ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-01-2009, 20:22   #1
offside
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 offside is on a distinguished road
Post เปลี่ยนหม้อต้มแบบไหนดี

รถวาง 1j-ge ติดแก๊สมาสามปี ตอนนี้หม้อต้มเริ่มซึมมีคราบน้ำหม้อน้ำให้เห็น เปิดฝาหม้อน้ำก็มีกลิ่นแก๊ส ตอนนี้ใช้หม้อต้ม Atiker อยู่ ไปลองเช็คตามร้านที่รับติดตั้งในร้านมีหม้อต้มข อง Tomasetto ราคา 3500 บาท(ไม่แน่ใจรวมค่าติดตั้งหรือเปล่าเพราะลืมถาม)ถ้าต ิดของ Tomasetto ไม่รู้ว่าต้องแปลงอะไรตอนติดตั้งหรือเปล่า เพราะคิดว่าถ้าติดแบบเดิมคงไม่ต้องโมอะไรใหม่ หากเปรียบเทียบหม้อต้มสองยี่ห้อนี้มีข้อดีข้อเสียแตก ต่างกันอย่างไรบ้างครับ ราคาแต่ละยี่ห้อเท่าไร ถ้าได้ราคาและเบอร์ร้านที่ขายส่งด้วยยิ่งดี รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย offside : 19-01-2009 เมื่อ 20:25.
offside is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to offside For This Useful Post:
tatizoodlor (23-05-2015)
เก่า 19-01-2009, 20:38   #2
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
ก็เปลี่ยนหม้อต้มไป แล้วก็ปรับจูนใหม่ เท่านั้นเองครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรนี่ครับ หากไม่เปลี่ยนหม้อใหม่ใบเก่าก็น่าจะเปลี่ยนชุดซ่อมได ้นะครับ แต่ต้องหาร้านที่เขาทำ
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
เก่า 19-01-2009, 22:44   #3
offside

คะแนน: 0 offside is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
ก็เปลี่ยนหม้อต้มไป แล้วก็ปรับจูนใหม่ เท่านั้นเองครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรนี่ครับ หากไม่เปลี่ยนหม้อใหม่ใบเก่าก็น่าจะเปลี่ยนชุดซ่อมได ้นะครับ แต่ต้องหาร้านที่เขาทำ
ก็คงจะเปลี่ยนครับพี่ แต่ว่าถ้ารูปแบบหม้อต้มคนละแบบ ท่อแก๊สที่เข้ามันต้องเดินใหม่หรือเปล่ากลัวเรื่องระ ยะความยาวของท่อทองแดงของแก๊ส และก็เรื่องพื้นที่ติดตั้งและก็แท่นที่ยึดหม้อต้มด้ว ยครับ
offside is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to offside For This Useful Post:
เก่า 20-01-2009, 06:56   #4
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
ก็คงจะแนะนำได้ว่าถ้าจะเปลี่ยนเข้าไปเลย ครับให้เขาทำไม่น่าจะยุ่งยากอะไร ร้านเขาแก้ไขปัญหาได้ สำหรับหม้อต้ม ทั้ง Aticker และ Tomasetto ก็เป็นยี่ห้อยอดนิยม ที่นำมาติดกัน คุณภาพโดยทั่วไปก็ดีครับ ราคาของโทมา ที่ว่ามาก็คือราคาขายปลีกแหละครับ จะซื้อที่ไหนราคาแตกต่างกันนิดหน่อย อยู่ใกล้ร้านแก๊สที่ไหน ก็เข้าไปเปลี่ยนได้เลยครับ ที่แนะนำที่ใกล้เพราะ หากมีปัญหาอะไรตามมาจะได้ให้เขาแก้ไขให้ได้ แต่ไม่น่าจะมีสำหรับการเปลี่ยนหม้อต้ม ที่จะมีก็เรื่องการปรับจูนครับ หม้อต้มยี่ห้อไหนก็จ่ายแก๊สได้เหมือนกัน แต่การปรับจูนนี่สิครับ ช่างบางคนปรับไม่ได้ อาจะโทษโน่นโทษนี่ให้ไปแก้ไขอีก หากตอนนี้ระบบน้ำมันไม่มีปัญหาอะไร แก๊สก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเปลี่ยนหม้อปรับจูนให้ลงตั วก็จบ
เรื่องการเปลี่ยนหม้อเข้าไปให้ร้านทำเชื่อว่าเขาทำได ้ไม่ต้องกังวล ระยะท่อและที่ติดตั้งร้านน่าจะทำได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจก็โทรไปคุยกับคุณเค ก่อน หาเบอร์เอาในบอร์ดแก๊สนะครับ คุณเคมาให้ความรู้อยู่บ่อย เรื่องเปลี่ยนหม้อต้มนี่ คุณเคบอกหลับตาทำยังได้เลย สบายมาก 5555555555555 เพราะคุณเคหลับตา แต่คุณเคไม่ได้ทำเองให้ลูกน้องทำ
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
เก่า 20-01-2009, 07:51   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
ก็คงจะแนะนำได้ว่าถ้าจะเปลี่ยนเข้าไปเลย ครับให้เขาทำไม่น่าจะยุ่งยากอะไร ร้านเขาแก้ไขปัญหาได้ สำหรับหม้อต้ม ทั้ง Aticker และ Tomasetto ก็เป็นยี่ห้อยอดนิยม ที่นำมาติดกัน คุณภาพโดยทั่วไปก็ดีครับ ราคาของโทมา ที่ว่ามาก็คือราคาขายปลีกแหละครับ จะซื้อที่ไหนราคาแตกต่างกันนิดหน่อย อยู่ใกล้ร้านแก๊สที่ไหน ก็เข้าไปเปลี่ยนได้เลยครับ ที่แนะนำที่ใกล้เพราะ หากมีปัญหาอะไรตามมาจะได้ให้เขาแก้ไขให้ได้ แต่ไม่น่าจะมีสำหรับการเปลี่ยนหม้อต้ม ที่จะมีก็เรื่องการปรับจูนครับ หม้อต้มยี่ห้อไหนก็จ่ายแก๊สได้เหมือนกัน แต่การปรับจูนนี่สิครับ ช่างบางคนปรับไม่ได้ อาจะโทษโน่นโทษนี่ให้ไปแก้ไขอีก หากตอนนี้ระบบน้ำมันไม่มีปัญหาอะไร แก๊สก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเปลี่ยนหม้อปรับจูนให้ลงตั วก็จบ
เรื่องการเปลี่ยนหม้อเข้าไปให้ร้านทำเชื่อว่าเขาทำได ้ไม่ต้องกังวล ระยะท่อและที่ติดตั้งร้านน่าจะทำได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจก็โทรไปคุยกับคุณเค ก่อน หาเบอร์เอาในบอร์ดแก๊สนะครับ คุณเคมาให้ความรู้อยู่บ่อย เรื่องเปลี่ยนหม้อต้มนี่ คุณเคบอกหลับตาทำยังได้เลย สบายมาก 5555555555555 เพราะคุณเคหลับตา แต่คุณเคไม่ได้ทำเองให้ลูกน้องทำ
นั้นมีแซวเราด้วย ก็อย่างท่านพี่ ๆ น้อง ๆกล่าวอ่ะครับ เปลี่ยนที่ไหนก็ได้ ใกล้บ้านหรือที่ที่เราไว้ใจ ก็ให้เปลี่ยนอ่ะครับ ถ้าถามผม ผมแนะนำให้ใส่ของ toma อ่ะครับ มันมีอะไรหลาย ๆ อย่างที่หม้อบ้างยี่ห้ออาจจะมีไม่เหมือนกันน่ะครับ ราคามันอาจจะแพงกว่า แต่มันแน่นอนกว่าน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 20-01-2009, 17:31   #6
offside

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
นั้นมีแซวเราด้วย ก็อย่างท่านพี่ ๆ น้อง ๆกล่าวอ่ะครับ เปลี่ยนที่ไหนก็ได้ ใกล้บ้านหรือที่ที่เราไว้ใจ ก็ให้เปลี่ยนอ่ะครับ ถ้าถามผม ผมแนะนำให้ใส่ของ toma อ่ะครับ มันมีอะไรหลาย ๆ อย่างที่หม้อบ้างยี่ห้ออาจจะมีไม่เหมือนกันน่ะครับ ราคามันอาจจะแพงกว่า แต่มันแน่นอนกว่าน่ะครับ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ กรณีผมเปลี่ยนเป็นหม้อต้มของ toma ผมควรใช้แบบไหนดีแบบธรรมดา(140 HP)หรือว่าแบบ super ครับ ถึงจะเหมาะกับเครื่อง 1j-ge จะได้เลือกติดตั้งให้เหมาะสม ขอบคุณครับ
เก่า 20-01-2009, 22:43   #7
krupree

อันนี้ ก็คงเป็นหม้อ super แหละน่าจะดีกว่า แบบทำมะดาก็ใช้กับเครื่องม้าสักเท่ากับที่เขาเขียนใน วงเล็บนั่นแหละแต่สำหรับเจฝาดำ ม้ามัน 180 น่าจะใช้ super ดีกว่าครับ ราคา super ก็ต่างไม่มาก อันนี้ผมเคยถามบางร้าน เขาบอกว่า เอาทำมะดาก็ได้ สำหรับรถคนแก่ เพราะเหยียบอย่างเก่ง 100 แบบทำมะดามันก็จ่ายพอ แต่ถ้าวัยสะรุ่นก็ใช้ Super ไปเถอะครับ ยกเว้นแต่ยอมแก่นะครับ รอคุณเคอีกคนก็ได้มาให้ความเห็น
เก่า 21-01-2009, 10:05   #8
offside

อ้างถึง:
อันนี้ ก็คงเป็นหม้อ super แหละน่าจะดีกว่า แบบทำมะดาก็ใช้กับเครื่องม้าสักเท่ากับที่เขาเขียนใน วงเล็บนั่นแหละแต่สำหรับเจฝาดำ ม้ามัน 180 น่าจะใช้ super ดีกว่าครับ ราคา super ก็ต่างไม่มาก อันนี้ผมเคยถามบางร้าน เขาบอกว่า เอาทำมะดาก็ได้ สำหรับรถคนแก่ เพราะเหยียบอย่างเก่ง 100 แบบทำมะดามันก็จ่ายพอ แต่ถ้าวัยสะรุ่นก็ใช้ Super ไปเถอะครับ ยกเว้นแต่ยอมแก่นะครับ รอคุณเคอีกคนก็ได้มาให้ความเห็น
ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำ
เก่า 29-01-2009, 12:31   #9
aut
Junior Member

คะแนน: 0 aut is on a distinguished road
TOYOTA D4D 1JZ VVT-i ผมใช้ LANDIRENZO TN1 ไม่รู้ว่าแรงม้าเท่า ช่างติดตั้งบอกว่าใช้กับรถสิบล้อ รูgasออก3/4นิ้ว ขนาดของหม้อต้ม 8x4 นิ้ว ใช้แล้วไม่มีปัญหา วิ่งก็ไม่ต่างกับน้ำมัน ใช้ mix 30mm (ผมเปลี่ยนยี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อที่3 ยี่ห้อที่ใช้แล้วจ่ายgasไม่พอคือROMANOและBENDINI ต้องใช้MIX 27mm แต่รอบปลายไม่ได้)
aut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aut For This Useful Post:
เก่า 29-01-2009, 14:51   #10
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ถ้าเลือกใช้tomasetto ก้อเลือกsuper ไปเลยก้อดีครับ ไหนๆจะเปลี่ยนแล้วจบดีกว่า
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to nap_ta For This Useful Post:
montriRANGER (17-04-2014), tatizoodlor (23-05-2015)
ตอบกลับ