ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-09-2009, 10:18   #1
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- เสียงวาล์ว กะ เสียง ชาปร์ ดังเเบบไหน

- เสียงวาล์ว กะ เสียง ชาปร์ ดังเเบบไหน อยากทราบว่าอันไหนเป็น วาล์ว หรือ ชาร์ป ฟังหรือเช็คยังไงครับ ส่วนอาการของผม strat ตอนเครื่องเย็น จะมีเสียงดังก๊อกๆ นิดหน่อยวิ่งออกตัวไปซักพักก็หายครับ ส่วนเครื่องร้อนจะไม่ได้ยินเสียงนื้เลยครับช่วยสันนิ ฐานหน่อยครับ ความร้อนปกติครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kkk For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 17-09-2009, 13:11   #2
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
วาล์วมันจะเคลื่อนที่ขึ้นลง น่าจะดัง โป๊กๆ ก๊อกๆ ประมาณนี้
ส่วนชาร์ป มันจะเคลื่อนที่เป็นวงกลม น่าจะดัง ฟึบๆ ประมาณนี้ ถ้าแบริ่งรูดนะ
เดาเอา เคยได้ยินแต่เสียงวาล์ว ยังไม่เคยได้ยินเสียงชาร์ป
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nuhm For This Useful Post:
เก่า 17-09-2009, 14:48   #3
Joe@ClubJZ
Powered by PROSTREET

รูปส่วนตัว Joe@ClubJZ

คะแนน: 100 Joe@ClubJZ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Joe@ClubJZ
วาล์วมันจะดังจากบนฝาเลยครับ
ถ้าเป็นชาร์ฟมันจะดังอยู่ด้านล่างของเครื่อง
Joe@ClubJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Joe@ClubJZ For This Useful Post:
Godzela (17-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 17-09-2009, 18:55   #4
ATE38
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ATE38

Car Brand: BMW E-34 เก่าๆ
Engine Type: 1JZ GTE A/T STD.
คะแนน: 17 ATE38 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- เสียงวาล์ว กะ เสียง ชาปร์ ดังเเบบไหน อยากทราบว่าอันไหนเป็น วาล์ว หรือ ชาร์ป ฟังหรือเช็คยังไงครับ ส่วนอาการของผม strat ตอนเครื่องเย็น จะมีเสียงดังก๊อกๆ นิดหน่อยวิ่งออกตัวไปซักพักก็หายครับ ส่วนเครื่องร้อนจะไม่ได้ยินเสียงนื้เลยครับช่วยสันนิ ฐานหน่อยครับ ความร้อนปกติครับ
เหมือนผมเป๊ะเลยครับ เพื่อนๆก็เป็นกันหลายคันครับ น่าจะดังจากวาล์วนะครับ เพราะมันดังข้างบน
ยินดีให้คำปรึกษาเท่าที่รู้ครับ ปูนครับ 091-4059898 Tel /Line ID : poonnont7

แวะไปดูผลงานได้ครับ>>> https://www.facebook.com/nontseven?ref=hl
ATE38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ATE38 For This Useful Post:
เก่า 17-09-2009, 19:51   #5
dvm
Senior Member

รูปส่วนตัว dvm

Car Brand: Tiger D4D, W124, TT141
Engine Type: 1JZ-GTE, 2JZ-GTE VVTi, SR20DET
ที่อยู่: บ้านเรา...แสนสุขใจ...ถึงจะอยู่ที่ไหน....ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา....
คะแนน: 0 dvm is on a distinguished road
ตอนเช้าผมก็ดังครับ ดังที่วาวล์ละครับ

แถมมีไอน้ำพุ่งออกมาอีกด้วย ที่คิดว่าไอน้ำ

เพราะมันมีหยดน้ำเกาะด้านในปลายท่อเพียบเลยครับ
dvm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to dvm For This Useful Post:
ตอบกลับ