ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-11-2007, 23:53   #1
untimate
Junior Member

รูปส่วนตัว untimate

คะแนน: 0 untimate is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง untimate
หม้อต้มของ Star gas Turbo ใช้กับเครื่องเจธรรมดาได้หรือป่าวครับ

พอดีตอนนี้ติดแก๊สกับเครื่อง 1 เจเทอร์โบในบอดี้ E34 อยู่ครับ อนาคตว่าจะเปลี่ยนเป็น 1 J หรือ 2 J ธรรมดาอ่ะครับ (เบื่อเครื่องเทอร์โบแล้วใครสนใจคุยกันได้นะครับ ) อยากทราบว่าหม้อต้มมันสามารถใช้ด้วยกันได้หรือป่าวคร ับ เพราะเพิ่งติดมาเองเสียดายอะครับ ขอบคุณครับ
untimate is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-11-2007, 10:09   #2
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- เคยเห็นพี่เขาใช้เครื่อง 1G โบ มาใช้หม้อต้มตัวนี้แหละพอดีเครื่องพี่เขาพัง เลยเปลี่ยนมาใช้ 1 j ไม่โบก็ยังใช้หม้อต้มของตัวเทอร์โบตัวเดิมอยู่เลยครั บ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-11-2007, 19:16   #3
untimate

คะแนน: 0 untimate is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง untimate
ขอบคุณมากครับ สงสัยจังไมมีความเห็นเดียวหรือว่าเคยมีคนถามแล้วอ่ะค รับ
untimate is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-11-2007, 19:55   #4
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
ใช้ได้ครับ แต่อาจจะไม่ดีเท่าหม้อธรรมดานะครับ
แต่ว่าไม่ดีเพราะอาจจะกินแก๊สกว่าอ่ะครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-11-2007, 20:33   #5
ไม้หอม
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 ไม้หอม is on a distinguished road
เครื่องเทอร์โบมันมีปัญหาอะไร หรือต้องดูแลมากมายหรือครับ
ถึงตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเครื่องธรรมดา เพราะตอนนี้กำลังมองหาเครื่องเทอร์โบนะครับ
ไม้หอม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-11-2007, 08:43   #6
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ผมว่าใช้ได้นะครับ เพราะหม้อต้ม Super ของสตาร์แก๊สก็เหมือนกับหม้อตัว Turbo ทุกอย่างต่างแค่ไม่มีส่วนของห้องปรับแรงดัน อย่างเดียว แต่ก็อย่างที่ต่อบอกอ่ะครับ มันอาจจะกินแก๊สมากกว่าหม้อยี่ห้ออื่นหน่อย เพราะสตาร์แก๊สค่อนข้างจ่ายแก๊สดุดัน (มันเลยแรงไงครับ อิอิ) แต่ผมว่าถ้าใช้เครื่องธรรมดาลองดูยี่ห้ออื่นก็ดีนะคร ับ เอาที่มันมีปรับได้ทั้ง Idle และ Sent. เลย น่าจะจูนได้เนียนดีกว่า
เก่า 05-11-2007, 08:07   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ใช้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อครับ ส่วนเครื่องjbo สนใจครับ ต้องการมาลงe30 ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 20:55   #8
untimate

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม อ่านกระทู้
เครื่องเทอร์โบมันมีปัญหาอะไร หรือต้องดูแลมากมายหรือครับ
ถึงตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเครื่องธรรมดา เพราะตอนนี้กำลังมองหาเครื่องเทอร์โบนะครับ
จริงปัญหาของเครื่องเทอร์โบที่ผมเคยใช้มานะครับนี้เป ็นตัวที่ 2 แล้ว (ถึงใช้ 2 ตัวแต่ผมก็เก่งสู้พี่ๆเค้าไม่ได้นะครับ รถที่ผมใช้มาวางเครื่องมาแล้วจากเจ้าของเดิม) แต่ปัญหาของเครื่องเทอร์โบ 2 ตัวนี้ก็แตกต่างกันไป ซึ่งปัญหาแรกก็คือ
1. ผมไม่มีอู่ประจำในซ่อมบำรุงเครื่องเจ จริงอยู่ว่าในคลับนี้ก็แนะนำอู่ให้มากมายแต่อู่ที่แน ะนำมาส่วนใหญ่ก็เน้นทำรถแรงหรือวางเครื่องนะครับ ซึ่งผมเองชอบเจเพราะเสียงมันเพราะและความทนๆหลายๆอย่ างของเครื่อง จึงทำให้ราคาค่าแรงในซ่อมบำรุงผมว่ามันจึงสูงกว่าเคร ื่องปกติ และอู่ที่อยู่ใกล้บ้านผมส่วนใหญ่ เวลาโทรไปถามเรื่องการซ่อมดูแล้วเหมือนมูลค่างานมันน ้อยไม่คุ้มกับค่าเสียเวลาค้าเมื่อเที่ยบกับการราคาวา งเครื่องใหม่หรือโมรถแรง เพราะระยะเวลาทำงานเท่ากัน แต่ได้เงินมากกว่าผมก็เลยรู้สึกเหมือนว่าอู่ไม่ค่อยอ ยากทำอะครับ ซึ่งอันนี้ผมก็เข้าใจนะว่ามันเป็นธุรกิจ แต่ที่นี้จะเข้าอู่ที่พอรู้จักบ้างพอเปิดมาเจอเจเทอร ์โบ อู่ก็ไม่ค่อยอยากเสี่ยงหรือว่าไม่รู้จริงแต่ใช้ประสบ การณ์จากการซ่อมเครื่องชนิดอื่น ๆ มาวิเคราะห์หรือสันนิษฐานก็อย่างที่บอกไงครับผมใช้มา 2 ตัวแล้วปัญหาบ้างอย่างผมเองก็พอรู้บ้าง อ่านจากในเว็บนี้ด้วยแต่พอช่างสันนิฐานออกมาแล้วมันค นละเรื่องเลย ผมจึงไม่ค่อยอยากเสี่ยงซ่อมกับเค้าเหมือนกัน แต่เมื่อเทียบกับ NA (รถเพื่อน)ผมเห็นมันซ่อมดะ ซ่อมได้ทุกที่ค่าแรงก็ตามความเหมาะสมอะครับ เผลอบ้างทีผมว่าไมมันถูกจัง
2. ปัญหาควันไหล คือปัญหาที่คนใช้เครื่องเทอร์โบส่วนใหญ่เจอกัน ซึ่งวิธีการแก้ปัญหาหรือซ่อมก็แตกต่างกันไป บ้างคนใช้โบดิมลูกใหม่ บ้างคนขึ้นโบเดี่ยวก็ว่ากันไปตามแต่งบประมาณ ซึ่งถ้ามันเป็นควันไหลที่เกิดจากเทอร์โบพัง เปลี่ยนแล้วมันหายก็ดีไป แต่ตอนนี้ของผมสิควันไหลครับเป็นเฉพาะตอนร้อนนะครับ แล้วก็ยังไหลไม่เยอะ ตอนแรกก็คิดว่าโบพังเข้าไปหาช่าง ๆ รื้อออกมาปรากฎว่าโบแกนแน่นดี เอาละสิที่นี่มันไหลจากอะไรล่ะ ช่างบ้างคนก็บอกว่าแหวน บ้างคนก็บอกว่ายางตีนวาวล์ ผมก็ลองเอาหัวเชื้อใส่เข้าไปมันก็เหมือนเดิม และแต่ละช่างแต่ละหมอสันนิษฐานไม่เหมือนกันสักคน ซึ่งผมเองก็ไม่รู้จะทำไงเพราะส่วนใหญ่บอกว่าต้องเปิด ฝาเท่านั้นถึงจะรู้ ซึ่งถ้าเปิดฝาช่างบ้างคนแนะนำให้ยกเครื่องใหม่เลยคุ้ มกว่า และเครื่องตอนนี้ก็เดินเรียบปกติมากๆ มันเลยทำให้ผมสับสนไงครับว่าจะซ่อมบำรุงมันยังไงดี เพราะถ้าเป็นเพราะแหวนเครื่องหลวมเวลาวิ่งหรือเครื่อ งเย็นควันมันก็น่าจะขาวตลอด แต่นี่มันไม่เป็นอย่างงั้นไงครับ และผมก็ไม่อยากรื้อสุ่มสี่สุ่มห้ามันจะเสียเงินโดยใช ้เหตุ ดังนั้นถ้าเป็นเครื่อง NA ปัญหาพวกนี้ก็น่าจะสันนิษฐานได้แคบกว่าเพราะเหตุเกิด ปัญหามันน้อยกว่าไงครับ
3. การใช้งานอื่นๆ ก็เหมือนเครื่องธรรมดาไม่ได้จุกจิกอะไรไปมากกว่ากันห รอกครับ แต่การติดแก๊สไม่รู้ผมจะคิดไปเองหรือป่าวนะครับว่ามั นอันตรายกว่าเครื่องธรรมดา (ตอนนี้ผมก็ติดนะ) โดยอันตรายที่ว่าจากการรั่วของแก๊ส ตอนที่เราบูตเสร็วแล้วถอนคันเร่ง มันจะมีส่วนผสมของแก๊สที่ออกมากับอากาศที่พร้อมจะติด ไฟ ซึ่งหลายคนบอกว่ามันเป็นส่วนผสมที่บางมากโอกาสติดไฟม ันยากเหมือนกันซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่าติดไฟไม่ได้ (เพราะถ้าคนมันจะซวย ) แต่ถ้าเป็นเครื่อง NA ปัญหานี้จะไม่มีไงครับ (อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกยังไงพร้อมรับฟังครับ กรณีนี้เปรียบเทียบในงานที่ว่าจุดเชื่อมต่อปกติไม่รั ่วนะครับ)
4. เครื่องเจมันดึงดีนะครับ อิอิ
เก่า 07-11-2007, 20:57   #9
untimate

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ใช้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อครับ ส่วนเครื่องjbo สนใจครับ ต้องการมาลงe30 ครับ
ได้พี่ยังไงเดี่ยวผมจะโทรหาพี่นะครับเพื่อแลกเปลี่ยน กันได้จะได้วางที่พี่ทีเดียวเลยครับ
เก่า 08-11-2007, 12:56   #10
3678
Senior Member

คะแนน: 17 3678 is on a distinguished road
ใช้ได้เเต่ต้องอุดท่ออากาศครับ
3678 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ