ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-09-2013, 16:43   #1
anakin99
Junior Member

รูปส่วนตัว anakin99

Car Brand: CEFIRO 2.0
Engine Type: 1j
คะแนน: 0 anakin99 is on a distinguished road
งานเข้าแล้วครับ

สืบเนื่องจากปัญหาความร้อนที่ผิดปกติ 1JZ GE และลองตรวจสอบอาการบื่องต้น พบว่าน้ำมันบริเวณที่เติมน้ำมัน และที่ตรวจเช็คน้ำมันมีสี่นม ขุ่น จากที่หาข้อมูลเบื้องต้น นาจะปะเก็นฝาแตก แต่ต้องลุ้นต่อว่าฝาจะโกงหรือไหม พี่ๆ คิดว่าไหนๆก็เปิดฝาแล้วผมควรต้องเช็คไรบางครับ เอ้อลืมบอกช่างที่ทำแกบอกว่าค่าแรงรวม ปาดฝา 6000 คิดว่าราคาแรงไปไหมครับและอายุการใช้งานของเคร่ืองตั วนี้ น่าจะอยุ่ได้อีกกี่ปี เพราะตังยังไม่มีครับ
anakin99 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to anakin99 For This Useful Post:
joe-civil@jz (14-09-2013)
เก่า 14-09-2013, 17:54   #2
FighterJz
Senior Member

Car Brand: Mazda Fighter
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
การซ่อมเรื่องฝาต้องหาช่างที่เก่ง มีความรับผิดชอบ ซื่อสัตย์ครับ

ถ้าไม่อย่างนั้นแล้วทำไปทำมาจะแพงกว่าจะค่าใช้จ่ายเก ือบพอๆกับวางเครื่องใหม่ครับ ผมโดนมาแล้วครับ

ถ้าอยู่ชลบุรี รอน้าๆแนะนำอีกที โทรปรึกษาน้า ๆเลยครับ

ผมก็จบด้วยน้องในคลับเจแนะนำร้านดี ๆ ครับ เพราะน้องเค้าก็โดนมาเยอะเลยแนะนำผมได้
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2013, 12:34   #3
ekimms
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ekimms

คะแนน: 17 ekimms is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anakin99 อ่านกระทู้
สืบเนื่องจากปัญหาความร้อนที่ผิดปกติ 1JZ GE และลองตรวจสอบอาการบื่องต้น พบว่าน้ำมันบริเวณที่เติมน้ำมัน และที่ตรวจเช็คน้ำมันมีสี่นม ขุ่น จากที่หาข้อมูลเบื้องต้น นาจะปะเก็นฝาแตก แต่ต้องลุ้นต่อว่าฝาจะโกงหรือไหม พี่ๆ คิดว่าไหนๆก็เปิดฝาแล้วผมควรต้องเช็คไรบางครับ เอ้อลืมบอกช่างที่ทำแกบอกว่าค่าแรงรวม ปาดฝา 6000 คิดว่าราคาแรงไปไหมครับและอายุการใช้งานของเคร่ืองตั วนี้ น่าจะอยุ่ได้อีกกี่ปี เพราะตังยังไม่มีครับ
ลองเปิดฝาหม้อน้ำแล้วติดเครื่องให้ร้อน จนวาล์วน้ำเปิด แล้วดูตรงที่ฝาหม้อน้ำครับ มีฝองฝุด ฝุด ออกมาหรือป่าวครับ ถ้ามีเป็นไปได้ 2 กรณี ประเก็นฝาสูบ กับฝาสูบโก่งหรือร้าวครับ ทำให้แรงดันเครื่องดันออกมาทางช่องน้ำวนครับ

แต่การปาดฝาไม่ค่อยอยากแนะนำครับ เห็นหลายๆท่าน ทำแล้วไม่จบ เอามาใช้ได้พักเดียว ก็เป็นอีก แนะนำหาซื้อฝาเซียงกง ในเว็ปนี่ก็มีครับ หรือจะซื้อเครื่องยกลง ถอกอะไหล่ขายได้ด้วย จะดีกว่าครับ
yoyo! (16-09-2013)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว