ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-08-2009, 20:17   #1
aofs
Senior Member

รูปส่วนตัว aofs

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 aofs is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aofs
ขั้ว + ของแบตฯไปโดนตัวถังรถ

คือว่าผมไปเปลี่ยนแบ็ตรถมา แล้วช่างมันใส่เหล้กที่เอาไว้ล้อคแบ็ตไม่ให้ขยับไม่แ น่นอะครับ แล้วตัวล้อคแบ็ตนั้นมันก็ไปโดนขั้ว + กับโดนตัวถังเข้าให้ ไฟเลยไหม้พรมรถผมข้างหลังครับ

ผมขับ ๆ ได้กลิ่นเลยลงไปเปิดไฟกำลังไหม้เลย แต่ก็ดับทัน

หลังจากนั้นรถก็มีอาการแปลก ๆ คือ ขับ ๆ ไปสะอึก ๆ เร่งเครื่องหน่อยบางทีก็สะอึก ๆ อะครับ แล้วก็ตอนสะโล ไรเงี๊ยครับ มันจะดับ ๆ ครับ

มันเกี่ยวกะกล่องอะไรรึเปล่าครับ ช่างแถวบ้านเค้าบอกว่ากล่อง ...

ปล.(กินน้ำเยอะๆก้ไม่หายสะอึก)

ขอความคิดเห้นหน่อยครับ
aofs is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to aofs For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), samasun_007 (20-09-2009), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 25-08-2009, 21:02   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เวลาเกิดอุบัติเหตุการลัดวงจร โดยเฉพาะ ที่สายเมน ในขณะที่กำลัง ใช้งาน ทั้งเครื่องยนต์ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆนั้น ถ้าเป็นรถที่ออกมาจากโรงงาน จะมีระบบป้องกันที่ดีครับ เช่น มีฟิวส์ไว้ตัดก่อนที่เครื่องใช้ไฟฟ้าในส่วนนั้นๆจะเส ียหายครับ (ฟิวส์จะขาดก่อน) มีรีเลย์ ไว้ป้องกันการข้ามวงจร เป็นต้น

แต่พอมีการ วางเครื่องยนต์ ข้ามสายพันธุ์ โดยเฉพาะให้ช่างบางคนที่มีความรู้ด้านไฟฟ้าไม่ลึกจริ ง มาวายริ่งสายไฟ (ผมต้องขอโทษที่กล่าวหาช่างบางคนนะครับ แต่ปัญหาจากกระทู้ต่างๆที่ถามๆกันมานั้น ชี้บอกถึงความเปราะบางในทักษะของช่างบางคนจริงๆครับ) จึงบอกไม่ถูกเลยครับว่า จะมีส่วนไหนเสียหายบ้าง ขั้นแรก ก็คงต้องลองตรวจเช็คโค๊ดก่อนแหละครับ จากนั้นค่อยไล่ดูส่วนที่เกี่ยวข้องอื่นๆต่อไปครับ
Lucky (03-06-2011), samasun_007 (20-09-2009), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 25-08-2009, 21:56   #3
aofs

คะแนน: 0 aofs is on a distinguished road
ก็คือาการแบบนี้ระบุไม่ได้ว่าตัวไหนมีปัญหากันแน่ใช่ ไหมครับ

เดี่ยวจะลองให้ช่างเช็คดู ถ้าช่างบอกว่าตัวไหนมีปัญหา เดี่ยวจะมาถามอีกทีครับว่าเป้นไปได้ไหม

แต่โทรคุยกะช่าง ช่างบอกกล่องมีโอกาสสูงเลย ... ใช่รึเปล่าครับ ?
aofs is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to aofs For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 25-08-2009, 23:25   #4
bunnakon2
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว bunnakon2

Car Brand: ิBMW / ducati
Engine Type: vvt-i เท่านั้น
คะแนน: 15 bunnakon2 is on a distinguished road
เช็ค ไดร์ชาร์จ และ แบตเตอร์รี่ ดูก่อนครับ

เพราะการที่ไฟ main ซ๊อต ภาระหนักจะตกอยู่ที่ แบตเตอร์รี่ กับ ไดร์ชาร์จ โดยตรง
(ธรรมชาติของกระแสไฟฟ้าจะไหนผ่านและตกคร่อมวงจรที่มี ความต้านทานน้อยที่สุดมากกว่า ซึ่งในที่นี้ขายึด แบต มีความต้านทานน้อยที่สุด)

แบตรับผลกระทบโดยตรง
นั้นหมายความว่า ไฟจากขั้ว แบต ขั้ว+ ไหลผ่านขายึด แบต ลงตัวถัง(คือกราวด์) ทําให้กระแสไฟฟ้าครบวงจร(คือไฟ + สามารถไหลกลับลง กราว์ด ได้) ไม่เหมือนกับการครบวงจรแบบกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน เช่น หลอดไฟ พัดลม หรือ จําพวกสารกึ่งตัวนำอย่างกล่อง ECU ที่มีความต้านทานจึงไม่ซ๊อต ผมคิดว่าช่วงที่ ซ๊อต นั้นแบตมันร้อง โอ้ยๆแถบระเบิดแล้วมั้งหนะ

ไดร์ชาร์จ
ก็รับผลกระทบโดยตรงไม่แพ้กันกรณีไม่มี ฟิวส์ main ตัดวงจร(แต่ ไดร์ชาร์จ จะเสียได้ในกรณีที่ติดเครื่องไว้เท่านั้น)
เพราะขณะที่เครื่องยนต์ยังติดเครื่อง ทุ่นอาจเมเจอร์ ในไดร์ชาร์จจะถูกหมุน จะมีกระแสไฟฟ้าเกิดขึ้นเพื่อไปชาร์จไฟเข้า แบตเตอร์รี่ ให้ไฟไม่หมด แต่เมื่อความต้านทานตรงขั้ว แบต ขั้ว+ มีความต้านทานมากกว่า ขายึดแบต(ที่ช๊อต) ทําให้ไดร์ชาร์จเปรียบเหมืิิอน ชาร์จไฟแล้วไป ซ๊อต ลงกราวด์ เต็มๆที่ขายึด แบต ที่ซ๊อต

กล่อง ECU
ถึงแม้จะมีความบอบบางเพราะเป็น อีเล็กทรอนิกส์จําพวกสารกึ่งตัวนํา แต่ภาระทางไฟฟ้าไม่ได้ถูกตกคร่อมที่กล่อง ECU ถ้ากล่อง ECU เสีย
กล่อง ABS กล่อง A/C(กล่องแอร์) กล่อง แอร์แบค และ อีกสารพัดกล่องก็ต้องเสียตามไปด้วยสิเพรามันบอบบางเห มือนกัน แต่ถามว่ามีโอกาสเสียไหมเสียได้ถ้า ซ๊อต นานๆมันจะทําให้ ROM ที่อยู่ในกล่อง ECU ลบความจําหรือพังนั้นแหละ

จากอาการที่เล่ามา ผมคาดเดาว่าเมื่อ คุณ aofs เร่งเครื่อง เครื่องก็ต้องใช้กระแสไฟฟ้ามากขึ้น แต่เมื่อระบบไฟ ชาร์จ(ไดชาร์จ) และ ระบบเก็บประจุ(แบตเตอร์รี่)ไม่สามารถจ่ายไฟให้ได้เพี ยงพอต่อความต้องการของเครื่อง ระบบการจุดระเบิดก็ต้องเพี้ยน ระยะเวลายกของหัวฉีดก็ต้องเพี้ยน เช็นเชอร์ต่างๆก็ต้องเพี้ยน เนื่องจากไม่มีไฟเพียงพอในการทํางาน อันนี้ถ้าฝืนขับอาจจะทําให้กล่อง ECU ซ๊อตได้หากช่างไฟที่วางเครื่องให้ไม่ต่อผ่าน ฟิวส์
bunnakon2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to bunnakon2 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), samasun_007 (20-09-2009)
เก่า 25-08-2009, 23:33   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aofs อ่านกระทู้
ก็คือาการแบบนี้ระบุไม่ได้ว่าตัวไหนมีปัญหากันแน่ใช่ ไหมครับ

เดี่ยวจะลองให้ช่างเช็คดู ถ้าช่างบอกว่าตัวไหนมีปัญหา เดี่ยวจะมาถามอีกทีครับว่าเป้นไปได้ไหม

แต่โทรคุยกะช่าง ช่างบอกกล่องมีโอกาสสูงเลย ... ใช่รึเปล่าครับ ?
โดยปกติแล้ว ถ้าเดินสายไฟที่ถูกต้อง สายไฟจากเมนหลัก กว่าจะถึงกล่อง ECU จะต้องผ่านฟิวส์ EFI 30 แอมป์ ผ่านเมนรีเลย์ ผ่านฟิวส์สวิทช์กุญแจ 50 แอมป์ และ 30 แอมป์ และยังมีฟิวส์แยกย่อยลงไปอีกครับ ต้องขอเปรียบเทียบ ว่า ต้องผ่านด่าน 18 มนุษย์ทองคำก่อน ถึงจะอุ้มกระถางธูปได้ ECU นี้ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ

แต่อย่างที่บอกไว้เบื้องต้นครับ เมื่อนำเครื่องมาวางต่างสายพันธุ์ ระบบป้องกันต่างๆ ก็อาจจะพังทลายลง ด้วยหัตถ์เทพเจ้า อย่างช่างวายริ่งบางคนครับ จึงบอกไม่ถูกครับว่า ECU จะถูกย่ำยีไปแล้วหรือยังครับ
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-08-2009, 02:35   #6
aofs

เพิ่งตื่น เอารถไปขับ ๆ แถวบ้านดู พบอาการว่า

ถ้าขับไปแล้วถนนไม่เรียบทางไม่เรียบ เวลาตกหลุมปุ้บ รถจะเกิดอาการสะอึก ๆ ....

ผมไม่แน่ใจ เลยเลี้ยวกับไปทางขรุขระใหม่ เป็นเหมือนเดิมครับ ขึ้นเนินระนาด รถกระเทือนหน่อย

มันจะสะอึก ๆ ครับผม

The Following User Says Thank You to aofs For This Useful Post:
เก่า 26-08-2009, 02:36   #7
aofs

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
โดยปกติแล้ว ถ้าเดินสายไฟที่ถูกต้อง สายไฟจากเมนหลัก กว่าจะถึงกล่อง ECU จะต้องผ่านฟิวส์ EFI 30 แอมป์ ผ่านเมนรีเลย์ ผ่านฟิวส์สวิทช์กุญแจ 50 แอมป์ และ 30 แอมป์ และยังมีฟิวส์แยกย่อยลงไปอีกครับ ต้องขอเปรียบเทียบ ว่า ต้องผ่านด่าน 18 มนุษย์ทองคำก่อน ถึงจะอุ้มกระถางธูปได้ ECU นี้ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ

แต่อย่างที่บอกไว้เบื้องต้นครับ เมื่อนำเครื่องมาวางต่างสายพันธุ์ ระบบป้องกันต่างๆ ก็อาจจะพังทลายลง ด้วยหัตถ์เทพเจ้า อย่างช่างวายริ่งบางคนครับ จึงบอกไม่ถูกครับว่า ECU จะถูกย่ำยีไปแล้วหรือยังครับ
กลัว ๆ ว่ารถผมจะมีหัตถ์เทพเจ้าประทานวายริ่งสายไฟมาให้ครับ

ถามเป็นกรณีศึกษาหน่อยครับ

เปลี่ยนไดร์ทชาร์จของเจ มันกี่บาทครับ

คราวก่อนเคยคุยกะช่าง

ช่างบอกประมาณ 4 พัน ......

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 12:44.
The Following User Says Thank You to aofs For This Useful Post:
เก่า 26-08-2009, 06:48   #8
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

เปรียบเทียบได้อรรถรสจริงๆลุงมูนเนี่ย
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bunnakon2 อ่านกระทู้
เช็ค ไดร์ชาร์จ และ แบตเตอร์รี่ ดูก่อนครับ

เพราะการที่ไฟ main ซ๊อต ภาระหนักจะตกอยู่ที่ แบตเตอร์รี่ กับ ไดร์ชาร์จ โดยตรง
(ธรรมชาติของกระแสไฟฟ้าจะไหนผ่านและตกคร่อมวงจรที่มี ความต้านทานน้อยที่สุดมากกว่า ซึ่งในที่นี้ขายึด แบต มีความต้านทานน้อยที่สุด)

แบตรับผลกระทบโดยตรง
นั้นหมายความว่า ไฟจากขั้ว แบต ขั้ว+ ไหลผ่านขายึด แบต ลงตัวถัง(คือกราวด์) ทําให้กระแสไฟฟ้าครบวงจร(คือไฟ + สามารถไหลกลับลง กราว์ด ได้) ไม่เหมือนกับการครบวงจรแบบกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน เช่น หลอดไฟ พัดลม หรือ จําพวกสารกึ่งตัวนำอย่างกล่อง ECU ที่มีความต้านทานจึงไม่ซ๊อต ผมคิดว่าช่วงที่ ซ๊อต นั้นแบตมันร้อง โอ้ยๆแถบระเบิดแล้วมั้งหนะ

ไดร์ชาร์จ
ก็รับผลกระทบโดยตรงไม่แพ้กันกรณีไม่มี ฟิวส์ main ตัดวงจร(แต่ ไดร์ชาร์จ จะเสียได้ในกรณีที่ติดเครื่องไว้เท่านั้น)
เพราะขณะที่เครื่องยนต์ยังติดเครื่อง ทุ่นอาจเมเจอร์ ในไดร์ชาร์จจะถูกหมุน จะมีกระแสไฟฟ้าเกิดขึ้นเพื่อไปชาร์จไฟเข้า แบตเตอร์รี่ ให้ไฟไม่หมด แต่เมื่อความต้านทานตรงขั้ว แบต ขั้ว+ มีความต้านทานมากกว่า ขายึดแบต(ที่ช๊อต) ทําให้ไดร์ชาร์จเปรียบเหมืิิอน ชาร์จไฟแล้วไป ซ๊อต ลงกราวด์ เต็มๆที่ขายึด แบต ที่ซ๊อต

กล่อง ECU
ถึงแม้จะมีความบอบบางเพราะเป็น อีเล็กทรอนิกส์จําพวกสารกึ่งตัวนํา แต่ภาระทางไฟฟ้าไม่ได้ถูกตกคร่อมที่กล่อง ECU ถ้ากล่อง ECU เสีย
กล่อง ABS กล่อง A/C(กล่องแอร์) กล่อง แอร์แบค และ อีกสารพัดกล่องก็ต้องเสียตามไปด้วยสิเพรามันบอบบางเห มือนกัน แต่ถามว่ามีโอกาสเสียไหมเสียได้ถ้า ซ๊อต นานๆมันจะทําให้ ROM ที่อยู่ในกล่อง ECU ลบความจําหรือพังนั้นแหละ

จากอาการที่เล่ามา ผมคาดเดาว่าเมื่อ คุณ aofs เร่งเครื่อง เครื่องก็ต้องใช้กระแสไฟฟ้ามากขึ้น แต่เมื่อระบบไฟ ชาร์จ(ไดชาร์จ) และ ระบบเก็บประจุ(แบตเตอร์รี่)ไม่สามารถจ่ายไฟให้ได้เพี ยงพอต่อความต้องการของเครื่อง ระบบการจุดระเบิดก็ต้องเพี้ยน ระยะเวลายกของหัวฉีดก็ต้องเพี้ยน เช็นเชอร์ต่างๆก็ต้องเพี้ยน เนื่องจากไม่มีไฟเพียงพอในการทํางาน อันนี้ถ้าฝืนขับอาจจะทําให้กล่อง ECU ซ๊อตได้หากช่างไฟที่วางเครื่องให้ไม่ต่อผ่าน ฟิวส์
ข้อมูลชัดเจน เยี่ยมครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aofs อ่านกระทู้
เพิ่งตื่น เอารถไปขับ ๆ แถวบ้านดู พบอาการว่า

ถ้าขับไปแล้วถนนไม่เรียบทางไม่เรียบ เวลาตกหลุมปุ้บ รถจะเกิดอาการสะอึก ๆ ....

ผมไม่แน่ใจ เลยเลี้ยวกับไปทางขรุขระใหม่ เป็นเหมือนเดิมครับ ขึ้นเนินระนาด รถกระเทือนหน่อย

มันจะสะอึก ๆ ครับผม

โอกาสไดชาร์จเจ๊งเป็นไปได้สูงครับ

แต่มีประเด็นใหม่ที่ต้องวิเคราะห์เพิ่ม คือ อาการวิ่งตกหลุมแล้วสะดุดและดับในบางครั้ง
ลองเช็คสายไฟเมนดูด้วยครับ เป็นสายไฟเส้นใหญ่จากแบตขั้วบวกไปหาไดชาร์จ (ช่างอาจไม่ต่อผ่านฟิวส์อย่างที่ลุงมูนบอก)
การที่ไดปั่นไฟออกมานั้น กระแสไฟจะถูกส่งไปที่ขั้วบวกแบตเตอรี่ โดยผ่านสายไฟเมนเส้นนี้

และเมื่อขั้วบวกแบตเกิดช็อตลงกราวด์ กระแสไฟจากไดที่ปั่นมาเต็มๆ จะวิ่งผ่านสายไฟเมนแบบเต็มอัตรา เกิดความร้อนจัดขึ้น(ร้อนมากๆ ร้อนจนฉนวนเปื่อย) อาจทำให้ฉนวนที่หุ้มสายไฟไหม้ได้จนเห็นทองแดงข้างใน ถ้ารถมาการสั่นสะเทือน สายเส้นนี้อาจช็อตไปโดนกราวด์ ก็จะมีอาการสะดุดจนดับเกิดขึ้นได้ครับ

เหล่านี้เป็นเพียงการวิเคราะห์ตามข้อมูล อยากช่วยแชร์ๆปัญหา
หลายๆความเห็น ต้องมีถูกซักจุดแหละ เอาใจช่วยครับ

อ้างถึง:
ถามเป็นกรณีศึกษาหน่อยครับ

เปลี่ยนไดร์ทชาร์จของเจ มันกี่บาทครับ

คราวก่อนเคยคุยกะช่าง

ช่างบอกประมาณ 4 พัน ......
ไดเซียงกงพันกว่าๆ + ค่าแรงอีกไม่กี่ร้อย
ตีไประมาณ 2 พัน +- (แล้วแต่ร้านนะครับ)
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
samasun_007 (20-09-2009)
เก่า 18-09-2009, 12:49   #9
mr.efi
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 mr.efi is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เปรียบเทียบได้อรรถรสจริงๆลุงมูนเนี่ย

ข้อมูลชัดเจน เยี่ยมครับ

โอกาสไดชาร์จเจ๊งเป็นไปได้สูงครับ

แต่มีประเด็นใหม่ที่ต้องวิเคราะห์เพิ่ม คือ อาการวิ่งตกหลุมแล้วสะดุดและดับในบางครั้ง
ลองเช็คสายไฟเมนดูด้วยครับ เป็นสายไฟเส้นใหญ่จากแบตขั้วบวกไปหาไดชาร์จ (ช่างอาจไม่ต่อผ่านฟิวส์อย่างที่ลุงมูนบอก)
การที่ไดปั่นไฟออกมานั้น กระแสไฟจะถูกส่งไปที่ขั้วบวกแบตเตอรี่ โดยผ่านสายไฟเมนเส้นนี้

และเมื่อขั้วบวกแบตเกิดช็อตลงกราวด์ กระแสไฟจากไดที่ปั่นมาเต็มๆ จะวิ่งผ่านสายไฟเมนแบบเต็มอัตรา เกิดความร้อนจัดขึ้น(ร้อนมากๆ ร้อนจนฉนวนเปื่อย) อาจทำให้ฉนวนที่หุ้มสายไฟไหม้ได้จนเห็นทองแดงข้างใน ถ้ารถมาการสั่นสะเทือน สายเส้นนี้อาจช็อตไปโดนกราวด์ ก็จะมีอาการสะดุดจนดับเกิดขึ้นได้ครับ

เหล่านี้เป็นเพียงการวิเคราะห์ตามข้อมูล อยากช่วยแชร์ๆปัญหา
หลายๆความเห็น ต้องมีถูกซักจุดแหละ เอาใจช่วยครับ

ไดเซียงกงพันกว่าๆ + ค่าแรงอีกไม่กี่ร้อย
ตีไประมาณ 2 พัน +- (แล้วแต่ร้านนะครับ)
เป็นที่กล่องครับคือ พอมีการช้อดในระดับหนึ่ง ระบบไฟที่มีการเชื่อมด้วย ตะกั่วจะมีการคลายตัว จึงเป็นสาเหตุหลักครับ
mr.efi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mr.efi For This Useful Post:
aofs (18-09-2009)
เก่า 18-09-2009, 13:12   #10
ekimms
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ekimms

คะแนน: 17 ekimms is on a distinguished road
สังเกตุอาการด้วยตนเองก่อนก็ได้...

ที่คุณบอกว่า ตกหลุมแล้วเป็นเนี่ย พวกสายไฟ หรือสายลงกราวน์ตัวไหนไม่แน่นหรือป่าวครับ ลองหาดู

ส่วนที่ไดชาร์ดก็เป็นไปได้ ตอนที่รอบเครื่องเดินเบา เปิดไฟ เปิดแอร์ เปิดวิทยุ รองดูว่าหน้าจอไมล์ไฟตกไหมครับ ผมว่าถ้าเรื่องนี้ เข้าร้านไดร์แปบเดี๋ยว ก็เสร็จแล้วครับ รถผมเคยเป็น ตัวถ่านชาร์ตหมดครับ ไฟตกวูบวาบ ก็ให้ร้านไดร์ เปลี่ยนใหม่ โดนไปไม่ถึง 1000 อะครับ หรือไม่ก็หาซื้อใหม่ ในเว๊ปเราก็มี

ส่วนถ้าคุณว่า เป็นที่กล่อง ไม่ยากครับ ยืมกล่องใครก็ได้ มาสับดู

ekimms is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ekimms For This Useful Post:
aofs (18-09-2009)
ตอบกลับ