ
คะแนน: 16 super4 is on a distinguished road
แต่ผมถามพวกร้านทีติดแก๊สมานะ เค้าบอกว่าระบบ วาริ จะเสถียรกว่า แลมด้าเพราะแลมด้าจะรวนง่าย (มันจริงหรือมันมั่วหว่า) แต่แลมด้าจะประหยัดกว่า วาริ เป็น 10% เลยทีเดียว ก็เลยจำเป็นต้องมาถามผู้ที่เคยใช้ในนี้
super4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2008, 11:58   #10
dog walker

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ไอ้เรื่องประหยัดกว่ามันต่างกันไม่เยอะขนาดเห็นผลครั บแบบเป็นร้อยต่อการเติม 1 ถังหลอกครับ วันก่อนถามเพื่อนเล่น cef ด้วยกันติดแบบหัวฉีด แข่งกันขับประหยัดๆ มาเทียบกันกับ แลมด้า สรุปว่า ต่างกันแค่ 25 กิโลเองครับถ้าคิดเป็นเงินก็ไม่เกิน 50 บาท แต่ข้อดีของหัวฉีดที่ดีกว่าเห็นๆเนี่ย สำหรับผมคิดว่า เวลาซัด กับเวลาใช้น้ำมันครับ มันต่างกันเยอะมาก ไม่ต้องมี mix มาอั้นทางแกสด้วยได้อารมณ์กว่าเยอะครับ ต้องลองชั่งใจดูว่าชอบแบบไหน ผมเองเลยไม่่ได้สนใจอะไรเรื่องประหยัดครับ แต่ถ้าทำแลมด้าดีๆ ผมใช้มานานแล้วยังดีอยู่เลย สองปีกว่าแล้วครับ จูนเองได้ยิ่งสบายใหญ่เลยแหะๆ ถ้าจะให้เทียบคงคล้าย พวกระบบ คาร์บูเรเตอร์ ถ้าดีจริงทุกวันนี้คงมีอยู่อะครับ ยิ่งถ้าหัวฉีดเนี่ย ดีจริงอันนนี้ยอมรับ แต่ต้องจูนดีด้วยครับ จูนดีที่สุดก็ตัวเราเองอะผมคิดว่าแบบนั้นนะ ไปติดอู่ดีๆมาให้ครบ เรียนรู้วิธีจูนเองให้เข้าใจ ผมว่าน่าจะเนียนกว่าช่าง เพราะว่าเรามีเวลาเยอะสบายๆ ยังไงก็ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเอง ถ้าช่างจูนก็อาจจะดีจริง แต่เค้ามีเรื่องของเวลาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอะค รับ ยกเว้นแต่ว่าช่างเค้าเก่งจริงและเราขี้เกียจศึก ษาเอง แลมด้าทุกวันนี้จูนเองครับง่ายมาก แต่หัวฉีดยังไม่เคยลอง อยากลองเล่นแต่งบ น้อยอะครับเพราะไปลงกะ กล้องถ่ายรูปหมดเรย ผมเป็นแบบว่าชอบลองกะตัวเองจะได้พูดได้อย่างเต็มปากว ่าเป็นอย่างไร คอมเม้นได้เวลาใครถาม แต่ก็บานปลายไปเยอะเลยครับลองไปเรื่อย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dog walker : 14-06-2008 เมื่อ 12:03.
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2008, 14:04   #11
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
ผมเชียร์ วาริ หนึ่งเสียงครับ จูนง่ายดี ไม่เรื่องมาก ทำได้ด้วย ตน เองครับ

ระบบ ฟิก+แลมด้า ก็ดีครับ

สรุป ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเจอช่างดีๆ จูนดีๆ ไม่ต่างกันครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2008, 13:27   #12
มังกรขาว

รูปส่วนตัว มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 อ่านกระทู้
ผมเชียร์ วาริ หนึ่งเสียงครับ จูนง่ายดี ไม่เรื่องมาก ทำได้ด้วย ตน เองครับ

ระบบ ฟิก+แลมด้า ก็ดีครับ

สรุป ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเจอช่างดีๆ จูนดีๆ ไม่ต่างกันครับ
ช่วยชี้เป้า(ร้านที่รับติด)แบบว่าใช้เครื่อง2เจธรรมด า ในร่างคามิโออวบอิ่ม กะว่าเรียบร้อยเมื่อใดจะไปร่วมก๊วนรถแวนซะหน่อย
ไม่รู้ราคาจะไปถึงไหนแต่ยังไงก็ใจเดียวกับแอลพีจี (เพราะเพื่อนแยะไม่เหงาฮิๆ)วิ่งอยู่แถวพัทยาครับผม.. ........ขอบคุณทุกคำแนะนำคร๊าบ.............
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2008, 17:59   #13
dfn
Junior Member

คะแนน: 0 dfn is on a distinguished road
มาขอข้อมูลด้วยคนครับ ผมเครี่องเจโบถ้าติดแบบ วาริ จะพอไหวไหมครับตอนนี้ติดหัวฉีดแพงเหลือเกินครับ รบกวนตอบด้วยนะครับขอบคุณครับ
dfn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 11:26   #14
apinui

ถามว่าอันไหนดีกว่ากัน มันตอบยากมากอะครับ ... จริงๆมันดีทั้งคู่ละครับ

ระบบฟิกมิก+แลมด้า จะมีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาควบคุมตัวแลมด้า จึงมีความจำเป็นต้องใ้ห้ร้านจูน แก็สหนาแก็สบาง ก็วิ่งเข้าร้านอย่างเดียว .... (แต่บางคนมี notebook + กับใช้โปรแกรมจูนเป็นก็ไม่ต้องพึ่งร้าน)

วาริฯ ทำเองได้ ไม่ต้องกลับไปร้าน .. ไม่มีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาเกี่ยวข้อง แก็สบางก็หมุนเพิ่มแก็สที่หม้อหรือตัววาริ ... บางก็เพิ่ม หนาก็ลด ไม่ต้องมี notebook+โปรแกรมจูน ...

เท่านั้น ....

อ๋ออ ถ้าติดวาริ รู้สึกราคาจะถูกกว่าด้วยนะ ....

ป.ล.แอบเชียร์วาริฯ จ้า ...
เก่า 16-06-2008, 12:29   #15
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถามว่าอันไหนดีกว่ากัน มันตอบยากมากอะครับ ... จริงๆมันดีทั้งคู่ละครับ

ระบบฟิกมิก+แลมด้า จะมีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาควบคุมตัวแลมด้า จึงมีความจำเป็นต้องใ้ห้ร้านจูน แก็สหนาแก็สบาง ก็วิ่งเข้าร้านอย่างเดียว .... (แต่บางคนมี notebook + กับใช้โปรแกรมจูนเป็นก็ไม่ต้องพึ่งร้าน)

วาริฯ ทำเองได้ ไม่ต้องกลับไปร้าน .. ไม่มีระบบอิเล็กทรอนิกส์มาเกี่ยวข้อง แก็สบางก็หมุนเพิ่มแก็สที่หม้อหรือตัววาริ ... บางก็เพิ่ม หนาก็ลด ไม่ต้องมี notebook+โปรแกรมจูน ...

เท่านั้น ....

อ๋ออ ถ้าติดวาริ รู้สึกราคาจะถูกกว่าด้วยนะ ....

ป.ล.แอบเชียร์วาริฯ จ้า ...
- อยากสอบถามว่า แบบวาริ อุปกรณ์แตกต่างจากแลมด้า อะไรบ้างครับ แล้วมีอะไรถ้าเปลี่ยนจากแลมด้าแล้วไปใช้วาริแล้วยังใ ช้ได้บ้างครับ เผื่ออยากลองบ้างครับ ใช้แบบแลมด้า ทั้ง เจ โบและไม่โบแล้วครับยังไม่เคยลองแบบวาริเอเบิ้ลครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 14:07   #16
apinui

อุปกรณ์เดิมใช้ได้หมดครับ

แค่เอาฟิก ออก ... แล้วก็เอาตัววาริไปใส่แทนที่เลย ถ้ามีแลมด้าก็เอาแลมด้าออก แล้วหาพาวเวอร์วาล์วมาใส่แทนแค่นั้นเอง ....
เก่า 16-06-2008, 22:06   #17
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
อ้างถึง:
อุปกรณ์เดิมใช้ได้หมดครับ

แค่เอาฟิก ออก ... แล้วก็เอาตัววาริไปใส่แทนที่เลย ถ้ามีแลมด้าก็เอาแลมด้าออก แล้วหาพาวเวอร์วาล์วมาใส่แทนแค่นั้นเอง ....
กำลังจะติดแบบ MIX พอดี สนใจ "วาริ" มากมาย

ไม่ทราบว่า ราคาแพงไหม ประมาณเท่าไรครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-06-2008, 12:50   #18
super4

ตัดสินใจแล้วไม่เอาแลมด้าแล้ว ใช้มิกซ์ของ TOSAKI ดีกว่า สั่งซื้อไปแล้วรอให้เค้ามาส่งเผอิญอยู่เชียงใหม่ แต่ ไม่รู้จะใช้หม้อต้มของอะไรดีนะสิ รึว่าใช้ โทมาเซ็ตโต้ รุ่น ซุปเปอร์ดี นะ รึว่า สตาร์แก๊ส หรือว่า ไบแก๊ส ดี งงอีกแล้ว
เก่า 17-06-2008, 18:41   #19
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ super4 อ่านกระทู้
ตัดสินใจแล้วไม่เอาแลมด้าแล้ว ใช้มิกซ์ของ TOSAKI ดีกว่า สั่งซื้อไปแล้วรอให้เค้ามาส่งเผอิญอยู่เชียงใหม่ แต่ ไม่รู้จะใช้หม้อต้มของอะไรดีนะสิ รึว่าใช้ โทมาเซ็ตโต้ รุ่น ซุปเปอร์ดี นะ รึว่า สตาร์แก๊ส หรือว่า ไบแก๊ส ดี งงอีกแล้ว

มิกซ์ของ TOSAKI คืออะไรครับ เป็นวาริ หรือเปล่าครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2008, 08:01   #20
siwa

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
variable

1.ขนาดเวนจูรี่ แปรผันใหญ่ขึ้นตามรอบเครื่อง

2. ใช้ผ้าไดอเฟรม

tosaki

ขนาด ventury คงที่ ใช้วาล์วลูกสูบเปิดปิดด้วยสปริง

หม้อต้มแรงม้า 140-190 hp
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว