ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-03-2008, 16:24   #1
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
สงสัยเรื่องความร้อนครับ

ผมใช้พัดลมไฟฟ้า แบบดูด2ตัว ปรกติใช้ตัวเดียว อีกตัวเป็นของแอร์ แอร์จะปิดหรือเปิด ความร้อนก็ขึ้น 90 คงที่ ที่นี้ผมอยากจะให้ความร้อนมันลดลงหน่อยก็เลย เอาพัดลมแอร์มาต่อให้มันทำงานตลอดเลย ที่ผมอยากจะถามก็คือ ทำไมความร้อนมันไม่ลดลงเลย ตัวเดียวก็เท่าเดิม 2ตัวก็เท่าเดิม
มันอาจเป็นที่วาล์วน้ำได้รึเปล่าครับ

ขอถามอีกนิดครับ ปรกติความร้อนน้ำมันเครื่องควรอยู่ที่เท่าไหร่ ตอนขับปรกติกับซัด

ขอบคุณครับ
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-2008, 17:20   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
ผมใช้พัดลมไฟฟ้า แบบดูด2ตัว ปรกติใช้ตัวเดียว อีกตัวเป็นของแอร์ แอร์จะปิดหรือเปิด ความร้อนก็ขึ้น 90 คงที่ ที่นี้ผมอยากจะให้ความร้อนมันลดลงหน่อยก็เลย เอาพัดลมแอร์มาต่อให้มันทำงานตลอดเลย ที่ผมอยากจะถามก็คือ ทำไมความร้อนมันไม่ลดลงเลย ตัวเดียวก็เท่าเดิม 2ตัวก็เท่าเดิม
มันอาจเป็นที่วาล์วน้ำได้รึเปล่าครับ

ขอถามอีกนิดครับ ปรกติความร้อนน้ำมันเครื่องควรอยู่ที่เท่าไหร่ ตอนขับปรกติกับซัด

ขอบคุณครับ
ปกติคนชอบเข้าใจผิดว่า เครื่องต้องเย็นจึงวิ่งได้ดีขึ้น อยากให้ระดับความร้อนต่ำๆ ซึ่งเป็นการเข้าใจผิดครับ

ผมขอเปรียบง่ายๆ กับร่างกายมนุษย์นะครับ คนเราเวลาจะออกกำลังกาย ต้องวอร์มอัพก่อน ถึงแม้เวลาวอร์มอัพแล้ว ก็ใช่ว่าจะออกกำลังกายหรือเล่นกีฬาได้คล่องตัวที่สุด จริงๆแล้วต้องให้ร่างกายร้อนได้ระดับหนึ่ง จะทำให้เราคล่องตัวที่สุด แต่ร้อนระดับนั้น เราจะต้องเสียเหงื่อมาก จึงต้องได้น้ำมาช่วยชดเชยน้ำในร่างกายที่เสียไป และช่วยลดระดับความร้อนที่จะมากเกินไป

เครื่องยนต์ก็เช่นเดียวกันครับ เครื่องยนต์ต้องการความร้อนที่คงที่ครับ อยู่ที่ระดับ 87-90 องศาเซลเซียสครับ จะทำให้เครื่องยนต์ทำงานได้ดีที่สุด ถ้าต่ำกว่านี้ก็ไม่ดีครับ แต่ถ้าสูงกว่านี้ เครื่องก็พังได้ครับ จึงต้องมีหม้อน้ำมาช่วยระบายความร้อนครับ โดยมีวาล์วน้ำ เป็นตัวกักน้ำให้อยู่ในอุณหภูมิที่คงที่ หมายถึงว่า 87 - 90 องศา วาล์วจะเปิดให้น้ำร้อนระบายออกเข้าหม้อน้ำ แล้ว น้ำที่มีความเย็นในหม้อน้ำจะไหลเข้าเครื่องเพื่อระบา ยความร้อนของเครื่อง ถ้าความร้อนลดลงต่ำกว่าระดับ 87 องศา วาล์วน้ำก็จะปิดกักน้ำเอาไว้ครับ (จริงๆแล้วยังมีน้ำมันเครื่องอีกตัวหนึ่งที่นอกจากช่ว ยหล่อลืนแล้ว ก็เป็นตัวช่วยระบายความร้อนเช่นกันครับ)

คราวนี้มาถึงคำถามที่คุณเจ้าของกระทู้ถามแล้วครับว่า ทำไมเปิดพัดลมหลายตัวแล้ว ความร้อนของเครื่องจึงไม่ลดลง คำตอบก็คือว่า วาล์วน้ำเป็นตัวกักน้ำเอาไว้ จนกว่าความร้อนเกินระดับจึงจะมีการระบายออกครับ

สมัยก่อนนี้ มีช่างไทยชาวบ้านบางคน เข้าใจผิดคิดว่าวาล์วน้ำไม่มีประโยชน์อะไร จึงเอาออก เพื่อให้ระบบไหลเวียนของน้ำดีขึ้น จริงๆแล้วเป็นการเข้าใจผิดครับ ดังที่อธิบายไว้เบื้องต้น ผลเสียของการเอาวาล์วน้ำออก ก็คือว่า ทำให้เครื่องยนต์ ร้อนช้า (ตอนเครื่องเย็น) แหวนลูกสูบขยายตัวยังไม่ได้เต็มที่ จะกินน้ำมันเครื่อง และกำลังเครื่องตกลงด้วยครับ และมีโอกาสทำให้เครื่องสึกหรอง่าย เพราะว่าคนขับจะเหยียบเร่งกำลังเครื่องขึ้น ทั้งๆที่ เครื่องไม่พร้อม เป็นการกินน้ำมันด้วยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอกชาติ อ่านกระทู้
แล้วไม่ควรร้อนเกินเท่าไหร่..ครับ..จะด้ายระวัง"""
บอกเป็นตัวเลขตายตัวลำบากครับ เอาเป็นว่า เมื่อไหร่ที่เข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติ อย่างไม่มีเหตุผล
ควรพึงระวัง โดยชะลอรถ หยุดข้างทาง (ไม่ใช่ดับเครื่องนะครับ) ดูอาการความร้อนให้ค่อยๆลดอุณหภูมิลง ระหว่างรอก็พยายามหาสาเหตุไปด้วย (มองเฉยๆ มืออย่าไปแตะส่วนที่เครื่องยนต์หรือระบบหม้อน้ำ เพราะว่าร้อนจัด) พอเครื่องลดอุณหภูมิที่สูงกว่าปกติลงแล้วค่อยดับเครื ่อง แก้ไขในส่วนที่เป็นสาเหตุของการเกิดอาการร้อนผิดปกติ ครับ จากนั้นค่อยวิ่งรถต่อครับ

สาเหตุสามัญที่ทำให้เกิดความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ

1. เกิดการผิดปกติของวาล์วน้ำ เช่นค้าง หรือไม่ยอมเปิด
  2. น้ำในหม้อน้ำมีไม่พอ ระบายความร้อนครับ สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากการรั่วของท่อยางที่เสื่อมคุณภ าพ หรือรั่วตามข้อต่อ หรือรั่วที่หม้อน้ำเอง หรือฝาหม้อน้ำชำรุด หรือรั่วที่ตัวเครื่องยนต์
  3. หม้อน้ำตัน ทำให้การระบายน้ำระบายความร้อนไม่ดีพอครับ
  4. พัดลมระบายความร้อนที่หม้อน้ำ ชำรุด เช่น พัดลมไฟฟ้าไม่หมุนหรือหมุนเบา หรือน้ำมันฟรีปั๊มหมดทำให้พัดลมหมุนช้าหรือไม่หมุน
  5. ฝาหม้อน้ำชำรุด ฝาหม้อน้ำจะมีสปริงวาล์วอยู่ภายในคอยปรับแรงดันน้ำให ้ระบายออกไปถ้าเกิดความร้อนจัด (ความร้อนจัดแรงดันน้ำจะสูงขึ้นเรื่อยๆ)
  6. หม้อน้ำไม่ได้สัดส่วนเหมาะสมกับเครื่องยนต์ ส่วนใหญ่เกิดกับคนที่ดัดแปลงเปลี่ยนขนาดของเครื่องยน ต์ โดยไม่ได้ให้ความสำคัญกับระบบระบายความร้อน
  7. เหตุผลต่อเนื่องจากข้อ 6 คือว่า ขับรถใช้งานเครื่องเกินกำลังที่เคยใช้จากปกติ เช่น เดิมเคยขับความเร็วปกติอยู่เรื่อยๆ ไม่เคยมีความผิดปกติของความร้อนขึ้น แต่วันดีคืนดี เกิดอยากขับรถเร็วมากๆนานๆ หรือ ขึ้นเขาสูงชัน ความร้อนก็อาจจะขึ้นได้ชั่วคราว เนื่องจาก หม้อน้ำระบายความร้อนที่อยู่ในรถ เตรียมขนาดเอาไว้สำหรับขับปกติ (ไม่ได้เผื่อขนาดของหม้อน้ำไว้สำหรับใช้งานหนัก)
ข้อใดข้อหนึ่งหรือหลายข้อรวมกัน (สมาชิกท่านใดคิดออกมากกว่านี้ ก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ)

ย่อหน้าแรกผมเล่าถึงการที่ให้หยุดรถข้างทาง(อย่าดับเครื่องทันที) เมื่อพบว่าความร้อนขึ้นผิดปกติ โดยรอให้ความร้อนลดลงถึงระดับปกติเดมที่เคยใช้ก่อนค่ อยดับเครื่องนั้น เพื่อป้องกันอาการช๊อคของเครื่องยนต์ เพราะว่า เครื่องยนต์ที่ร้อนจัดนั้น โลหะต่างๆยืดขยายสูงมาก อยู่ๆดับเครื่อง จะมีการหดตัวของโลหะบางอย่างจนทำให้เครื่องยนต์พังได ้ เช่น วาล์ลคด ฝาสูบโก่ง เป็นต้น
อาการดังกล่าวถ้าเปรียบเทียบกับร่างกายมนุษย์นั้น ได้กับ การออกกำลังกายจนเกิดความร้อนถึงขีดสุด แล้วหยุดออกกำลังกายทันที รีบกินน้ำเย็น พวกนี้ จะมีผลกระทบต่อระบบหัวใจโดยตรงครับ ใครที่เป็นโรคหัวใจอยู่บ้าง อาจจะช๊อคตายได้เลยครับ จริงๆแล้วต้องค่อยๆลดการออกกำลังกายให้อุณหภูมิในร่า งกายลดลงระดับที่ร่างกายรับได้ก่อนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 04-12-2009 เมื่อ 12:49.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Juomaru (07-06-2010), maxximum (08-10-2009)
เก่า 11-03-2008, 14:12   #3
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
สุดยอดเลย ..ขับรถมานานก็พึ่งรู้วันนี้แหละว่า วาว์ลน้ำมีไว้ทำไม .....

แต่เมื่อตอนที่รถผมฮีท เพราะพัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน ผมจอดข้างทางแล้วดับเครื่องทันทีเลยครับ .....

เพราะไม่รู้อะคราบบบ .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2008, 20:48   #4
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
เมื่อความร้อนขึ้นแล้วควรดับเครื่องทันทีรึเปล่ า ผมว่าแล้วแต่นะครับ เช่น
ถ้ากรณีน้ำหม้อน้ำรั่วออกจากระบบแล้วไม่เหลือน้ำในหม ้อน้ำแล้ว ควรดับเครื่องทันทีครับ ไม่ดับก็ยิ่งร้อนแล้วจะยิ่งพังครับ แล้วห้ามเติมน้ำเข้าไปทันทีด้วย ต้องรอเครื่องเย็นก่อนถึงเติม ไม่งั้นฝาโก่งทันทีครับ แต่กรณีอัดมาร้อนๆไม่ควรดับทั้นทีครับ เพราะการเดินเบาไว้มันจะช่วยระบายครับ แต่ถ้ายิ่งเดินเบาไปก็ยิ่งร้อนก็รีบดับดีกว่าคร ับ
แล้วก็บางทีพัดลมเสีย น้ำพร่อง การปิดแอร์ก็ช่วยให้เครื่องหายร้อนได้ครับ
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2009, 21:35   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Audy~* อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามด้วยคนครับ แล้วกรณีที่ระบายความร้อนไม่พอ เนื่องจากหม้อน้ำเล็กเกินไป นี่ดูได้จากอาการไหนบ้างครับ อย่างรถของผมวิ่งแช่ที่ความเร็ว120ปิดแอร์ ความร้อนปกติครับ แต่ถ้าเปิดแอร์ ความร้อนจะขยับขึ้นมาเรื่อยๆ ยิ่งขับเร็วขึ้น ความร้อนก็จะขยับตาม

แบบนี้แก้ ให้ตรงจุดยังไงดีครับ

หม้อน้ำ เป็น2ช่อง แดงแล้วครับ พอดีเจอกระทู้เรื่องความร้อนพอดีเลยขอรบกวนถามด้วยเล ยครับ
กรณีปัญหาเกิดจากหม้อน้ำเล็กเกินไปนั้น จะมีดังนี้ครับ
  • ขับรถด้วยความเร็วปกติ (ต่ำกว่า 100 ก.ม./ช.ม.) ความร้อนขึ้นปกติ (ไม่เกิน 95 องศา)
  • หยุดรถในถนนที่ติดขัด แม้ว่าจะเปิดแอร์ก็ตาม ความร้อนขึ้นปกติ (ไม่เกิน 95 องศา)
  • มั่นใจว่าปั้มน้ำปกติ วาล์วน้ำ(82 องศา) และฝาหม้อน้ำ ไม่เกิน 1.1 บาร์ ทำงานปกติทั้งคู่
  • ขับเร่งความเร็ว เกิน 120 องศา ความร้อนเริ่มค่อยๆขึ้น ซึ่งมีโอกาสถึง 100 และ อาจจะทะลุเกิน 100 องศา
ลักษณะแบบนี้ บ่งชี้ว่า หม้อน้ำ มีขนาดบรรจุน้ำ น้อยเกินกว่าที่จะระบายความร้อนช่วง ทำงานหนักได้ทัน ครับ ลักษณะอาการแบบนี้ ห้ามขับขึ้นเขาสูงชัน เพราะว่า มีโอกาส กินข้าวลิงครับ

หมายเหตุ:
  • ถ้าภายในเครื่องยนต์ หรือ ท่อน้ำ หรือหม้อน้ำ มีตะกรัน ทำให้ท่อทางตีบ ก็มีอาการคล้ายๆกับ หม้อน้ำเล็กเกินไปครับ
  • สามารถพิสูจน์ว่า หม้อน้ำเล็กเกินไปมั้ย โดยการปล่อยน้ำออกให้หมดทั้งระบบ (ที่ตัวเครื่องมีน๊อตระบายอากาศ ให้คลายออก แล้วคลายน๊อตหางปลาที่หม้อน้ำ) โดยรองน้ำ มาวัดปริมาณน้ำ ถ้าต่ำกว่า 5 ลิตร นั่นแสดงว่า น้ำในระบบระบายความร้อน มีน้อยเกินไป หรืออีกความหมายหนึ่งก็คือ หม้อน้ำเล็กเกินไปครับ (ตามสเปคคู่มือ ระบุว่า 5.5 - 6 ลิตร ครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-10-2009 เมื่อ 21:37.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
SIT_vigo2500 (19-08-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว