ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-04-2010, 23:04   #1
สุพัต
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 0 สุพัต is on a distinguished road
1jz-ge a/t ไม่ได้ต่อ SPD

ผมใช้ ไมตี้x วางเครื่อง 1jz-ge a/t ช่างเขาไม่ได้ต่อสายสัญญาณ spd ให้ จำเป็นต้องใช้มัยครับ และถ้าจะต่อต้องต่อตรงใหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
สุพัต is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to สุพัต For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 22-04-2010, 12:04   #2
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุพัต อ่านกระทู้
ผมใช้ ไมตี้x วางเครื่อง 1jz-ge a/t ช่างเขาไม่ได้ต่อสายสัญญาณ spd ให้ จำเป็นต้องใช้มัยครับ และถ้าจะต่อต้องต่อตรงใหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
จำเป็นครับ สัญญาณนี้ได้มาจากการต่อเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกี ยร์ (สาย 3 เส้น คือ ไฟ,GND,สัญญาณ) นำสายสัญญาณไปต่อเข้าที่หลังไมค์เพื่อให้เข็มความเร็ วขึ้น และเรือนไมล์จะสร้างสัญญาณพัลล์ (SP1) ขึ้นมา เราจะเอาสัญญาณนี้ต่อเข้าขั้ว SPD ที่กล่อง ECU ครับ

ส่วน SP2 ถ้าเป็นรุ่นท้ายเกียร์ที่มีสายเพียง 2 เส้น ก็จะสามารถต่อเข้ากล่อง ECU ได้เลยครับ ส่วนถ้าไม่ได้ต่อสัญญาณ SPD ผลที่ตามมาคือ เกียร์ไม่เปลี่ยน, เปลี่ยนไม่ถูกต้อง, เปลืองน้ำมัน, รอบตก, เบาดับ อะไรประมาณนี้ครับ
เก่า 23-04-2010, 09:01   #3
สุพัต

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 0 สุพัต is on a distinguished road
เซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์ของผมไม่มีครับช่างเข าเอาออกแล้วใส่ไมล์สายแทน ช่างต่อให้แต่ sp2 แต่
sp1 ไม่ได้ต่อไว้ให้ เกียร์ก็เปลียนนะครับ กล่องเป็นรุ่น
TRC ครับ ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์แล้วเราจะต่อ จากที่ใหนได้บ้างครับ
สุพัต is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to สุพัต For This Useful Post:
เก่า 28-05-2010, 12:39   #4
wut8774
Junior Member

คะแนน: 0 wut8774 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
จำเป็นครับ สัญญาณนี้ได้มาจากการต่อเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกี ยร์ (สาย 3 เส้น คือ ไฟ,GND,สัญญาณ) นำสายสัญญาณไปต่อเข้าที่หลังไมค์เพื่อให้เข็มความเร็ วขึ้น และเรือนไมล์จะสร้างสัญญาณพัลล์ (SP1) ขึ้นมา เราจะเอาสัญญาณนี้ต่อเข้าขั้ว SPD ที่กล่อง ECU ครับ

ส่วน SP2 ถ้าเป็นรุ่นท้ายเกียร์ที่มีสายเพียง 2 เส้น ก็จะสามารถต่อเข้ากล่อง ECU ได้เลยครับ ส่วนถ้าไม่ได้ต่อสัญญาณ SPD ผลที่ตามมาคือ เกียร์ไม่เปลี่ยน, เปลี่ยนไม่ถูกต้อง, เปลืองน้ำมัน, รอบตก, เบาดับ อะไรประมาณนี้ครับ

พี่ครับ ผมรบกวนนิสนะครับ คือ รถผมเค้าไม่ได้ใส่ไมล์ไฟฟ้าอะครับ เขาเอาไมล์สายมาใส่อ่ะครับ ผมลองก้มดูแถวเกียรน่ะครับ มันมีขั้วไฟอยู่ 3 จุดด้วยกัน
1 เข้าเหมือนจะเป็นก้นแคร้งน้ำมัน
2 มีสายไฟ2เส้นน่าจะเป็นod
3 มีสายไฟ 3 เส้น สีแดง เหลือง ดำ ไอ้จุดนี้น่ะครับ เขาเอาสายไมล์มาต่อไว้ ทีนี้วันนี้ผมซื้อไมล์ไฟฟ้ามาแล้ว เอาสัญญาณจากสายไหนอ่ะครับพี่รบกวนหน่อย อยู่ฉะเชิงเทราครับ
wut8774 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wut8774 For This Useful Post:
เก่า 28-05-2010, 13:44   #5
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut8774 อ่านกระทู้
พี่ครับ ผมรบกวนนิสนะครับ คือ รถผมเค้าไม่ได้ใส่ไมล์ไฟฟ้าอะครับ เขาเอาไมล์สายมาใส่อ่ะครับ ผมลองก้มดูแถวเกียรน่ะครับ มันมีขั้วไฟอยู่ 3 จุดด้วยกัน
1 เข้าเหมือนจะเป็นก้นแคร้งน้ำมัน
2 มีสายไฟ2เส้นน่าจะเป็นod
3 มีสายไฟ 3 เส้น สีแดง เหลือง ดำ ไอ้จุดนี้น่ะครับ เขาเอาสายไมล์มาต่อไว้ ทีนี้วันนี้ผมซื้อไมล์ไฟฟ้ามาแล้ว เอาสัญญาณจากสายไหนอ่ะครับพี่รบกวนหน่อย อยู่ฉะเชิงเทราครับ
ก็เอาสัญญาณไมล์ กลับเข้ากล่อง ซิครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mungkorn2 For This Useful Post:
เก่า 28-05-2010, 13:45   #6
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุพัต อ่านกระทู้
เซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์ของผมไม่มีครับช่างเข าเอาออกแล้วใส่ไมล์สายแทน ช่างต่อให้แต่ sp2 แต่
sp1 ไม่ได้ต่อไว้ให้ เกียร์ก็เปลียนนะครับ กล่องเป็นรุ่น
TRC ครับ ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์แล้วเราจะต่อ จากที่ใหนได้บ้างครับ
ก็ต้องหากล่องมาแปลงสัญญาณ ครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mungkorn2 For This Useful Post:
เก่า 05-07-2010, 15:44   #7
kessirin

Car Brand: volvo 960
Engine Type: 1jz g
คะแนน: 0 kessirin is on a distinguished road
รบกวนถามนิดครับ ใช้volvo 960 ลงเครื่อง 1jz ใหม่ตอนนี้มีปัญหาว่าวิ่งไปแล้วดับไปไม่รู้สาเหตุ จากประสบการณ์ท่านกูรู ช่วยแนะนำด้วย ว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วควรจะแก้ไขยังไง หรือเพราะต่อสายไฟตรงไหนผิดหรือเปล่า ช่วยด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
kessirin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kessirin For This Useful Post:
เก่า 24-07-2010, 21:58   #8
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 อ่านกระทู้
ก็เอาสัญญาณไมล์ กลับเข้ากล่อง ซิครับ
ตามที่น้าแสนบอกเลย ลองแก้ไขแบบง่าย ๆ ดูก่อนครับ

ลองดึงขั้ว 4P จากหลังไมล์เข้ากล่อง ขั้ว SPD ดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้คงต้องใช้กล่องแปลง แปลง จาก SP2 เอาครับ และอย่าำไปแปลงไมล์หน้ามืดเลยครับ เสียของ
เดิม ๆ ดีแล้ว

ถ้าต่อ SP1 แล้วจะวิ่งดีขึ้นอีกเยอะเลยครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
เก่า 13-06-2023, 01:09   #9
joyworo

Car Brand: Man
Engine Type: joyworoch
คะแนน: 0 joyworo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง joyworo ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง joyworo ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง joyworo Send a message via Skype™ to joyworo
best dosage for woman on finasteride

Most top enriched gene sets at the mRNA level in N2 worms were upregulated, while the majority of the top detected gene sets at protein level were downregulated Fig <a href=http://propeci.cfd>buy propecia uk</a> Issue Date 06 April 2001
joyworo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว