ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-01-2012, 20:38   #441
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thammasorn อ่านกระทู้
ขออนุญาตสอบถามครับ ผมใช้วีโก้ วาง1j bo vvti มีปัญหาว่า "แอร์ไม่เย็นเวลาวิ่งตอนกลางวันแดดจัด"
ถ้าใช้รอบเครื่องประมาณ 2500ขึ้นไปต่อเนื่อง และเครื่องร้อนอุณหภูมิท่อน้ำล่างเกิน80องศา ได้ยินเสียงคอมต่อค้าง ช่องแอร์มีลมออกปกติแต่ลมไม่เย็นเหมือนคอมไม่ทำงาน ผมก็จอดรถหยุดเปิดฝากระโปรงดูปรากฏว่าคอมแอร์ทำงานค้ างเลยครับ ต้องไปปิดA/Cคอมแอร์จึงตัด พอเปิดA/C ในรอบเดินเบาแอร์ก็ทำงานแอร์เย็นเฉียบปกติ แต่ถ้าเครื่องวิ่งต่อในสภาพแดดร้อนก็เป็นซ้ำอีกครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ถ้ารถผมวิ่งตอนเช้า-เย็น-กลางคืน แอร์ทำงานปกติครับเย็นเฉียบครับ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่วิ่งเวลาช่วงดังกล่าวอุณภูมิท่อน้ำล่างจะไม่เกิน7 0ครับ ใช้รอบเครื่องสูงก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนมากผมขับรถกลางวันเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้รถอยู่ครับ
รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์ หาสาเหตุด้วยข้อมูลด้วยครับ
ขอบขอพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
เช็คน้ำยาแอร์ก่อนเลยครับ น้ำยาน่าจะขาด ถ้าเติมน้ำยาแอร์แล้ว ค่อยมาดูอาการอีกทีครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (17-01-2012)
เก่า 24-01-2012, 00:50   #442
alien
Junior Member

Car Brand: BMW
Engine Type: 1J GTE
คะแนน: 0 alien is on a distinguished road
คือรถผมมัน มีปัญหาเรื่องแอ นิดหน่อยครับ คือเวลาขับรถตอนเที่ยง แอม้นไม่มีคามเย็นเอาสะเลย แต่ขับตอนเช้ากับตอนกลางคืนมันก็เย็น แบบว่าหนาวกันทีเดียวเลยแหละ แก่ยังไงได่บ่างครับ
alien is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-2012, 17:14   #443
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alien อ่านกระทู้
คือรถผมมัน มีปัญหาเรื่องแอ นิดหน่อยครับ คือเวลาขับรถตอนเที่ยง แอม้นไม่มีคามเย็นเอาสะเลย แต่ขับตอนเช้ากับตอนกลางคืนมันก็เย็น แบบว่าหนาวกันทีเดียวเลยแหละ แก่ยังไงได่บ่างครับ
ตรวจเช็คน้ำยาแอร์ครับ อาการสู้แดดไม่ไหวมักจะมาจากน้ำยาแอร์ขาด ทำให้ไม่สามารถทำความเย็นสู้กับความร้อนที่เข้ามาในร ถได้ แต่ตอนกลางคืนหรือไม่มีแดด ความร้อนเข้ามาน้อย เลยสู้ไหวครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (05-03-2012)
เก่า 02-03-2012, 09:33   #444
KayKa
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 KayKa is on a distinguished road
พี่ครับ รบกวนถามหน่อย ทำไมรถผมเวลาเปิดจุกพลาสติกตรงหัวเติมน้ำยาแอร์ด้าน L จะมีแรงดันฟึดออกมาทุกครั้งเลยอ๊ะครับ ลองใช้ฟองสบู่ตรวจสอบดูแล้วลูกศรก็ไม่มีรั่ว เลยงงอ๊ะครับ
KayKa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to KayKa For This Useful Post:
เก่า 05-03-2012, 07:32   #445
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KayKa อ่านกระทู้
พี่ครับ รบกวนถามหน่อย ทำไมรถผมเวลาเปิดจุกพลาสติกตรงหัวเติมน้ำยาแอร์ด้าน L จะมีแรงดันฟึดออกมาทุกครั้งเลยอ๊ะครับ ลองใช้ฟองสบู่ตรวจสอบดูแล้วลูกศรก็ไม่มีรั่ว เลยงงอ๊ะครับ
ลองดูที่จุกปิดครับ ภายในจุกจะมียางอยู่ บางทียางมันบวม เวลาขันปิดมันเลยไปกดกับหัววาล์วพอดี ครับ เลยมีน้ำยาออกมาค้างในจุกเวลาเราคลายออกเลยมีเสียงคร ับ
เก่า 11-03-2012, 05:46   #446
minuszero

รูปส่วนตัว minuszero

Car Brand: W124
Engine Type: 1Jz-GE
คะแนน: 0 minuszero is on a distinguished road
ขอรบกวนถามหน่อยครับ พอดีตอนนี้คอมแอร์ 1jz-ge กลับบ้านเก่าไปแล้ว
ช่างบอกกำลังอัดไม่มี กำลังตัดสินใจ จะหาคอมมือสองเชียงกง รึ คอมบิ้วดี รึมีทางเลือกไหนอีกครับ ไม่มีความรู้เรื่องแอร์เรย ขอบคุณครับ
minuszero is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2012, 22:14   #447
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minuszero อ่านกระทู้
ขอรบกวนถามหน่อยครับ พอดีตอนนี้คอมแอร์ 1jz-ge กลับบ้านเก่าไปแล้ว
ช่างบอกกำลังอัดไม่มี กำลังตัดสินใจ จะหาคอมมือสองเชียงกง รึ คอมบิ้วดี รึมีทางเลือกไหนอีกครับ ไม่มีความรู้เรื่องแอร์เรย ขอบคุณครับ
คอมบิ้วก็เหมือนกับเครื่องยนต์ที่ผ่านการโอเวอร์ฮอลม าครับ ประสิทธิภาพเกือบจะเทียบเท่าคอมใหม่มือ 1 เพียงแต่ราคาสูงกว่ามือ 2 ครับ ส่วนคอมมือ 2 ถ้าโชคดีได้คอมที่ยังใหม่ก้ใช้ได้นานครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (14-03-2012), minuszero (12-03-2012)
เก่า 12-03-2012, 16:05   #448
MAN_____JZ

รูปส่วนตัว MAN_____JZ

Car Brand: เซฟิโร่ a31
Engine Type: 1jz-get
คะแนน: 0 MAN_____JZ is on a distinguished road
ผมอยากรู้คับ

ผมใช่ a31 ว่างเจโบมาแต่ปัญหาคือว่า1.แอร์ไม่ตัดเลยคับถามช่างเ ขาบอกส่วนมากa31มักต่อตรงมาและก็มีอยู่ตัวหนึ่งเรียก ว่าตัวอะไรผมไม่รู้ชื่อจริงๆคับแต่หน้าที่มันเป็นตัว ที่ใช่หมุนเพื่อเพื่มคาวมเย็นเขาจะซ่อนไว้ไต้เกะเก็บ ของถ้าเราอยากให้เย็นมากก็เร่งตัวนี้เอาผมก็ไม่เข้าใ จกับระบบนี้เลยคับ...และจะแก้ไขยังไงดีคับให้แอร์ตัด คับเป็นแบบนี้คอมแอร์ผมจะกลับบ้านเก่าแล้วคับ...และผ มเข้าใจถูกป่าวคับที่ว่าเวลาแอร์ตัดรอบเครื่องเราจะส วิงไปมาอย่างเช่นตอนแรกรอบเครื่องเราอยู่ที่1000รอบแ ละเวลาแอร์ทำงานรอบก็จะลงมาสัก800และเมื่อแอร์ตัดรอบ ก็จะขึ้นไปมี่1000เหมื่อนเดิมเพื่อลดกำลังเครื่องของ เราผมเข้าใจถูกป่าวคับ 2.และตอนนี้คอมแอร์ผมลูกปืนดังแล้วและถ้าผมทนใช่ไปแบ บนี้ก่อนมันจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องป่าวคับและลูกปืน มันจะแตกตอนที่เราขับรถอยู่ใหมคับผมก็กลัวมันจะพังต่ อนคับรถอยู่ผมก็เลยไม่ค่อยกล้าเปิดแอร์ซักเท่าไร
MAN_____JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2012, 20:23   #449
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ อ่านกระทู้
ผมใช่ a31 ว่างเจโบมาแต่ปัญหาคือว่า1.แอร์ไม่ตัดเลยคับถามช่างเ ขาบอกส่วนมากa31มักต่อตรงมาและก็มีอยู่ตัวหนึ่งเรียก ว่าตัวอะไรผมไม่รู้ชื่อจริงๆคับแต่หน้าที่มันเป็นตัว ที่ใช่หมุนเพื่อเพื่มคาวมเย็นเขาจะซ่อนไว้ไต้เกะเก็บ ของถ้าเราอยากให้เย็นมากก็เร่งตัวนี้เอาผมก็ไม่เข้าใ จกับระบบนี้เลยคับ...และจะแก้ไขยังไงดีคับให้แอร์ตัด คับเป็นแบบนี้คอมแอร์ผมจะกลับบ้านเก่าแล้วคับ...และผ มเข้าใจถูกป่าวคับที่ว่าเวลาแอร์ตัดรอบเครื่องเราจะส วิงไปมาอย่างเช่นตอนแรกรอบเครื่องเราอยู่ที่1000รอบแ ละเวลาแอร์ทำงานรอบก็จะลงมาสัก800และเมื่อแอร์ตัดรอบ ก็จะขึ้นไปมี่1000เหมื่อนเดิมเพื่อลดกำลังเครื่องของ เราผมเข้าใจถูกป่าวคับ 2.และตอนนี้คอมแอร์ผมลูกปืนดังแล้วและถ้าผมทนใช่ไปแบ บนี้ก่อนมันจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องป่าวคับและลูกปืน มันจะแตกตอนที่เราขับรถอยู่ใหมคับผมก็กลัวมันจะพังต่ อนคับรถอยู่ผมก็เลยไม่ค่อยกล้าเปิดแอร์ซักเท่าไร
1 ระบบของรถนิสสัน จะปรับอุณหภูมิดดยการเอาลมร้อนมาวิ่งผ่านตู้แอร์ ถ้าวางเครื่องมาก็ต้องตัดฮีทเตอร์น้ำร้อนออก ทำให้แอร์ต่อตลอดเวลา ช่างจึงต้องใส่เทอร์โมเพิ่มเข้าไปเพื่อให้แอร์ตัดครั บ และเวลาแอร์ตัดรอบจะสวิงขึ้นถูกต้องแล้วครับ แอร์ทำงานรอบเครื่องยนต์จะถูกฉุด
2 ถ้าลุกปืนมันดังก้ใช้ไปเถอะครับ ถ้าลูกปืนแตก แอร์ก็ทำงานได้ แต่เสียงจะดัง

ส่วนเรื่องเทอร์โมที่ช่างใส่ให้ก็เป็นแบบธรรมดาครับ มีทั้งแบบหมุน แบบสไลด์ แบบดิจิตอล ซึ่งราคาแต่ละแบบก้จะแตกต่างกันไปครับ
joe-civil@jz (14-03-2012)
เก่า 14-03-2012, 11:27   #450
Dis48
Senior Member

รูปส่วนตัว Dis48

คะแนน: 17 Dis48 is on a distinguished road
มีปัญหาแอร์ไม่เย็นคับ ไมตี้ j bo ย้ายแผงแอร์ไว้ตรงยางอะไหล่
เมื่อวันก่อนคอมน๊อก เนื่องจากผมไปเปลี่ยนพัดลม จาก 10นิ้ว เป็น 12นิ้ว แต่ต่อสายไม่ดีดันหลุด หน้าครัทใหม้
ถอดคอมมาดู มันเริ่มดังแล้วเลยเปลี่ยนคอมใหม่ เปลี่ยนไดเออร์ แต่ก็ไม่เย็นอีก เอาน้ำราดแผง ก็เย็นขึ้นมาดี แสดงว่าแผงระบายไม่ทันใช่ไหมคับ แผงแอร์ ขนาด 36*40 3ชั้น พัดลม ae 12 นิ้ว 11ใบ แบบเป่าลง จับท่อดูร้อนจี้เลย ท่อเข้าดายเออร์ก็ร้อน ผมจะแก้อะไรได้บ้างครับ
เนื่องจากเนื้อที่แผงกับพัดลมมันเต็มที่แล้ว
หรือว่าต้องเปลี่ยนแผง แผงบาง+ใหญ่จะระบายได้ดีกว่าหรือปล่าว เนื่องจากพื้นที่ติดตั้งไม่มีลมพัดปะทะ มีแต่แรงจากพัดลมอย่างเดียว แล้ว คอมแอร์ผมไม่เคยตัดเลย นอกจากตอนหน้าหนาว วิธีแก้น่าจะมีอะไรบ้างคับรบกวนด้วย
Dis48 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2012, 13:39   #451
ban07
Member

คะแนน: 18 ban07 is on a distinguished road
ผมใช้ Toyota Crown Jzs133 ปี 94 เดิมเครื่อง 2เจ ตอนนี้ว่าง ยูแซด

รถผมแอร์เย็นปกติครับ แต่สังเกตว่า คอมฯแอร์ไม่ตัด เปิดออโต้ แอร์เย็นได้ที่ ลมที่ออกมาก็จะเบาๆ พอร้อนขึ้น ลมก็จะแรงขึ้น คอมฯไม่ตัด
เปิด แมนนวน ก็ปกติ ไม่ตัด

มีบางท่านบอกว่า รถรุ่นนี้(crown) คอมฯแอร์จะไม่ตัด ทำงานตลอด ในรอบเครื่องสูงๆ คอมแอร์จะไม่หมุนเร็วตาม คอมฯจึงไม่เสียง่าย เป็นการออกแบบมาเพื่อให้เย็นตลอด
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ และมีรถรุ่นอื่นที่ ระบบคอมไม่ตัดไหม

ผมจะไปใส่เซ็นเซอร์เพื่อให้คอมฯมันตัดจะดีไหม

ขอรบกวนสอบถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
ban07 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2012, 22:13   #452
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 อ่านกระทู้
มีปัญหาแอร์ไม่เย็นคับ ไมตี้ j bo ย้ายแผงแอร์ไว้ตรงยางอะไหล่
เมื่อวันก่อนคอมน๊อก เนื่องจากผมไปเปลี่ยนพัดลม จาก 10นิ้ว เป็น 12นิ้ว แต่ต่อสายไม่ดีดันหลุด หน้าครัทใหม้
ถอดคอมมาดู มันเริ่มดังแล้วเลยเปลี่ยนคอมใหม่ เปลี่ยนไดเออร์ แต่ก็ไม่เย็นอีก เอาน้ำราดแผง ก็เย็นขึ้นมาดี แสดงว่าแผงระบายไม่ทันใช่ไหมคับ แผงแอร์ ขนาด 36*40 3ชั้น พัดลม ae 12 นิ้ว 11ใบ แบบเป่าลง จับท่อดูร้อนจี้เลย ท่อเข้าดายเออร์ก็ร้อน ผมจะแก้อะไรได้บ้างครับ
เนื่องจากเนื้อที่แผงกับพัดลมมันเต็มที่แล้ว
หรือว่าต้องเปลี่ยนแผง แผงบาง+ใหญ่จะระบายได้ดีกว่าหรือปล่าว เนื่องจากพื้นที่ติดตั้งไม่มีลมพัดปะทะ มีแต่แรงจากพัดลมอย่างเดียว แล้ว คอมแอร์ผมไม่เคยตัดเลย นอกจากตอนหน้าหนาว วิธีแก้น่าจะมีอะไรบ้างคับรบกวนด้วย
จริงๆแล้ว แค่แผงแอร์ขนาดเดิม เพียงแต่ย้ายตำแหน่งไม่น่าจะทำให้แอร์ไม่เย็นครับ การที่แอร์ไม่เย็นมีหลายสาเหตุครับ ในขณะที่ช่างย้ายแผงแอร์เวลาที่ปล่อยน้ำยาแอร์ อาจจะทำให้มีอะไรไปอุดตันที่วาล์วได้ครับมีผลทำให้แอ ร์ไม่เย็น ส่วนพัดลมแอร์ดูจากขนาดก็ถือว่าเกือบจะ 80% ของพื้นที่แผงแอร์แล้ว เพียงแต่ว่า ระยะของแผงแอร์ที่ติดตั้งพัดลม ต้องมีระยะให้พัดลมดูดลมเข้าด้วยครับ ถ้าพัดลมชิดกับพื้นท้องรถเกินไปไม่มีทางให้ลมเข้า พัดลมก้ไม่มีลมให้ดูดมาเป่าแผงเหมือนกัน เป้นผลให้ระบายความร้อนไม่ออกครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Dis48 (14-03-2012), joe-civil@jz (16-03-2012)
เก่า 14-03-2012, 22:14   #453
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ban07 อ่านกระทู้
ผมใช้ Toyota Crown Jzs133 ปี 94 เดิมเครื่อง 2เจ ตอนนี้ว่าง ยูแซด

รถผมแอร์เย็นปกติครับ แต่สังเกตว่า คอมฯแอร์ไม่ตัด เปิดออโต้ แอร์เย็นได้ที่ ลมที่ออกมาก็จะเบาๆ พอร้อนขึ้น ลมก็จะแรงขึ้น คอมฯไม่ตัด
เปิด แมนนวน ก็ปกติ ไม่ตัด

มีบางท่านบอกว่า รถรุ่นนี้(crown) คอมฯแอร์จะไม่ตัด ทำงานตลอด ในรอบเครื่องสูงๆ คอมแอร์จะไม่หมุนเร็วตาม คอมฯจึงไม่เสียง่าย เป็นการออกแบบมาเพื่อให้เย็นตลอด
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ และมีรถรุ่นอื่นที่ ระบบคอมไม่ตัดไหม

ผมจะไปใส่เซ็นเซอร์เพื่อให้คอมฯมันตัดจะดีไหม

ขอรบกวนสอบถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
ที่เมล์มาหาผม ผมตอบทางเมล์แล้วนะครับ
เก่า 14-03-2012, 22:33   #454
Dis48
Senior Member

รูปส่วนตัว Dis48

คะแนน: 17 Dis48 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
จริงๆแล้ว แค่แผงแอร์ขนาดเดิม เพียงแต่ย้ายตำแหน่งไม่น่าจะทำให้แอร์ไม่เย็นครับ การที่แอร์ไม่เย็นมีหลายสาเหตุครับ ในขณะที่ช่างย้ายแผงแอร์เวลาที่ปล่อยน้ำยาแอร์ อาจจะทำให้มีอะไรไปอุดตันที่วาล์วได้ครับมีผลทำให้แอ ร์ไม่เย็น ส่วนพัดลมแอร์ดูจากขนาดก็ถือว่าเกือบจะ 80% ของพื้นที่แผงแอร์แล้ว เพียงแต่ว่า ระยะของแผงแอร์ที่ติดตั้งพัดลม ต้องมีระยะให้พัดลมดูดลมเข้าด้วยครับ ถ้าพัดลมชิดกับพื้นท้องรถเกินไปไม่มีทางให้ลมเข้า พัดลมก้ไม่มีลมให้ดูดมาเป่าแผงเหมือนกัน เป้นผลให้ระบายความร้อนไม่ออกครับ
ใช่ครับด้านบนผมทำโคลงบังลมกันไว้ส่วนพัดลมแทบติดพื้ นกระบะเลย น่าจะต้องทำขายึดใหม่ ให้ต่ำลงมาอีก เคยเอามือไปบังลมที่ผ่านแผงแอร์ออกมาร้อนผ่าวเลยคับ ในห้องโดยสารลมที่ออกมาขนาดเปิดแอร์แรงสุด ยังได้แค่ประมาณ 12 นิ้วเอง ถึงแค่หน้า นั่งแค๊ปลมไม่ถึง เปลี่ยนตู้ไปได้ประมาณปีนึงเอง
Dis48 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2012, 22:39   #455
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 อ่านกระทู้
ใช่ครับด้านบนผมทำโคลงบังลมกันไว้ส่วนพัดลมแทบติดพื้ นกระบะเลย น่าจะต้องทำขายึดใหม่ ให้ต่ำลงมาอีก เคยเอามือไปบังลมที่ผ่านแผงแอร์ออกมาร้อนผ่าวเลยคับ ในห้องโดยสารลมที่ออกมาขนาดเปิดแอร์แรงสุด ยังได้แค่ประมาณ 12 นิ้วเอง ถึงแค่หน้า นั่งแค๊ปลมไม่ถึง เปลี่ยนตู้ไปได้ประมาณปีนึงเอง
ถ้าลมยังไม่ถึงแค็ปหลังก้ควรจะล้างตู้แอรืด้วยครับ แสดงว่าตู้แอร์ตัน
ควรล้างตู้ก่อนอันดับแรกครับ เพราะว่าถ้าตู้ตัน ทำให้ลมไม่ออก แล้วก้เกิดน้ำแข็งเกาะที่ตู้ง่าย ความเย็นก็ลดลงตามลำดับครับ
joe-civil@jz (16-03-2012)
เก่า 15-03-2012, 15:28   #456
MAN_____JZ

รูปส่วนตัว MAN_____JZ

Car Brand: เซฟิโร่ a31
Engine Type: 1jz-get
คะแนน: 0 MAN_____JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
1 ระบบของรถนิสสัน จะปรับอุณหภูมิดดยการเอาลมร้อนมาวิ่งผ่านตู้แอร์ ถ้าวางเครื่องมาก็ต้องตัดฮีทเตอร์น้ำร้อนออก ทำให้แอร์ต่อตลอดเวลา ช่างจึงต้องใส่เทอร์โมเพิ่มเข้าไปเพื่อให้แอร์ตัดครั บ และเวลาแอร์ตัดรอบจะสวิงขึ้นถูกต้องแล้วครับ แอร์ทำงานรอบเครื่องยนต์จะถูกฉุด
2 ถ้าลุกปืนมันดังก้ใช้ไปเถอะครับ ถ้าลูกปืนแตก แอร์ก็ทำงานได้ แต่เสียงจะดัง

ส่วนเรื่องเทอร์โมที่ช่างใส่ให้ก็เป็นแบบธรรมดาครับ มีทั้งแบบหมุน แบบสไลด์ แบบดิจิตอล ซึ่งราคาแต่ละแบบก้จะแตกต่างกันไปครับ
c]และตัวเทอร์โมควรปรับไว้ระดับที่เท่าไรดีคับ
MAN_____JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-03-2012, 20:02   #457
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ อ่านกระทู้
c]และตัวเทอร์โมควรปรับไว้ระดับที่เท่าไรดีคับ
การปรับเทอร์โมแต่ละชนิด ต้องอาศัยความรู้สึกของเราครับ เราอาจจะรู้สึกว้าแอรืมันตัดบ่อยเลยไม่ค่อยเย็น แต่คนที่นั่งมากับเราอาจจะว่าเย็นเกินไปก้ได้ครับ
joe-civil@jz (16-03-2012)
เก่า 16-03-2012, 14:25   #458
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
การปรับเทอร์โมแต่ละชนิด ต้องอาศัยความรู้สึกของเราครับ เราอาจจะรู้สึกว้าแอรืมันตัดบ่อยเลยไม่ค่อยเย็น แต่คนที่นั่งมากับเราอาจจะว่าเย็นเกินไปก้ได้ครับ
-ขอเพิ่มเติม จากคุณ kazuya นะครับ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ รถผมก็ a31 เหมือนกันระบบเดิมก็มี เทอร์โมหางหนูนะครับอยู่ในช่องคอนโทรลแอร์ ส่วนการปรับเทอร์ ถ้ารถคุณ MAN___JZ นั้นไม่ได้ใส่จอแอร์ ดิจิตอลให้ไปหาซื้อ มัลติมิเตอร์ ยี่ห้อ UNI เลือกเอาแบบที่วัน อุณหภูมิได้มาลองวัดดูครับ คุ้มครับ ตัวละประมาณ 500 เองครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
kazuya (21-03-2012)
เก่า 20-03-2012, 17:38   #459
wi9402jz
Member

รูปส่วนตัว wi9402jz

Car Brand: volvo 940 GLE
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 15 wi9402jz is on a distinguished road
แอร์ผมเวลาเราบิดสวิทซ์ปรับน้ำยาที่คอนโทรลแอร์ ตัวแอมปลิไฟเออร์มันจะดังแป๊กๆๆๆ เหมือนมันตัดต่อ ตัดต่อ คอมแอร์ก็จะจับบ้าง ไม่จับบ้าง ไม่ทราบว่ามันจะเสียหรือเปล่า แกะออกมาแล้วสภาพแบบนี้เลย สภาพแบบนี้ต้องเปลี่ยน หรือ ซ่อมได้ไหม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg PICT0120-1.jpg (99.9 KB, ดาวน์โหลด 9 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg PICT0122-1.jpg (96.4 KB, ดาวน์โหลด 7 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg PICT0124-1.jpg (53.5 KB, ดาวน์โหลด 169 ครั้ง)
wi9402jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-03-2012, 19:12   #460
saksiam

Car Brand: nissan
Engine Type: ga16
คะแนน: 0 saksiam is on a distinguished road
สวัสดีครับขอรบกวนซักครั้งครับ รถผม Dmax Hilander 3.0 เครื่อง 2jz Ge Auto อาทิตย์ที่แล้ว ขับรถไปเที่ยวอุทัยธานีขาไปก็ดีอยู่ พอขากลับตอนเที่ยงแอร์เกิดดับไม่เย็น ขับอยู่ดีๆแท้ๆ อยู่ๆความเย็นก็หายไปกลายเป็นลมอุ่นๆ พัดออกมา ตามธรรมดาเปิดแค่พัดลมไม่เปิดแอร์ก็เย็นแล้ว นี่เปิดทั้งแอร์แรงสุดกับพัดแรงสุดมีแต่ลมอุ่นๆ ออกมา จอดรถดูพัดลมคอล์ยร้อนก็ทำงาน แต่ครัชคอมมันไม่จับหมุนฟรีไปเลย ตอนเช้าว่าจะไปให้ช่างดูขับออกไปซักพัก ความเย็นกลับมาอีกแล้วเย็นปกติไม่ใช่เย็นแผ่วๆ นะครับ ก็เลยไม่ไปหาช่าง ลองตรวจดูฟิวส์รีเลย์แอร์จับเปลี่ยนหมด วันจันทร์ไปทำงานก็เย็นปกติ กลับบ้านตอนเย็นมันดันไม่เย็นอีกแล้ว งง แต่พอรู้แกวแล้วว่ามันน่าจะเป็นๆหายๆ ลองเอาไปให้ร้านแอร์ดูเขาตรวจความดันหาจุดรั่วก็ไม่ม ีสุดท้ายจับแว๊กนี้ยาใหม่เลย พอมาวันนี้ขับไปราม 2 ขาไปก็ดี ขากลับเอาอีกแล้วมันไม่เย็นอีกแล้ว กลับมาบ้านกินข้าวเย็นเสร็จสตาร์ทดูก็เย็นปกติ เท่าที่สังเกตุตอนที่แอร์มันไม่ทำงานรอบเครื่องเดินเ บาจะอยู่ที่ 1000 กว่าๆ จากปกติ 750 ตอนเย็นก็เย็นเจี๊ยบเลยครับ และอีกนิดครับถ้าผมซัดยาวๆ ก็จะเป็นเลย อาการแอร์ติดๆดับๆแบบนี้เพิ่งเป็นได้ซัก 2 อาทิตย์ครับแต่ก่อนไม่เคยเป็น ขอบคุณครับ
saksiam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to saksiam For This Useful Post:
joe-civil@jz (21-03-2012)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว