ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-09-2009, 20:58   #1
jz lover
Junior Member

คะแนน: 0 jz lover is on a distinguished road
เหม็นแก๊สจัง

พึ่งรับรถจากอู่มา 3-4 วันรถวาง 2Jฝาดำติดแก๊สหม้อต้มของ BIGAS MIXไม่ทราบ มีอาการดังนี้คับ
1. เหม็นแก๊สแต่ไม่มากที่บ้านมีAccอีกคันใช้แก๊สด้วยไม่ เคยได้กลิ่น
2. รอบเดินเบาสั่นนิดๆๆแต่เป็นตลอด ตอนใช้แก๊สแต่เปิดแอร์แล้วก็หาย
3. ค่อนข้างกินแก๊ส ตกกม.ละ 2บ.กว่า ปกติควรกินที่เท่าไหร่ รถ ซันยอง มัสโซ่ เฟืองท้ายเดิม
4. จะตั้งสวิตซออโต้แก๊สยังไงคือสตาร์ทปุ๊บเป็นแก็สปั้บ เลย
5. ทางอู่นำให้ใบคุมเครื่องมาแล้วควรไปแจ้งเปลี่ยนเครื่ องยังไง
jz lover is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jz lover For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 23:13   #2
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
1. เหม็นแก๊สแต่ไม่มากที่บ้านมีAccอีกคันใช้แก๊สด้วยไม่ เคยได้กลิ่น
น่าจะมีการปรับจูนไว้หนาครับ และอีกอย่างรถ acc มันมี แคทครับ มันช่วยเผาไหม้ให้หมดจดอีกอ่ะครับ จึงทำให้รถไม่มีกลิ่นครับ แต่รถที่วางเครื่อง
เจ ส่วนมากและทุกคันถ้าเป็นระบบมิกช์ อย่างไรก็ต้องมีกลิ่นที่ปลายท่อไม่มากก็น้อยครับ

2. รอบเดินเบาสั่นนิดๆๆแต่เป็นตลอด ตอนใช้แก๊สแต่เปิดแอร์แล้วก็หาย
น่าจะปรับแก๊สไว้หนาครับ ลองลดแก๊สเดินเบาลงหน่อยครับ น่าจะดีขึ้นครับ
3. ค่อนข้างกินแก๊ส ตกกม.ละ 2บ.กว่า ปกติควรกินที่เท่าไหร่ รถ ซันยอง มัสโซ่ เฟืองท้ายเดิม
ถ้าเป็นรถตัวนี้กินเท่านี้ผมว่า มันO อยู่น่ะครับ เพราะบอดี้ เฟืองท้าย แต่อาจจะปรับให้กินน้อยลงได้นิดหน่อยครับ จากอาการที่เล่าให้ฟังน่ะครับ น่าจะได้อีกนิดหน่อย
4. จะตั้งสวิตซออโต้แก๊สยังไงคือสตาร์ทปุ๊บเป็นแก็สปั้บ เลย
5. ทางอู่นำให้ใบคุมเครื่องมาแล้วควรไปแจ้งเปลี่ยนเครื่ องยังไง[/quote]

ถ้าได้แล้วก็ไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องและแจ้งใช้แก๊สไปพร ้อม ๆ กันเลยครับ
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to kks For This Useful Post:
buggyman (24-09-2009), CHAI-ENERGY-DEDE (25-09-2009), jz lover (25-09-2009), kkk (23-09-2009), krupree (25-09-2009), MC_design (23-09-2009), wee18 (29-09-2009)
เก่า 23-09-2009, 18:45   #3
MC_design
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MC_design

Car Brand: d-max/civic fd/dx
Engine Type: 2jz-gte/civic แตนๆ/4age
คะแนน: 17 MC_design is on a distinguished road
แจ้งพร้อมๆกันได้ครับทั้งเครื่องและแก็ส
105 บาทไทยครับ
MC_design is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MC_design For This Useful Post:
jz lover (25-09-2009)
เก่า 25-09-2009, 19:17   #4
CHAI-ENERGY-DEDE
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว CHAI-ENERGY-DEDE

Car Brand: TOYOTA -SportRider
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 CHAI-ENERGY-DEDE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jz lover อ่านกระทู้
พึ่งรับรถจากอู่มา 3-4 วันรถวาง 2Jฝาดำติดแก๊สหม้อต้มของ BIGAS MIXไม่ทราบ มีอาการดังนี้คับ
5. ทางอู่นำให้ใบคุมเครื่องมาแล้วควรไปแจ้งเปลี่ยนเครื่ องยังไง

ตามนี้นะครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=40298
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ภาษีรถยนต์.jpg (148.0 KB, ดาวน์โหลด 36 ครั้ง)

CHAI-ENERGY-DEDE
(ชัย) JZ_M-1055
CHAI-ENERGY-DEDE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to CHAI-ENERGY-DEDE For This Useful Post:
jz lover (25-09-2009)
เก่า 25-09-2009, 19:31   #5
jz lover

คะแนน: 0 jz lover is on a distinguished road
ขอขอบคุณทุกๆๆท่านนะคับ
jz lover is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-09-2009, 21:19   #6
jz lover

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kks อ่านกระทู้
น่าจะมีการปรับจูนไว้หนาครับ และอีกอย่างรถ acc มันมี แคทครับ มันช่วยเผาไหม้ให้หมดจดอีกอ่ะครับ จึงทำให้รถไม่มีกลิ่นครับ แต่รถที่วางเครื่อง
เจ ส่วนมากและทุกคันถ้าเป็นระบบมิกช์ อย่างไรก็ต้องมีกลิ่นที่ปลายท่อไม่มากก็น้อยครับ

น่าจะปรับแก๊สไว้หนาครับ ลองลดแก๊สเดินเบาลงหน่อยครับ น่าจะดีขึ้นครับ
ถ้าเป็นรถตัวนี้กินเท่านี้ผมว่า มันO อยู่น่ะครับ เพราะบอดี้ เฟืองท้าย แต่อาจจะปรับให้กินน้อยลงได้นิดหน่อยครับ จากอาการที่เล่าให้ฟังน่ะครับ น่าจะได้อีกนิดหน่อย
ถ้าได้แล้วก็ไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องและแจ้งใช้แก๊สไปพร ้อม ๆ กันเลยครับ [/quote]

ถามพี่เคต่อนะคับ
1.ถ้าจะจูนเเก๊สให้หรี่ที่ เพาเวอร์วาล์วอย่างเดียวเลยใช่มั้ยคับ
2.แล้วหรี่แก๊สเดินเบานี่ปรับตรงไหนคับ
ขอบคุณคับ
ตอบกลับ