ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-09-2008, 22:49   #41
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ผมเช็คสายไฟได้บางส่วนแล้วครับพี่ toei ผมโพสแก้ไข ไว้ที่หัวข้อที่ผมบอกสีของสายไฟแต่ละปลั๊กไว้อะครับ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
khwan1j (11-02-2014)
เก่า 19-09-2008, 09:42   #42
parkpoom_p

Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ไล่สายไฟของคันเกียร์ได้บางส่วนแล้วครับ ตามนี้

เริ่มจากปลั๊กซ้ายมือสุด(ปลั๊ก 1)มีทั้งหมด 7 เส้นครับ

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 2 สีม่วง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ต่อไฟ - เข้ากล่อง SHIFT LOCK CONTROL

หมายเลข 4 สีเขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 6 สีชมพู แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด

ต่อไปปลั๊กกลาง(ปลั๊ก2)มีทั้งหมด 5 สาย

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือไฟ - ออกจากคันเกียร์เข้ากล่อง ECU

หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือต่อ ไฟ - เข้าชุด O/D

หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด เช็คแล้วพบว่าเมื่อคันเกียร์อยู่ในตำแหน่ง D จะมีไฟลบออกจากสายไฟเส้นนี้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต่อไปเข้ากับอะไร

หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเหตุ จากการใช้ มิเตอร์เช็ค มีสงสัยอยู่ 1 จุดคือ คันอยู่ในตำแหน่งเกียร์ 2 ทำไมสัญญาณของ O/D ยังส่งออกมาที่สายไฟหมายเลข 1 ที่จะต่อเข้ากล่อง ECU อยู่ อะครับ งง

ส่วนชุดสายไฟด้านขวามือสุดมีทั้งหมด 6 เส้น มีสีของสายไฟ ดังนี้ ครับ

เส้น 1 สายสีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 2 สายสีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 3 สายสีแดง แถบ ฟ้า แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ไฟ + เข้าสวิตช์ PWR

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ไฟ + ออกจากสวิตช์ PWR ไปเข้ากล่อง ECU

เส้น 5 สายสีขาว แถบ ดำ (ขนาดความโตของสายไฟจะใหญ่มากกว่าสายอื่นๆ) คือขั้ว - ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด คือขั้ว + ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย parkpoom_p : 19-09-2008 เมื่อ 10:16.
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014)
เก่า 20-09-2008, 11:13   #43
parkpoom_p

up รอพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำจุดสายไฟที่เหลือครับ
The Following User Says Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
เก่า 20-09-2008, 22:37   #44
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
ไล่สายไฟของคันเกียร์ได้บางส่วนแล้วครับ ตามนี้

เริ่มจากปลั๊กซ้ายมือสุด(ปลั๊ก 1)มีทั้งหมด 7 เส้นครับ

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 2 สีม่วง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ต่อไฟ - เข้ากล่อง SHIFT LOCK CONTROL

หมายเลข 4 สีเขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 6 สีชมพู แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด

ต่อไปปลั๊กกลาง(ปลั๊ก2)มีทั้งหมด 5 สาย

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือไฟ - ออกจากคันเกียร์เข้ากล่อง ECU

หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือต่อ ไฟ - เข้าชุด O/D

หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด เช็คแล้วพบว่าเมื่อคันเกียร์อยู่ในตำแหน่ง D จะมีไฟลบออกจากสายไฟเส้นนี้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต่อไปเข้ากับอะไร

หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเหตุ จากการใช้ มิเตอร์เช็ค มีสงสัยอยู่ 1 จุดคือ คันอยู่ในตำแหน่งเกียร์ 2 ทำไมสัญญาณของ O/D ยังส่งออกมาที่สายไฟหมายเลข 1 ที่จะต่อเข้ากล่อง ECU อยู่ อะครับ งง

ส่วนชุดสายไฟด้านขวามือสุดมีทั้งหมด 6 เส้น มีสีของสายไฟ ดังนี้ ครับ

เส้น 1 สายสีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 2 สายสีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 3 สายสีแดง แถบ ฟ้า แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ไฟ + เข้าสวิตช์ PWR

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ไฟ + ออกจากสวิตช์ PWR ไปเข้ากล่อง ECU

เส้น 5 สายสีขาว แถบ ดำ (ขนาดความโตของสายไฟจะใหญ่มากกว่าสายอื่นๆ) คือขั้ว - ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด คือขั้ว + ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

มาแล้วจิ๊บ...วันนี้ติดคันเกียร์เกือบเสร็จแล้ว ผมจะเพิ่มเติมจากสายที่จิ๊บเช็คมาเลยนะครับ ของผมวายริ่งสายตามเดิมทั้งหมดไม่อยากแก้ไขกลัวเจ๊ง. ..เดี๋ยวลงรูปให้ดู แต่เอาเรื่องสายไฟไปก่อน

ปลั๊กนี้ของผมใช้แค่ 3เส้นที่เหลือไม่มีการต่อไปใช้งานเลย ดังนี้(สายที่ผมต่อไปใช้งาน)
สายหมายเลข 3.สีขาวแถบดำ เป็นสายกราวน์
สายหมายเลข 5.เขียวแถบแดง ผมต่อเข้ากับสายสีเขียวแถบขาวสายนี้ไปเข้า สวิทช์ไฟเบรค STP.
สายหมายเลข 7.สีดำแถบแดง ผมต่อไปเข้ากับสายสีดำแถบแดงเหมือนกัน สายนี้ไปเข้า สวิทช์IG.

ปลั๊กนี้ผมใช้ทั้งหมด...4เส้นดังนี้

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด ผมต่อไปเข้ากับสายสีดำแถบแดง ไปเข้ากล่องปลั๊ก28Pเบอร์6 คือO/D
หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด ผมต่อไปเข้าสายสีขาวแถบดำ ตัวนี้เป็นกราวของสวิทช์ O/D
หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด สายนี้ไม่ได้ต่อ
หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด ผมต่อไปเข้าสายสีเขียว เป็นไฟบวกของไฟหรี่
หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด ผมต่อไปเข้าส่นสีขาวแถบดำ เป็นไฟลบ สาเหตุที่ผมให้ไฟ สลับกับจิ๊บ เพราะข้อมูลคุณปังปอนด์บอกว่า สายไฟสีขาวแถบดำ ให้เป็นกราวด์ทุกเส้น เลยยึดถือตามนั้น
ตรงหมายเหตุผมเข้าใจแต่พูดออกมาเป็นตัวหนังสือลำบาก น่าจะคล้ายๆทำงานในโหมดของ O/D อยู่น่ะครับ

สำหรับปลั๊กนี้ ผมคงจะต่อ แค่สวิทช์โหมดของ PWR คือ

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ไฟ + ออกจากสวิตช์ PWR ไปเข้ากล่อง ECU ปลั๊ก 28Pเบอร์3.
ในส่วนของสายไฟชุดนี้ของผมจะแตกต่าง จากของคุณจิ๊บ เพราะของผมมี 2สวิทช์ ขอสรุปการต่อสายไฟตามนี้ก่อนนะครับ....สำหรับการทดสอ บยังไม่ได้วิ่งดูแต่ทดลองสตาร์ทแล้วโอเค เหยียบเบรคแล้วสามารถปลดล็อคที่ตำแหน่ง Pได้ เปิดไฟหรี่ก็ติดใช้ได้เช่นกัน...ตอนนี้เหลือแต่ประกอ บเก็บรายละเอียดและ ทดสอบการใช้งาน
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014)
เก่า 20-09-2008, 23:03   #45
toei

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
ไม่ง่ายเลยครับการติดตั้งคันเกียร์ ต้องมีเครื่องมือช่างค่อนข้างครบเลยที่เดียว ต้องมีการเชื่อม เจียร์ ตัดดัดแปลงกันเยอะพอสมควร
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ใต้เกียร์.JPG (58.3 KB, ดาวน์โหลด 32 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ตัดแต่ง.JPG (81.1 KB, ดาวน์โหลด 27 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg เกือบเสร็จ.JPG (90.3 KB, ดาวน์โหลด 36 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ประกอบแป้น.JPG (80.1 KB, ดาวน์โหลด 28 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ประกอบ.JPG (74.8 KB, ดาวน์โหลด 33 ครั้ง)
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014)
เก่า 20-09-2008, 23:33   #46
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
โฮ่ๆ ทำกันเองเยอะอิอิ เด๋วทำมังดีกัวร์

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
เก่า 21-09-2008, 00:31   #47
toei

คับทำเองเลย...มันจะยากตรงติดตั้งนี่ล่ะครับต้องหาตำ แหน่งที่วางแล้วพอดีกับของเก่าการเข้าเกียร์จะได้ไม่ มีปัญหาและการทำจุดยึดคันเกียร์ใหม่ที่จะไม่ตรงกับขอ งเก่า ของผมต้องเชื่อมต่อแผ่นเหล็กเพื่อให้ยึดฐานได้แถมยัง ต้องตัดพลาสติกคันเกียร์บางส่วนเพื่อให่วางคอนโซลเกี ยร์ได้ ส่วนการต่อสายไฟก็ดูๆตามแบบ ที่เพื่อนๆช่วยกันบอก
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
เก่า 21-09-2008, 21:31   #48
toei

มาต่อกันคุณจิ๊บ...ทำกันอยู่ 2 คนนี่แหละ วันนี้มาเก็บงานต่อ เริ่มงานวายริ่งสายPWR.
1.สายสีแดง แถบฟ้า โดยต่อไฟจาก Batt ปล๊ก28Pเบอร์14 มาเข้าสายเส้นนี้
2.สายสีฟ้าแถบขาว เป็นไฟออกจากสวิทช์ PWR. ไปเข้า กล่องECU ที่ปลั๊ก28P เบอร์3 ต่อเท่านี้ โหมด PWR.ก็ใช้งานได้แล้ว แต่ผมต่อเพิ่มไฟโชว์การทำงานด้วยให้ไปแสดงที่จอไมล์
3.ต่อไฟโชว์PWR. ที่จอไมล์ จั๊มสายไฟจาก สายสีฟ้าแถบขาว ไปเข้าที่ขั้วหลอด 12 Volts ออกจากขั้วหลอด ไปลงกราวด์ ที่สายสีขาวแถบดำ เสร็จแล้วทอสอบโดยเปิดสวิทช์PWR. หลอดไฟจะติด แต่ถ้าท่านรู้ โค๊ดสีที่ไปเข้าหน้าจอท่านก็สามารถวายริ่งสายเข้าตาม สีหน้าจอไมล์ได้เลย..แบบนี้ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg PowerDrive.JPG (56.7 KB, ดาวน์โหลด 18 ครั้ง)
The Following 3 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)
เก่า 21-09-2008, 21:55   #49
toei

ไหนๆก็ลื้อ วายริ่งสายแล้วผมเลยต่อไฟแสดง O/D ด้วยเลย
1.สวิทช์ O/D นั้นจากที่เช็คดูเป็นการป้อนสายกราวด์เข้าไปที่กล่อง เท่านั้น ช่างไม่ได้วายสายไป 12 โวลท์ไปด้วย ทำให้ไม่สามารถเช็คโค๊ดเกียร์ได้ ไฟแสดงสถานะการทำงานก็ไม่โชว์...เริ่มเลย

ที่ปลั๊กกลาง 5 สาย
1.สายไฟสี ดำแถบเหลือง คือสวิทช์ O/D ไปเข้ากับสายสี ดำแถบแดง เข้ากล่องที่ปลั๊ก28P เบอร์ 6
2.สายสีเขียวแถบเหลือง ออกจากสวิทช์ O/D ไปเข้าสายสีขาวแถบดำคือสายกราวด์นั่นเอง
3.ต่อไปคือหาไฟ 12 โวลท์ จากBatt. ปลั๊ก28Pเบอร์14 ไปเข้าขั้วหลอดไฟโชว์ O/D (ตัวนี้จะเป็นไฟเช็คโค๊ตเกียร์ด้วย) ออกจากหลอด ไปต่อจั๊มเข้ากับ สายสีฟ้าแถบเหลือง เท่านี้ก็จบการต่อไปโชว์สถานะ สวิทช์O/D และไฟเช็คโค๊ดเกียร์ ถ้าเราดึงคันเกียร์จาก D มา3 คือการ เปิดระบบ O/D ไฟก็จะติด เป็นการวิ่งในโหมดของ O/D แบบนี้
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg od.JPG (56.6 KB, ดาวน์โหลด 14 ครั้ง)
The Following 5 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
Apple JZ Power (06-07-2013), idea_nova (08-12-2012), JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)
เก่า 21-09-2008, 21:57   #50
toei

รูปไปแสดง O/d เปิด
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ไฟโชว์.JPG (58.7 KB, ดาวน์โหลด 13 ครั้ง)
Apple JZ Power (06-07-2013), idea_nova (08-12-2012), printset (26-08-2016)
เก่า 21-09-2008, 22:02   #51
toei

จากนั้น..ประกอบคอนโซลคันเกียร์ ปรากฎว่าลงไม่ได้ต้องปาดออกเยอะเลย สภาพดูไม่ได้ต้องเสียตังทำคอนโซลใหม่แน่นอน พร้อมกับหาร้านหุ้มหนังหัวเกียร์ด้วยทำพร้อมกันเลย..
มันไม่พอดีกับของเดิม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg คันสไลด์.JPG (61.4 KB, ดาวน์โหลด 28 ครั้ง)
idea_nova (08-12-2012), JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014)
เก่า 21-09-2008, 22:14   #52
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
รูปไปแสดง O/d เปิด
ถ้าเป็นผม ผมจะให้ ไฟ LED สว่าง ก็ต่อเมื่อ เราสับคันเกียร์ไป D ครับ (หมายถึง O/D off)

ซึ่งถ้าเป็น คันเกียร์ออโต้ ที่ใช้ปุ่นสวิทช์กด และมีไฟโชว์ที่เกจ์หน้าปัดนั้น สัญญาณไฟจะโชว์เป็น O/D off เสมอครับ
idea_nova (08-12-2012), JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)
เก่า 21-09-2008, 22:19   #53
toei

สุดท้าย ไปทดสอบการวิ่งใช้งาน สวิทช์ O/Dใช้งานได้ตามปกติ หลอดไฟแสดงสถานะ ติด และสามารถเช็คโค้ตเกียร์ได้ มาทดสอบการวิ่งในโหมด PWR การวิ่งในโหมดนี้ สามรถวิ่งโดยที่ระบบมันลากรอบให้สูงกว่าเดิมประมาณ 200-300 รอบ จริงๆแล้วตามความคิดผม ในระบบ VVTi นั้นมันค่อนข้างฉลาด ในโหมดPWR บางที่ผมไม่ต้องใช้เลย ใช้การขับแบบกดคันเร่งลึกๆ มันก็จะลากรอบให้เราได้เหมือนกัน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ แบบวีออส ยาริส จะไม่มีปุ่มพวก O/D หรือ PWR.มาให้เลย มันสามารถเรียนรู้จากการขับของเรา คือถ้าเรากดคันเร่งแบบไหน ระบบมันเหมือนจะรู้ใจเราจะลากรอบหรือ เชนเกียร์ให้เราได้ตามต้องการเพียงแต่เราต้องเรียนรู ้การขับให้เกิดความชำนาญเท่านั้น VVTi ในปัจจุบันมันอาจจะฉลาดกว่า VVTi เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ผมก็ยังสงสัยไม่รู้เหมือนกัน สรุปการติดตั้งและใช้งานได้ตามต้องการ อาจจะงงกันบ้างต้องขออภัย มือใหม่ด้วยนะครับ ทั้งนี้ถ้าใครอยากจะทำเองแบบผม ก็ลองมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ...ต่อไปต้องรอดูขอ งคุณจิ๊บบ้างแล้ว..เสร็จแล้วมาอวดเพื่อนๆบ้างนะครับ. ..
เก่า 21-09-2008, 22:25   #54
toei

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าเป็นผม ผมจะให้ ไฟ LED สว่าง ก็ต่อเมื่อ เราสับคันเกียร์ไป D ครับ (หมายถึง O/D off)

ซึ่งถ้าเป็น คันเกียร์ออโต้ ที่ใช้ปุ่นสวิทช์กด และมีไฟโชว์ที่เกจ์หน้าปัดนั้น สัญญาณไฟจะโชว์เป็น O/D off เสมอครับ

ขอบคุณน้ามูลครับ...พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องว่า ตำแหน่งD ไฟควรจะติดหรือดับ เลยต่อเอาตามความเข้าใจ สงสัยคงไม่แก้แล้วครับ...ชักเริ่มขี้เกียจ ..นี่เล่นทำไปเกือบ2วันเลยครับ
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)
เก่า 21-09-2008, 22:28   #55
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
สุดท้าย ไปทดสอบการวิ่งใช้งาน สวิทช์ O/Dใช้งานได้ตามปกติ หลอดไฟแสดงสถานะ ติด และสามารถเช็คโค้ตเกียร์ได้ มาทดสอบการวิ่งในโหมด PWR การวิ่งในโหมดนี้ สามรถวิ่งโดยที่ระบบมันลากรอบให้สูงกว่าเดิมประ มาณ 200-300 รอบ จริงๆแล้วตามความคิดผม ในระบบ VVTi นั้นมันค่อนข้างฉลาด ในโหมดPWR บางที่ผมไม่ต้องใช้เลย ใช้การขับแบบกดคันเร่งลึกๆ มันก็จะลากรอบให้เราได้เหมือนกัน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ แบบวีออส ยาริส จะไม่มีปุ่มพวก O/D หรือ PWR.มาให้เลย มันสามารถเรียนรู้จากการขับของเรา คือถ้าเรากดคันเร่งแบบไหน ระบบมันเหมือนจะรู้ใจเราจะลากรอบหรือ เชนเกียร์ให้เราได้ตามต้องการเพียงแต่เราต้องเรียนรู ้การขับให้เกิดความชำนาญเท่านั้น VVTi ในปัจจุบันมันอาจจะฉลาดกว่า VVTi เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ผมก็ยังสงสัยไม่รู้เหมือนกัน สรุปการติดตั้งและใช้งานได้ตามต้องการ อาจจะงงกันบ้างต้องขออภัย มือใหม่ด้วยนะครับ ทั้งนี้ถ้าใครอยากจะทำเองแบบผม ก็ลองมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ...ต่อไปต้องรอดูขอ งคุณจิ๊บบ้างแล้ว..เสร็จแล้วมาอวดเพื่อนๆบ้างนะครับ. ..
เป็นตามที่คุณว่าจริงๆครับ แต่ระบบ Power รุ่นใหม่ ก็ยังกินน้ำมันมากกว่า ระบบปกติ อยู่ดีครับ ถึงแม้ว่า ระบบมันจะควบคุมการทำงานตามพฤกติกรรมของคนขับก็ ตาม แต่ว่า ระบบ คิกดาวน์ มันจะทำงานเร็วกว่า ระบบ ปกติ ครับ (เชนเกียร์เพื่อสร้างแรงบิด) ทำให้ กินน้ำมันมากขึ้นครับ (ส่วนนี้ ผมได้ความรู้มาจาก อ.บีครับ)

ซึ่งหลังจากที่ผมได้รู้มา จึงทำให้อยากจะทดสอบว่า ที่ อ.บีกล่าวนั้น จริงมั้ย ได้จังหวะเย็นนั้นมีโอกาสขับรถทางตรงยาวๆ จึงทดสอบกดสวิทช์ Power ขับดูครับ ผมกดขับใช้ได้ไม่ถึง 3 นาที ในใจก็เชื่อว่าน่าจะจริง แต่ที่ผมต้องปิดโหมดนี้ เพราะว่า ผมกลัววิญญาณที่ชอบความเร็วสูงที่เคยสิงสู่ผมอยู่หลา ยปีก่อน จะกลับมาแล้วไม่ยอมจากไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 21-09-2008 เมื่อ 22:30.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
idea_nova (08-12-2012), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016), rose (08-09-2012)
เก่า 22-09-2008, 09:07   #56
parkpoom_p

แหล่มเลยครับพี่ toei ละเอียดดีจริงๆ เดี๋ยวจะปริ้นท์กระทู้นี้เก็บไว้เลย 555 กันลืม ของผมยังไม่ได้เริ่มเลยครับ พอดีอาทิตย์ผมไปเพิ่มพัดลมเป่าคอนเด็นเซอร์แอร์มา เลยังไม่ได้ทำคันเกียร์ แต่เห็นแบบนี้แล้วท่าทางจะให้ช่างแปลงให้ดีกว่า เดี๋ยวสายค่อยมาวายเอง เหอๆ เครื่องมือไม่พร้อมครับ

และต้องขอบคุณพี่ toei และ พี่Moonlight มากๆนะครับที่มาทำให้กระทู้นี้ประสบความสำเร็จ แล้วมีแนวทางไว้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่คิดจะติดตั้งเองเดินไฟเองได้ เอาไว้ดูกัน

ว่าแต่ของเบอร์พี่ toei ไว้หน่อยดิครับเผื่อจะโทรถามข้อมูลอะครับ

ขอบคุณครับ
เก่า 22-09-2008, 15:21   #57
toei

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
แหล่มเลยครับพี่ toei ละเอียดดีจริงๆ เดี๋ยวจะปริ้นท์กระทู้นี้เก็บไว้เลย 555 กันลืม ของผมยังไม่ได้เริ่มเลยครับ พอดีอาทิตย์ผมไปเพิ่มพัดลมเป่าคอนเด็นเซอร์แอร์มา เลยังไม่ได้ทำคันเกียร์ แต่เห็นแบบนี้แล้วท่าทางจะให้ช่างแปลงให้ดีกว่า เดี๋ยวสายค่อยมาวายเอง เหอๆ เครื่องมือไม่พร้อมครับ

และต้องขอบคุณพี่ toei และ พี่Moonlight มากๆนะครับที่มาทำให้กระทู้นี้ประสบความสำเร็จ แล้วมีแนวทางไว้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่คิดจะติดตั้งเองเดินไฟเองได้ เอาไว้ดูกัน

ว่าแต่ของเบอร์พี่ toei ไว้หน่อยดิครับเผื่อจะโทรถามข้อมูลอะครับ

ขอบคุณครับ
ยินดีครับ เบอร์ผม 081-3184379 มาศ
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
เก่า 01-11-2008, 22:15   #58
toei

อ้างถึง:

มาอัพให้จบคุณจิ๊บ...พอดีที่โทรมาสอบถามผมเรื่องตัวค อยล์ที่ปลดล็อคตำแหน่ง P. ที่มันทำงานทุกครั้งที่เหยียบเบรค ผมก็ทนใช้มาจนเป็นเดือนถึงรู้ว่ามันทำงานไม่ถูกต้องต ามหลักการ...(ก็จากที่คุณจิ๊บถามน่ะครับ) ไอ้เราก็เป็นคนไม่ค่อยสนใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ หลังจากทนลำคาญมานาน มันจะดังป็อกแป็กๆ ทุกครั้งที่เราเหยียบเบรค วันนี้ว่างเลยต้องรื้อดู และแก้ไขใหม่

ที่ปลั๊กที่1 หรือที่มีสาย 7 เส้น
1.เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด ดึงไฟมาจาก สวิชท์กุญแจตำแหน่ง ACC. มาเข้าที่เส้นนี้
2.เส้น 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด ดึงไฟมาจาก สวิชท์กุญแจตำแหน่ง ON มาเข้าที่เส้นนี้
3.เส้น 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด ดึงไฟจากสวิชท์แป้นเบรค มาเข้าเส้นนี้
4.เส้น 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด เส้นนี้เป็นสายกราวด์เหมือนเดิม

ผมแก้ไขสายใหม่ตามนี้นะครับ สำหรับตัวคอนโทรลชุดปลดล็อคตำแหน่ง P. และทดสอบแล้วน่าจะโอเคครับ เพราะผมเทียบการทำงานตัวนี้กับโตต้ายาริส ผลการทดสอบให้ผลการทำงานเหมือนกันทุกอย่าง คือจะปลดล็อค Pได้ สวิชท์กุญแจต้องอยู่ที่ ON. เท่านั้น ส่วนในตำแหน่งอื่นๆก็ให้ผลการใช้งานเหมือนกันกับตัวย าริส เวลาเหยียบเบรคก็ไม่มีเสียงดังของคอยล์แม่เหล็กทำงาน ให้ได้ยินอีก น่าจะจบ..น่ะครับ...
chakkrapad (14-10-2013), khwan1j (11-02-2014), printset (26-08-2016)
เก่า 02-11-2008, 21:47   #59
parkpoom_p

แล้วจากตำแหน่ง N ไป R หละครับ ถ้าไม่เหยียบเบรค แล้วสามารถเลื่อนคันเกียร์ได้ไหมครับ

-

โทร.08-1557-6046 (จิ๊บ)

Strada 1JZ-GTE A/T + TE06H-24V + F-CONVPro 2.1
Tune By: Vtuner

" ก็แค่ E85 แรงม้าน้อย 396 hp "
เก่า 02-11-2008, 22:55   #60
toei

อ้างถึง:
แล้วจากตำแหน่ง N ไป R หละครับ ถ้าไม่เหยียบเบรค แล้วสามารถเลื่อนคันเกียร์ได้ไหมครับ
มันสามารถเลื่อนได้ครับโดยไม่เหยียบเบรค ผมลองเทียบกับรถยาริสซึ่งก็สามารถเลื่อนไปได้โดยไม่ต ้องเหยียบเบรคเหมือนกัน แสดงว่าออบชั่นนี้น่าจะเหมือนมาตรฐานโรงงานครับ...
khwan1j (11-02-2014), SDB Team (19-01-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว