ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-09-2009, 09:44   #1
same
Junior Member

รูปส่วนตัว same

คะแนน: 0 same is on a distinguished road
คือว่าผมกำลังจะซื้อ benz วาง 1j vvti แต่ติดปัญหานิดนึงตรงที่แอร์มันเย็นแต่ไม่ฉ่ำน่ะครับ (เจ้าของบอกว่าสงสัยน้ำยาขาด เห็นว่าจะทำให้) ก็เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่ามีบ้างมั้ยที่รถวางเครื ่องมาแล้วแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร ถ้าผมซื้อมาเนี่ยจะมีโอกาสทำปัญหานี้ให้จบได้บ้างมั้ ย ถ้าจบได้จะได้ลุยเลย ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

แอร์เป็นแบบกดนะครับไม่ใช่แบบหมุน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 15:53.
same is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2009, 09:51   #2
moz
ClubJZ Full Member 2557

Car Brand: cef a 31 accord cg5
Engine Type: 1jz-gte// h22a
คะแนน: 18 moz is on a distinguished road
แอร์ไม่เย็น ถ้าน้ำยาขาดบ่อยๆ แสดงว่ามีจุดรั่วครับ ตามข้อต่อ วาล์ว ตู้แอร์ ถ้าแอรืออโต้ ของเบนซ์ เท่าที่รู้ถ้าเป็นตัว คลาส ซี โบวเวอรืแอร์มันชอบเสียอ่ะคับ ขอให้ได้รถถูกใจมาใช้งานนะครับ

โมนครสวรรค์คับ 086-2055900 :emo_toon11
รับติดตั้งกล้องวงจรปิดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ทุกความต้องการโดยทีมงานมืออาชีพ:
moz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2009, 09:54   #3
same
Junior Member

รูปส่วนตัว same

คะแนน: 0 same is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moz อ่านกระทู้
แอร์ไม่เย็น ถ้าน้ำยาขาดบ่อยๆ แสดงว่ามีจุดรั่วครับ ตามข้อต่อ วาล์ว ตู้แอร์ ถ้าแอรืออโต้ ของเบนซ์ เท่าที่รู้ถ้าเป็นตัว คลาส ซี โบวเวอรืแอร์มันชอบเสียอ่ะคับ ขอให้ได้รถถูกใจมาใช้งานนะครับ
แล้วถ้าเป้นที่ตัวนี้จริงๆจะซ่อมแพงมั้ยครับ ตอนนี้ติดใจ J ซะแร้วเพราะใช้ volvo 2j vvt-i อยู่คันนึง ไม่อยากใช้รถเครื่องเดิมเลยครับ
same is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2009, 09:56   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ same อ่านกระทู้
คือว่าผมกำลังจะซื้อ benz วาง 1j vvti แต่ติดปัญหานิดนึงตรงที่แอร์มันเย็นแต่ไม่ฉ่ำน่ะครับ (เจ้าของบอกว่าสงสัยน้ำยาขาด เห็นว่าจะทำให้) ก็เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่ามีบ้างมั้ยที่รถวางเครื ่องมาแล้วแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร ถ้าผมซื้อมาเนี่ยจะมีโอกาสทำปัญหานี้ให้จบได้บ้างมั้ ย ถ้าจบได้จะได้ลุยเลย ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ
คุณต้องแยกประเด็นให้ออกครับ เวลาเราซื้อรถมานั้น มันมีองค์ประกอบมากมายครับ ทั้ง
  • ตัวถังรถ
  • เครื่องยนต์
  • เกียร์
  • ระบบรองรับน้ำหนัก
  • ระบบเบรค
  • ล้อ
  • การวายริ่งสายไฟตัวรถและอุปกรณ์ไฟฟ้ามาตราฐานรถ
  • ระบบวายริ่งสายไฟเครื่องยนต์
  • สภาพสิ่งอำนวยความสะดวกปลอดภัยภายในห้องโดยสาร ซึ่งหมายรวมไปถึง แอร์ วิทยุ เบาะ หน้าปัดเกจ์ต่างๆ เป็นต้น

สิ่งเหล่านี้ ถึงแม้จะรวมๆอยู่ในรถคันเดียวกัน แต่ว่า แยกกันทำงานครับ

ระบบแอร์ หรือ จะเรียกว่า ระบบทำความเย็นในห้องโดยสารนั้น เป็นเพียงแค่ส่วนเดียวของรถ ครับ เป็นระบบที่ทำงานอิสระ (ไม่มีแอร์ เครื่องยนต์ก็ยังทำงานได้ วิ่งได้ครับ) ดังนั้น จึงต้องบอกว่า เรื่องแอร์ที่ไม่ค่อยเย็นฉ่ำนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์เลยครับ มันเกี่ยวกับระบบการทำงานของเครื่องทำความเย็นโดยตรง ครับ ซึ่งสารทำความเย็น หรือน้ำยาแอร์นั้น ก็เป็น ตัวการหนึ่งที่ทำให้ แอร์ไม่เย็นได้เช่นกันครับ (แต่ก็ยังมีองค์ประกอบอื่นๆที่ทำให้เย็นไม่ฉ่ำได้เช่น กันนะครับ)
atomic (17-09-2009), bai teoy W123 (17-09-2009), ekimms (17-09-2009), Godzela (17-09-2009), Hyz (18-04-2010), Jom_berlina (17-09-2009), l.lerson (17-09-2009), peem yuenpairoj (16-04-2010)
ตอบกลับ