ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-02-2007, 22:41   #1
jahooy Mighty 1JZ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว jahooy Mighty 1JZ

Car Brand: ประชาชนคนไทย แถบฝั่งธน และอยู่ในซอยพาณิชย์ธนฯอีกแน่ะ
Engine Type: สนใจในเรื่องรถยนต์,ชอบเครื่องยนต์ JZ
คะแนน: 0 jahooy Mighty 1JZ is on a distinguished road
Wink ถามคุณเค เรื่องอยากจะติดตั้ง lpg

คุณเค ครับ กระผมเพิ่งเปลี่ยนเครื่องเป็น 1jz gte เทอร์โบคู่เดิม ๆ ได้ประมาณ 2เดือนเศษ ที่นี้มันรับทานจุอยู่พอสมควร อยากจะติด lpg บ้าง เลยจะขอคำแนะนำจากคุณเค และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นดูว่าแบบมิกเซอร์จะได้ไหม และงบอยู่ที่เท่าไร และการสึกหรอของเครื่องยต์จะมีมากไหมครับ เพราะเพื่อนบอกว่าผลตามมาเยอะเหมือนกัน กระผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ จะขอถามคุณเคเพื่อความกระจ่างครับขอขอบคุณล่วงหน้าคร ับ
jahooy Mighty 1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2007, 13:40   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ฟิกมิก+แล้มด้าครับ(แลมด้า ออโต้แก๊ส) น่าจะจบ ที่ประมาณ 22000 บาท ก่อนติดตั้ง ต้องตรวจระบบน้ำมันให้สมบูรณ์ก่อนนะครับ เช่นหัวเทียน มอเตอร์เดินเบา ส่วนการสึกหรอ ผมว่าน้ำมันก็สึกหรอเหมือนกันครับ แต่ที่บางท่านอาจจะมากกว่าปกติ ก็น่าจะมาจากการจูนที่บาง ใช้มิกใหญ่ มากๆ รอบสูงๆ ก็บาง เพราะอากาสเข้าเยาะกว่าแก๊ส จึงอยู่ที่ช่าง และการวางระบบ ที่สำคัญคือ ความสวยงาม ส่วนอัตราเร่ง หลังติดตั้งแก๊ส ไม่ได้อืดอย่าที่หลายๆ ท่านคิด ถ้าระบบที่ติดตั้ง ถูกต้อง บูส มาเท่าเดิมแน่นอน ผมใช้มาตั้งแต่ สิงหา ทุกวันนี้ ผมคิดว่า คิดไม่ผิดที่ติดแก๊ส ประทับใจสุดๆ อัตรา การกินแก๊ส นอกเมือง ประมาณ กิโลเมตร ล่ะ 1.3 บาท ใน กทม. 1.6 บาท
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2007, 14:50   #3
chapbsk
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว chapbsk

Car Brand: TOYOTA MTX
Engine Type: 1 JZ GTE
คะแนน: 0 chapbsk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chapbsk
ขอเบอร์คุณชายต้นครับ

ขอเบอร์คุณชายต้นครับ เลยติดจ่อไม่ได้
chapbsk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2007, 22:51   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ก็อย่างที่คุณต้นกล่าวครับ การสึกหรอน้ำมันก็สึก แต่แก๊สทุกคนจะมองว่ามันน่าจะสึกหรอมากกว่า ตอบครับว่า จริง แต่การสึกหรอของระบบแก๊สจะมากหรือน้อยอยุ่กับการจูนแ ก๊ส ซึ่งผมประมาณได้เลยว่า รถเกือบทุกคันหรือจะประมาณ 80% จะให้กินแก๊สน้อยมากที่สุด หรือตกกิโลละไม่ถึงบาท ถ้าที่ไหนทำเกินหรือทำแล้วกินแก๊สมาก ก็ว่าที่นั้นทำไม่ดี ไม่ประหยัด ซึ่งการประหยัดแก๊สนั้นมันมีข้อดีที่ว่ากินน้อย วิ่งได้เยอะ แต่มันจะมีผลต่อเครื่องยนต์ ยิ่งบางมากการสึกหรอก็มากขึ้น อุณหภูมิเครื่องก็จะสูงกว่าปกติ ลูกค้าหลาย ๆ คนถามว่าติดแลมด้าแล้วจะประหยัดขึ้นหรือเปล่า ผมมองว่าผู้บริโภคยังไม่เข้าใจว่าแรมด้าคืออะไร ส่วนมากจะคิดว่ามันเป็นตัวช่วยประหยัดแก๊ส แต่ตรงกันข้ามครับ มันมีหน้าที่คอยดูแล ควบคุมปริมาณแก๊สให้พอเพียงกับความต้องการของเครื่อง ยนต์ ซึ่งถ้าเหยียบมากมันก็กินมากตามไปด้วย (กระทืบคันเร่ง) แต่ถ้าเหยียบแบบนิ่ม ๆ มันก็กินแก๊สน้อย ๆ ครับ
ส่วนเครื่อง j bo ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ติดแก๊สก็วิ่งได้ไม่น้อยหน้าครับ แตน ๆ เกียร์ออโต้ ลงสนามคลอง 5 ยังได้ 16.2 วิเลยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-02-2007, 10:08   #5
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chapbsk
ขอเบอร์คุณชายต้นครับ เลยติดจ่อไม่ได้
หวัดดีครับ เบอร์ผมนะครับ 081-696-6381 ต้นครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว