ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-05-2014, 19:30   #1
sununt nuengjakuan
ClubJZ Web Register

Car Brand: isusu
Engine Type: 1uzfe
คะแนน: 0 sununt nuengjakuan is on a distinguished road
Talking ลูกปืนคอมเพสเซอร์

:emo_to-------------------------------------------------------------------------------
พี่ๆท่านใด เคยเปรียนลูกปืนคลาสแม่เหล็กที่คอมเพรสเซอร์แอร์ที่ต ิ ดมา กับเครื่องยูแซดบ้างครับ อยากทราบว่าใช้ลูกปืนเบอร์อะไรครับ คอมแอร์ของผมเริมมีเสียงดังแล้วครับขอบคุณครับ ผมวางอยู่ในรถ ทรูปเปอร์ครับ อัตราการบริโภควิ่งทางไกลประมาณกิโลละ 2 บาทราคาแกสอยู่ที่ 12.95 บาทถ้าในเมืองประมาน 2.50 บาทครับ
sununt nuengjakuan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2014, 21:57   #2
TKB147
Junior Member

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1UZ VVTI
คะแนน: 0 TKB147 is on a distinguished road
ของผม ทรูเปอร์ เหมือนกัน UZ vvti เปลี่ยนทังลูกเลยครับ
081-833-5736 เท็น ครับ
TKB147 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to TKB147 For This Useful Post:
C220 (29-05-2014)
เก่า 28-05-2014, 23:06   #3
kkk777
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 13 kkk777 is on a distinguished road
ล่าสุด 2 วันที่แล้ว รถผม 1uz
คอมแอร์พังแบบติดตายเลยครับ
เบ็ดเสร็จ ช่างคิด 6100บ

เช็คสายไฟด้วยครับ ว่าต่อแบบเวลาคิกดวน์แล้ว คอมแอร์ต้องตัด ไม่งั้นจะพังเร็ว นี่ตัวที่ 2 แล้ว
kkk777 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kkk777 For This Useful Post:
C220 (29-05-2014), sununt nuengjakuan (31-05-2014)
เก่า 31-05-2014, 10:32   #4

คะแนน: 0 sununt nuengjakuan is on a distinguished road
ขอบคุณครับ
sununt nuengjakuan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-05-2014, 13:21   #5
น้ำฝน

Car Brand: TOYOTA SURF
Engine Type: 1 UZ
คะแนน: 0 น้ำฝน is on a distinguished road
Wink

1uzเครื่องคราวปี93วางเครื่องมา2ปีคอมแอร้ซ่อม3ครั้ง ครั้งแรกจานมู่เล่ย์คดเปลี่ยนมู่เล่อย่างเดียว ครั้งที่2คิ๊กดาวครัชไหม้ครั้งนี้ได้แค่1วัน ครัชไหม้ลูกปืนแตก ช่างบอกไม่มีของต้องรอหาของ เปลี่ยนร้านช่างถอดมาเช็คดูบอกครัชไหม้ลูกปืนแตกไห้ร อแป๊บเดียวจัดการไห้ ช่างบอกสาเหตุครัชไหม้เพราะหน้าครัชไม่เรียบต้องส่งไ ปเจียร์หน้าครัชทั้งนอกในไห้เรียบ สาเหตุที่หน้าครัชไม่เรียบเพราะเป็นสนิม ตอนวางเครื่องไม่ได้ถอดมาแต่งเจียหน้าครัชทั้ง2ด้านไ ห้เรียบเสมอกัน พอคิ๊กดาวหน้าสัมผัสครัชเกิดการเสียดสีเพราะจับไม่สน ิทและเกิดความร้อนทำไห้ครัชที่เป็นอยางไหม้ละลายออก ยางดำกลมๆที่ติดหน้าจานกดครัชจะละลายเมื่อเกิดปัญหาท ำไห้ตัวคอมไม่เกิดการเสียหาย เปลี่ยนชุดครัชก็หาย แต่บางครั้งหรือส่วนมากช่างแค่เปลี่ยนชุดครัชไม่เจีย ร์หน้าสัมผัสไห้เพราะเราไม่ไดูหรือมีความรู้เรื่องนี ้ ใช้ได้แต่ไม่กี่วันก็เป็นอีกแล้วแต่ดวง เครมก็ไม่ได้บอกคอมไม่มีกล่องตัดรอบหรือกล่องเสีย เคยคิดไหมวางเครื่องเสร็จอัดแทบตายแต่ไม่พัง ทำไม สนิมเหมือนมะเร็งนานๆไปก็มีอาการให้เห็น
น้ำฝน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to น้ำฝน For This Useful Post:
C220 (31-05-2014)
เก่า 31-05-2014, 13:26   #6
น้ำฝน

คะแนน: 0 น้ำฝน is on a distinguished road
1uzเครื่องคราวปี93วางเครื่องมา2ปีคอมแอร้ซ่อม3ครั้ง เปลี่ยนสายพานหน้าเครื่อง3เส้นเพราะมีเสียงดัง ตอนแรกสายพานมิตซูโบชิเบอร์2260 เปลียนได้อาทิตย์เดียวดังอีกเซ็งเปลียนร้าน เปลี่ยนสายพานเป็นของเกรทเบอร์2255อาทิตย์กว่าๆดังอี กฝืนทนใช้ไปพักนีง เปลี่ยนอู่ถอดมาดูบอกร่องสายพานยังสวยแต่ด้านหลังชำ้ หมดแล้วเกิดจากตัวดันสายพานเป็นสนิม ตรวจสอบแล้วมี2ตัวคือลูกรอกตัวดันและมูเล่ย์เครื่องต ัวกลาง ถอดไปกลึงล้างไห้เรียบท้ัง2ตัว เสร็จประกอบเปลี่ยนสายพานใหม่ ช่างบอกสายพานของเกรทดีแต่ผิดเบอร์ เปลี่ยนเป็นของมิตซูโบชิเบอร์2260อีกช่างบอกเป็นเบอร ์ตรงกับครื่องคราวปี93 ผลเงียบดีตลอดมา สาเหตุเป็นเพราะสนืมอีก (สนิมเป็นมะเร็งร้ายของเครี่องยนต์)
น้ำฝน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to น้ำฝน For This Useful Post:
C220 (31-05-2014)
เก่า 02-06-2014, 15:32   #7
kentaro
Junior Member

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2KD
คะแนน: 0 kentaro is on a distinguished road
ผมอยากจะบอกว่า คอมแอร์เครื่องยูแซส ฝาครอบนี่ใชอะไหล่ คอมแอร์ของอัลติส เทียบได้เลยครับพอดีแป๊ะ
แพราะตัวผมเองก็เคยเปลี่ยนไปสามสี่สูกแล้วสู้ราคาก็ไ ม่ไหว ก็เลยลองให้ช่างแถวบ้านรือออกมาหมดเลยแล้วเทียบอะไหล ่ดู ปรากฎว่าตรงกับของอัลติสเป๊ะ เลยเสียค่าซ่อมไป 6-7 ร้อยบาทเอง ใช้ได้ยาวนานจะเปลี่ยนเครื่องไปแล้ว
โดนค่าครูมาเยอะแล้ว แบ่งกันความรู้กันครับ
kentaro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kentaro For This Useful Post:
bomb0623 (02-06-2014), C220 (02-06-2014), changyes (04-06-2014)
เก่า 03-06-2014, 10:23   #8
น้ำฝน

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kentaro อ่านกระทู้
ผมอยากจะบอกว่า คอมแอร์เครื่องยูแซส ฝาครอบนี่ใชอะไหล่ คอมแอร์ของอัลติส เทียบได้เลยครับพอดีแป๊ะ
แพราะตัวผมเองก็เคยเปลี่ยนไปสามสี่สูกแล้วสู้ราคาก็ไ ม่ไหว ก็เลยลองให้ช่างแถวบ้านรือออกมาหมดเลยแล้วเทียบอะไหล ่ดู ปรากฎว่าตรงกับของอัลติสเป๊ะ เลยเสียค่าซ่อมไป 6-7 ร้อยบาทเอง ใช้ได้ยาวนานจะเปลี่ยนเครื่องไปแล้ว
โดนค่าครูมาเยอะแล้ว แบ่งกันความรู้กันครับ
เคยถามช่างใหม ที่ช่างบอกว่าคอมแอร์เสียนะมันเสียตรงไหน สวนมากใช้ดีๆอยู่ พอคิ๊กดาวหรือเร่งแรงๆแอร์ตัดไม่ทำงานมีกลิ่นไหม้ เปิดกระโปรงดูมียางดำๆเหนียวๆกระจายไปทั่ว นั่นคืออาการครัชไหม้ แค่ถอดหน้าคลัชมาเจียแต่งตัวในและตัวนอก(ตัวในของเก่ าตัวนอกของใหม่) ตัวนอกหาของมาเทียบไห้ร่องมู่เล่เท่ากันและยางคลัชสว ยๆมาไส่จบ หน้าครัชอัลติสพอดืเลย ทำแบบนี้ช้าราคาถูกช่างไม่ค่อยทำบอกเปลี่ยนไหม่ท่าเด ียว ถ้าต่อไม่ถูกอุปกรไม่ครบมันพังมาตั้งแต่ตอนลองเครื่อ งครั้งแรกแล้ว เปลียนใหม่ไม่ล้างก็พังอีก (ยกเว้นของใหม่เอี่ยม)
เก่า 10-06-2014, 17:45   #9
Chaichana_p
Member

Car Brand: toyota-commuter
Engine Type: 1UZ-FE
คะแนน: 0 Chaichana_p is on a distinguished road
พอดีทำร้านแอร์อยู่แถวดอนเมืองครับ ขออนุญาติออกความเห็นนิดนึงครับ ลูกปืน+ครัชแม่เหล็กคอมแอร์uz ส่วนใหญ่ ใช้ของคอมนิปปอน เบอร์10pa(15cก็ได้17cก็ได้) แต่มู่เล่ต้องใช้ของเดิมครับ ถ้าไหม้ ต้องเก็บอันเก่าไว้ เอาไปทำความสะอาด แล้วก็ กลึงล้างหน้าใหม่ให้เรียบ แล้วเป็นหน้าครัช(ที่มียางวงกลม)อันใหม่หรือของเชียง กงสภาพดีๆก็ได้ครับ แต่ที่ทำอยู่ มักใช้ของเชียงกงครับ(ซื้อเก็บไว้ที่ร้าน) ลูกปืนก็เอาของใหม่ ไม่กี่ร้อยบาทครับ แต่เวลาถอดใส่ ก็ถือว่า ยากเอาการครับ แล้วแต่การวางเครื่องว่า มีที่เหลือพอขนาดไหน แล้วก็เทคนิคของช่างแต่ละคนนะครับ ค่าอุปกรณ์ ไม่แพงมาก แต่ค่าแรง เอาเรื่องอยู่ครับ
วิธีตรวจสอบคอมแอร์ ด้วยตัวเองนะครับ
ฟังเสียงดูว่า ดังตอนเปิดแอร์ หรือดังตั้งแต่ติดเครื่องครับ ถ้าดังตอนเปิดแอร์ แสดงว่าดังในตัวคอมแอร์ ควรหาเชียงกงเปลี่ยน แต่ถ้าดังลูกปืนมูเล่ จะดังตั้งแต่ติดเครื่องเลยครับ
อาการที่ไหม้เกิดจากอะไร?
1.ระบบระบายความร้อนแผงหน้า ระบายไม่ทัน เนื่องจากพัดลมเสีย หรือ น้ำยาแอร์มากเกิน หรือ แผงร้อนตัน หรือ ใช้รอบเครื่องยนต์สูงเกินไป หรือขนาดแผงร้อนแอร์เล็กเกินไป เพราะคอมuz ถือว่ามีขนาดใหญ่มาก(10pa20) ถ้าใครวางเครื่องแล้วเห็นไม่ค่อยมีที่เหลือ เลยใส่แผงแอร์เล็กๆ เตรียมตัวพังได้เลยครับ รถคันไหนที่สามารถวัดแรงดันด้าน Hi ได้ ลองวัดดู ก็จะรู้ประสิทธิภาพ ของแผงร้อนแอร์ ครับ เวลาวัดเร่งเครื่องด้วย ถ้าวัดได้150-200psiถือว่าดีมาก ถ้าได้200-250 Psiถือว่าพอใช้ได้ ถ้า250-300ขึ้นไป ไม่ค่อยดีแล้วครับ หน้าคอมจะไหม้ คอมแอร์ก็จะพังไว เปลี่ยนกี่ลูก เดี๋ยวก็พังอีก
ฉะนั้นแล้วพวกเราเล่นรถวางเครื่องกัน ต้องดูให้ละเอียดนิดนึงครับ ไม่งั้น มันไม่จบซักทีครับ
อีกอย่างนึง เราควรทำสวิทช์ตัดคอมแอร์ ไว้ใกล้ๆมือซ้าย ซักหนึ่งตัวนะครับ ไว้ตัดคอมแอร์ เวลาเราลากรอบเครื่อง3000rpmขึ้นไป บางคนบอกว่ากล่องตัดคอมให้อยู่แล้ว จะไปทำสวิทช์กดทำไม แต่เราลองคิดดูนะครับ คอมตัดแค่แว๊บเดียว พอเรายกคันเร่ง รอบยังอยู่4000-5000รอบอยู่เลย บ่อยๆเข้า เดี๋ยวคอมก็พังครับ สู้ทำสวิทช์ตัดด้วยมือเราดีกว่า เครื่องก็ไม่ดึง คอมก็ไม่พังด้วยครับ รู้จักใช้เขา ถนอมเขา เขาก็จะได้อยู่กะเรานานๆ ดีไหมครับ?
Chaichana_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Chaichana_p For This Useful Post:
C220 (11-06-2014), E34@1UZFE (19-06-2014), ekachai_v (17-07-2014), t_gone (12-06-2014)
เก่า 11-06-2014, 06:51   #10
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 16 Pongthanit is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chaichana_p อ่านกระทู้
พอดีทำร้านแอร์อยู่แถวดอนเมืองครับ ขออนุญาติออกความเห็นนิดนึงครับ ลูกปืน+ครัชแม่เหล็กคอมแอร์uz ส่วนใหญ่ ใช้ของคอมนิปปอน เบอร์10pa(15cก็ได้17cก็ได้) แต่มู่เล่ต้องใช้ของเดิมครับ ถ้าไหม้ ต้องเก็บอันเก่าไว้ เอาไปทำความสะอาด แล้วก็ กลึงล้างหน้าใหม่ให้เรียบ แล้วเป็นหน้าครัช(ที่มียางวงกลม)อันใหม่หรือของเชียง กงสภาพดีๆก็ได้ครับ แต่ที่ทำอยู่ มักใช้ของเชียงกงครับ(ซื้อเก็บไว้ที่ร้าน) ลูกปืนก็เอาของใหม่ ไม่กี่ร้อยบาทครับ แต่เวลาถอดใส่ ก็ถือว่า ยากเอาการครับ แล้วแต่การวางเครื่องว่า มีที่เหลือพอขนาดไหน แล้วก็เทคนิคของช่างแต่ละคนนะครับ ค่าอุปกรณ์ ไม่แพงมาก แต่ค่าแรง เอาเรื่องอยู่ครับ
วิธีตรวจสอบคอมแอร์ ด้วยตัวเองนะครับ
ฟังเสียงดูว่า ดังตอนเปิดแอร์ หรือดังตั้งแต่ติดเครื่องครับ ถ้าดังตอนเปิดแอร์ แสดงว่าดังในตัวคอมแอร์ ควรหาเชียงกงเปลี่ยน แต่ถ้าดังลูกปืนมูเล่ จะดังตั้งแต่ติดเครื่องเลยครับ
อาการที่ไหม้เกิดจากอะไร?
1.ระบบระบายความร้อนแผงหน้า ระบายไม่ทัน เนื่องจากพัดลมเสีย หรือ น้ำยาแอร์มากเกิน หรือ แผงร้อนตัน หรือ ใช้รอบเครื่องยนต์สูงเกินไป หรือขนาดแผงร้อนแอร์เล็กเกินไป เพราะคอมuz ถือว่ามีขนาดใหญ่มาก(10pa20) ถ้าใครวางเครื่องแล้วเห็นไม่ค่อยมีที่เหลือ เลยใส่แผงแอร์เล็กๆ เตรียมตัวพังได้เลยครับ รถคันไหนที่สามารถวัดแรงดันด้าน Hi ได้ ลองวัดดู ก็จะรู้ประสิทธิภาพ ของแผงร้อนแอร์ ครับ เวลาวัดเร่งเครื่องด้วย ถ้าวัดได้150-200psiถือว่าดีมาก ถ้าได้200-250 Psiถือว่าพอใช้ได้ ถ้า250-300ขึ้นไป ไม่ค่อยดีแล้วครับ หน้าคอมจะไหม้ คอมแอร์ก็จะพังไว เปลี่ยนกี่ลูก เดี๋ยวก็พังอีก
ฉะนั้นแล้วพวกเราเล่นรถวางเครื่องกัน ต้องดูให้ละเอียดนิดนึงครับ ไม่งั้น มันไม่จบซักทีครับ
อีกอย่างนึง เราควรทำสวิทช์ตัดคอมแอร์ ไว้ใกล้ๆมือซ้าย ซักหนึ่งตัวนะครับ ไว้ตัดคอมแอร์ เวลาเราลากรอบเครื่อง3000rpmขึ้นไป บางคนบอกว่ากล่องตัดคอมให้อยู่แล้ว จะไปทำสวิทช์กดทำไม แต่เราลองคิดดูนะครับ คอมตัดแค่แว๊บเดียว พอเรายกคันเร่ง รอบยังอยู่4000-5000รอบอยู่เลย บ่อยๆเข้า เดี๋ยวคอมก็พังครับ สู้ทำสวิทช์ตัดด้วยมือเราดีกว่า เครื่องก็ไม่ดึง คอมก็ไม่พังด้วยครับ รู้จักใช้เขา ถนอมเขา เขาก็จะได้อยู่กะเรานานๆ ดีไหมครับ?
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-06-2014, 13:07   #11

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pongthanit อ่านกระทู้
ขอขอบคุณมากมายทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่างครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว