ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-10-2008, 11:33   #1
SPEEDKILLS-940-1J-GTE
Senior Member

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
น็อตล้อขาดบ่อยครับ

เป็นมา 3 รอบแล้วครับ ครั้งแรกที่เห็น นี่ เหลืออยู่ 3 ตัว ก็ไปทำมาใหม่ ซักพัก ขาดไปอีกตัว ล่าสุดไปทำมาประมาณ 2 เดือน เพิ่งสังเกตุเห็นวันนี้ ขาดไปอีกแล้ว 1 ตัว ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะเป็นล้อเดิม (ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่ล้อเดิมมั้ย แต่ที่แน่ๆเป็นแต่ล้อหลังอ่ะครับ)
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 05102008895.jpg (102.7 KB, ดาวน์โหลด 8 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 05102008896.jpg (105.4 KB, ดาวน์โหลด 8 ครั้ง)
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2008, 12:04   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ดุมที่รถกับดุมที่ล้อเท่ากันหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เท่ากันหรือไม่แน่น มันแกว่ง ภาระการรับนำหนักมาอยู่ที่น๊อตล้อครับ
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2008, 22:51   #3

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
ดุมที่รถกับดุมที่ล้อเท่ากันหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เท่ากันหรือไม่แน่น มันแกว่ง ภาระการรับนำหนักมาอยู่ที่น๊อตล้อครับ
พี่ต้นครับ ต้องบอกร้านว่าอะไร คือวันนี้ผมไปแถวปทุมวัน ให้ร้านเค้าดู เค้าก็แค่จะทำเกลียว+ใส่น็อตล้อใหม่ให้ผม ผมกลัวมันเป็นเหมือนเดิมอีก เลยยังไม่ได้ทำอะครับ

พี่ๆเพื่อนๆคนไหนมีความเห็นเพิ่มเต็มช่วยด้วยนะครับ ผมกลัวขับๆอยุ่แล้วล้อมันแซงรถ
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2008, 23:41   #4
BMกินJ@clubjz

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ถ้าชอบและจะใช้น๊อต รูปทรงเดิม ต้องใช้ของดีๆ หรือของนอกนะครับ อย่างที่ติดมากับล้อ Bbs บางรุ่นอ่ะ (เค้าทำมาโดยเฉพาะ จะเหนียว ทนแรงฉุดและความร้อนได้ดีกว่า เพื่อนผมใช้อยู่ บล๊อกที่ใช้ขันขาดแทนครับ ) อย่ายุ่งกับเหล็กกลึงขาวๆของบ้านเรา

ไม่งั้นก็ใช้น๊อตที่หัวตันสีดำๆ แบบของ Bmw ดิครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMกินJ@clubjz : 06-10-2008 เมื่อ 00:08.
BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 00:07   #5

ขอโทษครับ ผมอธิบายไม่ดีเอง คือที่มันขาด เป็นที่ตัวเกลียวจากสเปเซอร์อ่ะครับ มันขาดไปทั้งเกลียว+น็อตล้อเลย เป็นมาครั้งที่ 3 แล้วครับ โชคดีที่สังเกตุเห็น มองๆล้อตัวเอง อ้าวเหลือแค่ 4 ตัว (หายไปทั้งเกลียว)
เก่า 06-10-2008, 03:08   #6
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
ลองทำ hub ใส่ที่ดุมให้มันพอดีกับล้อ น่าจะช่วยได้เยอะนะครับ
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 08:13   #7
ชายต้น

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE อ่านกระทู้
พี่ต้นครับ ต้องบอกร้านว่าอะไร คือวันนี้ผมไปแถวปทุมวัน ให้ร้านเค้าดู เค้าก็แค่จะทำเกลียว+ใส่น็อตล้อใหม่ให้ผม ผมกลัวมันเป็นเหมือนเดิมอีก เลยยังไม่ได้ทำอะครับ

พี่ๆเพื่อนๆคนไหนมีความเห็นเพิ่มเต็มช่วยด้วยนะครับ ผมกลัวขับๆอยุ่แล้วล้อมันแซงรถ

ด้านในของล้อจะเห็นรูที่ประคองดุมอยู่ รูนี้อ่ะครับดูสิว่ามันเท่ากับปลอกดุมที่สเปเซอร์หรื อเปล่า ถ้ามันไม่เท่ากัน ภาระการประคองล้อมันจะไปอยู่ที่น๊อตล้อครับ
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 08:23   #8
dob
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 dob is on a distinguished road
Red face

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speedkills-940-1j-gte อ่านกระทู้
ขอโทษครับ ผมอธิบายไม่ดีเอง คือที่มันขาด เป็นที่ตัวเกลียวจากสเปเซอร์อ่ะครับ มันขาดไปทั้งเกลียว+น็อตล้อเลย เป็นมาครั้งที่ 3 แล้วครับ โชคดีที่สังเกตุเห็น มองๆล้อตัวเอง อ้าวเหลือแค่ 4 ตัว (หายไปทั้งเกลียว)
ถ้าใส่สเปเซอร์ก็ต้องหาน็อตที่มากลับสเปเซอร์อย่างดี ครับ ไม่งั้นก็จะขาดอีกน็อตสเปเซอร์ขาดจะทำให้เกิดการแกว่ ง(สังเกตุดูมันสั่นหรือสะบัดหรือเปล่า ตอนขาด) ระหว่างแม็กซ์+สเปเซอร์+ดุมล้อ น็อตล้อก็จะขาดตามไปด้วย ทางแก้ก็มี 2 อย่างครับ
1.หาสเปเซอร์ที่น็อตล้อทนๆ ไม่ใช่น็อตเกลียวขาวๆ (ชั่งก็โลซื้อมาใส่ให้ลูกค้า)
2.มีงบก็หาแม็กซ์ที่ไม่ต้องรองสเปเซอร์ดีกว่า
แล้วอย่าลืมหาน็อตล้อดีๆ ใส่ใหม่ด้วยนะครับ เปลี่ยนน็อตล้อดีๆ ชีวีก็ปลอดภัยนะคร้าบ
dob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 09:24   #9
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
น็อตไม่ดีพอหรือป่าวครับ การใส่ก็สำคัญนะครับ Hub ล้อก็ด้วยนะครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 12:18   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
สมาชิกท่านอื่นๆ ก็เขียนมาหมดแล้ว ผมจะเขียนสนับสนุนอีกก้ดูกระไรอยู่ครับ ดังนั้นผมขอกล่าวถึงหลักการก็แล้วกันนะครับ

การที่เหล็ก(น๊อต)ฉีกขาดได้นั้น จะเกิดขึ้นได้จากองค์ประกอบ 3 อย่างรวมกันครับ คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ซึ่งทั้ง 3 องค์ประกอบ ถ้าเกิดอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา องค์ประกอบตัวอื่นก็จะตามมาด้วยครับ เช่น น๊อตเหล็กธรรมดา (เหล็กเหนียว) ที่ถูกขันด้วยแรงบิดจนสุดแล้ว แต่ยังเพิ่มแรงบิดเข้าไปอีก จะเกิดความตึง จนทำให้เกิดความเครียด และจะตามมาด้วยความร้อน จึงทำให้ฉีกขาดได้ครับ

แต่ถ้าเป็นน๊อตเหล็กแข็ง (การก่อตัวของโมเลกุล ต่างจากเหล็กเหนียว) ในปฎิกริยาการกระทำเดียวกัน การเพิ่มแรงบิดเข้าไปจึงเกิดความเครียดระดับเดียวกัน กับตัวอย่างที่แล้ว ก็ยังจะไม่ทำให้เหล็กน๊อตฉีกขาดได้ แต่ถ้ามีแรงกระทำอย่างอื่นเข้ามาประกอบกระทำซ้ำๆกันเ รื่อยๆ จนกระทั่งเกิดความร้อน (เช่นความตึงมากๆ + กับแรงสั่นสะเทือนตลอดเวลา) โมเลกุลของเหล็กแข็ง ก็จะเปลี่ยนสภาพ จะฉีกหักได้เช่นกันครับ

การหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้กับล้อ เป็นสิ่งที่สมควรทำมากๆครับ แต่ว่า นั่นเป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุครับ ต้นเหตุที่แท้จริงนั้น ถ้าเราแก้ไขได้ ก็จะทำให้ปัญหาไม่เกิดขึ้นครับ อย่างเช่นอาการของคุณเจ้าของกระทู้ ที่เกิดน๊อต(อาจจะเป็นเหล็กแข็งอยู่แล้วก็ได้) ขาดมาแล้ว 3 ครั้ง อะไรเป็นต้นเหตุของการทำให้น๊อตขาดครับ (เป็นเพราะน๊อตนั้นเป็นแค่เหล็กเหนียวหรือครับ แล้วถ้าไม่ใช่ล่ะครับ ถามว่าน๊อตเหล็กแข็งหักได้มั้ย ตอบว่าได้เช่นกันครับ)

สาเหตุที่แท้จริง ก็คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ครับ การที่เราขันน๊อตล้อ 4 หรือ 5 ตัวให้แน่น นั้น ตามหลักการแล้ว แกนล้อและเพลาข้างควรจะติดกันจนแทบจะเป็นเนื้อเดียวก ันแล้วครับ จึงทำให้รอยต่อไม่มีการขยับตัวเวลาล้อเกิดแรงบิดขับเ คลื่อนไปข้างหน้าหรือถอยหลัง ซึ่งหลักการนี้ สามารถเป็นคำตอบได้ว่า ทำไม รถที่น๊อต 5 หรือ 6 ตัวขึ้นไป แล้วน๊อตบังเอิญขาดไป 1 ตัว ก็ยังสามารถวิ่งได้นานอีกระยะหนึ่ง โดยไม่เกิดปัญหากับน๊อตตัวอื่นๆ ก็เพราะว่า หน้าแปลนของล้อนั้น แนบสนิทกับเพลาข้างไงครับ

แต่ว่า ต้นเหตุปัญหาของ เจ้าของกระทู้ที่ น๊อตขาดมาแล้ว 3 หน เป็นข้อบ่งชี้ได้เลยครับว่า ล้อนั้น มี ความตึง ความเครียด และความร้อน ที่เกิดจากการไม่แนบสนิทของหน้าแปลนครับ พอเพลาข้างเกิดแรงบิดขยับตัวให้ล้อหมุนตาม แต่ว่า เกิดปัญหาว่า สเปเซอร์ขยับตัวได้ (เกิดจากพื้นหน้าแปลนไม่เรียบ หรือ รูน๊อตกว้างกว่ามาตราฐานก็ตาม) จึงทำให้เกิดแรงบิดที่จุดนั้น ความตึงเครียดจึงเกิดความร้อนทำให้น๊อตขาดครับ ถึงแม้นว่า จะหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้ก็ตาม ก็มีโอกาสหักได้เช่นกันครับ ถ้ายังไม่ได้แก้ไขที่ต้นเหตุครับ

การที่ทำให้เกิดความตึงเครียดได้น้อยที่สุดนั้น ควรทำให้หน้าแปลนแนบติดกับหน้าแปลนของเพลาข้างมากที่ สุด และให้มีจำนวนหน้าแปลนน้อยชิ้นที่สุดครับ (เดิมๆ หน้าแปลนกระกบกันแค่ 2 ด้าน แต่การเพิ่มสเปเซอร์ขึ้นมา 1 ชิ้น เท่ากับ หน้าแปลนประกบกัน 4 ด้านครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 06-10-2008 เมื่อ 12:23.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
ms111 (11-12-2009)
เก่า 06-10-2008, 12:23   #11
parkpoom_p

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ผมว่าน๊อตที่เค้าเอามาใส่ให้มันไม่เหนียวอะครับเลยขา ดง่ายสู้ของเดิมที่ติดมากะรถมะได้ อะ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 22:49   #12

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สมาชิกท่านอื่นๆ ก็เขียนมาหมดแล้ว ผมจะเขียนสนับสนุนอีกก้ดูกระไรอยู่ครับ ดังนั้นผมขอกล่าวถึงหลักการก็แล้วกันนะครับ

การที่เหล็ก(น๊อต)ฉีกขาดได้นั้น จะเกิดขึ้นได้จากองค์ประกอบ 3 อย่างรวมกันครับ คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ซึ่งทั้ง 3 องค์ประกอบ ถ้าเกิดอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา องค์ประกอบตัวอื่นก็จะตามมาด้วยครับ เช่น น๊อตเหล็กธรรมดา (เหล็กเหนียว) ที่ถูกขันด้วยแรงบิดจนสุดแล้ว แต่ยังเพิ่มแรงบิดเข้าไปอีก จะเกิดความตึง จนทำให้เกิดความเครียด และจะตามมาด้วยความร้อน จึงทำให้ฉีกขาดได้ครับ

แต่ถ้าเป็นน๊อตเหล็กแข็ง (การก่อตัวของโมเลกุล ต่างจากเหล็กเหนียว) ในปฎิกริยาการกระทำเดียวกัน การเพิ่มแรงบิดเข้าไปจึงเกิดความเครียดระดับเดียวกัน กับตัวอย่างที่แล้ว ก็ยังจะไม่ทำให้เหล็กน๊อตฉีกขาดได้ แต่ถ้ามีแรงกระทำอย่างอื่นเข้ามาประกอบกระทำซ้ำๆกันเ รื่อยๆ จนกระทั่งเกิดความร้อน (เช่นความตึงมากๆ + กับแรงสั่นสะเทือนตลอดเวลา) โมเลกุลของเหล็กแข็ง ก็จะเปลี่ยนสภาพ จะฉีกหักได้เช่นกันครับ

การหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้กับล้อ เป็นสิ่งที่สมควรทำมากๆครับ แต่ว่า นั่นเป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุครับ ต้นเหตุที่แท้จริงนั้น ถ้าเราแก้ไขได้ ก็จะทำให้ปัญหาไม่เกิดขึ้นครับ อย่างเช่นอาการของคุณเจ้าของกระทู้ ที่เกิดน๊อต(อาจจะเป็นเหล็กแข็งอยู่แล้วก็ได้) ขาดมาแล้ว 3 ครั้ง อะไรเป็นต้นเหตุของการทำให้น๊อตขาดครับ (เป็นเพราะน๊อตนั้นเป็นแค่เหล็กเหนียวหรือครับ แล้วถ้าไม่ใช่ล่ะครับ ถามว่าน๊อตเหล็กแข็งหักได้มั้ย ตอบว่าได้เช่นกันครับ)

สาเหตุที่แท้จริง ก็คือ ความตึง ความเครียด และความร้อน ครับ การที่เราขันน๊อตล้อ 4 หรือ 5 ตัวให้แน่น นั้น ตามหลักการแล้ว แกนล้อและเพลาข้างควรจะติดกันจนแทบจะเป็นเนื้อเดียวก ันแล้วครับ จึงทำให้รอยต่อไม่มีการขยับตัวเวลาล้อเกิดแรงบิดขับเ คลื่อนไปข้างหน้าหรือถอยหลัง ซึ่งหลักการนี้ สามารถเป็นคำตอบได้ว่า ทำไม รถที่น๊อต 5 หรือ 6 ตัวขึ้นไป แล้วน๊อตบังเอิญขาดไป 1 ตัว ก็ยังสามารถวิ่งได้นานอีกระยะหนึ่ง โดยไม่เกิดปัญหากับน๊อตตัวอื่นๆ ก็เพราะว่า หน้าแปลนของล้อนั้น แนบสนิทกับเพลาข้างไงครับ

แต่ว่า ต้นเหตุปัญหาของ เจ้าของกระทู้ที่ น๊อตขาดมาแล้ว 3 หน เป็นข้อบ่งชี้ได้เลยครับว่า ล้อนั้น มี ความตึง ความเครียด และความร้อน ที่เกิดจากการไม่แนบสนิทของหน้าแปลนครับ พอเพลาข้างเกิดแรงบิดขยับตัวให้ล้อหมุนตาม แต่ว่า เกิดปัญหาว่า สเปเซอร์ขยับตัวได้ (เกิดจากพื้นหน้าแปลนไม่เรียบ หรือ รูน๊อตกว้างกว่ามาตราฐานก็ตาม) จึงทำให้เกิดแรงบิดที่จุดนั้น ความตึงเครียดจึงเกิดความร้อนทำให้น๊อตขาดครับ ถึงแม้นว่า จะหาน๊อตเหล็กแข็งมาใช้ก็ตาม ก็มีโอกาสหักได้เช่นกันครับ ถ้ายังไม่ได้แก้ไขที่ต้นเหตุครับ

การที่ทำให้เกิดความตึงเครียดได้น้อยที่สุดนั้น ควรทำให้หน้าแปลนแนบติดกับหน้าแปลนของเพลาข้างมากที่ สุด และให้มีจำนวนหน้าแปลนน้อยชิ้นที่สุดครับ (เดิมๆ หน้าแปลนกระกบกันแค่ 2 ด้าน แต่การเพิ่มสเปเซอร์ขึ้นมา 1 ชิ้น เท่ากับ หน้าแปลนประกบกัน 4 ด้านครับ)
ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลย แต่ผมดันออกไปทำก่อนที่จะเห็นกระทู้นี้ เลยไม่รู้ที่ผมแก้มาถูกรึป่าวอ่ะครับ

จากที่ถอดสเปเซอร์ดู น็อตตัวผู้ ที่ขาดจะเป็นของเก่าที่ติดมากับสเปเซอร์ ไม่ใช่น็อตที่เคยเปลี่ยน (น็อตที่ติดมากับสเปเซอขาดไปแล้ว 4 มีทั้งหมด 5 ) เลยคิดว่าน่าจะขาดเพราะน็อตที่ติดมากับสเปเซอร์ มันห่วยย
เก่า 06-10-2008, 23:53   #13
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
จากที่อ่านๆดู น่าจะใช้ลองล้อ(อะแด๊บเตอร์)แบบที่มีน็อตตัวผู้ออกมา อีกชุดนึง ไม่ใช่แบบที่เป็นแผ่นลองล้ออลูมิเนียม(สเปเซอร์) ให้ดีต้องเริ่มต้นทำตั้งแต่บัดนี้ครับ
1. ถอดล้อ เอาอะแด๊บเตอร์ออกมา ดูว่าแหวนกลาง กับรูแมค น็อตกับรูน็อตแมค เท่ากันมั้ย
2. ดูที่ตัวอะแดปเตอร์ว่าน็อตที่ใส่ไปเป็นยังไง ตีอัดเข้าไป หรือใส่เข้าไปแล้วเชื่อมติด
3. เอาน็อตออกมาให้หมด แล้วไปร้านอะไหล่เปลี่ยนเป็นของแท้ให้หมด ตัวนึงประมาณ 50 บาทขึ้นไปไม่มีหัวนะครับ ถ้ามีมาทั้งชุดพร้อม ของเทียมชัวร์
4. ลองใส่ดูครับ

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-10-2008, 02:20   #14

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing อ่านกระทู้
จากที่อ่านๆดู น่าจะใช้ลองล้อ(อะแด๊บเตอร์)แบบที่มีน็อตตัวผู้ออกมา อีกชุดนึง ไม่ใช่แบบที่เป็นแผ่นลองล้ออลูมิเนียม(สเปเซอร์) ให้ดีต้องเริ่มต้นทำตั้งแต่บัดนี้ครับ
1. ถอดล้อ เอาอะแด๊บเตอร์ออกมา ดูว่าแหวนกลาง กับรูแมค น็อตกับรูน็อตแมค เท่ากันมั้ย
2. ดูที่ตัวอะแดปเตอร์ว่าน็อตที่ใส่ไปเป็นยังไง ตีอัดเข้าไป หรือใส่เข้าไปแล้วเชื่อมติด
3. เอาน็อตออกมาให้หมด แล้วไปร้านอะไหล่เปลี่ยนเป็นของแท้ให้หมด ตัวนึงประมาณ 50 บาทขึ้นไปไม่มีหัวนะครับ ถ้ามีมาทั้งชุดพร้อม ของเทียมชัวร์
4. ลองใส่ดูครับ
ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ขับอย่างเดียว คือตอนที่ร้านเอาล้อออก เค้าก็เอาตัว สเปเซอร์ ออกมา ตัวนี้ ผมทำเสริมให้ยื่นออกมาจากของเดิม 1.5 นิ้ว เพื่อให้ล้อหลังมันดูยื่นๆอ่ะครับ ส่วนน็อตน่าจะเป็นแบบตีอัดเข้าไป เปลี่ยนแล้ววันนี้อีก 2 ตัว = เปลี่ยนใหม่หมด 5ตัว เพราะที่เคยขาดนั้น จะเป็นตัวเก่าที่ติดมากับตอนสั่งทำสเปเซอร์ ขาดมาแล้วทั้งหมด 4 ตัว เหลืออีกตัวที่มันยังไม่ขาด ก็เลยเปลี่ยนใหม่ซะเลย
เก่า 07-10-2008, 08:19   #15
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speedkills-940-1j-gte อ่านกระทู้
ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ขับอย่างเดียว คือตอนที่ร้านเอาล้อออก เค้าก็เอาตัว สเปเซอร์ ออกมา ตัวนี้ ผมทำเสริมให้ยื่นออกมาจากของเดิม 1.5 นิ้ว เพื่อให้ล้อหลังมันดูยื่นๆอ่ะครับ ส่วนน็อตน่าจะเป็นแบบตีอัดเข้าไป เปลี่ยนแล้ววันนี้อีก 2 ตัว = เปลี่ยนใหม่หมด 5ตัว เพราะที่เคยขาดนั้น จะเป็นตัวเก่าที่ติดมากับตอนสั่งทำสเปเซอร์ ขาดมาแล้วทั้งหมด 4 ตัว เหลืออีกตัวที่มันยังไม่ขาด ก็เลยเปลี่ยนใหม่ซะเลย
ถ้าทำได้นะครับ ให้เปลี่ยนน็อตทั้งหมดเป็นของแท้ครับ ย้ำว่าต้องแท้นะครับ ตัวนึงที่เคยซื้อได้ถูกสุดคือ 50 บาทครับเป็นของโตโยต้า

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-10-2008, 08:28   #16

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing อ่านกระทู้
ถ้าทำได้นะครับ ให้เปลี่ยนน็อตทั้งหมดเป็นของแท้ครับ ย้ำว่าต้องแท้นะครับ ตัวนึงที่เคยซื้อได้ถูกสุดคือ 50 บาทครับเป็นของโตโยต้า
ขอบคุณมากครับ ตอนใส่ผมก็ย้ำกับทางร้านแล้วอ่ะครับ น่าจะแท้แล้วมั้ง เรื่องเล็กๆที่ไม่ควรมองข้ามจริงๆ อันตรายมาก จริงๆทางร้านไม่น่าใส่น้อตห่วยๆแบบนี้มาตั้งแต่แรกเล ย

(เข้ามาแก้คำผิด)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SPEEDKILLS-940-1J-GTE : 07-10-2008 เมื่อ 13:04.
ตอบกลับ