ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-04-2013, 20:17   #1
Kencancool
Junior Member

Car Brand: BMW E46
Engine Type: 2JZ GTE Twin Turbo
คะแนน: 0 Kencancool is on a distinguished road
Talking ขอเสียงวัยรุ่น Bmw E46 ทานเจ หน่อยครับ มาเเลกเปลี่ยนกัน

สวัสดี ครับ ผม คม อยู่รังสิตครับ
ขับ E46 2JZ GTE วัยรุ่นท่านใดใช้ E46 วางเจบ้างครับ รวมพลกันหน่อย....
อยากเห็น สไตล์การแต่งของแต่ละท่าน เผื่อจะนำมาเป็นแนวทาง..... เเละจะได้ช่วยเหลือกันน่ะครับ เพราะรุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นอ่ะครับ....
Kencancool is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2013, 11:30   #2
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kencancool อ่านกระทู้
สวัสดี ครับ ผม คม อยู่รังสิตครับ
ขับ E46 2JZ GTE วัยรุ่นท่านใดใช้ E46 วางเจบ้างครับ รวมพลกันหน่อย....
อยากเห็น สไตล์การแต่งของแต่ละท่าน เผื่อจะนำมาเป็นแนวทาง..... เเละจะได้ช่วยเหลือกันน่ะครับ เพราะรุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นอ่ะครับ....

มีน้อยน่าจะนับคันได้เลย...แต่ถ้าE34 & E36ล่ะเพียบๆ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=31305

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=2722

GAS AG+Magic III By KKS คลองสาม

Engine Service By "ช่างรส แปดริ้ว"084-9457249

รับผลิตชิ้นส่วนรถยนต์(Press) ชิ้นส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้า งานชุบสี งานเชื่อม พ่นทราย

รับงานขายฝาก เขตกรุงเทพ-ชลบุรี รับจัดสรรค์ จัดหาที่ดินนิคมปิ่นทอง บ่อวิน อีสเทริ์น เหมราช แหลมฉบัง พื้นที่สีเขียว สีม่วงมีหลายแปลง
สนใจติดต่อ 099-1693993,082-2957897/เต๋าซัง (ตลอด24ชม.)
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2013, 16:51   #3
Kencancool

Engine Type: 2JZ GTE Twin Turbo
คะแนน: 0 Kencancool is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้

มีน้อยน่าจะนับคันได้เลย...แต่ถ้าE34 & E36ล่ะเพียบๆ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=31305

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=2722
น่านเเหละครับ เหงา เเท้ 55555
Kencancool is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Kencancool For This Useful Post:
somtao (25-04-2013)
เก่า 27-04-2013, 23:32   #4
yoyoyouch
ClubJZ Web Register

Car Brand: E46
Engine Type: 2JZ-GTE VVTI
คะแนน: 0 yoyoyouch is on a distinguished road
ตอนนี้ผมกำลังจะวางเครื่องใน E46อยู่ อ่ะครับ ตัดสินใจเครื่องอยู๋ คิดไม่ออก ว่าจะวาง 2JZ-GTE VVTI Auto หรือ M54B30 Auto อยู่ แต่ในใจผมอยากได้ 2JZ-GTE VVTI อ่ะแต่ผมมีพี่ชาย แต่ง Misubishi Ex ใส่ เทอร์โบมา แล้วตอนโบออฟออกมันดึงมากเลย ผมอยากให้มันดึงนะแต่อยากได้แบบ นุ่มๆ ดึงไม่แรงแต่เร็ว อ่าาา แต่ของพี่ผมประมาณว่า เหมือนขับ เกียร์กระปุก แบบ นักแข่งประมาณนั้น แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล 55555555 ผมเลยอยากรู้ว่าวาง 2JZ-GTE VVTI มันจะดึงหรือกระชากแรงประมาณไหน อ่า ครับ อยากทราบตอนเครื่อง take off อ่ามักกระชากมากแค่ไหนตอน โบออฟ ออก อ่าครับ และ ตอนรถ วิ่งปกติ ด้วยครับ วิ่งปกติ แบบค่อยๆไป แต่มีโบออฟออก อ่ะครับ ใครก็ได้ช่วยผมที รบกวน ถ่าย วิดีโอ ลงให้ผม ดูหน่อยได้มั้ยอ่าครับ จะขอบคุนมากมายครับ จะได้ ตัดสินใจได้สักที ผมมือใหม่นะครับ ชอบนุ่มๆแรงๆ แต่ชอบ โบออฟ โอยคิดไม่ตกเลยครับ ถ้ามันโอเคใความรู้สึกผม พี่ๆ ได้มี E46 กินเจ เป็นเพื่อนอีกคันแน่นอนคับ อยากได้ VDO มากๆๆขอบคุนครับ
yoyoyouch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yoyoyouch For This Useful Post:
somtao (28-04-2013)
เก่า 28-04-2013, 16:59   #5
somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yoyoyouch อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมกำลังจะวางเครื่องใน E46อยู่ อ่ะครับ ตัดสินใจเครื่องอยู๋ คิดไม่ออก ว่าจะวาง 2JZ-GTE VVTI Auto หรือ M54B30 Auto อยู่ แต่ในใจผมอยากได้ 2JZ-GTE VVTI อ่ะแต่ผมมีพี่ชาย แต่ง Misubishi Ex ใส่ เทอร์โบมา แล้วตอนโบออฟออกมันดึงมากเลย ผมอยากให้มันดึงนะแต่อยากได้แบบ นุ่มๆ ดึงไม่แรงแต่เร็ว อ่าาา แต่ของพี่ผมประมาณว่า เหมือนขับ เกียร์กระปุก แบบ นักแข่งประมาณนั้น แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล 55555555 ผมเลยอยากรู้ว่าวาง 2JZ-GTE VVTI มันจะดึงหรือกระชากแรงประมาณไหน อ่า ครับ อยากทราบตอนเครื่อง take off อ่ามักกระชากมากแค่ไหนตอน โบออฟ ออก อ่าครับ และ ตอนรถ วิ่งปกติ ด้วยครับ วิ่งปกติ แบบค่อยๆไป แต่มีโบออฟออก อ่ะครับ ใครก็ได้ช่วยผมที รบกวน ถ่าย วิดีโอ ลงให้ผม ดูหน่อยได้มั้ยอ่าครับ จะขอบคุนมากมายครับ จะได้ ตัดสินใจได้สักที ผมมือใหม่นะครับ ชอบนุ่มๆแรงๆ แต่ชอบ โบออฟ โอยคิดไม่ตกเลยครับ ถ้ามันโอเคใความรู้สึกผม พี่ๆ ได้มี E46 กินเจ เป็นเพื่อนอีกคันแน่นอนคับ อยากได้ VDO มากๆๆขอบคุนครับ
2เจโบ วีวีเลยหรอ...มันเป็นเครื่องที่แรงที่สุดของตระกูลเจ เลยนะคัฟ คนที่เล่นกันส่วนมากจะเป็นระดับมือโปรที่เคยเล่นเจโบ มาก่อนจะขยับสเต็ป...ดังนั้น1JZ-GTE VVTi จึงเป็นเครื่องยนต์ที่เหมาะสมกว่าในการเล่นรถ จริงๆอยากแนะนำแค่ 2JZ-GE VVTi แต่ถ้าเคยขับรถเทอร์โบมาแล้วก็ไม่น่าห่วงอะไร ถามว่ามันดึงมั๊ย ผมว่ามันดึงหนักดึงยาวกว่าเครื่องเซ็ตโบเยอะเลยมีคอเ คล็ดในช่วงเดือนแรก...แต่ถามว่าวิ่งมั๊ย มันคงจะสู้คอมพรีทคาร์ที่มีเครื่องเทอร์โบเป็นเครื่อ งยนต์สแตนดาร์ดมาแล้วอย่างพวกอีโวลูชั่น หรืออิมเพรสซ่าที่เครื่องยนต์ 2000ซีซี.ไม่ได้ ส่วนเครื่องBMW นั้นผมไม่แนะนำ ไม่ทน มีเสื้อแตก+ฝาโก่งให้เห็นกันบ่อย

แต่ที่ผมแนะนำ1JZ-GTE VVTi นั้นเพราะว่าเป็นเครื่องยนต์ที่ขับสนุก แรงบิดสูงในรอบต่ำ เป็นเครื่องปีใหม่เลยแทบไม่ต้องซ่อมหรือเสียค่าบำรุง รักษา และยังเป็นประหยัดน้ำมันมากๆ(รอบเดินเบาต่ำเพียง500ร อบ/นาที) และที่สำคัญสามารถลดราคาของแต่งไปได้เยอะ น่าจะร่วมแสนบาทเพราะเทอร์โบนั้นเป็นโบเดี่ยวมาแล้วไ ม่ต้องเสียเงินซื้อเทอร์โบเดี่ยวรวมถึงค่าเขาเทอร์โบ และระบบอื่นๆเช่น หัวฉีดที่สามารถรองรับบูสต์ระดับ1-1.2บาร์สบายๆ รางหัวฉีดก็ใหญ่กว่าปกติ(เหมือนของแต่ง) มีแค่กล่องFCON -V PRO ใบเดียวคุม แรงม้าสามารถเรียกมาใช้ได้ระดับ 300-400ตัวนั้นแบบสบายๆ ซึ่งเครื่องยนต์ตัวนี้ถือว่าทนทานที่สุดของตระกูลเจแ ซดทั้งหมดเลยก้ว่าได้ ลองศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจากหนังสือ ออฟชั่นหลายๆเล่มดูนะคัฟเพราะผมก็หาข้อมูลจากออฟชั่น นี่แหละมาร่วมแชร์กันในบางเรื่อง ดังนั้นเครื่องยนต์ตัวนี้เลยเป็นที่นิยมเล่นกันในญี่ ปุ่นนั่นเอง

GAS AG+Magic III By KKS คลองสาม

Engine Service By "ช่างรส แปดริ้ว"084-9457249

รับผลิตชิ้นส่วนรถยนต์(Press) ชิ้นส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้า งานชุบสี งานเชื่อม พ่นทราย

รับงานขายฝาก เขตกรุงเทพ-ชลบุรี รับจัดสรรค์ จัดหาที่ดินนิคมปิ่นทอง บ่อวิน อีสเทริ์น เหมราช แหลมฉบัง พื้นที่สีเขียว สีม่วงมีหลายแปลง
สนใจติดต่อ 099-1693993,082-2957897/เต๋าซัง (ตลอด24ชม.)
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
streetlife (30-04-2013)
เก่า 29-04-2013, 02:56   #6
yoyoyouch

คะแนน: 0 yoyoyouch is on a distinguished road
ขอบคุนครับ สำหรับข้อมูล แต่ผมได้ข้อมูลมา มีคนบอกว่า ดึงแรงๆกระชากต้อง 1Jz-gte vvti ดึงนุ่มๆลึก 2Jz-gte vvti ข้อมูลนี่ถูกมั้ยครับ ?? (จริงๆอยากแนะนำแค่ 2JZ-GE VVTi แต่ถ้าเคยขับรถเทอร์โบมาแล้วก็ไม่น่าห่วงอะไร) ทำไมหรอครับ ผมไม่ได้ กวนนะครับ ผมอยากรู้มือใหม่จริงๆ แต่ ก้พอคุ้นเคย รถใส่เทอร์มาบ้าง (แต่ถามว่าวิ่งมั๊ย มันคงจะสู้คอมพรีทคาร์ที่มีเครื่องเทอร์โบเป็นเครื่อ งยนต์สแตนดาร์ดมาแล้วอย่างพวกอีโวลูชั่น หรืออิมเพรสซ่าที่เครื่องยนต์ 2000ซีซี.ไม่ได้) หมายความว่าไงครับ วางเครื่อง 2Jz-gte vvti เครื่อง 3000ซีซี สู้ รถสแตนดาร์ด อีโว..อิมเพรส เครื่อง 2000ซีซี ไม่ได้หรอครับ (แต่ที่ผมแนะนำ1JZ-GTE VVTi นั้นเพราะว่าเป็นเครื่องยนต์ที่ขับสนุก แรงบิดสูงในรอบต่ำ) แล้ว 2Jz-GTE VVTI นี่มัน ยังไงครับ แรงบิดสูงตอนไหนอะไรยังไงครับข้อมูลทีครับ แล้วอันนี้คำถามของผมนะครับ ใส่ โบออฟ นี่ เขานิยมใส่กันมั้ยครับ ทำไม ผมไม่ค่อยเห็นเลย หรือ ผมพึ่งเข้ามาไม่นาน(หาใน ยูทูบไม่ค่อยเจอ แฮ่ๆ ) ขอบคุนครับ แล้วหนังสือผม สามารถหาซื้อได้ที่ไหนอ่าครับ พอมีรูปหน้าปกให้ผมดูมั้ยอ่าครับ ....
yoyoyouch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yoyoyouch For This Useful Post:
somtao (29-04-2013)
เก่า 29-04-2013, 10:34   #7
auto587
Senior Member

คะแนน: 16 auto587 is on a distinguished road
เอาความรู้สึกนะ1jbo ไม่vvti ดึงมันสุดตอนโบลูก2
บูสนะตั้งลำไม่ดีมีแถ เสียวดีถูกจัยวัยรุ่นแน่นอน
หั้ยพี่แนะนำก็1-2jboไม่vvti นี้ละอมตะ
auto587 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-2013, 15:13   #8
yoyoyouch

ผมอยากจะรู้อ่ะครับ ว่าดึงของพี่อ่า ประมาณไหน แต่ที่ผมเคยนั่งมา เอาเทอร์โบมาติดนะ ไม่ได้ สแตนดาร์ด ทุกครั้งที่เร่งจนถึงระดับของมันอ่าแล้วปล่อยคันเร่ง เสียงโบออฟออกปุป พอเราเหยียบคันเร่งอีกที มันจะมี การกระชากออกแนวดึงๆไปข้างหน้า(แบบว่าเหยียบคันเร่งห ลังติดเบาะปล่อยปุป หัวผงก เหยียบอีกทีหลังติดเบาะ) ใช่มั้ยครับ อยากทราบว่า 2jz-gte Vvti มันแบบว่าดึงหรือกระชากเนี่ย มัน แบบว่า สมูท ขนาดไหน ผมต้องการแบบ ดึงนิ่มๆ อ่าครับ หรือ มันอยู๋ที่ เรา เหยียบคันเร่ง เร่งเร็ว ก้กระชาก เร่งช้า ก้ดึงไม่มาก อย่างนี้รึปล่าว
เก่า 29-04-2013, 17:08   #9
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yoyoyouch อ่านกระทู้
ขอบคุนครับ สำหรับข้อมูล แต่ผมได้ข้อมูลมา มีคนบอกว่า ดึงแรงๆกระชากต้อง 1Jz-gte vvti ดึงนุ่มๆลึก 2Jz-gte vvti ข้อมูลนี่ถูกมั้ยครับ ?? (จริงๆอยากแนะนำแค่ 2JZ-GE VVTi แต่ถ้าเคยขับรถเทอร์โบมาแล้วก็ไม่น่าห่วงอะไร) ทำไมหรอครับ ผมไม่ได้ กวนนะครับ ผมอยากรู้มือใหม่จริงๆ แต่ ก้พอคุ้นเคย รถใส่เทอร์มาบ้าง (แต่ถามว่าวิ่งมั๊ย มันคงจะสู้คอมพรีทคาร์ที่มีเครื่องเทอร์โบเป็นเครื่อ งยนต์สแตนดาร์ดมาแล้วอย่างพวกอีโวลูชั่น หรืออิมเพรสซ่าที่เครื่องยนต์ 2000ซีซี.ไม่ได้) หมายความว่าไงครับ วางเครื่อง 2Jz-gte vvti เครื่อง 3000ซีซี สู้ รถสแตนดาร์ด อีโว..อิมเพรส เครื่อง 2000ซีซี ไม่ได้หรอครับ (แต่ที่ผมแนะนำ1JZ-GTE VVTi นั้นเพราะว่าเป็นเครื่องยนต์ที่ขับสนุก แรงบิดสูงในรอบต่ำ) แล้ว 2Jz-GTE VVTI นี่มัน ยังไงครับ แรงบิดสูงตอนไหนอะไรยังไงครับข้อมูลทีครับ แล้วอันนี้คำถามของผมนะครับ ใส่ โบออฟ นี่ เขานิยมใส่กันมั้ยครับ ทำไม ผมไม่ค่อยเห็นเลย หรือ ผมพึ่งเข้ามาไม่นาน(หาใน ยูทูบไม่ค่อยเจอ แฮ่ๆ ) ขอบคุนครับ แล้วหนังสือผม สามารถหาซื้อได้ที่ไหนอ่าครับ พอมีรูปหน้าปกให้ผมดูมั้ยอ่าครับ ....

ถ้าคิดว่าชอบ2JZ-GTE VVTi ก็ต้องเลือกอย่างที่ชอบแระกัน...รับรองถึงจายยยย

เก่า 29-04-2013, 19:18   #10
auto587
Senior Member

คะแนน: 16 auto587 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ผมอยากจะรู้อ่ะครับ ว่าดึงของพี่อ่า ประมาณไหน แต่ที่ผมเคยนั่งมา เอาเทอร์โบมาติดนะ ไม่ได้ สแตนดาร์ด ทุกครั้งที่เร่งจนถึงระดับของมันอ่าแล้วปล่อยคันเร่ง เสียงโบออฟออกปุป พอเราเหยียบคันเร่งอีกที มันจะมี การกระชากออกแนวดึงๆไปข้างหน้า(แบบว่าเหยียบคันเร่งห ลังติดเบาะปล่อยปุป หัวผงก เหยียบอีกทีหลังติดเบาะ) ใช่มั้ยครับ อยากทราบว่า 2jz-gte Vvti มันแบบว่าดึงหรือกระชากเนี่ย มัน แบบว่า สมูท ขนาดไหน ผมต้องการแบบ ดึงนิ่มๆ อ่าครับ หรือ มันอยู๋ที่ เรา เหยียบคันเร่ง เร่งเร็ว ก้กระชาก เร่งช้า ก้ดึงไม่มาก อย่างนี้รึปล่าว
2jbovvti ถ้าเกียรat ไม่ดุดันขนาดนั้นคับ
อาการดุดันแบบที่ว่ามาต้องเกียรmtคับ
อารมณ์แบบที่ว่าคงต้องevoคับมาหนักมาไว
auto587 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to auto587 For This Useful Post:
kow (12-10-2013)
เก่า 29-04-2013, 19:57   #11
yoyoyouch

ขอบคุนสำหรับทุกข้อมูลครับ !
เก่า 30-04-2013, 15:56   #12
Kencancool

อ้างถึง:

อันนี้ส่วนตัวเเละความรู้สึกล้วนๆไม่ได้อิงข้อมุลจาก สำนักไหนเลยน่ะครับ ๕๕๕๕ จากประสบการณ์ที่ได้ลองสัมผัสเครื่องทั้งสามตัวเเละท ั้งเกียร์ A/T & M/T

2JZ GTE A/T (รถผมเอง) VS 2J GTE vvti A/T (รถเพื่อนวางใน E46เหมือนกัน)เเละก็ 4G63T EVO8 เอามาลองกันเล่นๆน่ะครับที่ตอนนั่นม้าเดิม 280 HP

....ขอบอกว่า vvti ต้นมาดีมากครับ เเต่กลางๆกับปลายนี้สูสีครับ
ขอบอกว่าขับมันส์ครับในระดับนึ่งในเเบบเกียร์ Auto

ส่วนเกียร์ M/T ไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดม้าเดิมๆ 280HP เล่นโหดๆน่ะครับ หลังติดเบาะ หัว ผงกๆๆๆ เลยล่ะครับมันส์ โคดๆๆๆๆๆๆๆๆ (ยังอยากเปลี่ยนเกียร์มั่งเลย อิอิ)

มาถึง 4G63T M/T ขับ4 (EVO) VS 2JZ GTE & 2JZ GTE vvti M/T (E46) กันบ้างครับ
ออกตัวพร้อมกัน ขอบอกว่าโดนเจ้าตัวสี่เม็ดเทอร์โบทั้งไปทั้งกลับเลยค รับ(เเต่ถ้าลองกันสัก1กิโลโดนเจเเน่ครับ ^^) ตอนเเรกก่อนที่เริ่มจะลองกันผมก็เคยคิดเหมือนคุณ yoyoyouch นั่นเเหละครับว่า พี่เจน่าจะเเรงกว่า
เเต่ก้อย่างว่านั่นเเหละครับถ้าเครื่องอย่างเดียวพี่ เจเเรงกว่าอยุ่เเล้วครับ เเต่การที่รถจะขับมันส์หรือเเรง มันไม่ได้ขึ้นอยู่เเค่เพียงเครื่องอย่างเดียวครับ มีปัจจัยอื่นมาพ่วงด้วยทั้งเรื่องของช่วงล่างด้วย อันเนี้ยสำคัญครับ เพราะเครื่องเจเเรงมากอยุ่เเล้วครับเเต่ถ้าแรงจนเกิน ไปเเล้วถ้าช่วงล่างไม่เวิกร์ม้าลงพื้นลำบาก มีว่าว(ฟรีทิ้ง)ตลอดครับ. ส่วนตัวเเล้วผม คิดว่า ถ้าจะโมต่อ GTE ดีว่าครับเพราะ vvti มันมีข้อจำกัด(เพราะอะไรไม่รู้ได้ยินเเต่เขาเเนะนำมา เพราะไม่เคยเล่นเครื่องตัวนี้)

ส่วนเครื่อง M54B30 เห้นเพื่อนๆบอกว่าขับมันส์เหมือนกันครับ เเต่เทียบกับเจไม่ได้เลยครับมันส์คนละอารมณ์ อีกอย่างสาเหตุที่ผมวางเจถ้าผมว่าคุณคงจะรู้น่ะครับว ่าค่าตัดหัววาง M54 5555+++ ทำเจเทพๆได้คันเลยล่ะครับ เเต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบเเละถ้ายังยึดติดกับระบบต่างๆข องBM ผมว่าอย่าข้ามสายพันธุ์เลยครับ เเต่ถ้าอยากมันส์กดปั๊บมาปุ๊บมาทานเจด้วยกันน่ะครับ: cool:

http://www.youtube.com/watch?v=aCrwb9Y83DU

http://www.youtube.com/watch?v=upAEm...endscreen&NR=1

http://www.youtube.com/watch?v=1E_8FvzQVRQ
The Following 4 Users Say Thank You to Kencancool For This Useful Post:
Beer cool (07-05-2013), somtao (30-04-2013), tom.4wd (17-08-2013), yoyo! (28-07-2013)
เก่า 30-04-2013, 17:29   #13
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kencancool อ่านกระทู้

อันนี้ส่วนตัวเเละความรู้สึกล้วนๆไม่ได้อิงข้อมุลจาก สำนักไหนเลยน่ะครับ ๕๕๕๕ จากประสบการณ์ที่ได้ลองสัมผัสเครื่องทั้งสามตัวเเละท ั้งเกียร์ A/T & M/T

2JZ GTE A/T (รถผมเอง) VS 2J GTE vvti A/T (รถเพื่อนวางใน E46เหมือนกัน)เเละก็ 4G63T EVO8 เอามาลองกันเล่นๆน่ะครับที่ตอนนั่นม้าเดิม 280 HP

....ขอบอกว่า vvti ต้นมาดีมากครับ เเต่กลางๆกับปลายนี้สูสีครับ
ขอบอกว่าขับมันส์ครับในระดับนึ่งในเเบบเกียร์ Auto

ส่วนเกียร์ M/T ไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดม้าเดิมๆ 280HP เล่นโหดๆน่ะครับ หลังติดเบาะ หัว ผงกๆๆๆ เลยล่ะครับมันส์ โคดๆๆๆๆๆๆๆๆ (ยังอยากเปลี่ยนเกียร์มั่งเลย อิอิ)

มาถึง 4G63T M/T ขับ4 (EVO) VS 2JZ GTE & 2JZ GTE vvti M/T (E46) กันบ้างครับ
ออกตัวพร้อมกัน ขอบอกว่าโดนเจ้าตัวสี่เม็ดเทอร์โบทั้งไปทั้งกลับเลยค รับ(เเต่ถ้าลองกันสัก1กิโลโดนเจเเน่ครับ ^^) ตอนเเรกก่อนที่เริ่มจะลองกันผมก็เคยคิดเหมือนคุณ yoyoyouch นั่นเเหละครับว่า พี่เจน่าจะเเรงกว่า
เเต่ก้อย่างว่านั่นเเหละครับถ้าเครื่องอย่างเดียวพี่ เจเเรงกว่าอยุ่เเล้วครับ เเต่การที่รถจะขับมันส์หรือเเรง มันไม่ได้ขึ้นอยู่เเค่เพียงเครื่องอย่างเดียวครับ มีปัจจัยอื่นมาพ่วงด้วยทั้งเรื่องของช่วงล่างด้วย อันเนี้ยสำคัญครับ เพราะเครื่องเจเเรงมากอยุ่เเล้วครับเเต่ถ้าแรงจนเกิน ไปเเล้วถ้าช่วงล่างไม่เวิกร์ม้าลงพื้นลำบาก มีว่าว(ฟรีทิ้ง)ตลอดครับ. ส่วนตัวเเล้วผม คิดว่า ถ้าจะโมต่อ GTE ดีว่าครับเพราะ vvti มันมีข้อจำกัด(เพราะอะไรไม่รู้ได้ยินเเต่เขาเเนะนำมา เพราะไม่เคยเล่นเครื่องตัวนี้)

ส่วนเครื่อง M54B30 เห้นเพื่อนๆบอกว่าขับมันส์เหมือนกันครับ เเต่เทียบกับเจไม่ได้เลยครับมันส์คนละอารมณ์ อีกอย่างสาเหตุที่ผมวางเจถ้าผมว่าคุณคงจะรู้น่ะครับว ่าค่าตัดหัววาง M54 5555+++ ทำเจเทพๆได้คันเลยล่ะครับ เเต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบเเละถ้ายังยึดติดกับระบบต่างๆข องBM ผมว่าอย่าข้ามสายพันธุ์เลยครับ เเต่ถ้าอยากมันส์กดปั๊บมาปุ๊บมาทานเจด้วยกันน่ะครับ: cool:

http://www.youtube.com/watch?v=aCrwb9Y83DU

http://www.youtube.com/watch?v=upAEm...endscreen&NR=1

http://www.youtube.com/watch?v=1E_8FvzQVRQ

ประมาณนั้น ขนาดบูสต์บาร์สองเท่ากัน รถอีโวยังทิ้งไปเยอะ(เป็นทุ่ง)...แต่ถ้าวิ่งเกิน1กิโ ลไปแล้วเรียกว่าปลายโดนเจสวนทั้งอีโวและอิม...55++.. .

ปล.ผมยังเคยกวดฝรั่งขับอิมบนมอเตอร์เวย์จนเขายอมยกนิ ้วโป้งมาแล้ว

เก่า 30-04-2013, 17:46   #14
Baantormai
Member

รูปส่วนตัว Baantormai

Car Brand: bmw E34
Engine Type: 2jz gte vvti etcs-i
คะแนน: 0 Baantormai is on a distinguished road
อ้างถึง:

อยากออกตัวแรงๆ..ของผมลองแบบนี้ครับ .. เวลาออกตัวจะใช้เกียร์ 2 แล้วพอวิ่งได้รอบค่อยขยับเปลี่ยนเกียร์เป็น D ครับ
Baantormai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Baantormai For This Useful Post:
somtao (01-05-2013)
เก่า 02-05-2013, 00:14   #15
yoyoyouch

อ้างถึง:

ทำไม รถของคุณ Kencancool วาง 2JZ-GTE ใน E46 ใช่มั้ยครับ รถวิ่ง นิ่มมากเลยครับ ชอบๆ แต่ทำไม ผมไม่ได้ยินเสียงโบออฟ ออกเลย อ่า ครับ งงๆๆ คือ ผม ชอบ โบออฟ นะครับ แต่ถ้าออก บ่อยๆ มัน ก้แอบ รำคาน นิดนึงอ่ะครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี่เท่าไหร่ ได้แต่ ดูคลิป อย่างเดี่ยว ไม่เคยขับ อยากขับ 100ไป200 ไวๆอ่ะครับ แต่ โบออฟ ออก นานๆที ได้มั้ยอ่า ถ้ามันออกบ่อยๆ ผมคง ต้องตัดใจ จาก โบออฟแล้ว ถ้า มีเทอโบไม่ใส่โบออฟ เขาว่ากันว่ามัน จะทำให้ เทอโบ อยู๋ได้ไม่นาน นิครับ แล้วทำไม รถของคุณ Kencancool วาง 2JZ-GTE ใน E46 เงียบ กริบ เลย แต่ไมค์กะความเร็วนี่ ขอบคุนสำหรับ วิดีโอมากนะครับ แต่ตอนนี้สับสนอย่างแรง กับ โบออฟแล้ว บูสต่างๆ แล้วถ้ามีเทอโบ เหยียบแล้วไม่ปล่อยคันเร่ง เทอโบออกเองได้มั้ยอ่า 5555 คำถามแปลกๆไปนิดแต่ผมอยากรู้ แล้วมันจะกระทบอะไรกะ เทอโบ มั้ยอ่าครับ
เก่า 02-05-2013, 00:23   #16
yoyoyouch

ถ้าผม ตั้ง บูสต่ำๆ จะเป็นไงหรอครับ ถ้า ตั้ง สัก 0.2-0.3 เหยียบ ปุป บูส ก้มาแล้วปล่อยออก ดัง ฟิ้ว.... อย่างงี้มันไม่ถี่เกินไปหรอครับ แล้วถ้า บูส สูง 1.0 ก้นานกว่าจะถึงแล้วปล่อยออก นี่ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ แต่เหมือนว่าจะไม่ถูก แต่ผมแค่ อธิบายความเข้าใจของผมในตอนนี้ 555 สับสนๆ รถพี่ของผม บูส 0.5 แต่ผมเห็นพี่ขับ(นั่งไปด้วย) แปปๆเสียงออก เสียงออกๆ อีกละ บางที บูสไม่ถึง ปล่อย ก้ เสียงฟอด...บาง แฟลด.. บาง คือพี่ผม ไม่เคยขับแบบ นิ่งๆอ่า เหยียบอย่างเดี่ยวเจอรถก้ปล่อยคันเร่ง บูสถึง ก้ ฟิ้ว ไม่ถึง ก้ ฟลอด ...แฟลด เลย (ขับรถจี้ๆคันข้างหน้าตลอด มีที่ว่างก้เหยียบไปจี้ ต่อ ตลอด ผมก้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ) ผมชอบแบบ จะให้ โบออฟ ออก ตอนผมเร่ง(เฉพาะเร่งเท่านั้น) ไปสัก 5000-6000 รอบได้มั้ยอ่ะ ขับปกติ 1000-5000 ไม่ต้องออก ได้ปล่าว ครับ (หรือ ปกติ มันก้เป็นแบบนี้)
เก่า 02-05-2013, 10:45   #17
Kencancool

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Baantormai อ่านกระทู้
อยากออกตัวแรงๆ..ของผมลองแบบนี้ครับ .. เวลาออกตัวจะใช้เกียร์ 2 แล้วพอวิ่งได้รอบค่อยขยับเปลี่ยนเกียร์เป็น D ครับ
สูตรเดียวกันเลยครับ 555+++ วิธีการขับ AT ให้ทัน MT..555++
เก่า 08-06-2013, 19:46   #18
Kencancool

เดี๋ยวถ้ารถหล่อเเล้วเอาลงให้กันน่ะครับ
เก่า 11-08-2013, 22:06   #19
o orchid

Car Brand: bmw
Engine Type: no
คะแนน: 0 o orchid is on a distinguished road
อ้างถึง:
เดี๋ยวถ้ารถหล่อเเล้วเอาลงให้กันน่ะครับ
มาเกบข้อมูลครับ ช่วยมาอัพๆหน่อย เพราะตอนนี้ n42 กับบ้านเก่าแล้ว จอดตายสนิทรอวาง jz อยู่ครับแต่ข้อมูลยังน้อยอยู่เลย
o orchid is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2023, 01:26   #20
Amannytot

Car Brand: Man
Engine Type: AmannytotCE
คะแนน: 0 Amannytot is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง Amannytot ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง Amannytot ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง Amannytot Send a message via Skype™ to Amannytot
medicamento para eyaculacin precoz priligy

Androgens in rheumatoid arthritis when are they effectors <a href=http://prilig.monster>buy priligy pills</a>
Amannytot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว