ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-03-2015, 07:29   #1
nukenook
Member

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 3000
คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
2J โบ vv เดินเบาไม่นิ่งครับ

มีปัญหามารบกวนอีกแล้วครับ

เครื่อง 2jz gte vvti ครับ เจอปัญหาคือ เวลาจอดรถทิ้งไว้ตอนกลางคืนแล้วตอนเช้ามาสตาร์ท รอบมันชอบแกว่งๆอ่ะครับ คือปกติเวลาสตาร์ทมันจะวอร์มเครื่องอยู่ประมาณ 1200 รอบ (ไมล์เดิม colorado 05 ใส่กล่องแปลง) แต่เวลามีอาการมันจะสวิงครับ (ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่สตาร์ทครับ) ตกลงมาเหลือ 7-800 รอบ บางทีเหลือ 5-600 รอบเลย เครื่องจะสั่นๆ เสียงเครื่องก็หอบๆ เหมือนจะดับ

เท่าที่สังเกตุดูนะครับ
1. เคยให้อู่แถวบ้านดู เค้าบอกว่าจะถอดชุดคุมเดินเบามาทำความสะอาดให้ (มีคนบอกว่ามันเป็นชุดไฟฟ้า ถอดมาล้างไม่ได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าอู่เค้าทำยังไง อาการมันหายไปสักระยะนึง ตอนนี้เริ่มกลับมาเป็นอีก)
2. ไม่ได้เป็นทุกวันครับ บางวันก็ไม่เป็นเลย
3. เวลามีอาการต้องเร่งสวนขึ้นไปประมาณ 1500 รอบ แช่ไว้แปปนึงอาการมันก็จะดีขึ้นครับ
4. ส่วนใหญ่จะมีอาการช่วงเครื่องเย็น (จอดไว้ข้ามคืน หรือหลายๆ ชม.ดูที่เกจ temp ประมาณ 30) แต่นานๆทีก็มีเจอตอนอุ่นๆ ( จอดทิ้งไว้ไม่นานมาก ดูที่เกจ temp ประมาณ 50 พร้อมตัดเข้าแก๊ส )
5. น่าจะเป็นเฉพาะน้ำมัน เพราะเวลามีอาการ พอเบิ้ลเข้าแก๊สแล้วหายครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ควรเช็คตรงไหนบ้าง
ขอบคุณครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-03-2015, 19:51   #2
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 14 cysc2007 is on a distinguished road
ของผม 2JZ ge vvti ก็เป็นเหมือนกันเลย แต่ตอนน้ำมันถูกผมใช้น้ำมันอยู่หลายอาทิตย์ อาการหายไป เลยสงสัยว่าจะเป็นที่ระบบน้ำมัน อาจไหลกลับหมดและมีลมในท่อเพราะใช้น้ำมันแป๊บเดียวแต ่ละวัน

นี่กลับมาใช้แก๊สเป็นหลักแล้ว อาการเริ่มมีอีก แต่ยังไม่ได้แก้ไขเพราะใช้แก๊สแล้ว
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cysc2007 For This Useful Post:
tatizoodlor (24-03-2015)
เก่า 20-03-2015, 21:01   #3
se278
Senior Member

Car Brand: คูโบต้า
Engine Type: 1 สูบ
คะแนน: 13 se278 is on a distinguished road
เดาว่า หัวฉีดเริ่มตัน เพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันครับ

ลอง
1.เปลี่ยนน้ำมันโซฮอลที่บูดในถัง หรือว่าวิ่งทิ้งให้หมดถัง แล้วเติมใหม่
2.เชคแรงดันที่รางหัวฉีด
3.ลองเติมน้ำยาที่ขี้โม้ว่า ล้างระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
4.สุดท้ายแก้ไม่ได้ เปลี่ยนหัวฉีด ครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับกระผม
se278 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to se278 For This Useful Post:
เก่า 20-03-2015, 23:32   #4
nukenook
Member

คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 อ่านกระทู้
ของผม 2JZ ge vvti ก็เป็นเหมือนกันเลย แต่ตอนน้ำมันถูกผมใช้น้ำมันอยู่หลายอาทิตย์ อาการหายไป เลยสงสัยว่าจะเป็นที่ระบบน้ำมัน อาจไหลกลับหมดและมีลมในท่อเพราะใช้น้ำมันแป๊บเดียวแต ่ละวัน

นี่กลับมาใช้แก๊สเป็นหลักแล้ว อาการเริ่มมีอีก แต่ยังไม่ได้แก้ไขเพราะใช้แก๊สแล้ว
เดี๋ยวลองดูมั่งครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
เดาว่า หัวฉีดเริ่มตัน เพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันครับ

ลอง
1.เปลี่ยนน้ำมันโซฮอลที่บูดในถัง หรือว่าวิ่งทิ้งให้หมดถัง แล้วเติมใหม่
3.ลองเติมน้ำยาที่ขี้โม้ว่า ล้างระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
4.สุดท้ายแก้ไม่ได้ เปลี่ยนหัวฉีด ครับ

ตอนนี้เติม 95 ธรรมดาอยู่ครับ เดี๋ยวลองหาน้ำยามาใส่ดู แล้วค่อยไล่เช็คหัวฉีดต่อ

ขอบคุณมากครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nukenook For This Useful Post:
เก่า 21-03-2015, 11:25   #5
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้

ลอง

ประมาณนี้ครับเพราะรถผมก็เป็นสวิงตอนเครื่องยังไม่ร้ อน และมีอีกอย่างของอาการคือหัวฉีดรั่วครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 21-03-2015, 20:10   #6
nukenook
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ประมาณนี้ครับเพราะรถผมก็เป็นสวิงตอนเครื่องยังไม่ร้ อน และมีอีกอย่างของอาการคือหัวฉีดรั่วครับ
หัวฉีดของ 2j โบ วีวี มันกี่ cc ครับ ของรุ่นอื่นใส่แทนกันได้มั๊ยครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาขาย
The Following User Says Thank You to nukenook For This Useful Post:
ตอบกลับ