ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-12-2011, 12:24   #1
nat_au1
Senior Member

รูปส่วนตัว nat_au1

Car Brand: bmw e34
Engine Type: 1jz gte vvt-i etcs-i
คะแนน: 0 nat_au1 is on a distinguished road
ใช้แก็สแล้วสะดุด

สืบเนื่องจากได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ในบล็อกเดิม(1JZ GTE vvt-i)มา ยกชุดแก็สหัวฉีดของVERSUSมาใส่ เอารถออกจากอู่เพื่อไปจูนแก็สใหม่ ขณะวิ่งไปใช้ได้ปกติ พอจูนเสร็จลองวิ่งรอบสูงๆดู ปรากฏว่า มีอาการสะดุด(น้ำมันวิ่งปกติ) เลยกลับไปจูนใหม่ คราวนี้ สะดุดต้งแต่รอบต่ำ(กดคันเริงนิดๆ) ก็กลับไปจูใหม่ ช่างบอกว่าแก็สไม่พอ ให้ขยายรูหัวฉีด แต่บอกช่างไปว่าชุดนี้ก็ยกมาจากเครื่องเดิม บล็อกเดียวกันเลยนะ เขาก็ยืนยันว่าต้องขยายหัวฉีด จึงลองไปหาร้านอื่นดู เขาบอกว่าให้เริ่มจากเปลี่ยนหัวเทียนก่อน แล้วค่อยมาว่าจะจูนหรือขยายหัวฉีดดี แต่พอเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็เหมือนเดิม จึงอยากถามเพื่อนสมาชิกผู้รู้ว่า อาการดังกล่าวเกิดจากการจูน หรือแก็สไม่พอ จะได้แก้ถูกจุดครับ
nat_au1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-12-2011, 15:24   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat_au1 อ่านกระทู้
สืบเนื่องจากได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ในบล็อกเดิม(1JZ GTE vvt-i)มา ยกชุดแก็สหัวฉีดของVERSUSมาใส่ เอารถออกจากอู่เพื่อไปจูนแก็สใหม่ ขณะวิ่งไปใช้ได้ปกติ พอจูนเสร็จลองวิ่งรอบสูงๆดู ปรากฏว่า มีอาการสะดุด(น้ำมันวิ่งปกติ) เลยกลับไปจูนใหม่ คราวนี้ สะดุดต้งแต่รอบต่ำ(กดคันเริงนิดๆ) ก็กลับไปจูใหม่ ช่างบอกว่าแก็สไม่พอ ให้ขยายรูหัวฉีด แต่บอกช่างไปว่าชุดนี้ก็ยกมาจากเครื่องเดิม บล็อกเดียวกันเลยนะ เขาก็ยืนยันว่าต้องขยายหัวฉีด จึงลองไปหาร้านอื่นดู เขาบอกว่าให้เริ่มจากเปลี่ยนหัวเทียนก่อน แล้วค่อยมาว่าจะจูนหรือขยายหัวฉีดดี แต่พอเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็เหมือนเดิม จึงอยากถามเพื่อนสมาชิกผู้รู้ว่า อาการดังกล่าวเกิดจากการจูน หรือแก็สไม่พอ จะได้แก้ถูกจุดครับ
เครื่องใหม่ก็รหัสเดิม แต่ความสดของเครื่องไม่เหมือนเดิมเป็นไปได้ครับ ว่าแก๊สจ่ายไม่พอ ลองขยายรูแล้วปรับจูนใหม่ก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าเครี่องเดิมมันวิ่งได้ดี ตัวเครื่องใหม่อาจจะแค่ปรับจูนเล็กน้อยก็พอแล้วครับ: tongue:

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
Antternative (20-12-2011)
เก่า 14-12-2011, 21:12   #3
nat_au1

Engine Type: 1jz gte vvt-i etcs-i
คะแนน: 0 nat_au1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เครื่องใหม่ก็รหัสเดิม แต่ความสดของเครื่องไม่เหมือนเดิมเป็นไปได้ครับ ว่าแก๊สจ่ายไม่พอ ลองขยายรูแล้วปรับจูนใหม่ก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าเครี่องเดิมมันวิ่งได้ดี ตัวเครื่องใหม่อาจจะแค่ปรับจูนเล็กน้อยก็พอแล้วครับ: tongue:
ขอบคุณครับคุณพี่เค ตั้งกระทู้ก็หวังให้พี่เคช่วยตอบเหมือนกัน กะจะเข้าไปให้พี่เคดูครับ แต่ร้านพี่ไกลจากบ้านผมมากครับ เลยขอคำปรึกษาไปแก้ปัญหาเองดูก่อนครับ ถ้าไม่จบค่อยรบกวนพี่เคแล้วกัน
ปล. ผมปรึกษาคุณเต๋า ณ แหลมฉบัง พี่แกว่าเรื่องแก็สต้องพี่เค แค่ฟังเสียงก็รู้อาการแล้ว รถคุณเต๋าก็จบที่นี่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
nat_au1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2011, 09:07   #4
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat_au1 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับคุณพี่เค ตั้งกระทู้ก็หวังให้พี่เคช่วยตอบเหมือนกัน กะจะเข้าไปให้พี่เคดูครับ แต่ร้านพี่ไกลจากบ้านผมมากครับ เลยขอคำปรึกษาไปแก้ปัญหาเองดูก่อนครับ ถ้าไม่จบค่อยรบกวนพี่เคแล้วกัน
ปล. ผมปรึกษาคุณเต๋า ณ แหลมฉบัง พี่แกว่าเรื่องแก็สต้องพี่เค แค่ฟังเสียงก็รู้อาการแล้ว รถคุณเต๋าก็จบที่นี่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
ลองแก้ไขดูก่อนแล้วกันครับ ไม่ไหวแล้วค่อยว่ากันครับ และขอให้แก้ไขได้น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 15-12-2011, 15:06   #5
BirdyReds
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
ถ้าตอนวิ่งน้ำมันเป็นปกติแล้วมั่นใจว่าหัวเทียนใหม่ ลิ้นปีกไม่สกปรก ก็ต้องมาไล่ระบบแก๊สครับ

1j โบ รูหัวฉีดต้อง 2.8 - 3.0 เป็นปกติ

หม้อต้มใช้ของยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร รองรับแรงม้าได้ถึงจริงหรือไม่?

ท่อทองแดงที่เดินมากี่มิล ที่ดีควร 8 มิล?

ที่เหลือก็ไล่ท่อแก๊สว่าเดินมาถูกต้องรึเปล่า?

ถ้าทุกอย่างพร้อม ก็จุนใหม่ครับ ถ้าจุนไม่หายลองเปลี่ยนมือจูนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BirdyReds : 15-12-2011 เมื่อ 15:13.
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BirdyReds For This Useful Post:
nat_au1 (12-05-2014)
เก่า 15-12-2011, 15:13   #6
nat_au1

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BirdyReds อ่านกระทู้
ถ้าตอนวิ่งน้ำมันเป็นปกติแล้วมั่นใจว่าหัวเทียนใหม่ ลิ้นปีกไม่สกปรก ก็ต้องมาไล่ระบบแก๊สครับ

1j โบ รูหัวฉีดต้อง 2.8 - 3.0 เป็นปกติ

หม้อต้มใช้ของยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร รองรับแรงม้าได้ถึงจริงหรือไม่?

ท่อทองแดงที่เดินมากี่มิล ที่ดีควร 8 มิล?

ที่เหลือก็ไล่ท่อแก๊สว่าเดินมาถูกต้องรึเปล่า? ไม่ช่เอาเข้าทางสูบหนึ่งหรือสูบหก อันนั้นไม่ดีแน่...

ถ้าทุกอย่างพร้อม ก็จุนใหม่ครับ ถ้าจุนไม่หายลองเปลี่ยนมือจูนครับ
ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำและข้อสังเกตุของคุณพี่ครับ เดี๋ยวไปบอกช่างให้ตรวจสอบตามนี้ครับ
ผมนัดช่าง(ร้านใหม่)ไว้วันเสาร์ ได้เรื่องอย่างไง เดี๋ยวมารายงานให้ทราบครับ
เก่า 20-12-2011, 10:07   #7
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำและข้อสังเกตุของคุณพี่ครับ เดี๋ยวไปบอกช่างให้ตรวจสอบตามนี้ครับ
ผมนัดช่าง(ร้านใหม่)ไว้วันเสาร์ ได้เรื่องอย่างไง เดี๋ยวมารายงานให้ทราบครับ
อยากรู้จังว่าแก้ไขอย่างไร เพื่อน ๆ จะได้มีประสบการณ์เก็บไว้ครับ ผมเองก็ประสบการณ์น้อยนิด อยากได้วิธีแก้ไขจังเลยครับ

เก่า 20-12-2011, 20:41   #8
nat_au1

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
อยากรู้จังว่าแก้ไขอย่างไร เพื่อน ๆ จะได้มีประสบการณ์เก็บไว้ครับ ผมเองก็ประสบการณ์น้อยนิด อยากได้วิธีแก้ไขจังเลยครับ
เรียนพี่K ดังนี้ครับ
เมื่อวานว่าจะโพสบอกข่าวคราวการแก้ไขแล้วครับ แต่พอดียุ่งเรื่องรถ ทั้งแจ้งย้ายเข้า กทม(ทะเบียนระยอง) แจ้งเปลี่ยนเลขเครื่อง แจ้งใช้ก๊าซ และโอนรถ ปรากฎว่าคอมฯล่ม เจ้าหน้าที่ให้รอ 40 นาที เลยไปใหม่วันนี้ เรียบร้อยแล้วครับ (โดนปรับเรื่องเปลี่ยนก๊าซเกิน15วัน นับแต่วันติดตั้ง 200 บาท)
ส่วนเรื่องแก็สนั้น ผมเริ่มจากเปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ จากอีเรเดียมเดิมติดรถ เป็นแบบเข็มธรรมดา อาการยังเหมือนเดิม จึงเข้าไปให้ที่ร้าน PN AUTO แถวศูนย์ราชการนนท์ จูนดู ใช้เวลาจูนเกือบ 2 ชั่วโมง (วิ่งไปจูนไป) พอดีแบตคอมฯหมด เลยจูนเท่าที่ได้ก่อน เพราะผมต้องไปธุระต่อ ปรากฏว่าอาการสะดุดในรอบต่ำหายไปแล้วครับ เหลือแต่รอบสูงที่ยังมีอาการสะดุดอยู่บ้างนิดๆ ช่างให้ลองไปวิ่งดูก่อน แล้วค่อยมาจูนอีกที และผมได้ถาามว่าต้องขยายรูหัวฉีดมั๊ย ช่างบอกว่า ที่วิ่งอยู่เดิม(ก่อนจูน)แก็สก็ท่วมอยู่แล้วมันเลยวิ ่งไม่ออกและสะดุด สำหรับVERSUS ต้องวิ่งไปจูนไป เก็บข้อมูลแต่ละช่วงความเร็ว เทียบการวิ่งทุกย่านความเร็วทั้งแก็สและน้ำมัน (ช่างร้านเดิมจูนอยู่กะที่) ตอนนี้เหลือแต่ย่านความเร็วสูงๆเท่านั้น เลยบอกช่างเขาว่า คราวหน้ามาช่วยชาร์จแบตให้เต็มด้วยนะ จะได้จบแบบเนียนๆ(แซวช่างเล่นครับ)
สรุป เป็นเรื่องฝีมือการจูนแก็สของช่าง ที่เข้าใจโปรแกรมแก็สของแต่ละยี่ห้อ ไม่ใช้กด AUTO TUNE อย่างเดียวครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nat_au1 : 20-12-2011 เมื่อ 21:35.
เก่า 20-12-2011, 21:15   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
เรียนพี่K ดังนี้ครับ
เมื่อวานว่าจะโพสบอกข่าวคราวการแก้ไขแล้วครับ แต่พอดียุ่งเรื่องรถ ทั้งแจ้งย้ายเข้า กทม(ทะเบียนระยอง) แจ้งเปลี่ยนเลขเครื่อง แจ้งใช้ก๊าซ และโอนรถ ปรากฎว่าคอมฯล่ม เจ้าหน้าที่ให้รอ 40 นาที เลยไปใหม่วันนี้ เรียบร้อยแล้วครับ (โดนปรับเรื่องเปลี่ยนก๊าซเกิน15วัน นับแต่วันติดตั้ง 200 บาท)
ส่วนเรื่องแก็สนั้น ผมเริ่มจากเปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ จากอีเรเดียมเดิมติดรถ เป็นแบบเข็มธรรมดา อาการยังเหมือนเดิม จึงเข้าไปให้ที่ร้าน PN AUTO แถวศูนย์ราชการนนท์ จูนดู ใช้เวลาจูนเกือบ 2 ชั่วโมง (วิ่งไปจูนไป) พอดีแบตคอมฯหมด เลยจูนเท่าที่ได้ก่อน เพราะผมต้องไปธุระต่อ ปรากฏว่ารอาการสะดุดในรอบต่ำหายไปแล้วครับ เหลือแต่รอบสูงที่ยังมีอาการสะดุดอยู่บ้างนิดๆ ช่างให้ลองไปวิ่งดูก่อน แล้วค่อยมาจูนอีกที และผมได้ถาามว่าต้องขยายรูหัวฉีดมั๊ย ช่างบอกว่า ที่วิ่งอยู่เดิม(ก่อนจูน)แก็สก็ท่วมอยู่แล้วมันเลยวิ ่งไม่ออกและสะดุด สำหรับVERSUS ต้องวิ่งไปจูนไป เก็บข้อมูลแต่ละช่วงความเร็ว เทียบการวิ่งทุกย่านความเร็วทั้งแก็สและน้ำมัน (ช่างร้านเดิมจูนอยู่กะที่) ตอนนี้เหลือแต่ย่านความเร็วสูงๆเท่านั้น เลยบอกช่างเขาว่า คราวหน้ามาช่วยชาร์จแบตให้เต็มด้วยนะ จะได้จบแบบเนียนๆ(แซวช่าวงเล่นครับ)
สรุป เป็นเรื่องฝีมือการจูนแก็สของช่าง ที่เข้าใจโปรแกรมแก็สของแต่ละยี่ห้อ ไม่ใช้กด AUTO TUNE อย่างเดียวครับ
ยินดีด้วยครับ อย่างที่หลาย ๆ คนเจอกันก็แบบนี้ทั้งนั้นครับ ติดตั้งใคร ๆ หรือช่างมัว ๆ ก็จูนได้ แต่จะจบแบบไหนก็ต้องทำใจเอาเองแล้วกัน มีเยอะครับสำหรับร้านที่ไม่มีช่างเอง หรือคนจูนที่ประสบการณ์น้อย แต่อยากเด่น อยากดัง มันดีสำหรับร้าน ที่มีรายได้ แต่มันเสียสำหรับเจ้าของรถ ที่ต้องเสียเงิน เสียความรู้สึก แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่เจ้าของรถเป็นหลักครับว่าจะเลือก ติดที่ไหน ตัดสินใจเอง

The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
joe-civil@jz (19-11-2012), nat_au1 (21-12-2011)
ตอบกลับ