ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-08-2012, 17:11   #541
iplexman
Junior Member

คะแนน: 0 iplexman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iplexman อ่านกระทู้
แจ้งเพิ่มเติมครับ เดี๋ยววันนี้จะไปแวคระบบ และเติมน้ำยาใหม่ครับ แรงอัดคอมดูอย่างไรครับ ตอนช่างเอาคอมมาให้ดู เค้าเอานิ้วอุดท่อ แล้วหมุนหน้าครัชคอม มันดูดดีมากครับ ตอนนี้เอาเกจต่อที่ระบบ มันลงไปต่ำกว่า 30 ตรงตัวเกจสีน้ำเงิน เค้าบอกว่าคอมดี แต่ปัญหาคือ มันไม่เย็น ผมแจ้งช่างไปเค้าเลยให้กลับไปไล่ระบบแล้วแวคเติมน้ำย าใหม่ครับ ไว้เสร็จเรียบร้อยแล้วจะมารายงานอีกครั้งครับ
แวคเติมน้ำยามาแล้วครับ เย็นขึ้นนิดเดียวครับ ช่างบอกว่าจะลองหาไดเออร์มาเปลี่ยนครับ แต่ของผมเป็นแบบ แอคคุมมูเลเตอร์ตัวใหญ่ๆครับ ช่างให้ผมหาไปเอง ตอนนี้ แอร์เหมือนเดิมคือ จอดนิ่งๆแอร์ไม่เย็น แต่พอวิ่งมีความเย็นขึ้นมาบ้างครับ ทั้งที่ก่อนเปลี่ยนคอมเย็นจนหนาวเลย แต่ที่เปลี่ยนเพราะเวลาวิ่ง คอมจะตัดครับ (คอม 2เจวีวี) ช่างบอกว่าวาล์วแรงดันในคอมเสีย ตอนนี้ยังหาอะไหล่ไม่ได้ครับ
iplexman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2012, 23:38   #542
Rafa_Pond

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Rafa_Pond is on a distinguished road
ช่วยด้วยครับ
รถผมเปิดแอร์ แล้วคอมไม่ทำงาน แล้วทำให้เกียร์ค้างด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่ารีเลย์ คอมเสียหรือป่าว

ข้อมูล E36 1jz-ge ฝาดำ
Rafa_Pond is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-09-2012, 09:00   #543
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rafa_Pond อ่านกระทู้
ช่วยด้วยครับ
รถผมเปิดแอร์ แล้วคอมไม่ทำงาน แล้วทำให้เกียร์ค้างด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่ารีเลย์ คอมเสียหรือป่าว

ข้อมูล E36 1jz-ge ฝาดำ
จริงๆแล้วระบบแอร์ไม่เกี่ยวกับเกียร์ ครับ ลองเช็คกล่อง ECU ดูครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (22-09-2012)
เก่า 21-09-2012, 03:43   #544
Dimensions
Member

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
สอบถามหน่อยครับพอดีจะลองซ่อมแอร์เองครับ

1.โอริงตามข้อต่อต่างๆ จะต้องมีเบอร์หรือสเปคสำหรับ 134a ไหมครับ

2.การล้างระบบทำอย่างไรครับ อัดน้ำยาอะไรหรือไม่ครับ
3.กรณีรถผมไม่มีตาแมวดูต้องเติมอย่างไรครับ
4.ท่อด้านที่เย็นผมใช้เป็นสายไฮดรอลิคจะต้องหุ้มฉนวน ไหมครับคือมันไปเบียดอ่างน้ำมันเครื่องกลัวว่ามันจะท ำให้แอร์ร้อนไปด้วย

5.น้ำมันคอมต้อมเติมกี่ cc ครับ

รบกวนหน่อยครับ
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2012, 21:04   #545
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dimensions อ่านกระทู้
สอบถามหน่อยครับพอดีจะลองซ่อมแอร์เองครับ

1.โอริงตามข้อต่อต่างๆ จะต้องมีเบอร์หรือสเปคสำหรับ 134a ไหมครับ

2.การล้างระบบทำอย่างไรครับ อัดน้ำยาอะไรหรือไม่ครับ
3.กรณีรถผมไม่มีตาแมวดูต้องเติมอย่างไรครับ
4.ท่อด้านที่เย็นผมใช้เป็นสายไฮดรอลิคจะต้องหุ้มฉนวน ไหมครับคือมันไปเบียดอ่างน้ำมันเครื่องกลัวว่ามันจะท ำให้แอร์ร้อนไปด้วย

5.น้ำมันคอมต้อมเติมกี่ cc ครับ

รบกวนหน่อยครับ
1 นำโอริงเก่าไปเทียบที่ร้านอะไหล่แอรืแล้วบอกว่าใช้กั บ 134
2 ล้างระบบใช้น้ำยา R-11 ครับ
3 ใช้เกจวัดน้ำยาครับ ด้านHi- ไม่ควรเกิน 250 psiด้านLow ไม่ควรเกิน 35 psi
4 ถ้าหุ้มก็จะช่วยลกการเสียดสีและ การสูญเสียความเย็น
5 ถ้าถ่ายน้ำมันเก่าออกหมด ก็ไปซื้อที่ร้านอะไหล่แอร์เลยครับ เขามีสเปคบอกไว้
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (22-09-2012)
เก่า 24-09-2012, 02:50   #546
Dimensions
Member

Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
ขอบคุณครับผม

รบกวนนิดครับ น้ำยา r11 นี่เวลาใช้คือ

กรอกน้ำยาลงท่อแล้วเอาลมอัดให้ออกอีกทางใช่ไหมครับ
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-09-2012, 20:56   #547
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dimensions อ่านกระทู้
ขอบคุณครับผม

รบกวนนิดครับ น้ำยา r11 นี่เวลาใช้คือ

กรอกน้ำยาลงท่อแล้วเอาลมอัดให้ออกอีกทางใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ ถ้าต้องล้างระบบแล้ว ควรเปลี่ยนไดเออร์ กับวาล์วไปด้วยเลยครับ
เพราะสิ่งสกปรกทั้งหลายมักจะไปตันที่วาล์วกับไดเออร์ จะได้ไม่ต้องมารื้ออีกรอบ
joe-civil@jz (13-10-2012)
เก่า 10-10-2012, 10:49   #548
maided

Car Brand: cefiro
Engine Type: 1jzgte
คะแนน: 0 maided is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ ถ้าต้องล้างระบบแล้ว ควรเปลี่ยนไดเออร์ กับวาล์วไปด้วยเลยครับ
เพราะสิ่งสกปรกทั้งหลายมักจะไปตันที่วาล์วกับไดเออร์ จะได้ไม่ต้องมารื้ออีกรอบ
คอมแอร์ทำงานตลอดครับ พอติดเครื่องคอมแอร์ก็ทำงานเลยโดยที่ยังไม่ได้เปิดแอ ร์ เช็คที่รีเลย์แล้วก็ปกติ แต่พัดลมด้านในไม่ทำงาน มันเป็นที่ตรงไหนเอ่ย เป็นที่คอนโทรลแอร์ด้านในมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะหน่อยครับ ใช้จอแอร์เดิมอยู่ครับ
maided is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2012, 22:11   #549
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maided อ่านกระทู้
คอมแอร์ทำงานตลอดครับ พอติดเครื่องคอมแอร์ก็ทำงานเลยโดยที่ยังไม่ได้เปิดแอ ร์ เช็คที่รีเลย์แล้วก็ปกติ แต่พัดลมด้านในไม่ทำงาน มันเป็นที่ตรงไหนเอ่ย เป็นที่คอนโทรลแอร์ด้านในมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะหน่อยครับ ใช้จอแอร์เดิมอยู่ครับ
ดูที่รีเลย์ก่อนเลยครับ รีเลย์อาจจะค้าง
joe-civil@jz (13-10-2012)
เก่า 11-10-2012, 22:19   #550
rider boy
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว rider boy

Car Brand: อีซูซุ ฟาสเตอร์ ปี 1976
Engine Type: เครื่องเดิมๆตั้งแต่ออกป้ายแดง
คะแนน: 15 rider boy is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง rider boy
ขอบคุณคุณบอสครับที่โทรไปถามเรื่องแอร์ คุณบอสก็ให้ข้อมูลที่เป็นความรู้ไปคุยกับช่างด้วยควา มเต็มใจ ขอบคุณมากครับ

rider boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-10-2012, 13:21   #551
tarosoi4
Senior Member

รูปส่วนตัว tarosoi4

Engine Type: 1 JZ GTE
คะแนน: 0 tarosoi4 is on a distinguished road
พี่สอบถามการล้างระบบด้วย f11 ครับว่า กรอกน้ำยาลงไปตามท่อต่าง ๆ แล้วทิ้งไว้ ปล่อยออก ไล่ด้วยลมถูกต้องหรือป่าวครับ หรือวิธีการที่ถูกต้องอย่างไร อีกข้อครับ คอม sanden 507 แปลงขาใส่เจโบได้ไหมครับดีกับเสียอย่างไร (คอมเริ่มดังแล้ว)
tarosoi4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2012, 16:27   #552
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tarosoi4 อ่านกระทู้
พี่สอบถามการล้างระบบด้วย f11 ครับว่า กรอกน้ำยาลงไปตามท่อต่าง ๆ แล้วทิ้งไว้ ปล่อยออก ไล่ด้วยลมถูกต้องหรือป่าวครับ หรือวิธีการที่ถูกต้องอย่างไร อีกข้อครับ คอม sanden 507 แปลงขาใส่เจโบได้ไหมครับดีกับเสียอย่างไร (คอมเริ่มดังแล้ว)
ตามนั้นเลยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-11-2012, 00:24   #553
CARBOMM112
Member

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1J GTE Auto
คะแนน: 0 CARBOMM112 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ดูยากครับ ช่างบางคนมักจะถามเจ้าของมากกว่าว่าใช้น้ำยาอะไร ช่างมักจะเติมน้ำยาตามชนิดหัวเติมที่มากับรถครับ
1. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 ช่างก้จะเติม R-12 ให้
2. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-134 ช่างก้จะใส่อะแดปเตอร์แปลงหัวสำหรับ 134 ให้กับสายเติมแล้วเติม R-12 ให้
3. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 แต่ช่างกลัวโรคร้อน ก็ จะเติม 134 ให้โดยไม่ต้องใส่ อะแดปเตอร์แปลงหัว

ที่ดีที่สุดคือR-134 เพราะ 1 มกราคม 2553 จะเลิกนำเข้า R-12 จะทำให้ R-12 หายาก ราคาเริ่มสูง บางร้านที่มี ก็ อาจจะซื้อน้ำยาเก่าที่เขาถ่ายจากเครื่องปรับอากาศสมั ยก่อนมาก้เป็นได้ แวคน้ำยาเก่าออกให้หมดแล้วใช้ 134 ดีกว่าครับ

อยากทราบว่าตอนนี้ผมเป็นน้ำยา R12 แต่จะเปลี่ยน134 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
พอดีผมมีคอมแอร์ของTENNAน้ำยา 134 อยู่ 1ลูกก็เลยจะแปลงขาใส่อยู่ กับเครื่อง 1เจโบ หน้าจะได้ไหมครับ body A31 แล้วพวกโอริงต่างๆจะต้องเปลี่ยนไหมครับเคยได้ยินมาว่ าต้องเปลี่ยนด้วยถ้าเปลี่ยนน้ำยาตัวใหม่ลงไป
CARBOMM112 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-11-2012, 19:59   #554
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CARBOMM112 อ่านกระทู้
อยากทราบว่าตอนนี้ผมเป็นน้ำยา R12 แต่จะเปลี่ยน134 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
พอดีผมมีคอมแอร์ของTENNAน้ำยา 134 อยู่ 1ลูกก็เลยจะแปลงขาใส่อยู่ กับเครื่อง 1เจโบ หน้าจะได้ไหมครับ body A31 แล้วพวกโอริงต่างๆจะต้องเปลี่ยนไหมครับเคยได้ยินมาว่ าต้องเปลี่ยนด้วยถ้าเปลี่ยนน้ำยาตัวใหม่ลงไป
บอกช่างเลยครับว่า ต้องการเปลี่ยนจาก R12 เป็น 134 แล้วช่วยเปลี่ยน โอริงใหม่ทั้งหมดครับ เพราะช่างจะต้องล้างระบบเก่ารวมถึงน้ำมันคอมเก่าออกม าทั้งหมดครับ ส่วนเรื่องแปลงอาจจะต้องใช้เวลาครับ ใช้คอมลูกเดิมได้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะถ้าคอมเราไปเสียต่างถิ่น อาจจะหาของยาก
เก่า 19-11-2012, 00:08   #555
CARBOMM112
Member

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1J GTE Auto
คะแนน: 0 CARBOMM112 is on a distinguished road
อ้างถึง:
บอกช่างเลยครับว่า ต้องการเปลี่ยนจาก R12 เป็น 134 แล้วช่วยเปลี่ยน โอริงใหม่ทั้งหมดครับ เพราะช่างจะต้องล้างระบบเก่ารวมถึงน้ำมันคอมเก่าออกม าทั้งหมดครับ ส่วนเรื่องแปลงอาจจะต้องใช้เวลาครับ ใช้คอมลูกเดิมได้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะถ้าคอมเราไปเสียต่างถิ่น อาจจะหาของยาก
ขอบคุณครับ
CARBOMM112 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-11-2012, 01:26   #556
tong.pianist

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1J GE
คะแนน: 0 tong.pianist is on a distinguished road
อ้างถึง:
แอร์เย็นแต่ไม่ฉ่ำ มักจะมาจากระบบมีความชื้น ทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ แสดงว่าตอนล้างระบบ เสร็จแล้ว ช่างแวคเอาความชื้นออกไม่หมด โดยทั่วไปแล้วตามทฤษฎี ควรแวคดูดความชื้นออกอย่างน้อยไม่ควรต่ำกว่า 2 ชม. แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนทำกันครับ เพราะเสียเวลา

อีกสาเหตุนึง คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ ถ้าเป็นคอมมือ 2 โอกาสที่คอมจะไม่มีกำลังอัดก็เป็นไปได้สูง พอรถวิ่งถึงจะเย็นบ้าง

แล้วก็เช็คระบบไฟฟ้าด้วยครับ ยิ่งเติมน้ำยาเข้ายิ่งไม่เย็น แสดงว่า น้ำยาเยอะเกินไป pressure switch เลยตัดบ่อยทำให้แอร์ไม่เย็น
อยากทราบว่ามีร้านไหนที่ยอมเสียเวลาแวค2ชั่วโมงบ้างค รับ
tong.pianist is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tong.pianist For This Useful Post:
kazuya (01-12-2012)
เก่า 01-12-2012, 19:48   #557
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong.pianist อ่านกระทู้
อยากทราบว่ามีร้านไหนที่ยอมเสียเวลาแวค2ชั่วโมงบ้างค รับ
ถ้าลูกค้ายอมจ่ายเงินเพิ่มให้และที่ร้านมีเครื่องแวค มากกว่า 1 เครื่อง เขาก้ยอมแวคให้ครับ
การแวค 2 ชม.ก็เพราะว่าตามทฤษฎีแล้ว ความชื้นที่อยู่ในระบบ กว่าจะออกมาได้หมดนั้นใช้เวลานานมาก ที่เครื่องแวค ดูดได้แต่อากาศและไอน้ำที่อยู่ในสภาพของไอเท่านั้น ที่เครื่องแวคทำงานเรื่อยๆ ก็เพื่อรอให้ความชื้นที่จับตัวกันเป็นหยดน้ำในระบบนั ้นระเหยเป็นไอเสียก่อน จึงต้องใช้เวลาปะมาณ 2 ชม
แต่ถ้าร้านไหนมีเครื่องแวคแค่ 1 มาเสียบแวคให้เรา 2 ชม เวลามีลูกค้ารายอื่นมา ก็ต้องรอคิว ซึ่งตรงนี้ถ้าเราตกลงกับทางร้านว่าจะจ่ายค่าเสีโอกาส ให้ ก้ไม่มีปัญหาครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (02-12-2012), tong.pianist (02-12-2012)
เก่า 02-12-2012, 11:07   #558
tong.pianist

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1J GE
คะแนน: 0 tong.pianist is on a distinguished road
พอจะแนะนำร้านให้หน่อยได้ป่าวครับ ที่เป็นช่างจริงๆ มีความรู้มีเหตุมีผล ผมทำแอร์มาหลายร้านเจอแต่ประมาณว่าเคยเป็นเด็กฝึกงาน มาจนมาเปิดร้านเอง พูดศัพท์เทคนิคมั่วๆคิดว่าเราไม่รู้ หรือไม่ก็ให้ลูกน้องเด็กฝึกงานทำแทน จริงๆอยากไปเรียนจะได้ทำเองเป็น ติดที่กลัวเปื้อนครับ
55 ขอบคุณมากๆครับ
tong.pianist is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-12-2012, 13:01   #559
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong.pianist อ่านกระทู้
พอจะแนะนำร้านให้หน่อยได้ป่าวครับ ที่เป็นช่างจริงๆ มีความรู้มีเหตุมีผล ผมทำแอร์มาหลายร้านเจอแต่ประมาณว่าเคยเป็นเด็กฝึกงาน มาจนมาเปิดร้านเอง พูดศัพท์เทคนิคมั่วๆคิดว่าเราไม่รู้ หรือไม่ก็ให้ลูกน้องเด็กฝึกงานทำแทน จริงๆอยากไปเรียนจะได้ทำเองเป็น ติดที่กลัวเปื้อนครับ
55 ขอบคุณมากๆครับ

หายากครับผมยังทำเองเลย ซื้อเกจ์ 1,800 ปั้มลมตัวเล็ก ถังน้ำยา โอริง ลงมือทำเองเลย เย็นก็เรา ไม่เย็นก็เรา 555+

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
tong.pianist (03-12-2012)
เก่า 02-12-2012, 21:05   #560
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้

หายากครับผมยังทำเองเลย ซื้อเกจ์ 1,800 ปั้มลมตัวเล็ก ถังน้ำยา โอริง ลงมือทำเองเลย เย็นก็เรา ไม่เย็นก็เรา 555+
เหมือนกันเลยครับ ทำเองถ้าทำได้ ถ้าจะหาร้านที่รู้จริงหมด 100% คงจะยาก ส่วนใหญ่เรียนรู้มาจากประสบการณ์ทั้งนั้นครับ ลองถามช่างดูว่า ทำไมต้องเติมน้ำยา R-134 ที่ 30 ปอนด์ รับรองได้ว่าช่างจะตอบมาว่าเติมขนาดนี้แหล่ะ กำลังดี เย็นที่สุด (เพราะอะไรถึงเย็น?)
หากจะลงทุนแบบไม่แพง ให้ไปซื้อเกจย์ที่ร้าน อมร ครับ นำเข้าจากจีน ราคา 5xx บาท ถังน้ำยาพร้อมน้ำยา ก้ไปซื้อที่ร้านขายอะไหล่แอร์บ้าน ลงทุนไม่เกิน 2000 ก็เติมน้ำเองได้แล้วครับ ถ้าหัวกดที่สาย ร้านอมรก็มีครับ 199 บาท เครื่องมือพวกนี้ เหมาะสำหรับใช้เองนะครับ ใช้หลายมือเดี่ยวพัง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 02-12-2012 เมื่อ 21:09.
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
tarosoi4 (08-01-2013), tong.pianist (03-12-2012)
ตอบกลับ