ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-01-2011, 21:35   #361
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kajomza อ่านกระทู้
ของผมa31น่ะอากาศเย็นก็เย็นปกติแต่อากาศร้อน(เที่ยงๆ )ไม่ค่อยเย็นคอมทำงานตลอดเลย เปลี่อนแฝง(แฝงเทียมหลอดมันดูใหญ่ๆง่าทรงแฝงประ
าณไมล์ตี่+ตู้แท้!(ของB13+วาวด้วย)+คอมแอร์+เทอร่่์โ มต่อแยกใหม่เทียมเหมือนกัน ของเดิมไม่รู้เป็นอะไรอยู่ๆก็เสียเหมือนแายอะโรขาดเล ย ?
*****อาการแอร์ไม่ค่อยเย็นแบบนี้เกี่ยวกับแฝง(ของเที ยม)ไหมคับ****
- เอยถ้าเราใส่แฝงของฮอนด้าได้ไหมคับ(พอดีมีอยู่)
- เทอร์โมของเทียมมันใช่รืเปล่า การทำงานอ่านค่าเนียนไหมคับ
ของเทียมถ้าไม่เย็นคงขายไม่ได้ครับ
อาการนี้น้ำยาน่าจะหายครับ ลองเช็คน้ำยาดูก่อน
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-02-2011, 01:19   #362
Kajomza
Junior Member

Car Brand: Cefiro
Engine Type: Cefiro
คะแนน: 0 Kajomza is on a distinguished road
ÍÒ¡ÒÈÃé͹¤ÍÁ·Ó§Ò¹µÅÍ´àŤѺ äÁè¤èÍÂàÂ繧èҤѺ໧ÍÐääѺกลางคืนหรืออากาศเย็นมัน เย็นปกติตัดปกติ(เติมน้ำยาใหม่แล้ว)
Kajomza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2011, 00:18   #363
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kajomza อ่านกระทู้
ÍÒ¡ÒÈÃé͹¤ÍÁ·Ó§Ò¹µÅÍ´àŤѺ äÁè¤èÍÂàÂ繧èҤѺ໧ÍÐääѺกลางคืนหรืออากาศเย็นมัน เย็นปกติตัดปกติ(เติมน้ำยาใหม่แล้ว)
ไม่เข้าใจครับ
แต่คิดว่าลองเอาน้ำฉีดล้างแผงแอร์ข้างหน้าดูก่อนครับ
อาการเหมือนระบายความร้อนไม่ออก
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2011, 02:19   #364
Kajomza

Car Brand: Cefiro
Engine Type: Cefiro
คะแนน: 0 Kajomza is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ไม่เข้าใจครับ
แต่คิดว่าลองเอาน้ำฉีดล้างแผงแอร์ข้างหน้าดูก่อนครับ
อาการเหมือนระบายความร้อนไม่ออก
น่าจะใช่คับเป็นแฝงบ้านเราหลอดมันใหญ่รู้สึกแฝงเหมือ นไมค์ตี้อะไรๆพวกนี้ ถ้าเราใส่แฝงแท้ของฮอนต้าได้ป่ะคับพอดีมีอยู่
Kajomza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2011, 20:20   #365
kazuya

อ้างถึง:
น่าจะใช่คับเป็นแฝงบ้านเราหลอดมันใหญ่รู้สึกแฝงเหมือ นไมค์ตี้อะไรๆพวกนี้ ถ้าเราใส่แฝงแท้ของฮอนต้าได้ป่ะคับพอดีมีอยู่
ชนิดของท่อ ทั้งกลมและแบน มีผลน้อยครับ
น่าจะเป็นเพราะแผงสกปรกทำให้ระบายความร้อนไม่ดี หรือไม่ก็สปีดพัดลมเริ่มอ่อนแรงครับ
เติมน้ำยาเยอะไปก็มีผลครับเพราะทำให้แรงดันในระบบสูง ไประบายความร้อนไม่ออก
เก่า 09-02-2011, 20:51   #366
Tester
Senior Member

Car Brand: Nissan Big M
Engine Type: 2JZ GE VVTi
คะแนน: 0 Tester is on a distinguished road
มีคราบน้ำมันออกจากคอมแอร์

ผมใช้รถกะบะวางเครื่องยนต์ 1J GE VVti พบปัญหา คือ มีคราบน้ำมันจากคอมแอร์ เลอะที่ตัวเครื่องยนต์ บริเวณหลังคอมแอร์ (บริเวณไส้กรองน้ำมันเครื่อง กับแท่นเครื่อง) สาเหตุมาจากการที่ผมกดเร่งเครื่องยนต์หนักไปหน่อย แต่ที่ตัวคอมแอร์ไม่มีคราบน้ำมันใดๆ และแอร์ยังเย็นเป็นปกติ มีคำถามดังนี้

1. คราบน้ำมันที่เดรนออกมาจากคอมแอร์เป็นน้ำมันคอมแอร์ห รือน้ำยาแอร์
2. ต้องเติมน้ำมันคอมแอร์หรือน้ำยาแอร์เพิ่มหรือไม่
3. ถ้าไม่เติมน้ำมันคอมแอร์หรือน้ำยาแอร์เพิ่มจะมีผลอย่ างไรหรือไม่ ตอนนี้ยังแอร์ยังเย็นปกติดี

(ผมได้ลองเช็คหน้าครัชคอมแอร์แล้ว โดยเข้าเกียร์ N แล้วเร่งเครื่องยนต์แบบทันทีทันใดตอนเปิดแอร์ หน้าครัชก็จาก)

ขอบคุณครับ
Tester is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2011, 12:35   #367
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tester อ่านกระทู้
ผมใช้รถกะบะวางเครื่องยนต์ 1J GE VVti พบปัญหา คือ มีคราบน้ำมันจากคอมแอร์ เลอะที่ตัวเครื่องยนต์ บริเวณหลังคอมแอร์ (บริเวณไส้กรองน้ำมันเครื่อง กับแท่นเครื่อง) สาเหตุมาจากการที่ผมกดเร่งเครื่องยนต์หนักไปหน่อย แต่ที่ตัวคอมแอร์ไม่มีคราบน้ำมันใดๆ และแอร์ยังเย็นเป็นปกติ มีคำถามดังนี้

1. คราบน้ำมันที่เดรนออกมาจากคอมแอร์เป็นน้ำมันคอมแอร์ห รือน้ำยาแอร์
2. ต้องเติมน้ำมันคอมแอร์หรือน้ำยาแอร์เพิ่มหรือไม่
3. ถ้าไม่เติมน้ำมันคอมแอร์หรือน้ำยาแอร์เพิ่มจะมีผลอย่ างไรหรือไม่ ตอนนี้ยังแอร์ยังเย็นปกติดี

(ผมได้ลองเช็คหน้าครัชคอมแอร์แล้ว โดยเข้าเกียร์ N แล้วเร่งเครื่องยนต์แบบทันทีทันใดตอนเปิดแอร์ หน้าครัชก็จาก)

ขอบคุณครับ
ถ้าน้ำมันออกมาได้ น้ำยาก็ออกมาได้ครับ เพียงแต่ที่เห็นเป็นคราบน้ำมัน ส่วนน้ำยาระเหยไปแล้ว
โดยปกติถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ

ถ้าหายไปในปริมาณมากก็ทำให้แอร์ไม่เย็น
ถ้าจะเติมน้ำมันเพิ่มก็ต้องถ่ายของเก่าออกให้หมดก่อน ครับเพราะเราไม่สามารถทราบได้ว่าในระบบมีน้ำมันมากน้ อยแค่ไหน
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (04-04-2011), Tester (11-02-2011)
เก่า 13-02-2011, 13:43   #368
kittipot
Member

รูปส่วนตัว kittipot

Car Brand: volvo 960
Engine Type: 2jz vvti
คะแนน: 0 kittipot is on a distinguished road
การระบายความร้อนของแผงแอร

น่าจะเป็นที่แผงแอรการระบายความร้อนไม่ดี ทดสอบโดยติดเครื่องไว้เปิดแอรถ้าแอรเริ่มไม่เย็น ลองเอาน้ำราดไปที่แผงแอรครับถ้าเย้นก้แสดงว่าการระบา ยความร้อนไม่ดี อาจจะเป้นได้สองอย่างคือ พัดลมไม่พอก้เพิ่มพัดลมตัวหน้าซะ หรืออาจจะเป็นที่แผงแอรหมดประสิทะิภาพคงต้องเปลี่ยน แต่ผมว่าลองใส่พัดลมเพิ่มก่อนดีกว่าครับ
kittipot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kittipot For This Useful Post:
Tester (13-02-2011), volvoman (22-04-2012)
เก่า 14-02-2011, 11:18   #369
1jZ_vvti
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW
Engine Type: 1jZ_vvti
คะแนน: 0 1jZ_vvti is on a distinguished road
น้ำหยดฝั่งคนนั่ง

e36 318i ถอดลิ้นชักเก็บของฝั่งคนนั่งออกจะมีหยดน้ำเกาะที่ท่อ ช่องแอร์แล้วหยดลงฝั่งคนนั่ง แก้ไขอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
1jZ_vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-2011, 00:17   #370
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 1jZ_vvti อ่านกระทู้
e36 318i ถอดลิ้นชักเก็บของฝั่งคนนั่งออกจะมีหยดน้ำเกาะที่ท่อ ช่องแอร์แล้วหยดลงฝั่งคนนั่ง แก้ไขอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
มีลมจากภายนอกรั่วเข้ามากระทบกับท่อแอร์ครับ เลยทำให้ความชื้นในอากาศเกิดการกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ
ถ้าเป็นไฟได้ก้ปิดแผงจิ้งหรีดที่ห้องเครื่องไปเลยครั บ จะได้ไม่มีอากาศภายนอกเข้ามาบริเวณนั้น
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (04-04-2011)
เก่า 18-02-2011, 20:34   #371
1jZ_vvti
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW
Engine Type: 1jZ_vvti
คะแนน: 0 1jZ_vvti is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ ถึงว่า...ผมได้กลิ่นควันรถเข้ามาในห้องโดยสารตลอด... ขอบคุณอีกครั้งครับ
1jZ_vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2011, 17:56   #372
nat182
Member

รูปส่วนตัว nat182

Car Brand: totota hiace 3000CC
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 nat182 is on a distinguished road
ผมรถตู้หลังคาเตี้ยวางเครื่อง2jge+lpg มีปัญหาแอร์เย็นไม่ช่ำครับ ไปที่ร้านซ่อมแอร์ ช่างบอกเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมจาก4พันรอบ เป็น6พันรอบ เปลี่ยนวาวล์และเพิ่มวาวล์เป็น2ทางให้น้ำยาแอร์ให้สะ ดวก หมดไป5พันกว่าๆ ลมแรงขึ้นครับแต่ไม่เย็นและไม่ช่ำ กลับไปหาช่างๆก็บอกอากาศมันร้อนแอร์เลยไม่ค่อยเย็น ผมสังเกต เวลาจอดรถดับเครื่อง น้ำทิ้งที่ไหลออกจากท่อไหลน้อยมากแค่1หยดไม่เหมือนเม ื่อก่อนหยดจนเปียกพื้น ขอคำแนะนำหน่อยครับ เพื่อเป็นข้อมูลไปโต้แย้งกับช่าง ขอบคุณครับ
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2011, 23:39   #373
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 อ่านกระทู้
ผมรถตู้หลังคาเตี้ยวางเครื่อง2jge+lpg มีปัญหาแอร์เย็นไม่ช่ำครับ ไปที่ร้านซ่อมแอร์ ช่างบอกเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมจาก4พันรอบ เป็น6พันรอบ เปลี่ยนวาวล์และเพิ่มวาวล์เป็น2ทางให้น้ำยาแอร์ให้สะ ดวก หมดไป5พันกว่าๆ ลมแรงขึ้นครับแต่ไม่เย็นและไม่ช่ำ กลับไปหาช่างๆก็บอกอากาศมันร้อนแอร์เลยไม่ค่อยเย็น ผมสังเกต เวลาจอดรถดับเครื่อง น้ำทิ้งที่ไหลออกจากท่อไหลน้อยมากแค่1หยดไม่เหมือนเม ื่อก่อนหยดจนเปียกพื้น ขอคำแนะนำหน่อยครับ เพื่อเป็นข้อมูลไปโต้แย้งกับช่าง ขอบคุณครับ
เป็นมาตั้งแต่วางเครึ่องหรือว่าพึ่งจะเป็นครับ
เก่า 11-04-2011, 18:50   #374
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 อ่านกระทู้
สาเหตุของแอร์ทำงานแล้ว ลมแอร์ในห้องโดยสารไม่เย็นฉ่ำ มีปัจจัยตัวแปร หลายปัจจัยครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวแรกเลย ก็คือ การระบายความร้อนของคอยล์ร้อน ไม่ดีพอ ถ้าเป็นที่สาเหตุนี้ มีวิธีพิสูจน์ครับ โดยสตาร์รถเข้าเกียร์ว่างจอดอยู่กับที่ เปิดแอร์ เร่งความเย็นสูงสุด เร่งพัดลมสูงสุด แล้วท่อท่อน้ำสายยางจากก๊อก ฉีดพ่นไปที่คอยล์ร้อน ขณะเดียวกัน จะให้อีกคนเข้าไปอยู่ในรถ กดคันเร่งให้รอบเครื่องอยู่ที่ 2500 - 2700 รอบ/นาที ใช้เวลาประมาณ 10 นาที ถ้ารู้สึกว่า ความเย็นฉ่ำ หรือว่า ใช้เทอร์โมมิเตอร์ วัดอุณหภูมิในห้องโดยสาร ได้ 23 องศาเซลเซียส นั่นก็แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่พัดลมระบายความร้อนครับ ให้แก้ไข ค่าใช้จ่ายไม่แพงครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไป ก็คือ แอร์ดรายเออร์ เสื่อมสภาพ เนื่องจากว่า ดูดซับความชื้นจนหมดสภาพไปแล้ว การที่แอร์จะทำความเย็นได้นั้น น้ำยาแอร์ จะต้องถูกดูดความชื้นออกไปจนหมด จึงจะสามารถทำความเย็นได้เต็มประสิทธิภาพ แต่ถ้าแอร์ดรายเออร์หมดประสิทธิภาพในการดูดความชื้นไ ปแล้ว น้ำยาแอร์ก็ไม่สามารถทำความเย็นได้เต็มที่ จึงทำให้ ความเย็นไม่ฉ่ำครับ ถ้าเป็นที่สาเหตุนี้ จะต้องเปลี่ยนแอร์ดรายเออร์ครับ ราคาไม่กี่ร้อยบาทก็จริงครับ แต่ว่า ช่วงการเปลี่ยนนั้น จะต้องค่อยๆปล่อยน้ำยาแอร์ออกจนหมด แล้วค่อยเปลี่ยนได้ หลังจากนั้น ต้องแวคคั่มดูดอากาศภายในระบบออกให้หมด จึงจะเต็มน้ำยาเข้าไปใหม่ได้ ดังนั้น ค่าใช้จ่ายจึงน่าจะเกิน 1 พันบาทครับผม

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไป ก็คือ น้ำยาแอร์ มากหรือน้อยเกินไปครับ คือว่า น้ำยาแอร์ที่จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพของมันได้นั้น จะต้องมีน้ำยาแอร์อยู่ในระบบ ประมาณ 80 - 90 % ครับ ถ้าน้อยเกินไป (ประมาณ ต่ำกว่า 50%) หรือว่า มากเกินไป (เกิน 90% ไปจนเกิน 100%) จะทำให้ ความเย็นในห้องโดยสารไม่ฉ่ำครับ วิธีที่จะรู้ว่า เป็นที่ปริมาณน้ำยาแอร์หรือไม่ ให้ดู ที่ตาแมวของแอร์ดรายเออร์ขณะที่ คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานครับ ถ้ามีฟองอากาศ 3 - 10 ฟอง เล็กๆวิ่งไปมา และเวลาปิดแอร์ปั๊ป ก็จะมีฟองอากาศมากมายวิ่งไปมาพักหนึ่งก่อนจะหายไป นั่นแสดงว่า น้ำยาแอร์เต็มสมบูรณ์ดีครับ แต่ถ้าขณะเปิดแอร์ คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน มองที่ตาแมว เห็นฟองอากาศเล็กๆมากมาย (นับไม่ถ้วน) วิ่งไปมา นั่นแสดงว่า น้ำยาแอร์น้อยเกินไป ส่วนถ้ามองไม่เห็นฟองอากาศเลย นั่นแสดงว่า น้ำยาแอร์มากเกินไป หรือว่า ไม่มีน้ำยาแอร์เลยครับ ทั้ง 2 เคสนี้ ให้รีบแก้ไขครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไปก็คือ คอมเพรสเซอร์แอร์ หมดประสิทธิภาพ หรือสรุปว่า ลูกสูบหลวม หรือไม่มีกำลังอัดน้ำยา กรณีดังกล่าว ต้องเปลี่ยนคอมพ์อย่างเดียวเลยครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไป ก็คือ ถ้าหากว่า เพิ่งเติมน้ำยาแอร์ได้ไม่นาน แต่ว่า มองไปที่ตาแมว เห็นฟองอากาศมากมาย ก็สามารถสันนิฐานได้ว่า มีการรั่วของน้ำยาในระบบ (อาจจะใช้น้ำยาแอร์ผิดสูตร) หรืออาจจะถูกช่างน้ำน้ำยาแอร์ปลอมมาเติมให้ โดยเจตนาหรือไม่ก็ตาม เป็นต้นครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไป ก็คือ หัวฉีดน้ำยา ตัน ซึ่งกรณีนี้ ก็จะทำให้การทำความเย็นไม่ได้ประสิทธิภาพครับ การที่จะรู้ว่า หัวฉีดตันหรือไม่ ต้องใช้เกจ์มิเตอร์วัดแรงดันน้ำยา จึงจะทราบครับ

ปัจจัยตัวแปรตัวต่อไป ก็คือ สวิทช์ต่างๆที่เกี่ยวกับแอร์ ทำงานบกพร่อง เช่น สวิทช์ปรับอุณหภูมิ และ/หรือ สวิทช์ปรับแรงดันน้ำยา เป็นต้น กรณีดังกล่าวนี้ ถ้าสวิทช์ทำงานบกพร่องก็จะทำให้การทำงานของระบบความเ ย็นบกพร่องไปด้วยครับ

ผมร่ายข้อมูลซะยาวเลย สรุปง่ายๆ ก็คือว่า ให้ไปหาช่างแอร์ที่น่าเชื่อถือ ตรวจสอบหาสาเหตุ แล้วแก้ไขไปตามปฐมเหตุที่แท้จริง แล้วความเย็นชุ่มฉ่ำ ก็จะกลับมาหาคุณเองครับ
4d4wd (17-04-2011), chpattana (16-04-2011), joe-civil@jz (12-04-2011), kazuya (11-04-2011), nat182 (11-04-2011), wk7000 (11-04-2011)
เก่า 11-04-2011, 20:41   #375
nat182
Member

รูปส่วนตัว nat182

Car Brand: totota hiace 3000CC
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 nat182 is on a distinguished road
ขอบคุณ คุณ Moonlight มากๆนะครับ รถผมก่อนวางเครื่องก็ไม่ช่ำ วันนี้ไปหาช่าง ช่างเอาที่วัดอุณหภูมิเสียบไปในช่องแอร์ วัดได้ 22 องศา ช่างว่าที่จะให้ช่ำหรือเย็น จนหนาว ให้ผมเปลี่ยนแอร์หลังเป็นไมโครบัส แล้วเพิ่มรางแอร์ตรงกลาง เป็น2แถว เพราะของผมรางแอร์ใหญ่ตรงกลางเป็นแถวเดียว แล้ว มีมีรางแอร์เล็ก 2ข้างช่างว่าถ้าทำรับรองช่ำแน่นๆ ราคาก็เกือบ2หมื่นใช้เวลาทำอาทิตย์กว่าๆ ผมยังไม่ตกลงทำเพราะอยากหาข้อมูลให้มากกว่านี้ครับ
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-04-2011, 21:56   #376
foryou

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: delse
คะแนน: 0 foryou is on a distinguished road
ช่วยทีครับ

ช่วยทีครับ ของผมเปิดแอร์แล้วรอบเครื่องตกจนเครื่องสั่นเกือบดับ แต่ไม่เคยดับ รอบตอนไม่เปิดแอร์อยู่ที่ประมาณ 600 แต่ถ้าเปิดแอรืแล้วจะตกลงไปเหลือแค่ 400 แล้วค่อยๆขึ้นมาอยู่ที่ 600เหมือนเดิม แต่ระหว่า 400 มาจนถึง 600นั้นเครื่องจะสั่นตลอดเลยนะครับ รถของผมเป็น triton 4D plus วาง 1 j bo vvti ecst-i ตัวที่เป็นลิ้นไฟฟ้านะครับ ลองเพื่มสายกาวร์แล้วแต่ก็ไม่ดีขึ้นเลย เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน แก๊สผมเป็นหัวฉีดครับ ไม่รู้ว่าช่างเดินสายครบหรือปล่าว เคยถามช่างว่าทำไมเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่นช่างไม่มีค ำตอบได้แต่ยิ้ม ผมก็งง รบกวนช่วยผมทีครับ *0* ยินยอมทำทุกวิธีให้หายรอบตกแล้วสั่น ไม่เกี่ยงวิธี หวังแต่ ผลลับ เท่านั้น ที่บ้านวางเจ 3คันแต่ไม่มีคันใหนเป็นแบบนี้เลย แต่คันอื่นไม่ใช่ ลิ้นไฟฟ้า ช่วยผมทีเถอะนะครับรัก j มากช่วยผมหน่อย
foryou is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-04-2011, 22:34   #377
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ foryou อ่านกระทู้
ช่วยทีครับ ของผมเปิดแอร์แล้วรอบเครื่องตกจนเครื่องสั่นเกือบดับ แต่ไม่เคยดับ รอบตอนไม่เปิดแอร์อยู่ที่ประมาณ 600 แต่ถ้าเปิดแอรืแล้วจะตกลงไปเหลือแค่ 400 แล้วค่อยๆขึ้นมาอยู่ที่ 600เหมือนเดิม แต่ระหว่า 400 มาจนถึง 600นั้นเครื่องจะสั่นตลอดเลยนะครับ รถของผมเป็น triton 4D plus วาง 1 j bo vvti ecst-i ตัวที่เป็นลิ้นไฟฟ้านะครับ ลองเพื่มสายกาวร์แล้วแต่ก็ไม่ดีขึ้นเลย เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน แก๊สผมเป็นหัวฉีดครับ ไม่รู้ว่าช่างเดินสายครบหรือปล่าว เคยถามช่างว่าทำไมเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่นช่างไม่มีค ำตอบได้แต่ยิ้ม ผมก็งง รบกวนช่วยผมทีครับ *0* ยินยอมทำทุกวิธีให้หายรอบตกแล้วสั่น ไม่เกี่ยงวิธี หวังแต่ ผลลับ เท่านั้น ที่บ้านวางเจ 3คันแต่ไม่มีคันใหนเป็นแบบนี้เลย แต่คันอื่นไม่ใช่ ลิ้นไฟฟ้า ช่วยผมทีเถอะนะครับรัก j มากช่วยผมหน่อย
เครื่องระบบ VVT-i นั้น รอบเครื่องยนต์จะต่ำมากครับ (อยู่ที่ 600 - 650 รอบ/นาที) พอเมื่อเปิดแอร์ คอมพ์แอร์ทำงาน เครื่องยนต์จะถูกคอมพ์แอร์โหลดกำลังลงมา ระบบมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา จึงต้องชดเชยรอบเครื่องยนต์ ให้กลับมาอยู่ที่ 600 - 650 รอบ ตามเดิมครับ

นั่นคือ ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ปกติ

แต่คราวนี้ ย้อนกลับมาดูเครื่องยนต์ของคุณบ้าง

โดยปกติแล้ว คอมพ์แอร์ของ เครื่องระบบ VVT-i นั้น จะเป็นคอมพ์แอร์ชนิดพิเศษ คือว่า ฉุดโหลดกำลังเครื่องยนต์น้อยกว่าคอมพ์แอร์ติดเครื่อง ยนต์รุ่นอื่นครับ คือว่า กินโหลดกำลัง ไม่เกิน 50 รอบ/นาที แต่ว่า เครื่องของคุณกินกำลังถึง 200 รอบต่อนาที พอจะให้สันนิฐานออกมาได้ 2 ประเด็น คือ

1. มีการเปลี่ยนคอมพ์แอร์จากรุ่น VVT-i เป็นรุ่นปกติ และเปลี่ยนเป็นรุ่นคอมพ์แอร์ที่ใหญ่ขึ้น หรือ
2. คอมพ์แอร์ตัวที่ติดเครื่องอยู่ปัจจุบันนี้ ใกล้จะลาโลกไปแล้วครับ จึงกินกำลังเครื่องยนต์มากผิดปกติ

ถ้าคุณซีเรียดเรื่องรอบเครื่องต่ำผิดปกติช่วงคอมพ์แอ ร์ฉุดกำลังก่อนที่เครื่องจะชดเชยรอบ ให้ตรวจแก้ไขเรื่องคอมพ์แอร์ก่อนนะครับ

แต่ถ้ายังไม่ซีเรียดมากมาย ก็รอให้คอมพ์แอร์ทำงานไม่ไหวแล้วค่อยเปลี่ยนคอมพ์แอร ์ครับ (ให้สังเกตุว่าคอมพ์แอร์ที่จวนจะลาโลก โดยฉุดกำลังเครื่องมากนั้น จะเป็นการทำความเย็นที่ดีผิดปกติครับ)

มีอีกประเด็นที่จะกล่าวถึงคือว่า ช่วงที่เครื่องยนต์โดนฉุดกำลังลงมาที่ 400 รอบนั้น โดยปกติของเครื่องยนต์ VVT-i นั้น จะชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้ภายในเวลาไม่น่าเกิน 1 วินาที (อ่านให้ถูกนะครับ 1 วินาที ไม่ใช่ 1 นาที) ดังนั้น จริงๆแล้ว เราจะเพียงแค่รู้สึกของเครื่องยนต์วูบไปนิดเดียว แล้วกลับเข้าที่เดิม ซึ่งจากข้อมูลที่คุณให้มานั้น น่าจะมีช่วงระยะเวลา อึดใจหนึ่ง ซึ่งผมถือว่า ช้าเกินไปครับ ควรจะให้นำรถไปให้ช่างถอดมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ออกมาล้างสิ่งสกปรกให้สะอาด แล้วใส่กลับเข้าไปครับ คิดว่า สิ่งต่างๆน่าจะดีขึ้นครับผม
chpattana (16-04-2011), joe-civil@jz (12-04-2011), kazuya (11-04-2011)
เก่า 12-04-2011, 19:08   #378
foryou

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: delse
คะแนน: 0 foryou is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เครื่องระบบ VVT-i นั้น รอบเครื่องยนต์จะต่ำมากครับ (อยู่ที่ 600 - 650 รอบ/นาที) พอเมื่อเปิดแอร์ คอมพ์แอร์ทำงาน เครื่องยนต์จะถูกคอมพ์แอร์โหลดกำลังลงมา ระบบมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา จึงต้องชดเชยรอบเครื่องยนต์ ให้กลับมาอยู่ที่ 600 - 650 รอบ ตามเดิมครับ

นั่นคือ ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ปกติ

แต่คราวนี้ ย้อนกลับมาดูเครื่องยนต์ของคุณบ้าง

โดยปกติแล้ว คอมพ์แอร์ของ เครื่องระบบ VVT-i นั้น จะเป็นคอมพ์แอร์ชนิดพิเศษ คือว่า ฉุดโหลดกำลังเครื่องยนต์น้อยกว่าคอมพ์แอร์ติดเครื่อง ยนต์รุ่นอื่นครับ คือว่า กินโหลดกำลัง ไม่เกิน 50 รอบ/นาที แต่ว่า เครื่องของคุณกินกำลังถึง 200 รอบต่อนาที พอจะให้สันนิฐานออกมาได้ 2 ประเด็น คือ

1. มีการเปลี่ยนคอมพ์แอร์จากรุ่น VVT-i เป็นรุ่นปกติ และเปลี่ยนเป็นรุ่นคอมพ์แอร์ที่ใหญ่ขึ้น หรือ
2. คอมพ์แอร์ตัวที่ติดเครื่องอยู่ปัจจุบันนี้ ใกล้จะลาโลกไปแล้วครับ จึงกินกำลังเครื่องยนต์มากผิดปกติ

ถ้าคุณซีเรียดเรื่องรอบเครื่องต่ำผิดปกติช่วงคอมพ์แอ ร์ฉุดกำลังก่อนที่เครื่องจะชดเชยรอบ ให้ตรวจแก้ไขเรื่องคอมพ์แอร์ก่อนนะครับ

แต่ถ้ายังไม่ซีเรียดมากมาย ก็รอให้คอมพ์แอร์ทำงานไม่ไหวแล้วค่อยเปลี่ยนคอมพ์แอร ์ครับ (ให้สังเกตุว่าคอมพ์แอร์ที่จวนจะลาโลก โดยฉุดกำลังเครื่องมากนั้น จะเป็นการทำความเย็นที่ดีผิดปกติครับ)

มีอีกประเด็นที่จะกล่าวถึงคือว่า ช่วงที่เครื่องยนต์โดนฉุดกำลังลงมาที่ 400 รอบนั้น โดยปกติของเครื่องยนต์ VVT-i นั้น จะชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้ภายในเวลาไม่น่าเกิน 1 วินาที (อ่านให้ถูกนะครับ 1 วินาที ไม่ใช่ 1 นาที) ดังนั้น จริงๆแล้ว เราจะเพียงแค่รู้สึกของเครื่องยนต์วูบไปนิดเดียว แล้วกลับเข้าที่เดิม ซึ่งจากข้อมูลที่คุณให้มานั้น น่าจะมีช่วงระยะเวลา อึดใจหนึ่ง ซึ่งผมถือว่า ช้าเกินไปครับ ควรจะให้นำรถไปให้ช่างถอดมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ออกมาล้างสิ่งสกปรกให้สะอาด แล้วใส่กลับเข้าไปครับ คิดว่า สิ่งต่างๆน่าจะดีขึ้นครับผม
ขอขอบคุณมากเลยครับ เป็นอย่างที่พี่เดาไว้ไม่ผิดเลยครับจากรอบ 400 ถึง 600 นั้นใช้เวลาประมาณ5-7วินาทีไดครับ วันนี้ผมได้ลองไปให้ช่างเขาดูแล้วครับช่างเขาบอกว่าต ัวของผมมันไม่เหมือนเครื่อง j ทั่วไปคือมันไม่มีมอเตอร์เดินเบาตรงท่อรั่วไอดีแล้วม ันมารวมกันอยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อเป็นระบบเฟืองผมขอร้ องให้เขาช่วยล้างให้แล้วไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับ ส่วนคอมแอร์ผมต้องให้ร้านแอร์เขาเช็คให้ใช่ใหมครับ แล้วร้านเขาจะเช็คได้ใหมครับว่าคอมยังดีอยู่หรือปล่า วครับ หรือจะพอแนะนำผมได้ใหมว่าผมจะเช็คเองได้ใหมครับคือผม อยากได้ชัวๆนะครับ กลัวไปหาช่างแล้วเจอพวกบอกว่าดีอยู่ทั้งๆแค่พอใช้ได้ นะครับเสียไม่ว่ายินดีจ่ายของอย่าเดียวได้ดีๆจบๆ ยังไงก็ดีขอขอบคุณพี่ moonnight อีกทีนะครับในการช่วยเหลือแม้นลองล้างแล้วไม่หายก็ดี ใจที่มีคนบอก แล้วก็ดีใจที่ได้ลองดีกว่าไม่ได้ลองทำอะไรเลยขอบ คุณจากใจจริงๆถ้าอยู่ไกล้ๆจะขอหอมแก้มสักที่
foryou is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-04-2011, 10:26   #379
suaii

คะแนน: 0 suaii is on a distinguished road
หวัดดีคับ ตอนนี้ขับ toyota Mr-s อยู่คับ
ปันหาก็คือ แอร์เป็นแบบหมุนรุ่นเก่า ไม่ค่อยเย็น
ผมอยากเปลี่ยน จอแอร์ดิจิตอล อ่ะคับ

ลองหาข้อมูลมาเห็น soluna AL50 นิยมแปลงของ
E-car Evo เอามาใส่ได้แบบไม่ยาก

พอจะแนะนำได้ไหมคับว่าแปลงได้ไหม รุ่นไหนแปลง
ได้บ้าง เพราะข้อจำกัดของหน้าจอแอร์เป็นแบบหมุน
มันใหญ่ จึงอยากจะหาจอแอร์ดิจิตอล แบบใหญ่ๆ
มาแปลงใส่อ่ะคับ แอร์ตอนนี้ไม่เย็นมากอ่ะคับ

สามารถทำได้ไหมคับ ขอบพระคุนมากนะคับ
suaii is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-04-2011, 12:12   #380
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suaii อ่านกระทู้
หวัดดีคับ ตอนนี้ขับ toyota Mr-s อยู่คับ
ปันหาก็คือ แอร์เป็นแบบหมุนรุ่นเก่า ไม่ค่อยเย็น
ผมอยากเปลี่ยน จอแอร์ดิจิตอล อ่ะคับ

ลองหาข้อมูลมาเห็น soluna AL50 นิยมแปลงของ
E-car Evo เอามาใส่ได้แบบไม่ยาก

พอจะแนะนำได้ไหมคับว่าแปลงได้ไหม รุ่นไหนแปลง
ได้บ้าง เพราะข้อจำกัดของหน้าจอแอร์เป็นแบบหมุน
มันใหญ่ จึงอยากจะหาจอแอร์ดิจิตอล แบบใหญ่ๆ
มาแปลงใส่อ่ะคับ แอร์ตอนนี้ไม่เย็นมากอ่ะคับ

สามารถทำได้ไหมคับ ขอบพระคุนมากนะคับ
ผมขออธิบายระบบการทำงานของแอร์คร่าวๆ เพื่อแก้ไขความเข้าใจผิดของท่านที่ใช้แอร์บางท่าน ดังเช่นคุณท่านนี้ครับ

แอร์นั้น เป็นชุดเครื่องทำความเย็น โดยแยกออกเป็น 2 ระบบการทำงาน คือ ระบบระบายความร้อน และ ระบบทำความเย็น

ระบบระบายความร้อน ก็คือ การนำน้ำยาแอร์ที่มีความร้อนที่ชุดระบบทำความเย็น ดักเอาความร้อนออกมา ให้ ชุดระบบระบายความร้อนระบายความร้อนออกสู่บรรยากาศภาย นอก ชุดระบบระบายความร้อนนั้น ก็จะอยู่ภายนอกห้องโดยสาร ซึ่งก็คือ คอยล์ร้อน และพัดลมระบายความร้อน

ระบบทำความเย็น ก็คือ การนำน้ำยาที่ผ่านการระบายความร้อนแล้ว มาดักจับเอาอากาศร้อนภายในห้องโดยสารออกไปภายนอกเพื่ อระบายความร้อน ชุดระบบทำความเย็นนี้ก็คือ คอยล์เย็น ซึ่งอยู่ในห้องโดยสาร น้ำยาแอร์ ซึ่งดักจับความร้อนได้แล้ว ก็จะถูกส่งไปภายนอก น้ำยาชุดต่อไปก็จะดักจับเอาความร้อนส่งไปภายนอก หมุนเวียนเช่นนี้ไปเรื่อยๆ ดังนั้น ความเย็นที่เราต้องการให้เย็นมากแค่ไหน ก็จะขึ้นอยู่กับ กำลังลูกสูบที่อัดน้ำยาเข้ามา (คอมพ์เพรสเซอร์แอร์) ถ้ามีแรงอัดมากและมีน้ำยาแอร์เพียงพอ การหมุนเวียนน้ำยาก็จะเร็วขึ้น ยิ่งวิ่งเร็วเท่าไหร่ ก็ยิ่งจับความร้อนออกไปได้เร็วเท่านั้น ยิ่งจับความร้อนออกไปได้เร็วเท่าไหร่ ความเย็นก็จะเย็นมากขึ้นเท่านั้นครับ

คราวนี้ ถ้าเย็นมากๆ ก็จะหนาวแล้วซิครับ คนเรา ไม่ชอบร้อนก็จริง แต่ก็กลัวความหนาวเช่นกันครับ จึงต้องมีตัวตรวจจับอุณหภูมิ และสวิทช์ปรับอุณหภูมิให้ได้ความเย็นเท่าที่เราต้องก าร พอได้ถุงจุดที่เรากำหนดแล้ว สวิทช์นี้ก็จะสั่งตัดไฟไปที่ คอมพ์เพรชเซอร์แอร์ไม่ให้ส่งแรงอัดน้ำยาเข้ามา ความเย็นก็จะคงที่ซักพักหนึ่ง อากาศร้อนภายนอกก็จะแผ่รังสีความร้อนเข้ามาในห้องโดย สาร (อุณหภูมิร่างกายของคน ก็แผ่รังสีความร้อนได้เช่นกันครับ) อุณหภูมิภายในห้องโดยสารก็จะร้อนขึ้น สวิทช์ปรับอุณหภูมิก็จะสั่งต่อไฟฟ้าไปที่คอมพ์แอร์ให ้ทำงานส่งแรงอัดน้ำยาเข้ามาดักจับความร้อนอีกครั้งคร ับ เป็นเช่นนี้หมุนเวียนไปเรื่อยๆ

สวิทช์ปรับอุณหภูมิ รวมทั้งสวิทช์ปรับแรงลมที่เป่าในห้องโดยสารนั้น ก็คือ หน้าปัดแอร์แบบหมุนรุ่นเก่าที่คุณกล่าวถึง หรือ หน้าปัดดิจิตอล ที่พูดว่า อยากได้นั่นเองครับ

คราวนี้ ผมก็จะมากล่าวถึงจุดที่เข้าใจผิดนะครับ

ผมอยากจะบอกว่า ที่คุณบอกว่า คุณใช้หน้าปัดแอร์แบบหมุน แล้วแอร์ไม่ค่อยเย็น จึงอยากได้แบบดิจิตอล นั้น ต้องขอบอกว่า ตัวหน้าปัดแอร์นั้น เป็นแค่ปัจจัยตัวแปรที่เล็กมากๆ ที่ทำให้แอร์เย็นขึ้นครับ ผมต้องขอระบุไปเลยครับว่า ต่อให้เปลี่ยนหน้าปัดดิจิตอล ที่ดีที่สุดในโลก นำมาใส่ในรถ ก็ไม่สามารถทำให้แอร์เย็นขึ้นได้เลยครับ ก็ไม่แก้ไขปัจจัยตัวแปร สำคัญๆที่ทำให้เกิดความเย็นครับผม
chpattana (16-04-2011), kazuya (16-04-2011)
ตอบกลับ