ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-12-2012, 14:10   #561
tong.pianist
Junior Member

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1J GE
คะแนน: 0 tong.pianist is on a distinguished road
สงสัยต้องทำเองจริงๆ แต่กลัวคอมจะไปซะก่อน
tong.pianist is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-12-2012, 14:14   #562
tong.pianist

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1J GE
คะแนน: 0 tong.pianist is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pthatsana อ่านกระทู้
ประสบการณ์ของผมเองเอารถวางเครื่องที่อู่ช่างต่อ(สมช ายการไฟฟ้า)ครับ จะได้ให้ทุกคนรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ
รถผมNissan Exciter วาง 2JGE ช่างจะต่อท่อแอร์แวคอากาศ เติมน้ำยาให้เฉยๆ ทั้งที่ตอนวางเครื่องรวมอยู่ในการวางเครื่องให้ทำแอร ์ด้วย ความหมายของผมคุณกันภาษาช่างจบคือจบสมบูรณ์ไม่หมกเม็ ดครับ(เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องคือต้องเปลี่ยนกรองน้ำ มันน้ำมันเครื่องด้วย)
1.น้ำมันคอมแอร์ที่ติดมากับคอมก็ไม่เททิ้งให้ ใส่มันทั้งอย่างนั้น(แถมมีมาบอกว่า ตอนแวคอากาศมันก็ออกหมด จะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้อีกที ) ธรรมดาถ้าจะให้ดีต้องล้างข้างในสะด้วยซ้ำไป เพราะท่อมันถูกตัดมานานไม่รู้ว่าอะไรจะเข้าไปข้างในบ ้าง โชคดีนะครับที่คอมแอร์ผมมันรั่ว ช่างเลยไม่กล้าทำต่อรอให้ผมมาตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจ ะซื้อใหม่ พอช่างรื้อออกมาบอกเป็นโคลนเลย เลยให้ช่างซื้อมาใหม่ครับ
2.ดรายเออร์ (เป็นตัวจับความชื้นในน้ำยาที่เติมใหม่+ในระบบที่อาจ ตกค้างอยู่) ก็จะไม่เปลี่ยนให้ครับ (บอกว่าลูกค้าไม่สั่งก็ไม่เปลี่ยน คิดตังครับ) พระเจ้าทำได้ไงเนี่ยช่างแอร์เป็นอย่างนี้ทุกอู่ก็แย่ แน่ครับ รถที่วางเครื่องมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น ใช้ไปซักพักคอมแอร์พัง ก็เพราะช่างประเภทนี้นี่เอง สิ่งที่ต้องทำโดยพื้นฐานกลับไม่ทำ โยนไปให้ลูกค้าเป็นคนสั่ง และลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องจะทำอย่างไรครับท่าน แก้งานไม่จบสักที วนเข้าวนออกกับอู่ประเภทนี้ก็โดนหลอกกินเงินกันบานเล ยครับ ดีนะที่ผมเรียนช่างยนต์มาเลยสั่งให้เปลี่ยนและทำให้ผ มตามนี้ด้วย ออกมาแอร์เย็นเจี๊ยบครับทั้งที่แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน ้ำ พัดลมดูดสองตัวหลังหม้อน้ำครับ
ขอบอกทุกคนให้ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ

555 ผมเพิ่งวาง J มา โดนแบบนี้เลยครับ ลุ้นว่าเมื่อไรคอมจะไปอยู่
tong.pianist is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-12-2012, 19:38   #563
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong.pianist อ่านกระทู้
สงสัยต้องทำเองจริงๆ แต่กลัวคอมจะไปซะก่อน
ถ้าไม่อยากให้คอมพัง ก็ซื้อน้ำมันคอมมาด้วยครับ
เติมเข้าไปประมาณ 1 สายทุกครั้ง (หมายถึงปริมาณน้ำมันเต็มที่สายเติมน้ำยา) เพราะถ้าน้ำยามีซึมออกมา น้ำมันคอมย่อมหายไปด้วย ถ้าเติมน้ำยาอย่างเดียว เดี๋ยวคอมจะน็อค
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2012, 08:20   #564
acrkorat
Member

คะแนน: 0 acrkorat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongnutto อ่านกระทู้
ของผมมีปัญหาตรงที่ เวลารถวิ่งแอร์ก็เย็นดี แต่ถ้ารถติดนานๆมันจะไม่ค่อยเย็นครับ พัดลมไฟฟ้าก็ทำงานปกติ ไม่รู้เป็นที่อะไร มีอีกอย่างลองจอดเฉยๆแล้วเร่งเครื่องก็เย็นไม่เท่ารถ วิ่งครับ ช่วยตอบหน่อยครับ
น่าจะระบายความร้อนไม่ได้นะครับเพราะเวลาวิ่งมันมีลม มาปะทะทำให้ condenser ระบายความร้อนได้ดีทำให้สารทำความเย็นกลายเป็นของเหล วได้ดีครับ
acrkorat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-2012, 23:20   #565
joeuk77

Car Brand: nissan
Engine Type: 2 jz gte
คะแนน: 0 joeuk77 is on a distinguished road
ขออนุญาตสอบถามครับว่าผมใช้ a31 2j-gte มีปัญหาคือว่ารถผมเวลาเปิดแอร์จะเย็นฉ่ำไปสัก 20-30 นาทีแอร์มันเหมือนไม่มีลมออกครับ มีไอขาวๆ ออกมาจากช่องแอร์ ต้องกดตัด ac สักพัก แล้วเปิดacใหม่ ลมก็จะออกมาเหมือนเดิมเย็นฉ่ำ ความรู้สึกเวลาคอมแอร์มันตัดแค่ไม่น่าเกิน 1 นาทีก็ต่อใหม่อีกแล้วครับแถมเวลาคอมแอร์ทำงานทำนานด้ วยสิครับ ถ้าไม่มีแดดนี่ในรถหนาวเลยต้องคอยกดตัด ac เอง เป็นหน้าจอดิจิตอลนะครับ ปรับอุณภูมิยังไงก็ไม่มีผลเหมือนแค่ไว้เปิดกับปิดแอร ์เท่านั้นตั้งอุณหภูมิไรไปก็เท่านั้น อีกทั้งยังมีน้ำแอร์ทีหยดลงพื้นถนนข้างนอกเยอะมาก อยากสอบถามว่าอาการที่ว่านี้มันเป็นเช่นไร แล้วควรต้องแก้ไขยังไงครับ
joeuk77 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-12-2012, 12:27   #566
oOOoo

Car Brand: BMW
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 oOOoo is on a distinguished road
เยื่ยมเลยครับ
oOOoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-12-2012, 18:13   #567
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joeuk77 อ่านกระทู้
ขออนุญาตสอบถามครับว่าผมใช้ a31 2j-gte มีปัญหาคือว่ารถผมเวลาเปิดแอร์จะเย็นฉ่ำไปสัก 20-30 นาทีแอร์มันเหมือนไม่มีลมออกครับ มีไอขาวๆ ออกมาจากช่องแอร์ ต้องกดตัด ac สักพัก แล้วเปิดacใหม่ ลมก็จะออกมาเหมือนเดิมเย็นฉ่ำ ความรู้สึกเวลาคอมแอร์มันตัดแค่ไม่น่าเกิน 1 นาทีก็ต่อใหม่อีกแล้วครับแถมเวลาคอมแอร์ทำงานทำนานด้ วยสิครับ ถ้าไม่มีแดดนี่ในรถหนาวเลยต้องคอยกดตัด ac เอง เป็นหน้าจอดิจิตอลนะครับ ปรับอุณภูมิยังไงก็ไม่มีผลเหมือนแค่ไว้เปิดกับปิดแอร ์เท่านั้นตั้งอุณหภูมิไรไปก็เท่านั้น อีกทั้งยังมีน้ำแอร์ทีหยดลงพื้นถนนข้างนอกเยอะมาก อยากสอบถามว่าอาการที่ว่านี้มันเป็นเช่นไร แล้วควรต้องแก้ไขยังไงครับ
อาการของคอยล์แอร์เริ่มตันครับ แอร์เย็นแต่พอเย็นแล้วลมไม่ออกเพราะว่า แผงคอยล์เย็นเริ่มเป็นน้ำแข็งครับ ล้างตู้ก่อนครับ ส่วนเทอร์โมเสียหรือไม่ค่อยมาตรวจสอบอีกที
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joeuk77 (27-12-2012)
เก่า 27-12-2012, 22:44   #568
joeuk77

Car Brand: nissan
Engine Type: 2 jz gte
คะแนน: 0 joeuk77 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
อาการของคอยล์แอร์เริ่มตันครับ แอร์เย็นแต่พอเย็นแล้วลมไม่ออกเพราะว่า แผงคอยล์เย็นเริ่มเป็นน้ำแข็งครับ ล้างตู้ก่อนครับ ส่วนเทอร์โมเสียหรือไม่ค่อยมาตรวจสอบอีกที
ขอบคุณครับหลังปีใหม่ต้องไปจัดการซะหน่อย ขอถามอีกนิดครับว่าถ้าเทอร์โมเสียนี่อะไหล่นี่ใช้แบบ เดียวกันหมดหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเฉพาะเจาะจงของรถยี่ห้อนั้นก็ต้องรุ่นนั้ น อยู่ต่างจังหวัดหาอู่เก่งเฉพาะทางลำบากหน่อยครับ
joeuk77 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012, 20:42   #569
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joeuk77 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับหลังปีใหม่ต้องไปจัดการซะหน่อย ขอถามอีกนิดครับว่าถ้าเทอร์โมเสียนี่อะไหล่นี่ใช้แบบ เดียวกันหมดหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเฉพาะเจาะจงของรถยี่ห้อนั้นก็ต้องรุ่นนั้ น อยู่ต่างจังหวัดหาอู่เก่งเฉพาะทางลำบากหน่อยครับ
เทอร์โมเสีย หาของตรงรุ่นไม่ได้ ก็ให้ช่างแปลงเอาก้ได้ครับ เพราะหลักการเดียวกัน ต่างกันที่รูปลักษณ์ ภายนอก แม่กระทั้ง เทอร์โมของตู้เย็น ช่างยังเอามาแปลงใส่รถได้เลยครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joeuk77 (01-01-2013)
เก่า 19-01-2013, 01:04   #570
narak1987
ClubJZ Web Register

Car Brand: E21/Te71
Engine Type: เครื่องเดิม
คะแนน: 0 narak1987 is on a distinguished road
พี่ครับ ผมอยากทราบว่า รถทุกคันมันต้องมี เทอร์โมสตัท หรือป่าวครับ
แล้วตกลงแอร์รถยนตืมันมีกี่ระบบครับ
แล้วอย่าง kia carens มันมีเทอร์ดมสตัทไหมครับเพราะตอนนี้รถเพื่อนผมมัน เดี๋ยวแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างบางที ท่อต่อจาก อีพาเรเตอร์ มันเย็นจนเป็นน้ำแข็งเลยครับ แล้วอีกอย่าง รู้สึกคอมไม่ค่อยตัดเลยแล้วคอมแอร์ก็ไม่ทำงาน หรือว่าตัวโลเพรสเชอร์สั่งตัดทำงาน เพราะมันเป็นน้ำแข็ง เพื่อนมันบอกให้ผมรื้อดูผมก็ไม่กล้ารื้อเพราะว่ามันต ้องยกคอนโซลเลยอ่ะครับ

ปล.ผมเริ่มอยากหาวิธีไปเรียน ป.ตรี แอร์รถยนตืที่ พระนครเหนื่อแล้วสิ แต่ วิศวะยานยนต์ก้น่าเรียน

แต่ว่ามันต้องไปสอบ เอเนตโอเนตอะไรเนี่ย อายุผมมันก็เกินนะ แต่ถ้าเค้าไม่จำกัดอายุก้น่าเรียนอยุ่นะ
narak1987 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-2013, 19:51   #571
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ narak1987 อ่านกระทู้
พี่ครับ ผมอยากทราบว่า รถทุกคันมันต้องมี เทอร์โมสตัท หรือป่าวครับ
แล้วตกลงแอร์รถยนตืมันมีกี่ระบบครับ
แล้วอย่าง kia carens มันมีเทอร์ดมสตัทไหมครับเพราะตอนนี้รถเพื่อนผมมัน เดี๋ยวแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างบางที ท่อต่อจาก อีพาเรเตอร์ มันเย็นจนเป็นน้ำแข็งเลยครับ แล้วอีกอย่าง รู้สึกคอมไม่ค่อยตัดเลยแล้วคอมแอร์ก็ไม่ทำงาน หรือว่าตัวโลเพรสเชอร์สั่งตัดทำงาน เพราะมันเป็นน้ำแข็ง เพื่อนมันบอกให้ผมรื้อดูผมก็ไม่กล้ารื้อเพราะว่ามันต ้องยกคอนโซลเลยอ่ะครับ

ปล.ผมเริ่มอยากหาวิธีไปเรียน ป.ตรี แอร์รถยนตืที่ พระนครเหนื่อแล้วสิ แต่ วิศวะยานยนต์ก้น่าเรียน

แต่ว่ามันต้องไปสอบ เอเนตโอเนตอะไรเนี่ย อายุผมมันก็เกินนะ แต่ถ้าเค้าไม่จำกัดอายุก้น่าเรียนอยุ่นะ
รถทุกรุ่นมีเทอร์โมสตัทครับ เพียงแต่เทอรืโมแต่ละรุ่นทำงานที่ตพแหน่งต่างๆกัน บางตัวจับอุณหภูมิอากาศ บางตัวจับที่หน้าคอยล์ทำหน้าที่เป็น ฟรีสเซนเซอร์ หรือกันน้ำแข็ง การรื้อคอนโซลต้องอาศัยประสบการณ์ครับ เดี๋ยวใส่ไม่ถูก ทีนี้เรื่องใหญ่ต้องเรียกช่างมาถึงบ้าน
เก่า 08-02-2013, 21:36   #572
Hiwmanoi
Member

Engine Type: 1Jz
คะแนน: 0 Hiwmanoi is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to Hiwmanoi
ขอความรู้หน่อยครับ ตอนนี้รถผมเป็นเครื่อง 1j-GE ปลั๊กบาง อาการคือเดินเบารอบจะอยู่ประมาณ 1000 rpm แต่พอแอ์ทำงานรอบจะตกลงมาเหลือประมาณ 600-800 rpm อยากรู้ว่าอาการอย่างนี้ปกติไหมครับ แล้วถ้าไม่ปกติมีทางแก้ไขอย่างไรครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบแอร์ครับ แต่ระบบไฟฟ้าพอไหวครับรบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ
Hiwmanoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2013, 07:27   #573
popeyea31

Car Brand: cefiro a31
คะแนน: 0 popeyea31 is on a distinguished road
ืคือปรกติแอรผมเย็นมากครับ หลังจากจอดรถไวประมาณ1อาทิตย วันนี้มาแอรมันไมเย็นออกมาแต่ลม ผมเลยไปเติมนํ้ายาแอร พอช่างแอรเช็ค ช่างบอกวาแอรรั่ว ผมเลยสงสัยรั่วได้ไง ไม่เชื่อช่าง เลยเติมนํ้ายาแอรกอน เแอรก็กลับมาเย็นปรกติอีกครั้ง ขับมาซักพักแลวจอดประมาณ2ชั่วโมง ทีนี่เปิดแอรอีกครั้ง มี แต่ลมครับ แบบนี้แอรผมรั่ว รึเปลาครับ แล้วเพราะอะไรถึงรั่วครับ

ปรกติแลวเติมนํ้ายาแอรนี่ ใช้เวลานานกี่นาทีครับ ผมดูแล้วไมถึง5นาทีเลย ติดเครื่องเปิดแอร แอรเย็นก็เสร็จ เลย โดนไป 500 134a

อยู่ ซ ฺวัดลาดปลาดุกครับ มีรานทําแอรดีๆแนะนํามัยครับ ขอบคุณครับ
popeyea31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2013, 23:59   #574
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hiwmanoi อ่านกระทู้
ขอความรู้หน่อยครับ ตอนนี้รถผมเป็นเครื่อง 1j-GE ปลั๊กบาง อาการคือเดินเบารอบจะอยู่ประมาณ 1000 rpm แต่พอแอ์ทำงานรอบจะตกลงมาเหลือประมาณ 600-800 rpm อยากรู้ว่าอาการอย่างนี้ปกติไหมครับ แล้วถ้าไม่ปกติมีทางแก้ไขอย่างไรครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบแอร์ครับ แต่ระบบไฟฟ้าพอไหวครับรบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ
รอบเดินเบามันสูงไป ลองเช็คโค๊ดดูครับ ว่าเซนเซอร์ตัวไหนเสีย
เก่า 11-02-2013, 00:03   #575
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 อ่านกระทู้
ืคือปรกติแอรผมเย็นมากครับ หลังจากจอดรถไวประมาณ1อาทิตย วันนี้มาแอรมันไมเย็นออกมาแต่ลม ผมเลยไปเติมนํ้ายาแอร พอช่างแอรเช็ค ช่างบอกวาแอรรั่ว ผมเลยสงสัยรั่วได้ไง ไม่เชื่อช่าง เลยเติมนํ้ายาแอรกอน เแอรก็กลับมาเย็นปรกติอีกครั้ง ขับมาซักพักแลวจอดประมาณ2ชั่วโมง ทีนี่เปิดแอรอีกครั้ง มี แต่ลมครับ แบบนี้แอรผมรั่ว รึเปลาครับ แล้วเพราะอะไรถึงรั่วครับ

ปรกติแลวเติมนํ้ายาแอรนี่ ใช้เวลานานกี่นาทีครับ ผมดูแล้วไมถึง5นาทีเลย ติดเครื่องเปิดแอร แอรเย็นก็เสร็จ เลย โดนไป 500 134a

อยู่ ซ ฺวัดลาดปลาดุกครับ มีรานทําแอรดีๆแนะนํามัยครับ ขอบคุณครับ
อาการแบบนี้รั่วแน่นอนครับ ต้องหารั่วให้เจอ ถามว่าเพราะอะไรถึงรั่ว มีหลายปัจจัยครับ อาจจะเพราะแผงเก่าแล้ว โอริงซึม วาล์วเติมน้ำยาเสื่อม เป็นได้ทั้งนั้นครับ ตามอายุรถ ไปที่ ม.บัวทองธานี ตรงข้ามสมบัติบุรี เข้าไปแล้วอยู่ขวามือ ติดกับคาร์แคร์พอดี ไปหาพี่เปี๊ยก ร้านนี้ซ่อมไม่แพง อะไรเสียก้เปลี่ยน ซ่อมได้ก็ซ่อมให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 11-02-2013 เมื่อ 22:42.
popeyea31 (11-02-2013)
เก่า 11-02-2013, 09:27   #576
popeyea31

คะแนน: 0 popeyea31 is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ
popeyea31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-03-2013, 12:31   #577
Hiwmanoi
Member

Engine Type: 1Jz
คะแนน: 0 Hiwmanoi is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to Hiwmanoi
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
รอบเดินเบามันสูงไป ลองเช็คโค๊ดดูครับ ว่าเซนเซอร์ตัวไหนเสีย
เพิ่มจะมีโอกาสได้เช็คโค๊ดครับ ขึ้น 42 กับ 53 ครับ
Hiwmanoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2013, 00:21   #578
tip..

Car Brand: toyotaspotrider
Engine Type: 2jz
คะแนน: 0 tip.. is on a distinguished road
สอบถามหน่อยครับ สปอร์ไรเดอร์ วาง2jzge ตอนแรกแอร์ปกติดีแต่ห้องเครื่องร้อนมากผมเลยย้ายแผงค อยร้อนลงใต้ท้องเปลี่ยนเอาของรถตู้ใส่พัดลม2ตัวใช้ได ้ประมาณ2-3วันคอมพังก็เปลี่ยนคอม เวลาเช้าและค่ำๆแอร์ปกติแต่ช่วงกลางวันและเวลาอากาศร ้อนคอมจะตัดเร็วในรถไม่ทันเย็นคอมก็ตัดซักพักก็ต่ออี กเป็นอย่างนี้ตลอดทำไงดีครับเออ..เค้าเช็คน้ำยาแล้วไ ม่ขาดไม่เกินส่วนแผงคอยร้อยตอนแรกใช้ป่าวผ่านแผงก็กล ับด้านให้ดูดแทนแล้วอาการก็ไม่หายครับช่วยแนะนำหน่อย ครับผม
tip.. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-04-2013, 23:46   #579
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tip.. อ่านกระทู้
สอบถามหน่อยครับ สปอร์ไรเดอร์ วาง2jzge ตอนแรกแอร์ปกติดีแต่ห้องเครื่องร้อนมากผมเลยย้ายแผงค อยร้อนลงใต้ท้องเปลี่ยนเอาของรถตู้ใส่พัดลม2ตัวใช้ได ้ประมาณ2-3วันคอมพังก็เปลี่ยนคอม เวลาเช้าและค่ำๆแอร์ปกติแต่ช่วงกลางวันและเวลาอากาศร ้อนคอมจะตัดเร็วในรถไม่ทันเย็นคอมก็ตัดซักพักก็ต่ออี กเป็นอย่างนี้ตลอดทำไงดีครับเออ..เค้าเช็คน้ำยาแล้วไ ม่ขาดไม่เกินส่วนแผงคอยร้อยตอนแรกใช้ป่าวผ่านแผงก็กล ับด้านให้ดูดแทนแล้วอาการก็ไม่หายครับช่วยแนะนำหน่อย ครับผม
อากาศช่วงนี้ร้อน แผงระบายความร้อนไม่ทัน เพรสเชอร์สวิทช์ เลยตัดคอมบ่อย ลองดูตำแหน่งที่ย้ายแผงแอร์ไปติดว่า พัดลมแรงพอรึปล่าวครับ อีกอย่างนึง ถ้าน้ำยามากเกินไป เพรสเชอร์สวิทช์ก็ตัดบ่อย ทำให้แอรืไม่เย็นเหมือนกันครับ ลองเข้าร้านไปเช็คน้ำยาในวันอากาศร้อนๆดู ครับ น้ำยามากเกินไปก็ปล่อยออก
เก่า 04-05-2013, 08:34   #580
popeyea31

ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**
ตอบกลับ