ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-06-2009, 02:13   #1
sapsin
ClubJZ Web Register

Car Brand: MB W123
Engine Type: 1JZ-GE black Cover
คะแนน: 0 sapsin is on a distinguished road
1 jz ge ฝาดำ เครื่องสะดุด เดินไม่เรียบ แก้ไม่หายซักที ช่วยหน่อยครับ

ปวดหัวจะแย่แล้วครับ เงินก้อเสียไปเยอะแล้ว อาการเดินไม่เรียบก้อไม่หายซักที ครับ เครื่อง 1 jz ge ฝาดำปลั๊กบางครับ บริโภคน้ำมันล้วน ๆ ครับ เครื่องติด ไม่เปิดแอร์ นะครับ จะมีอาการสะดุด ไม่เรียบอยู่ ตลอด ขนาดทำให้รถสั่น งั่ก ๆ เลย ครับ แต่ ถ้า เปิดแอร์ ไม่เป็นครับ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้วก้อมี 1.เปลี่ยนกล่อง ecu ใหม่ 2.เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 3.เปลี่ยนรางหัวฉีดใหม่ 4.เปลี่ยนตัว sensor ใหม่ แล้งด้วย (ตัวที่มีสาย vaccum ลมนะครับ)มันก้อยังเป็น อีก เครียดครับ ไม่รู้ จะต้องทำอะไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรอีกถึงจะหาย ท่านใด ช่วยแนะนำได้ บอกที่ ครับ เซ็ง สุด ๆ แล้ว
sapsin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to sapsin For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), เบิด (15-04-2019)
เก่า 09-06-2009, 09:11   #2
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin อ่านกระทู้
ปวดหัวจะแย่แล้วครับ เงินก้อเสียไปเยอะแล้ว อาการเดินไม่เรียบก้อไม่หายซักที ครับ เครื่อง 1 jz ge ฝาดำปลั๊กบางครับ บริโภคน้ำมันล้วน ๆ ครับ เครื่องติด ไม่เปิดแอร์ นะครับ จะมีอาการสะดุด ไม่เรียบอยู่ ตลอด ขนาดทำให้รถสั่น งั่ก ๆ เลย ครับ แต่ ถ้า เปิดแอร์ ไม่เป็นครับ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้วก้อมี 1.เปลี่ยนกล่อง ecu ใหม่ 2.เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 3.เปลี่ยนรางหัวฉีดใหม่ 4.เปลี่ยนตัว sensor ใหม่ แล้งด้วย (ตัวที่มีสาย vaccum ลมนะครับ)มันก้อยังเป็น อีก เครียดครับ ไม่รู้ จะต้องทำอะไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรอีกถึงจะหาย ท่านใด ช่วยแนะนำได้ บอกที่ ครับ เซ็ง สุด ๆ แล้ว
- ผมเคยเจอมาเหมือนกันครับ แต่ไม่ทราบจะเป็นเคท เดียวกันหรือเปล่าครับ วางเครื่องแรกๆ เครื่องเดินไม่เรียบสั่นเร่งไม่ขึ้นต้องเร่งแรงๆ รอบเดินเบาสะดุดมาก ลองเปลี่ยนหัวเทียนก็ไม่หายนึกว่าล้างถังไม่ดี นึกว่าน้ำมันดีเชลค้างถังลองเปลี่ยนน้ำมันที่ค้างออก ใหม่หมดก็ยังเป็นอยู่ สรุปเปิดดูจานจ่ายไม่ดีลองเปลี่ยนดูหายเลยครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kkk For This Useful Post:
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011), zasdam (13-03-2014)
เก่า 09-06-2009, 10:00   #3
apiwat 2029
Member

รูปส่วนตัว apiwat 2029

คะแนน: 0 apiwat 2029 is on a distinguished road
ลองดูตัวช่วยจุดระเบิดด้วยนะครับกล่องสี่เหลี่ยมดำๆ ลองหามาสลับลองดูก่อนครับ
apiwat 2029 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to apiwat 2029 For This Useful Post:
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 09-06-2009, 10:04   #4
p-sogood
Junior Member

รูปส่วนตัว p-sogood

คะแนน: 0 p-sogood is on a distinguished road
เคยเป็นครับ จานจ่าย หายชัว ฟันธง เอิ้กๆๆๆ (รถตัวเองยังสั่นกระพือไม่หายเลย)
p-sogood is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to p-sogood For This Useful Post:
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 09-06-2009, 10:12   #5
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ลองดูสายแวคคั่มของ Map sensor ดูสิครับว่ามันหลุดหรือรั่วหรือเปล่า
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Tatpong For This Useful Post:
เก่า 09-06-2009, 10:14   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin อ่านกระทู้
ผมไม่ทราบว่า เป็นเครื่องรุ่นใหม่ที่เป็น ไดเร็กท์คอยล์ หรือเป็นรุ่นที่ใช้จานจ่าย นะครับ แต่
ถ้าใช้คอยล์ยิงตรงเข้าสายหัวเทียน เข้าหัวเทียน ก็ใช้เช็คปลั๊กคอยล์ว่า มีแตกร้าวบ้างมั้ยครับ ถ้ามีเปลี่ยนก็หายครับ
ถ้าใช้รุ่นจานจ่าย ก็ให้ตรวจเช็คจายจ่าย (หน้าทองขาวสกปรกหรือไม่) และสายหัวเทียน (ว่าแตกร้าวรั่วหรือไม่)

สิ่งที่ต้องตรวจดูต่อไป ก็คือ สายแวคคั่ม บางท่านใช้สายที่ไม่ใช่สายแวคคั่มโดยตรง ทำให้เวลาเครื่องยนต์ทำงาน ท่อมันแฟบลง ลมเข้าน้อย ก็สะดุดได้ครับ หรือ ถึงจะเป็นสายแวคคั่ม ถ้ามันร้าว (บางทีมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า) พอเครื่องยนต์ทำงาน จะเกิดการรั่วที่จุดร้าว ก็สะดุดได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ก็คือ อาจจะเป็นไปได้ว่า วาล์วห่างเกินไปในบางวาล์ว ก็อาจจะทำให้สะดุดได้ แต่แบบนี้ อาจจะทำให้กำลังเครื่องตกได้ด้วยนะครับ

ผมเคยแนะนำให้ติดตั้ง แวคคั่มเกจ์ (เกจ์วัดสุญญากาศ) สำหรับตัวผมแล้ว มันสำคัญ มีไว้เพื่อการตรวจสอบระบบภายในได้ครับ (หาอ่านได้จาก Forum Technicalครับ) แล้วคุณจะรู้ว่า สะดุดนั้น เป็นเพราะวาล์วหรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-06-2009 เมื่อ 10:23.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011), peem yuenpairoj (10-05-2010)
เก่า 09-06-2009, 12:56   #7
sapsin
ClubJZ Web Register

Car Brand: MB W123
Engine Type: 1JZ-GE black Cover
คะแนน: 0 sapsin is on a distinguished road
ขอบคุณ มากครับ สมาชิกทุกท่าน ขอบคุณ คุณ Moonlight ครับ รถของผม เป็นแบบ จานจ่ายครับ ช่างเคยถอดจานจ่ายมาทำความสะอาดที่นึงแล้วครับ และเห็นเคยถอดหัวเทียนออกมา และบอกว่า หัวที่ 3 กับ 5 มันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ มีคราบเขม่า เค้าก้อล้างทำความสะอาดหัวเทียนให้ มันก้อยังเดินสะดุดอีกอยู่ดี นะครับ ส่วนเรื่องสายแวคคั่ม ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนซักจุดเลย ว่า จะลองทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่ออาจจะเป็นจากจุดนี้ ก้อ เป็นได้ ขอบคุณ นะครับ ทุกท่าน เดี๋ยวถ้า เป็นยังไงหลังจาก เปลี่ยน สายแวคคั่มแล้ว จะมาแจ้งอีกท ครับ
sapsin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sapsin For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 09-06-2009, 16:34   #8
samasun_007
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว samasun_007

Car Brand: D-MAX SUPRA,TOYOTA TT141
Engine Type: 3jz-gte
คะแนน: 16 samasun_007 is on a distinguished road
มีน้ำปนน้ำมันเครื่องขังในรูหัวเทียนหรือป่าวคับลองด ูยัง
เก่า 09-06-2009, 16:36   #9
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ขอบคุณ มากครับ สมาชิกทุกท่าน ขอบคุณ คุณ Moonlight ครับ รถของผม เป็นแบบ จานจ่ายครับ ช่างเคยถอดจานจ่ายมาทำความสะอาดที่นึงแล้วครับ และเห็นเคยถอดหัวเทียนออกมา และบอกว่า หัวที่ 3 กับ 5 มันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ มีคราบเขม่า เค้าก้อล้างทำความสะอาดหัวเทียนให้ มันก้อยังเดินสะดุดอีกอยู่ดี นะครับ ส่วนเรื่องสายแวคคั่ม ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนซักจุดเลย ว่า จะลองทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่ออาจจะเป็นจากจุดนี้ ก้อ เป็นได้ ขอบคุณ นะครับ ทุกท่าน เดี๋ยวถ้า เป็นยังไงหลังจาก เปลี่ยน สายแวคคั่มแล้ว จะมาแจ้งอีกท ครับ
ตอนนี้ไม่ทราบใช้หัวเทียนอะไรอยู่ครับ หัวเทียนทั่วๆไป ราคาถูกๆ จะทำให้เครื่องสะดุดได้นะครับ
อย่างน้อยควรเป็น แพลทตินั่มเบอร์ 6 ขึ้นไป

แล้วที่สูบ 3 กับ 5 เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ลองเช็คกำลังอัดเครื่องยนต์ดูด้วยนะครับ
ถ้ากำลังอัดน้อยกว่าสูบอื่นๆ เปิดดูระยะห่างของวาล์วก่อนเลย เครื่องเจวาล์วชอบยันนะครับ(เจอบ่อย)
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
เก่า 09-06-2009, 21:04   #10
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
เปลี่ยนราง หัวฉีด หมายถึงเปลี่ยนยกชุดทั้งรางและหัวฉีด ใช่ไหม แล้วได้เช็คไหมว่ามันฉีดดีทุกหัว.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Dittapong For This Useful Post:
เก่า 10-06-2009, 09:07   #11
mommam
Junior Member

รูปส่วนตัว mommam

คะแนน: 0 mommam is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong อ่านกระทู้
เปลี่ยนราง หัวฉีด หมายถึงเปลี่ยนยกชุดทั้งรางและหัวฉีด ใช่ไหม แล้วได้เช็คไหมว่ามันฉีดดีทุกหัว.
ใช่...
ลองดูหรือยัง ของผมก็หัวฉีดตัน

ดูจาก Profile ของ จขกท. ใช้ w123 ไม่ทราบว่าคันนี้เคยลง 7M หรือเปล่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam : 10-06-2009 เมื่อ 09:10.
mommam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mommam For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว