ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-05-2009, 21:52   #1
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
แช่...ที่ความร้อน 100 องศา ยาวๆมีผลเสียมั้ย ครับ ?

หลังจากที่ผมเริ่มเก็บงาน จนใกล้เรียบร้อย ได้ลองวิ่งออก ตจว. ขับแช่ที่ 100-120 ความร้อนที่เกจ์มันได้ 100 องศา (จับที่ท่อน้ำบน ครับ)
###1-GE หม้อน้ำ เดิม2 ช่อง ,,พัดลมดูด 2 ตัว มีบังลม ,, มี รังผึ้งแอร์ ด้านหน้า พร้อม 12" พัดลมเป่าเข้า ...พอเริ่มถอน ก็ขยับลดลง ประมาณ 90-95 ครับ
จากที่หาข้อมูลในนี้ แนะนำให้ย้ายรัง ผึ้ง ....อยากถามว่า มีวิธีอื่นๆให้เลือก อีกมั้ย ครับ...ขอขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-05-2009, 23:47   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
หลังจากที่ผมเริ่มเก็บงาน จนใกล้เรียบร้อย ได้ลองวิ่งออก ตจว. ขับแช่ที่ 100-120 ความร้อนที่เกจ์มันได้ 100 องศา (จับที่ท่อน้ำบน ครับ)
###1-GE หม้อน้ำ เดิม2 ช่อง ,,พัดลมดูด 2 ตัว มีบังลม ,, มี รังผึ้งแอร์ ด้านหน้า พร้อม 12" พัดลมเป่าเข้า ...พอเริ่มถอน ก็ขยับลดลง ประมาณ 90-95 ครับ
จากที่หาข้อมูลในนี้ แนะนำให้ย้ายรัง ผึ้ง ....อยากถามว่า มีวิธีอื่นๆให้เลือก อีกมั้ย ครับ...ขอขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ
ถ้าวัดจากท่อน้ำบน แล้วได้อุณหภูมิ 100 องศาเซลเซียส แบบนี้ สบายใจได้ครับ เครื่องยนต์ยังรับไหวครับ ถ้าวัดจากตรงกลางของเครื่องยนต์ อุณหภูมิที่อยู่ระดับ เดทลายน์นั้น อยู่ที่ 105 องศาเซลเซียส ซึ่งในอุณหภูมิเช่นนี้ อุณหภูมิท่อน้ำบนก็จะอยู่ที่ประมาณ 107 - 110 องศาครับ (อุณหภูมิกลางๆเครื่องยนต์ อย่าให้ทะลุเกิน 105 องศาเซลเซียส เพราะว่า น้ำมันเครื่องจะรับไม่ไหว โมเลกุลจะขาดจนระเหย และลดความหนืด จนเป็นเหตุให้เครื่องยนต์น๊อค ชาปละลาย หรือฝาสูบโก่งได้ครับ)

แต่ว่า ณ อุณหภูมิที่คุณบอกนั้น เป็นอุณหภูมิที่อยู่ในเกณฑ์ พึงระวังสังเกตุครับ เพราะว่า ถ้าสูงกว่านี้อีกนิดเดียว ตัวเลขมันจะวิ่งสูงเร็วขึ้น แบบกระพริบตา 2 ที ขึ้นมา 2 - 3 องศาเชียวครับ
chinna_po (25-04-2011), dvm (21-11-2010), khwanchai (26-10-2009)
เก่า 25-05-2009, 18:58   #3
PhotJZ

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
คุณ น้ามูน ครับ ??

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าวัดจากท่อน้ำบน แล้วได้อุณหภูมิ 100 องศาเซลเซียส แบบนี้ สบายใจได้ครับ เครื่องยนต์ยังรับไหวครับ ถ้าวัดจากตรงกลางของเครื่องยนต์ อุณหภูมิที่อยู่ระดับ เดทลายน์นั้น อยู่ที่ 105 องศาเซลเซียส ซึ่งในอุณหภูมิเช่นนี้ อุณหภูมิท่อน้ำบนก็จะอยู่ที่ประมาณ 107 - 110 องศาครับ (อุณหภูมิกลางๆเครื่องยนต์ อย่าให้ทะลุเกิน 105 องศาเซลเซียส เพราะว่า น้ำมันเครื่องจะรับไม่ไหว โมเลกุลจะขาดจนระเหย และลดความหนืด จนเป็นเหตุให้เครื่องยนต์น๊อค ชาปละลาย หรือฝาสูบโก่งได้ครับ)

แต่ว่า ณ อุณหภูมิที่คุณบอกนั้น เป็นอุณหภูมิที่อยู่ในเกณฑ์ พึงระวังสังเกตุครับ เพราะว่า ถ้าสูงกว่านี้อีกนิดเดียว ตัวเลขมันจะวิ่งสูงเร็วขึ้น แบบกระพริบตา 2 ที ขึ้นมา 2 - 3 องศาเชียวครับ
ถ้าผมอยากแช่ที่ 120 นาน ๆ ต้องปรับปรุงจุดไหน บ้าง Spec อย่างที่ผมให้ไว้ ไม่อยากให้ถึง 100 องศา เพราะมันกังวล แต่ก็ไม่ย้ายรังผึ้งนะ ครับ เพราะผมคิดว่าความเร็วระดับนี้ ไม่เร็วและก้ไม่ช้าจนเกินไป เวลาที่ออก ตจว. ...รบกวนแนะนำ อีกทีนะ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PhotJZ : 25-05-2009 เมื่อ 19:00.
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-05-2009, 19:07   #4
P_dech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 P_dech is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
PhotJZ
ถ้าผมอยากแช่ที่ 120 นาน ๆ ต้องปรับปรุงจุดไหน บ้าง Spec อย่างที่ผมให้ไว้ ไม่อยากให้ถึง 100 องศา เพราะมันกังวล แต่ก็ไม่ย้ายรังผึ้งนะ ครับ เพราะผมคิดว่าความเร็วระดับนี้ ไม่เร็วและก้ไม่ช้าจนเกินไป เวลาที่ออก ตจว. ...รบกวนแนะนำ อีกทีนะ ครับ
ถ้าวิ่งแค่ 120 แล้วความร้อนนิ่งๆ ไม่ขึ้นต่อก็ไม่เป็นไรครับ แต่จริงๆมันควรวิ่งได้เร็วมากกว่านั้นนะครับ แบบถ้ากดแช่ๆที่ความเร็ว 180-200 นานๆ ความร้อนถึงจะขยับมากกว่า 100 องศา ส่วนถ้าวิ่งแค่เกิน 120 แล้วความร้อนเริ่มขยับขึ้นไป ....... ต้องหาทางแก้ไขนะครับ
- หม้อน้ำอาจเล็กเกินไป
- ความแรงของพัดลมพอมั้ย เพราะอาจระบายไม่ทัน
เชื้อเพลิง ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ?
ควรใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆนะครับ ..... ช่วยได้มาก
P_dech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-05-2009, 20:36   #5
NUM999

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
เครื่อง1jเองแถมไม่มีโบอีกต่างหาก วิ่ง120ทางไกล ความร้อนยังขึ้นถึง100นี่ จะใช้ได้เหรอครับ อึดอัดแย่..หม้อน้ำเล็กไปหรือไม่ก็พัดลมไม่แรงพอครับ (ถ้าชิ้นส่วนอื่นอยู่ในสภาพที่ปกตินะ)
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-05-2009, 21:06   #6
jmax
Junior Member

รูปส่วนตัว jmax

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1-JZ-GE
คะแนน: 0 jmax is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ P_dech อ่านกระทู้
ถ้าวิ่งแค่ 120 แล้วความร้อนนิ่งๆ ไม่ขึ้นต่อก็ไม่เป็นไรครับ แต่จริงๆมันควรวิ่งได้เร็วมากกว่านั้นนะครับ แบบถ้ากดแช่ๆที่ความเร็ว 180-200 นานๆ ความร้อนถึงจะขยับมากกว่า 100 องศา ส่วนถ้าวิ่งแค่เกิน 120 แล้วความร้อนเริ่มขยับขึ้นไป ....... ต้องหาทางแก้ไขนะครับ
- หม้อน้ำอาจเล็กเกินไป
- ความแรงของพัดลมพอมั้ย เพราะอาจระบายไม่ทัน
เชื้อเพลิง ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ?
ควรใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆนะครับ ..... ช่วยได้มาก
ขอแซกหน่อยครับเห็นหลายๆคนบอกวิ่งใด้180-200 จริงๆหรือเปล่า ของผมตั้งแต่วางมาขับไปแก้ไปถึงตอนนี้คิดว่าค่อนข้าง จะสมบูรณแล้วไม่เคยวิ่งใด้เกิน125 เยียบจนมิดคันเร่งแล้ว เวลาจะแซงต้องดูแล้วดูอีกว่าไม่มีรถตามหลังมาเดียวโด นด่าว่าขับช้า แล้วอีกอย่างหลายคนบอกว่ากินแก๊ส 1.50-170 ไม่เกินนี้ของผมไม่เคยต่ำกว่า2 บาท ใคร่เป็นแบบผมบ้าง หมดหนทางแก้ใขแล้วครับใกล้จะชินแล้วแต่พอมาอ่านเห็นว ่าของคนอืนๆวิ่งกันร้อยแปดสองร้อย ก็คิดหนักอีก
jmax is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2009, 00:04   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ทีแรกก็อยากจะบอกว่า ความร้อนของระบบระบายความร้อนของรถคุณ มันผิดปกตินิดหน่อย แต่คุณไม่ได้ถามเรื่องนี้ คุณถามว่า วัดความร้อนที่ท่อน้ำบนได้ระดับ 100 องศา จะเป็นไรมั้ย ซึ่งผมก็ต้องตอบความจริงว่า ยังไม่เป็นไร พอรับได้ครับ เนื่องจาก อุณหภูมิของน้ำในเครื่องจริงของรถคุณ เฉลี่ยอยู่ที่ 97 องศา (ความร้อนที่ท่อน้ำบน จะสูงกว่านิดหน่อยครับ) แต่เมื่อคุณกลับมาถามใหม่ว่า กังวลเรื่องความร้อนระดับนี้ จะแก้ไขอย่างไร? ผมจึงต้องขอบอกดังนี้ครับ

ให้คุณเริ่มสังเกตุตรวจสอบจากจุดที่ลงทุนน้อยที่สุดก ่อนครับ นั่นก็คือ ถอดวาล์วน้ำออกมาตรวจเช็ค ซึ่งถ้ามีปัญหาเรื่องวาล์วน้ำ (ค้าง ชนิดเปิดไม่สุด) แค่คุณซื้อเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ผมคิดว่า อุณหภูมิของน้ำที่ท่อน้ำบน น่าจะต่ำกว่านี้ ไม่น้อยกว่า 5 องศาครับ

เช็คเรื่องนี้ก่อน ถ้าตรวจเช็คแล้ว ปกติดี ไม่ใช่สาเหตุของวาล์วน้ำ ค่อยกลับมาถามใหม่นะครับ เพราะว่า เรื่องความร้อนของเครื่องยนต์ มันมีตัวแปรมากมาย คุณให้ข้อมูลมาไม่มากพอ ถ้าผมจะบอกคุณทั้งๆที่ข้อมูลไม่พอ ผมก็ต้องบอกยืดยาว จนคุณรับข้อมูลไม่ไหวแน่ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 อ่านกระทู้
เครื่อง1jเองแถมไม่มีโบอีกต่างหาก วิ่ง120ทางไกล ความร้อนยังขึ้นถึง100นี่ จะใช้ได้เหรอครับ อึดอัดแย่..หม้อน้ำเล็กไปหรือไม่ก็พัดลมไม่แรงพอครับ (ถ้าชิ้นส่วนอื่นอยู่ในสภาพที่ปกตินะ)
คุณเจ้าของกระทู้ แจ้งบอกว่า วัดอุณหภูมิที่ท่อน้ำบน ซึ่งจุดนั้น เป็นจุดที่ความร้อนสูงที่สุดครับ ดังนั้น ตัวเลขที่เขาให้มา (การขับรถของเขาวิ่งที่ 120 ก.ม./ช.ม.) จึงยังพอรับได้ แต่ว่า ในสภาพกรขับรถของท่านอื่น ซึ่งถ้าขับเร็วกว่านี้ ก็อาจจะเกิดปัญหาได้ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jmax อ่านกระทู้
ขอแซกหน่อยครับเห็นหลายๆคนบอกวิ่งใด้180-200 จริงๆหรือเปล่า ของผมตั้งแต่วางมาขับไปแก้ไปถึงตอนนี้คิดว่าค่อนข้าง จะสมบูรณแล้วไม่เคยวิ่งใด้เกิน125 เยียบจนมิดคันเร่งแล้ว เวลาจะแซงต้องดูแล้วดูอีกว่าไม่มีรถตามหลังมาเดียวโด นด่าว่าขับช้า แล้วอีกอย่างหลายคนบอกว่ากินแก๊ส 1.50-170 ไม่เกินนี้ของผมไม่เคยต่ำกว่า2 บาท ใคร่เป็นแบบผมบ้าง หมดหนทางแก้ใขแล้วครับใกล้จะชินแล้วแต่พอมาอ่านเห็นว ่าของคนอืนๆวิ่งกันร้อยแปดสองร้อย ก็คิดหนักอีก
ผมไม่ทราบว่า คุณใช้เครื่องยนต์รุ่นอะไร (แต่คิดว่า ต้องอยู่ในตระกูล JZ แน่ๆ) น้ำหนักรวมของตัวรถเท่าไหร่ (ผมตีน้ำหนักรถให้สูงเข้าไว้ ประมาณ 2200 กก.ไม่รวมน้ำหนักผู้โดยสาร) ถ้าคุณบอกว่า เครื่องยนต์สมบูรณ์จริง ผมต้องบอกว่า สมรรถนะของเครื่องยนต์ตระกูล JZ ตัวต่ำสุดคือ 1 JZ-GE เกียร์ออโต้ ที่มีสมรรถนะเครื่องยนต์สมบูรณ์ ต้องทำความเร็วสูงสุดได้ไม่ต่ำกว่า 150 ก.ม./ช.ม. ครับ แต่เมื่อคุณบอกว่า คุณทำความเร็วสูงสุดได้ ไม่เกิน 125 ก.ม./ช.ม. แสดงว่า คุณต้องตรวจเช็ค ขนาดของล้อ ขนาดอัตราทดเฟืองท้าย ใหม่แล้วครับ ผมคิดว่า มันไม่เหมาะสมกับ อัตราทดของเกียร์แล้วครับ
wicho (14-02-2012)
เก่า 26-05-2009, 16:40   #8
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
Wink

อ้างถึง:
jmax
จริงดิครับ รถผมเอง(คันในภาพ)เมื่อก่อนนี้ก็ใช้แค่ 1เจไม่โบ ยังวิ่งไป 220++ เกือบทุกวันเลยครับ จนตอนหลังมาปันใจให้เจโบ ผลคือ เร็วกว่าเดิมทั้งต้นและปลาย ขืนกดเพลินๆมันคงพาเราไปสวรรค์ได้โดยง่ายเลยครับ555

แสดงว่ารถท่านไม่สมบูรณ์นะครับ ......
1. เครื่องอยู่ในรถอะไรครับ?
2. เครื่องสมบูรณ์มั้ย?
3. ระบบไฟสมบูรณ์มั้ย?
4. เฟืองท้าย -ล้อขนาดไหนครับ?
5. แถมวิ่งได้แค่ 120 แล้วความร้อนเริ่มขยับ ...... อันนี้ ไม่ผ่าน QC ขั้นพื้นฐานนะครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 26-05-2009, 20:33   #9
jmax
Junior Member

รูปส่วนตัว jmax

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1-JZ-GE
คะแนน: 0 jmax is on a distinguished road
อ้างถึง:
BMกินJ@clubjz
จริงดิครับ รถผมเอง(คันในภาพ)เมื่อก่อนนี้ก็ใช้แค่ 1เจไม่โบ ยังวิ่งไป 220++ เกือบทุกวันเลยครับ จนตอนหลังมาปันใจให้เจโบ ผลคือ เร็วกว่าเดิมทั้งต้นและปลาย ขืนกดเพลินๆมันคงพาเราไปสวรรค์ได้โดยง่ายเลยครับ555

แสดงว่ารถท่านไม่สมบูรณ์นะครับ ......
1. เครื่องอยู่ในรถอะไรครับ? D-MAX คอมมอนเรล
2. เครื่องสมบูรณ์มั้ย? นะปัจุบัญคิดว่าเครื่องหน้าจะสมบูรณ์ (ไม่ค่อยแน่ใจ)
3. ระบบไฟสมบูรณ์มั้ย? เช๊คโค๊ตไม่แสดงอาการ
4. เฟืองท้าย -ล้อขนาดไหนครับ? ล้อเดิมติดมากับรถ เฟืองท้าย4.5
5. แถมวิ่งได้แค่ 120 แล้วความร้อนเริ่มขยับ ...... อันนี้ ไม่ผ่าน QC ขั้นพื้นฐานนะครับ
ความเร็ว 100/ชั่วโมง รอบเครื่องอยู่ที่ 2600 รอบ

***ขออนุญาติปรับแก้ข้อความให้อ่านได้ครับ
ถ้าแบบนี้ คิดว่าบอดี้,ล้อ,เฟืองท้ายไม่เกี่ยวแล้วครับ ส่วนที่เหลือคือ เครื่อง กับระบบไฟ และส่วนของน้ำมันชื้อเพลิงว่าแรงเพียงพอมั้ยครับ น้ำมันเครื่องด้วยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i m อ่านกระทู้
เป็นผมเครียดตายเลยขับเจวิ่งได้ 120 ลองหาอู่ในคลับแก้ไขดูสิครับ
ก็ทำใจแล้วครับกลับไปร้านที่วางให้ก็บอกว่าวิงใด้แค่ นั้นถ้าอยากแรงกว่านี้ให้วางสองเจหรือไม่ก็เจโบ หรือไม่ก็เปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่เอาแบบต้นอืดๆปลายจะใด ้สัก180 ตอนก่อนมันจะวางให้บอกว่าแรงกว่าเครื่องเดิมแน่นอน พวกๆทำงานด้วยกันถามว่าวิ่งดีใหม ก็ต้องบอกว่า ดี ไม่กล้าบอกความจริงอาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-12-2009 เมื่อ 14:14.
jmax is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2009, 14:22   #10
NUM999

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jmax อ่านกระทู้
ความเร็ว 100/ชั่วโมง รอบเครื่องอยู่ที่ 2600 รอบ

***ขออนุญาติปรับแก้ข้อความให้อ่านได้ครับ
ถ้าแบบนี้ คิดว่าบอดี้,ล้อ,เฟืองท้ายไม่เกี่ยวแล้วครับ ส่วนที่เหลือคือ เครื่อง กับระบบไฟ และส่วนของน้ำมันชื้อเพลิงว่าแรงเพียงพอมั้ยครับ น้ำมันเครื่องด้วยครับ
ความเร็ว100 รอบเครื่องอยู่ที่ 2600 แล้วถ้าความเร็ว125(ที่ว่าวิ่งได้เร็วสุดน่ะครับ)รอบ เครื่องอยู่เท่าไหร่ครับ..ผมกะว่าคงประมาณ3000ต้นๆ ดังนั้นถ้าเครื่องเร่งได้แค่3000กว่ารอบก็ผิดปกติมาก ครับ จอดเบิ้ลตัวเปล่าๆมันขึ้นไปได้เท่าไร่อ่ะคับ ผมก็บอดี้ดีแม็กแต่ใช้เพลาทรูปเปอร์ 4.3 รอบเครื่อง2600ความเร็วได้120 รอบเครื่อง4000 ความเร็ว180ที่เกียร์สูงสุดนะครับ(เกียร์4/ออโต้) มันได้แค่นี้คับยังไม่ได้ปลดล๊อค ถ้าปลดล๊อกมี200แน่นอนครับ เพราะคันเร่งยังเหลือ ขนาดรถกระบะ4ประตู ล้อ265/50/20 นะ หนักโคตร เครื่อง2เจโบครับวิ่งด้วยแก๊สlpg แต่ต่อให้เป็น1jge ถ้าสมบูรณ์ทุกอย่างยังไงก็ต้องมี150ครับอย่างน้ามูนว ่า
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to NUM999 For This Useful Post:
Yun 55 (28-01-2011)
เก่า 28-05-2009, 16:53   #11
vee700
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว vee700

Car Brand: toyota ไมตี้
Engine Type: 1 JZ GE ฝาดำ
คะแนน: 16 vee700 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ก็ทำใจแล้วครับกลับไปร้านที่วางให้ก็บอกว่าวิงใด้แค่ นั้นถ้าอยากแรงกว่านี้ให้วางสองเจหรือไม่ก็เจโบ หรือไม่ก็เปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่เอาแบบต้นอืดๆปลายจะใด ้สัก180 ตอนก่อนมันจะวางให้บอกว่าแรงกว่าเครื่องเดิมแน่นอน พวกๆทำงานด้วยกันถามว่าวิ่งดีใหม ก็ต้องบอกว่า ดี ไม่กล้าบอกความจริงอาย
ผมว่าเครื่องพี่ต้องมีปัญหาแล้วละครับ เพราะความเร็ว100กับรอบเครื่อง2600 ผมว่ารอบเครื่องยังไม่สูงเท่าไหร่
ส่วนทางแก้ผมว่านะ ขั้นที่ 1ต้องเปลี่ยนอู่ก่อนเลยครับ ดูอู่ที่พี่ๆเขาทำกันแล้วไม่มีปัญหาน่ะครับ
ขนาดรถผมหนักตั้ง2ตันกว่า เฟืองท้ายเดิม เกียร์เดิม ยาง205/70 ขอบ15ความเร็ว100 รอบปาเข้าไปตั้ง3000ที่เกียร์5 แถมยังมีตู้มาช่วยต้านลมอีก ยังวิ่งได้ตั้ง150กว่าๆ(ประมาณ152-155)
ยังไงๆถ้ามีเจก็ต้อง150ขึ้นครับ
ผมว่ารีบแก้ไขเถอะครับ ก่อนที่มันจะเป็นหนัก
vee700 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ