ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-04-2008, 14:56   #1
muddyfire
Junior Member

รูปส่วนตัว muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
อาการหลังจากแก้ปัญหาความร้อนของผมคับ

เพิ่งไปเอารถมาเมื่อกี้นี้เองคับ ผมตัดสินใจใช้วิธีซ่อมโดยการไสฝาออกไปนิดนึง ( ฝาสูบโก่ง ) ทุกอย่างดูเหมือนจะปกติดี แต่มันยังมีอาการที่ยังคาใจอยู่นิดนึงดังนี้คับ

1 ขาวิ่งกลับบ้านรถติดพอควร แต่ระยะทางไม่ไกลมาก แดดร้อนจัด อุณหภูมิยังอยู่ที่ 95-96 เวลารถติด เดี๋ยวจะลองวิ่งไกลๆอีกทีครับ ( ถ้ารถวิ่งอุณหภูมิจะลดลง เหลือแค่ 90 เองคับ)
2 เวลาเปิดแอร์ รอบเครื่องตกลง แทนที่จะสูงขึ้นจากตัวชดเชยรอบ ในทางกลับกันรอบเดินเบาดันสูง (ตอนปิดแอร์) ประมาณ 1000 รอบนิดๆคับ
3 เกียร์ถอยหลังเวลาเข้าจะกระตุกแรง แต่ถ้าเข้า D เกียร์1 จะไม่เป็น จะเป็นอีกทีตอนเกียร์เปลี่ยนมาเป็น 2 (รู้สึกได้ชัดเจน) ผมเพิ่งถ่ายน้ำมันเกียร์มาคับ ก่อนหน้านี้เปลี่ยนเกียร์นิ่มนวลปกติ

รบกวนด้วยคับ
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 15:36   #2
max71
Senior Member

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
ข้อ2

เหมือนตัวชดเชยรอบไม่ได้ทำงานแล้ว ช่างตั้งรอบเครื่อง เผื่อแอร์เอาไว้
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2008, 10:06   #3
muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
เรื่องตัวชดเชยรอบก่อนหน้านี้มันปกติอะคับ สตาทเครื่องตอนเช้ามันก้อจะวอมเครื่องปกติ แต่ตอนนี้มันไม่วอมแล้วอะคับ ...วันนี้ผมลองตั้งสายคิ๊กดาวน์ มันก้อยังกระตุกที่เกียร์ R กะ เกียร์ 2 เหมือนเดิมเลย
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2008, 13:09   #4
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ตอนซ่อม ท่านอยู่ดูช่างทำด้วยมั้ยครับ?

เพราะซ่อมโน่น ถอดนี่ พวกปลั๊กไฟ สายเซนเซอร์ ทำแล้วควรรีเซ็ทกล่องก่อนสตาร์ทเครื่องขับนะครั บ ได้ทำตรงนี้มั้ย ลองดู(แค่ปลดขั้วลบแบตฯสัก3นาที) หรือถ้าช่างเค้าถอดขั้วแบตฯออกนานเป็นวันๆ แล้วถ้ามาขับครั้งต่อไป กล่องมันจะยังไม่สมบูรณ์เลยนะครับ อาจนานถึง2วันกว่ามันจะกลับมาสมบูรณ์ เป็นไงเด๋วค่อยว่ากันต่อไปครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMกินJ@clubjz : 06-04-2008 เมื่อ 13:12.
BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2008, 16:54   #5
o_ta_aou_da
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว o_ta_aou_da

คะแนน: 18 o_ta_aou_da is on a distinguished road
ถอดแบ๊ต ไปนี่ครับ อีก 2-3 วันก็รู้ เพราะ กล่องมันลืม
o_ta_aou_da is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-04-2008, 13:38   #6
muddyfire

วันนี้แก้เรื่องเกียร์กระตุกได้แล้วคับ ช่างเค้าใส่สายคันเร่ง กะ สายคิ๊กดาวน์สลับกัน ตอนนี้นิ่มเหมือนเดิมแล้ว ส่วนเรื่องความร้อนตอนนี้ก้อยังไม่เกิน96 ตอนรถติดนานๆนะคับ ถ้ามันไม่เกินกว่านี้คงจะโอเคแระ ขี้เกียจไปทำมันแระ ขอแค่น้ำไม่เดือดกะไปดันออกถังพักเปนพอ

ขอบ่นนิดนึงนะคับ วันนี้ผมเพิ่งไปถามร้านหม้อน้ำร้านนึงมา ถอยแทบไม่ทันเลย จากที่ความร้อนไม่ลดอย่างที่คิด ทำมาหมดทุกอย่างแล้ว เปลี่ยนหม้อน้ำมิเนียมใหม่เอี่ยม วาล์วน้ำใหม่เอี่ยม ( วาล์น้ำมิตซู) ท่อยางใหม่เอี่ยม ฝาหม้อน้ำใหม่เอี่ยม เซนเซอร์ทำงานปกติ แม้แต่ฝาสูบผมก้อเปิดมาไสแล้ว เหลือแต่พัดลมวอลโว่ที่เป็นของเก่าติดรถ แต่ก้อยังแรงดีอยู่ แต่ความร้อนไม่ยักลงอย่างที่คิด เลยลองไปให้ร้านนี้ดูตามคำแนะนำจากช่างที่อู่ ..โดนเลยคับ เค้าบอกหม้อน้ำเก่ามือสอง ข้างในตัน ( ผมเปลี่ยนใหม่แกะกล่องได้ซัก 2 เดือน)ชี้ให้ผมดูด้วย ผมมองดูก้อว่ามันไม่มีคราบอะไรเลย ข้างนอกก้อใหม่กริ๊บ ผมกะจะเปลี่ยนพัดลม แต่เชียร์ให้ซื้อหม้อน้ำใหม่( หม้อทองเหลือง )ร่วมห้าพัน รถผมเคยท่อยางระเบิดเพราะความร้อน ก้อบอกว่าท่อยางผมไม่ดี (ท่อยางผมของ Trd) บอกว่าพัดมแรงดีอยู่แล้วเปลี่ยน 2 ตัวดูดก้อได้ไม่เท่านี้ ...พอผมบอกงั้นรับประกันมั๊ยว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะหาย. ..หน้าเจื่อนเลย บอกของงี้ก้อรับประกันไม่ได้ อ้าวววว..เซ็งไปเลยคับ

ถามเพิ่มอีกนิดนึงคับ หม้อน้ำมิเนียมผมตอนนี้ขนาด กว้าง 26-27 นิ้ว สูง 19 นิ้ว น่าจาช่องเดียวแต่ใหญ่ จับดูก้อค่อนข้างหนา ไม่รู้ว่าพอรึป่าวคับ ตอนเปลี่ยนเค้าว่าพอเหลือๆเลย

ขอบคุณคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 04-12-2009 เมื่อ 13:33.
เก่า 07-04-2008, 14:08   #7
o_ta_aou_da

รูปส่วนตัว o_ta_aou_da

คะแนน: 18 o_ta_aou_da is on a distinguished road
หม้อน้ำผม ของเดิม ดีแม็ก มีเนียม 2ช่อง ยังพอเลยครับ 85 - 90 เวลาซัด
o_ta_aou_da is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2008, 03:46   #8
PM-650

คะแนน: 0 PM-650 is on a distinguished road
ขอแจมด้วยคน

ผมใช้ดีแม็คเปลี่ยนเครื่องมาลง2j ไม่โบ(เครื่องเดิมพังคาเท้าเลยต้องเปลี่ยน)

วันนี้ไปรับรถเลยไปลองเครื่องกะช่างวิ่งบนด่วนแจ้งวั ฒนะ-บางประอิน

อัดได้เกือบๆ180 ขับสักพักได้ยินเสียงตูมดังมาจากห้องเครื่อง

รีบจอด ลงมาเปิดกระโปรง(รถ)ดู สยองเลยครับ ภาพที่เห็นคือหม้อน้ำระเบิดเลยครับ

ฝาครอบที่เป็นพลาสติกแตกฉีกออกเลยครับ ช่างบอกหม้อน้ำคงตัน (คงจะจริงเพราะเครื่องเก่าก้อพัง)

ลากกลับมาถึงอู่เปลื่อนใบใหม่เลยเป็นทองแดงสองแถว เดี๋ยวไปลองใหม่แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

แต่บอกได้คำเดียว แรงมาก สะใจ มันส์ๆๆ
PM-650 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2008, 12:37   #9
tunchz

คะแนน: 18 tunchz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ muddyfire อ่านกระทู้
วันนี้แก้เรื่องเกียร์กระตุกได้แล้วคับ ช่างเค้าใส่สายคันเร่ง กะ สายคิ๊กดาวน์สลับกัน ตอนนี้นิ่มเหมือนเดิมแล้ว ส่วนเรื่องความร้อนตอนนี้ก้อยังไม่เกิน96 ตอนรถติดนานๆนะคับ ถ้ามันไม่เกินกว่านี้คงจะโอเคแระ ขี้เกียจไปทำมันแระ ขอแค่น้ำไม่เดือดกะไปดันออกถังพักเปนพอ
...ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องน้ำเดือดหรอกครับ เพราะว่าในระบบระบายความร้อนในหม้อน้ำความดันมันสูงกว่าปกติ ทำให้จุดเดือดสูงขึ้นด้วย ดังนั้นต่อให้อุณหภูมิขึ้นถึง 100 กว่านิดๆ น้ำก็ไม่เดือดครับจนกว่าจะเปิดฝาหม้อน้ำ .... อุณหภูมิ 90-96 ผมก็ว่ายังอยู่ในย่านที่ โอเคนะครับ ....
tunchz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ