ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-12-2007, 14:45   #1
kanjaponb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 kanjaponb is on a distinguished road
1J-GTE เดิม ๆ จะปรับบูสเพิ่ม กระทู้เก่า ๆ เน้นกันที่ ปั๊มติกและแรงดันพอ เห็นมีปรับเพิ่มกัน Hi Boost ที่ประมาณ 1.4 bar

+++++ ผมรบกวนอยากทราบว่า++++++++++

1. หัวฉีดมันฉีดได้มากพอที่จะรับบูส 1.4 บาร์ เลยหรือครับ ?
- ผมเดาเอานะว่าถึงปั๊มติ๊กจะแรงขนาดไหนแล้วมี Regulator ปรับก็จริง แต่หัวฉีดก็ทำงานเต็มที่ระดับหนึ่งเท่านั้น
2. ไม่เห็นมีใครแนะนำให้ติด a/f มิเตอร์เลยละครับ มีแต่แนะนำ Fuel Press
- ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นคำตอบหลาย ๆ อย่างได้เช่น ต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กไหม, ต้องเพิ่ม Regulator ไหม,สำคัญคือรู้เลยว่าต้องปรับบูสขนาดไหนที่เครื่องจ ะไม่พังเพราะส่วนผสมบางเกินไป

ปล. ท่านใดมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ คือผมว่าจะ ปรับบูสเพิ่มครับ เอาสัก 1.2 บาร์ โดยคิดไว้อย่างนี้ครับ

1.หาที่ปลดบูส
2.ติดตั้ง a/f มิเตอร์หรือไม่ก็เอา Apex ปากกาวัดแทน (แทนที่จะติด Fuel Press) มะรู้คิดถูกป่าว
3.หาปรับบูสมือสักอัน
+++ พอได้ครบแล้วผมก็จะค่อย ๆ ปรับเพิ่มไป เรื่อย ๆ จนกว่าจะเห็ว่า a/f มันยัง ok อยุ่

ของผม E34 1j-gte ปลั๊กหนา ปั๊มติ๊ก 525i อินเตอร์เจ แต่ช่างบอกเป็นแบบใบใหญ่

- รบกวนอีกนิดครับ มี map sensor ตัวไหนรับบูสได้สัก 1.2 บาร์ บ้างครับ ผมคิดเอาเองนะถ้าเราหาได้แล้วใส่แทนของเดิม มันน่าจะส่งสัญญานให้กล่องจ่ายน้ำมันมากขึ้นเมื่อบูส เพิ่มขึ้นจาก STD (0.7 บาร์) มันอาจทำให้เนียนมากขึ้น ใช่ปะครับ โดยเราจำเป็นต้องใช้ตัวปลดบูส ใช่ปะครับ
- เคยอ่านกระทู้เก่า ๆ เขาว่ามีแต่มันแพง ถ้าราคา +-5,000 แล้วทำงานได้อย่างผมคิด ผมว่าคุ้มกว่าไปปลดบูสใช่ปะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:50.
kanjaponb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kanjaponb For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 31-12-2007, 19:29   #2
greenc

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
a/f ของที่เป็นตัว เกจ์วัด ไม่แม่นพอที่จะใช้(จิงๆจังๆครับ) เพราะขนาด ไวแบน ที่ใช้จูน ยังเพี้ยนกัน 0.2-0.5 เลยครับ ส่วน ปากกา เอเปค เลิกคิดเลย ครับ

a/f (ที่จิงต้อง 14.7ต่อ1ครับ) ควรจะปะมาน 11-12 ต่อ 1นะจ๊ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:52.
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to greenc For This Useful Post:
เก่า 01-01-2008, 10:39   #3
sanjz
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sanjz

คะแนน: 18 sanjz is on a distinguished road
-แรงดันเชื้อเพลิงเป็นพื้นฐานของรถเทอร์โบนะครับ ให้เปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ กล่องจูน แต่แรงดันไม่พอก็จบเห่
-บูทสูงใช่ว่าจะแรงเสมอไปนะครับ มีองประกอบอีกหลายอย่างที่ต้องรองรับอัตราบูทที่สูงข ึ้นรวมไปถึงช่วงล่าง อัตราทด ล้อ ยาง การระบายไอเสีย ขนาดอินเตอร์ การเดินทางไอดี อุณภูมิไอดี น้ำมันเครื่อง ความหนาประเก็น เยอะแยะครับ
-FCDหรือตัวปลดบูทที่เรียกกัน ุหน้าที่มันแค่หรอกกล่องไม่ให้ตัดการจ่ายน้ำมัน ไม่ใช่ปรับการจ่ายน้ำมันนะครับ มันก็จะจ่ายเท่าที่แรงดันทำได้ ระยะเวลาการยกหัวฉีด องศาการจุดระเบิดต่างๆเท่าเดิมตามที่กล่องโปรแกรมมา แล้วบูทระดับ1.4บาร์ วิ่งได่จริงแต่คงไม่กี่เที่ยวหรอกครับ
-AF meter สำคัญมั้ย สำคัญมากครับ แต่ราคาไหวมั้ยครับ แล้วคุ้มค่ามั้ยถ้าเราไม่ใช่Tunerไม่คุ้มเลยครับ แค่ตัวเซ็นเซอร์ก็มีอายุการใช้งานไม่กี่ร้อยชั่วโมงเ อง จะเอามาเสียบคาไว้กะรถ เจ้งสถานเดียวครับ แล้วไอ้ปากกาที่ว่าเป็นแค่สีสัน มันตอบสนองได้ไม่ทันหรอกครับ
-ปรับแค่พอเหมาะกับรถและอุปกรณ์ดีกว่าครับ แต่ถ้ามีงบเยอะมากก็ตามสบายเลยครับ

sanjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to sanjz For This Useful Post:
100Idea (10-10-2009), HS9KRM (24-12-2009), Lucky (03-06-2011), maxza1988 (10-02-2012)
เก่า 01-01-2008, 11:16   #4
kanjaponb

คะแนน: 0 kanjaponb is on a distinguished road
- พอทราบปะครับว่า สรุป ที่หลายกระทู้บอกเดิม ๆ สามารถปรับบูสได้ประมาณไม่เกิน 0.9 บาร์ นี่เกิดจากกล่องตัดจ่ายน้ำมัน หรือว่า map sensor รับค่าส่งไปได้แค่ 0.9 กันแน่ครับ
kanjaponb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kanjaponb For This Useful Post:
เก่า 01-01-2008, 11:55   #5
kanjaponb

บทสรุป

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DIN GTR อ่านกระทู้
ก็เป็นไปได้ทั้งที่กล่องตัดและเพื่อความปลอดภัยครับ ผมว่า0.9-1.0บาร์ก็พอแล้วครับเพราะตารางน้ำมันที่โปรปกรมมากับ กล่องเดิมๆมันจะมีแค่1.0บาร์ครับ
บูสมากไปกว่านี้มันก็จ่ายเท่านี้เหละนอกจากว่าเราจะด ันแรงดันเบนซินขึ้นสูงๆแต่รอบต้นแดกบัลลัยเลยครับ
mapเดิมๆจะอ่านได้ประมาณ1.2บาร์
ถ้าบทสรุปว่ากล่องมันโปรแกรมไว้แค่ไม่เกิน 1 บาร์ ผมก็คงจะเอาแค่ 1.0 บาร์แหละครับกลัวพังเหมือนกัน แล้วถ้าจะเอาเกิน 1.0 บาร์ คงต้องเล่นชัว ๆ ด้วย e-manage แล้วละ
เก่า 01-01-2008, 14:35   #6
Morefeast
Junior Member

คะแนน: 0 Morefeast is on a distinguished road
ถ้าจะเล่น e-manage ผมได้ข้อมูลจาก thaituner.com มาว่า ทำรอมกล่องเดิมใหม่ tune แบบ realtime ประสิทธิภาพสูงกว่า ไม่งั้นเล่น กล่อง stand alone ไปเลย จะดีที่สุดน่ะคับ

ผมว่าถ้าจะทำรถให้แรงแบบปลอดภัย ไม่กินจนเกินเหตุ เรื่องกล่อง ยังไงก็หนีไม่พ้นคับ
Morefeast is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Morefeast For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), nismor30 (29-12-2009)
เก่า 01-01-2008, 16:16   #7
kanjaponb

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NConly อ่านกระทู้
boostสูงๆพวกเกียร์ เฟืองท้าย เพลา ต้องทำด้วยนะครับ
ปล รถผมตอนแรกเจอคลัชลื่นก่อนเลยพอทำเสร็จเจอเฟืองท้ายต ่อสลักตรงหูเฟืองขาดพอแก้เสร็จวิ่งหากล่องLo-boost Hi-boost มาใส่ก็ใช้ได้เลยราคาก็ไม่แพง(ตอนออกตัวมันเป็นLO แต่อกไปแล้วจะเป็นHi สามารถตั้งได้ด้วยยิ่งถ้าใช้กับตัวล็อกลอบออกตัวดีเล ยครับ
ช่วยอธิบายกล่อง lo-boost hi-boost หน่อยครับมันคืออะไร ใช้งานยังไงราคาประมาณเท่าไร
เก่า 02-01-2008, 17:37   #8
NConly
Junior Member

รูปส่วนตัว NConly

คะแนน: 0 NConly is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanjaponb อ่านกระทู้
ช่วยอธิบายกล่อง lo-boost hi-boost หน่อยครับมันคืออะไร ใช้งานยังไงราคาประมาณเท่าไร
http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=2276
ตามไปเลยครับเรื่องกล่องแต่เค้าเอาไว้กันล้อฟรีทิ้งแ ต่ถ้ารถผมไม่มีจะพังซะก่อนเพราะมันช่วยลดภาระของพวกเ กียร์ เพลา หรือเฟืองท้ายด้วยการออกแบบlow boost
http://www.cm-club.com/vb/forumdisplay.php?f=128
อันนี้ของเล่นของเล่นเพียบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NConly : 02-01-2008 เมื่อ 17:40.
NConly is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to NConly For This Useful Post:
เก่า 03-01-2008, 11:55   #9
kanjaponb

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
ถ้าอยากแรงแบบไม่ธรรมดา ต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยครับ ไม่งั้นเด๋วไม่คุ้ม เช่น พังก่อนจะแรง , แพงเกินกว่าแรงม้าที่ควรจะได้เพิ่ม(ทำแบบหลงทาง) หรือแรงอยู่คนเดียว(พวกไปกันหมดแว้ววววว)

หรือจะเริ่มต้นจากสเต็ปเดิมแบบผมม่ะ ใช้แค่กล่องแต่ง(แทนกล่องเดิม)ของค่ายต่างๆเช่น Blitz , Mine's , JUN และอื่นๆ ใบละ 12000+- พวกนี้จะเพิ่มบูสต์ขึ้นไป 1-1.2 บาร์ , ปลดความเร็ว ,จ่ายน้ำมันเพิ่มให้ครบๆเลย เสียบใช้กับเครื่องเดิมได้เลย แต่ควรต้องมีเกจ์วัดต่างๆดูว่าอุปกรณ์เดิมๆรองรับไหว มั้ย เมื่อเพิ่มนู่นนี่(ก็คือแรงม้าเพิ่ม) ก็ควรต้องเพิ่มเกรดของอุปกรณ์ร่วมที่ทนทาน-ตอบสนองดีกว่าเดิมด้วยนะคับ
บูสต์เดิม 0.7 บาร์ = 10.15 ปอนด์
1.0 บาร์ = 14.50 ปอนด์
1.2 บาร์ = 17.40 ปอนด์ (รถวิ่งถนนใช้งานบูสต์เพิ่มเท่านี้ อร่อยขึ้นกว่าเดิมไม่น้อยแล้วครับ....ขอบอก)

รถจะวิ่งได้ก็ต้องพึ่ง 3 ปัจจัยหลัก น้ำมัน,ไฟ,อากาศ และอุปกรณ์ร่วมดีๆ(อันนี้สำคัญไม่น้อย) ถึงเราไม่ทำให้แรงมากมาย แต่หลักการเดียวกันหมดครับ ลองดูตามลิ้งจากหน้าเทคนิคนะคับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=270

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=3615
ผมสนใจอยากทำ step เดียวกะของคุณครับ ขอรายละเอียดหน่อยได้ปะครับ ทำอะไรบ้าง ที่ไหน ถ้างบขนาดนี้น่าสนใจมาก ๆ เลยเพราะตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ปลดบูส และปลดความเร็วเลยจะได้ทำทีเดียวเลย
เก่า 03-01-2008, 12:53   #10
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
E34 เหมียนกัน
สเป็กรถผม ใช้เครื่อง 1เจโบออโต้ ปลั๊กบาง(กล่องBlitz)ได้มาพร้อมกับเครื่อง+ล้อ17+วัด บูสต์Blitz,ท่อBlitz

วางทีแรก ช่างเอาคอมฯมาเช็คสเป็กกล่อง(แต่ไม่ได้บอกรายละเอียด ให้เรารู้) ใช้น้ำมันเครื่องธรรมดา,หัวเทียนเดิมๆติดเครื่อง ใส่มาให้ แล้วบอกซัดได้เลย ผลคือ.....วิ่งไป230++ บูสต์เท่าไหร่ไม่รู้ พังคาทีนบนโทลเวย์เลยครับ แต่ขับกลับบ้านได้(แบบไม่มีบูสต์+ควันโขมง) มาเปิดดูรายการที่พัง โบพัง,หัวเทียนขาด,แหวน+ลูกละลายไป2ลูก,เสื้อเป็นรอย

หลังจากแก้ไขทำใหม่ ผมจึงได้เรียนรู้ว่า ถ้าจะเครื่องเทอร์โบต้องมีเกจ์วัดบูสต์ และอื่นๆถ้าสามารถจะมีที่ติดไว้ได้ เพราะมันมีประโยชน์ทุกตัวคับ ผมรู้แล้วว่ากล่องรถผมบูสต์เกิน 1 บาร์ ก็ต้องหาหัวเทียนอิริเดียมมาใช้ , น้ำมันเครื่องต้องซินเธติก , ปั๊มติ๊กเดิม525แต่วัดแรงดันดูว่าพอ ,เช็คโค้ดว่าระบบสมบูรณ์ ก็ตามนี้ครับ.....เกือบ4ปีแว้ววววว ยังบูสต์เต็มๆได้ไม่พังครับ(แต่ต้องรู้จักขับนิดนึงน ะคับ ถ้าเค้นๆแช่ๆมากๆก็ไม่แน่) ลองตามหากล่องแต่งอย่างที่บอก มาลองเสียบขับดู เพราะแต่ละรุ่นคงเซ็ทมาต่างๆกันบ้าง ถูกใจก็ค่อยซื้อมาใช้ ส่วนกล่องเดิมก็ขายเทิร์นไป3-4000ได้แหละ

ผมเดินๆเล่น ก็เห็นพอมีนะคับ กล่องแต่งของ เจโบปลั๊กหนา ลงเบอร์ไว้ดิคับ ถ้าเจอที่ไหนจะได้ส่งข่าว / โชคดีครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
jasdaa (08-09-2011), joe-civil@jz (24-08-2010), Lucky (03-06-2011)
ตอบกลับ