ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-04-2008, 23:20   #1
yokee2499
Junior Member

คะแนน: 0 yokee2499 is on a distinguished road
สงสัย เกี่ยวกับ ออยคูเลอร์เกียร์ กับ ออยคูเลอร์น้ำมันเครื่อง

สงสัย เกี่ยวกับ ออยคูเลอร์เกียร์ กับ ออยคูเลอร์น้ำมันเครื่อง
ถ้าเป็นของ เกียร์ มันอยุ่ในหม้อน้ำ (เห็นบางคัน ติดแยก)
แล้วถ้าเป้นของเครื่อง มันใช้อะไรช่วยระบายความร้อนครับ หรือ ติดเพิ่ม เหมือน ของเกียร์ได้ครับ
แล้ว ตำแหน่ง ของสายน้ำมันเกียร์ กับ เครื่อง นี่มัน อยุ่ตรงไหนครับ เห็นมีใต้ ไดช๊าต มีสองท่อ อันนี้ของเกียร์ ใช่ป่าวครับ แล้วเวลาที่เค้าคิด oil temp กันนี่ เค้าติดวัดน้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องครับ เริ่มสับสน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yokee2499 : 22-04-2008 เมื่อ 23:33.
yokee2499 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2008, 09:50   #2
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ก็ใช้ลมที่ปะทะเข้าหน้าเครื่องเวลารถวิ่ง หรือ ลมจากพัดลมระบายความร้อนเป็นตัวช่วยระบายครับ ส่วน Oil Temp ก็ถ้าจะติดทั้ง Oil Gear & Oil Engine อะครับ ส่วนเรื่องอื่นๆรอผู้รู้มาช่วยอีกทีครับ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2009, 21:55   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee2499 อ่านกระทู้
ถ้าเป็นของ เกียร์ มันอยุ่ในหม้อน้ำ (เห็นบางคัน ติดแยก)
แล้วถ้าเป้นของเครื่อง มันใช้อะไรช่วยระบายความร้อนครับ หรือ ติดเพิ่ม เหมือน ของเกียร์ได้ครับ
แล้ว ตำแหน่ง ของสายน้ำมันเกียร์ กับ เครื่อง นี่มัน อยุ่ตรงไหนครับ เห็นมีใต้ ไดช๊าต มีสองท่อ อันนี้ของเกียร์ ใช่ป่าวครับ แล้วเวลาที่เค้าคิด oil temp กันนี่ เค้าติดวัดน้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องครับ เริ่มสับสน
ออยล์คูลเลอร์ เกียร์ มี 2 แบบคือ
  1. แบบที่ต่อพ่วงเข้าไปในหม้อน้ำ โดยให้ ใช้ น้ำในหม้อน้ำ เป็นตัวอุ่นน้ำมันเกียร์ และใช้ครีบระบายความร้อนและพัดลม เป็นตัวช่วยระบายความร้อนครับ
  2. แบบที่ต่อแยก โดยใช้ครีบระบายความร้อน และอากาศที่ไหลผ่านเป็นตัวช่วยระบายและควบคุมความร้อ นครับ
ส่วนออยคูลเลอร์น้ำมันเครื่องก็มี 2 แบบครับ
  1. แบบที่อยู่ในเครื่องยนต์
  2. แบบที่ติดตั้งเพิ่ม เพราะว่า มีการโมดิฟายเครื่องให้ทำงานหนักแรงกว่ามาตราฐานโรงง าน หน้าตาก็เหมือนๆกับออยคูลเลอร์เกียร์ที่ใช้ครีบระบาย ความร้อน และอากาศที่ไหลผ่านเป็นตัวช่วยระบายและควบคุมความร้อ นครับ

2 ท่อที่อยู่ใต้ ไดชาร์จ เป็นท่อน้ำมันเกียร์ออโต้ ซึ่งท่อหนึ่งออก ท่อหนึ่ง เข้าเกียร์ออโต้ครับ

oil temp สามารถติดตั้งวัดอุณหภูมิของน้ำมันเครื่องก็ได้ วัดน้ำมันเกียร์ออโต้ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะวัดน้ำมันเครื่องครับผม หรือใครอยากจะวัดทั้ง 2 อย่างก็ไม่แปลกครับ
phichai (08-10-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว