ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-06-2011, 14:23   #1
jfk17
Junior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1jz vvti
คะแนน: 0 jfk17 is on a distinguished road
เปิดแอร์แล้วเครื่องดับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่อง 1 jvvti ติดแก๊สหัวฉีด ag ถ้าไม่เปิดแอร์ ขับแก๊สและน้ำมันไม่ดับ แต่พอเปิดแอร์ หรือช่วงเวลาที่รถติดเครื่องดับบ่อยจนเซงครับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัดตกมาเหลือร้อยหรือสองร้อย แล้วก็ดับครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ครับ
jfk17 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 20:50   #2
sudteencom
ClubJZ Web Register

Car Brand: Ford
Engine Type: 1J vvti
คะแนน: 0 sudteencom is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 อ่านกระทู้
เครื่อง 1 jvvti ติดแก๊สหัวฉีด ag ถ้าไม่เปิดแอร์ ขับแก๊สและน้ำมันไม่ดับ แต่พอเปิดแอร์ หรือช่วงเวลาที่รถติดเครื่องดับบ่อยจนเซงครับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัดตกมาเหลือร้อยหรือสองร้อย แล้วก็ดับครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ครับ
เป็นเหมือนผมเลยครับแต่ของผมรอบตกจนเครื่องสะดุดไม่ด ับอ่ะครับ ลองเข้าไปดูตัวทดรอบแล้วก็ไม่เป็นไร ช่างที่อู่เลยเปลี่ยนกล่องให้ใหม่อ่ะครับ ก็หายไป แต่ก็ยังมีอาการ บ้างครับ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป้นทีอะไรอ่ะครับ ของผมเป็นทั้ง น้ำมันและ แก๊สเลยตอนแรกอะครับ ตอนนี้เป็นที่ แก๊สอย่างเดียว งง เหมือนกัน รอผู้รู้มาให้คำตอบ
sudteencom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 21:42   #3
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
เข้ามางงเป็นเพื่อนนะคัฟ เผื่อมีเพื่อนสมาชิกมาร่วมแชร์กันบ้าง
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 22:49   #4
Backend

คะแนน: 0 Backend is on a distinguished road
เคยเป็นอาการแบบเดียวกันเลย 1J Bo ตอนรถติดเข้าเกียร์ D แอร์ทำงานรอบชดเชยขึ้นสูงแต่พอแอร์ตัดรอบจะตกมากประม าณ 200-400 รอบบางครั้งก็ดับเลย เซ็งอยู่นาน เป็นตั้งแต่ใช้ Fix mix จนเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็ยังเป็นอยู่ หาสาเหตุไม่เจอ หัวเทียนก็ไม่ใช่ จนมีโอกาสได้เวลาเปลี่ยนชุดลูกรอกหน้าเครื่อง ช่างบอกคอมแอร์หน้าคร้ทไหม้แล้ว(รถผมคิกดาวน์คอมแอร์ ไม่ตัดตั้งแต่วางเครื่องมาแล้ว หน้าคร้ทแอร์จึงพังง่าย)จึงเปลี่ยนหน้าครัทแอร์พร้อม ลูกรอกหน้าเครื่อง อาการที่ว่าก็หายเลย เวลาจอดแล้วแอร์ตัดรอบจะไม่ตกวูบวาบเหมือนก่อนแล้วคร ับ สรุปแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่หน้าครัทแอร์ฉุดกำลังเค รื่องตอนที่แอร์ตัดการทำงาน
Backend is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Backend For This Useful Post:
borancar (18-12-2012), La-Z-BoY (04-01-2013)
เก่า 28-06-2011, 22:57   #5
surapan223456

Car Brand: BMW E30
Engine Type: 1JZ GE
คะแนน: 0 surapan223456 is on a distinguished road
อาการแบบนี้น่าจ่ะมาจาก ตัวชดเชยรอบเครื่องน่ะครับลองเช็คดู
surapan223456 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 23:07   #6
pokneed
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว pokneed

Car Brand: Civic FD1 แตนแตน
Engine Type: K20A
คะแนน: 14 pokneed is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pokneed
มีหลายสาเหตุครับ สัญญาณแอร์ไม่เข้ากล่อง ก็เป็นใด้ ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อก็เป็นใด้ เพรสเชอร์ระบบแอร์สูงก็อาจเป็นใด้ แต่ที่ คห.ข้างบนแก้ที่หน้าคสัทแล้วหายเพราะเกิดจากอาการตอน แอร์เลิกทำงานแล้วกล่องยกเลิกการชดเชยรอบแล้วแต แต่ แต่ หน้าคสัทมันไหม้อยู่การจะจากกันมันอาจต้องใช้เวลาครั บหรือถึงกับหน้าคสัทไม่จาก(ภาษาช่าง)ก็เท่ากับว่าคอม พ์แอรทำงานโดยไม่มีคำสั่ง กล่องเลยไม่ชดเชยรอบให้รอบจึงตกจนเกือบดับแล้วกล่องก ็ชดเชยรอบให้เพื่อเลี้ยงเครื่องใว้ไม่ให้ดับ
pokneed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pokneed For This Useful Post:
borancar (18-12-2012), somtao (29-06-2011)
เก่า 29-06-2011, 06:06   #7
rukarit

รูปส่วนตัว rukarit

Car Brand: BM จนจน
Engine Type: เจโบ-พังลูกนึง
คะแนน: 16 rukarit is on a distinguished road
ไม่มีสัญญาณ Ac เข้ากล่องมั๊งครับ
rukarit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 13:46   #8
jfk17

Car Brand: benz
Engine Type: 1jz vvti
คะแนน: 0 jfk17 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rukarit อ่านกระทู้
ไม่มีสัญญาณ Ac เข้ากล่องมั๊งครับ
เช็คยังไงครับ สัญญาณ ac เข้ากล่องจะลองดูก่อน ส่วนพี่ๆท่านอื่นๆ ให้ข้อคิดมา จะไล่ไปทีละอันเลยครับ ขอบคุณครับ ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ
jfk17 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2011, 21:51   #9
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 อ่านกระทู้
หน้าจะเป็นกับการจูนแก็สในตอนเปิดแอร์แล้วบางเกินไปค รับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
La-Z-BoY (04-01-2013)
เก่า 12-08-2011, 20:44   #10
oodone1

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 oodone1 is on a distinguished road
รอดู

มารอดูคำตอบเหมือนกัน...ของผมก้อเป็นคับเฉพาะตอนเครื ่องร้อนรอบจะสวิงเหมือนจะดับบ้างครั้งก้อดับเลยแต่ปิ ดแอร์ดีขึ้น...
oodone1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2011, 09:54   #11
soponn

Car Brand: FORD RANGER
Engine Type: 1JZ GE
คะแนน: 0 soponn is on a distinguished road
รถผมมีอาการเครื่องดับตอนเดินเบาแล้วแอร์ทำงาน เนื่องมาจากตัวชดเชยรอบไม่ทำงาน หรือทำงานช้ากว่าคอมแอร์ ...ตอนที่วางเครื่องมาใหม่ๆ กลับไปที่อู่เดิม 2-3 ครั้ง...ไม่หาย...เปลี่ยนอู่ใหม่..ช่างตรวจเช็คสายไฟ เข้ากล่อง..เห็นช่างต่อ..รีเลย์..เพิ่มใหม่อีกตัว..ห ายเลย..แปลว่า..อู่เดิมวายสายไฟไม่ครบ..ต้องค่าเสียห าย 500 บาท..ดีกว่าเครื่องดับตอนจอดรอสัญญาณไฟ..แล้วคันข้าง หลังด่าแม่ง..
ปล...อู่ที่วางเครื่อง..งานสวยมาก เรียบเนียน...
..อู่ที่แก้ปัญหา...งานวางเครื่องไม่เนียนเท่าไหร่..
..ฟันธง...ไม่มีใครเก่งไปทุกอย่าง...ท่านที่มีอาการแบบนี้..อู่เดิมแก้ไม่หาย..ลองเข้าไปถ ามอู่อื่นๆ บ้างก็ได้ เผื่อเจอช่างฝีมือ...
soponn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2011, 10:40   #12
ukritt
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ukritt

Car Brand: Toyota Hilux Hero Stationwagon
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 14 ukritt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ukritt
ขอวิแคระอาการบ้าง ปัญหาอยู่ที่น้ำมันด้วยไหมครับ ถ้าไม่เป็นที่น้ำมัน คาดว่า กรองแก๊สน่าจะตันถึงเวลาเปลี่ยนสัก 20000 - 40000 โล ก็เปลี่ยนนะครับ
ukritt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-2011, 09:38   #13
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้ำน้ำมันเป็นด้วย ก็คงต้องดูระบบวายสายแอร์ด้วยครับ เพราะบางทีช่างไม่ได้ต่อสัญญาณ ac เข้ากล่อง กล่องเลยไม่ได้สั่งช่วยให้รอบสูงขึ้นตอนแอร์ทำงานครั บแต่ถ้าน้ำมันไม่เป็นไร มีรอบช่วยปกติตอนแอร์ทำงาน ก็คงต้องปรับจูนใหม่ครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Backend อ่านกระทู้
เคยเป็นอาการแบบเดียวกันเลย 1J Bo ตอนรถติดเข้าเกียร์ D แอร์ทำงานรอบชดเชยขึ้นสูงแต่พอแอร์ตัดรอบจะตกมากประม าณ 200-400 รอบบางครั้งก็ดับเลย เซ็งอยู่นาน เป็นตั้งแต่ใช้ Fix mix จนเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็ยังเป็นอยู่ หาสาเหตุไม่เจอ หัวเทียนก็ไม่ใช่ จนมีโอกาสได้เวลาเปลี่ยนชุดลูกรอกหน้าเครื่อง ช่างบอกคอมแอร์หน้าคร้ทไหม้แล้ว(รถผมคิกดาวน์คอมแอร์ ไม่ตัดตั้งแต่วางเครื่องมาแล้ว หน้าคร้ทแอร์จึงพังง่าย)จึงเปลี่ยนหน้าครัทแอร์พร้อม ลูกรอกหน้าเครื่อง อาการที่ว่าก็หายเลย เวลาจอดแล้วแอร์ตัดรอบจะไม่ตกวูบวาบเหมือนก่อนแล้วคร ับ สรุปแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่หน้าครัทแอร์ฉุดกำลังเค รื่องตอนที่แอร์ตัดการทำงาน
ถ้าเป็นเครื่อง j-bo รอบสูงแล้วแอร์ไม่ตัดก็สันนิฐานก่อนเลยว่าไม่ได้วายส ายผ่านกล่อง เพราะธรรมดารอบเดินเบาแล้วเปิดแอร์ แค่เร่งเครื่องตัวเปล่าหน้าครัชแอร์ก็ตัดการทำงานแล้ วครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ukritt อ่านกระทู้
ขอวิแคระอาการบ้าง ปัญหาอยู่ที่น้ำมันด้วยไหมครับ ถ้าไม่เป็นที่น้ำมัน คาดว่า กรองแก๊สน่าจะตันถึงเวลาเปลี่ยนสัก 20000 - 40000 โล ก็เปลี่ยนนะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-12-2012, 22:24   #14
D.I.Y. CLUB

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
Engine Type: Racing cars
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
ลองเข้าไปดูเว็ปนี้ดูครับ เพราะเค้าบอกว่า ดึงรอบเครื่องให้สูงก่อนแอร์ทำงาน น่าจะช่วยท่านได้ อย่างน้อยก็ให้เวลาอากาศเข้าเครื่องได้ทัน พร้อม ๆ กับแอร์ทำงาน
http://working-easy.blogspot.com/
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2012, 20:58   #15
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อาการข้างต้น ควรแบ่งออก 2 ประเด็น ตามที่กูรู K กับ กูรู Pokneed แจ้งไว้ ว่าเป็นทั้งน้ำมันและแก๊สหรือน้ำมันไม่เป็นเป็นแต่แก ๊ส เพราะสาเหตุที่ทำให้เบาดับ รอบไม่ชดเชยมันมีหลายสาเหตุ อย่าง AG ถ้าร้อนแล้วมีปํญหาข้างต้นเย็นไม่เป็น ก็วิเคราะห์ได้ 2 ประเด็นคือ
1. จูนบางตลอด กับ 2. จูนพอดีแต่ ไม่ได้ตั้งค่าชดเชยตอนเครื่องร้อนครับ กรณีเบาดับหรือยกดับ อาจจะเจาะรูหัวฉีดโตเกินไปหรือไม่ได้ตั้ง Minimum ของการยกหัวฉีดก็เป็นได้ครับ ถ้ามีสายจูนก็เอากราฟมาให้ดูหน่อยก็ดีครับ จะได้วิเคราะห์ได้ละเอียดยิ่งขึ้น
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ