ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-09-2012, 21:05   #1
nuilomo
Junior Member

Car Brand: NISSAN E24
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 nuilomo is on a distinguished road
รถตู้ เครื่อง 1jz-ge ใช้แก๊สระบบดูด ร้อน ดับ

ผมใช้รถตู้วาง 1JZ-GE ฝาดำ รายระเอียดคร่าวๆ ดังนี้ครับ

1. วางมาเมื่อมกราคม 2554 ติดแก๊สเป็นแบบระบบดูด หม้อต้มยี่ห้อ Lovato ครับ
2. หม้อน้ำเดิมติดรถครับ ขนาดใหญ่พอสมควร พื้นที่ระบายความร้อนน้อย พัดลมไฟฟ้าวอลโว่ เปลี่ยนน้ำทุกเดือน แต่ไม่เคยใส่น้ำหล่อเย็น
3. พื้นที่ติดหม้อต้มไม่โดนลมเลยแม้แต่น้อย ช่างบอกไม่เป็นไร มีน้ำวนเข้าไปตลอด

อาการมีดังนี้ครับ

ใช้แก๊สได้ปกติขณะที่เครื่องเย็นครับ ไม่มีกระตุกหรือสะดุดแม้แต่น้อย พอขับได้ซักพักพอเครื่องร้อนเข็มความร้อนอยู่กลางๆ หม้อต้มจะมีเสียงอ๊อดยาวๆ แล้วก็ดับไปเลยครับ จะดับขณะที่รถหยุดนิ่งหรือกำลังจะจอดไฟแดงที่ความเร็ วช้ามากๆตลอดเลยครับ สับมาใช้น้ำมันปกติทุกอย่างครับ เคยเอามือไปจับหม้อต้มตอนที่เครื่องดบ มันร้อนมากๆ ครับ

สิ่งที่ผมเคยลองแก้ไข
1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ รถวิ่งดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ ร้อนดับเหมือนเดิม
2. ล้างมอเตอร์เดินเบา เพราะรถมีอาการสวิงขณะเปิดแอร์ตอนใช้น้ำมัน ล้างแล้วก็สวิงเหมือนเดิม (อันนี้ที่ลองล้างเพราะ จะไปให้ร้านแก๊สจูนให้ เค้าบอกว่ามันดับเพราะมอเตอร์เดินเบานี่แหละ จิงๆ สวิงมาตั้งแต่วางเครื่องแล้ว แต่ก็ไม่เคยดับมาก่อน พึ่งมาดับเอาช่วงเดือนที่ผ่านมานี่แหละ)
3. จูนแก๊ส ช่างบอกว่าให้หมุนตัวพลาสติกดำ ที่ข้างหม้อต้ม ผมหมุนตั้งเป็นวันก็ไม่ดีขึ้น

สิ่งที่ยังไม่เคยทำ
1. ถ่ายขี้แก๊ส เพราะทำไม่เป็น
2. เปลี่ยนหัวเทียน + สายหัวเทียน (แต่ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะใช้น้ำมันปกติ)
3. เปลี่ยนแบตเตอรี่ ตอนนี้แบตมีอายุ 3 ปีแล้ว แต่ยังไม่เคยหมดมาก่อน ใช้แบบ 135 เคยอ่านกระทู้มาว่าแบตอ่อนก็มีส่วนเกี่ยว

เป็นไปได้มั้ยครับว่าหม้อต้มเริ่มเสื่อม หรือท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ เป็นมาเป็นเดือนแล้ว ไม่ได้คิดอะไรมากครับ เพราะใช้รถวันล้ะประมาณ 10 - 20 โล ไปเรียน > ทำงานพาร์ททาม > กลับบ้าน แต่ก็อยากแก้ไขให้มันกลับเป็นปกติครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าน้ะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuilomo : 19-09-2012 เมื่อ 21:21.
nuilomo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2012, 20:33   #2
Vcar
Junior Member

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 0 Vcar is on a distinguished road
อาการที่ว่ามานั้นสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นที่หม้อต้มนั ่นแหละครับ เพราะเวลาร้อนแล้วมีเสียงดังผิดปกติ คงเป็นเพราะผ้าปั๊มข้างในทำงานผิดปกติ แต่ตามปกติแล้วหม้อต้มใช้งานเพียง 1 ปี ไม่น่าเสียเร็วขนาดนี้ครับ แต่
เพื่อให้แน่ใจลองขับน้ำมันในลักษณะเดียวกันดูสักวันเ พื่อดูว่ามันดับหรือไม่ ถ้าไม่ดับก็ใช่เลยครับ ตัวดำๆข้างหม้อต้มนั้นเป็นตัวจูนละเอียดครับ ถ้าหม้อต้มปกติจึงจะเห็นผล ถ้าหม้อต้มจ่ายก๊าซไม่ดีแล้ว จูนทั้งวันก็ไม่เกิดผลอะไรครับ
ถ้าหม้อต้มติดตั้งถูกต้องเอาด้านบนขึ้น ด้านล่างของหม้อต้มจะมีน๊อตตัวผู้ใหญ่ๆอยู่ 1 ตัว ให้หมุนถอดออกมา ถ้ามีขี้ก๊าซก็จะมีน้ำมันสีน้ำตาลไหลออกมา ปล่อยให้ไหลออกมาจนหมด แล้วหมุนใส่เหมือนเดิม นั่นแหละคือการถ่ายขี้ก๊าซครับ ทำไม่ยากลองดูครับ
Vcar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Vcar For This Useful Post:
nuilomo (12-10-2012)
ตอบกลับ