ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-02-2009, 13:05   #1
noo
Junior Member

คะแนน: 0 noo is on a distinguished road
เปิดแอร์รอบตก

ผมมีปัญหา ตอนแอร์ทำงานแล้วแล้วรอบเครื่องตกจาก 900 ลงมาเหลือ 500 เป็นตอนใช้แก๊ซครับ
ตอนเป็นน้ำมันรอบขึ้นเองตอนแอร์ทำงาน
noo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-04-2009, 23:22   #2
สายฟ้า นพรัตน์
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 สายฟ้า นพรัตน์ is on a distinguished road
bo หรือ ไม่bo หรือ เป็นรุ่นไหน ติดแก๊สแบบไหน
ปัญหาแก้ได้แต่แก้ต่างกัน

สรุป คร่าว ๆ เปิดแอร์แล้ว เครื่องยังไม่ได้รับการชดเชยโหลดที่เพิ่มขึ้น หรือ ชดเชยแล้วแต่ไม่เพียงพอลองดูที่ระบบนี้
สายฟ้า นพรัตน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2009, 18:46   #3
redswan
Junior Member

Car Brand: Cefiro
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 redswan is on a distinguished road
ของผมใช้ Jbo คับ เป็นเหมือนกัน

ของผมใช้วิธีการดังนี้

1. ตั้งที่หม้อต้มให้จ่ายแก๊สให้เพียงพอก่อน (ตั้งให้เหลือๆ ไว้)

2. ปรับตั้งที่หม้อต้มแก๊สคับ ปรับที่ตัวปรับอากาศ หาจุดตำแหน่งที่เครื่องนิ่งที่สุดอะคับ

3. เมื่อตั้งเครื่องจนนิ่งแล้ว จึงค่อยปรับตัวหัวจ่ายแก๊สให้น้อยลงคับ
redswan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to redswan For This Useful Post:
Jamisquatar (22-05-2012)
เก่า 27-04-2009, 11:43   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noo อ่านกระทู้
ผมมีปัญหา ตอนแอร์ทำงานแล้วแล้วรอบเครื่องตกจาก 900 ลงมาเหลือ 500 เป็นตอนใช้แก๊ซครับ
ตอนเป็นน้ำมันรอบขึ้นเองตอนแอร์ทำงาน
ลองไล่ระบบแอร์ในส่วนของไฟฟ้าดูก่อนนะครับว่ามีสัญญา ณเข้ากล่องหรือไม่ คร่าว ๆ คือ จาก A/C ของรถเดิม ไปเข้า ECU ขั้ว A/C จาก ECU ขั้ว ACMG ออกไปหน้าคลัชคอมแอร์ ถ้าต่อแบบนี้ถูกต้องกล่องจะเพิ่มรอบให้เวลาแอร์ทำงาน ครับ ส่วนสัญญาณเข้ากล่องขั้ว A/C นั้นต้องดูว่าเป็นเครื่องรุ่นไหนครับ บางรุ่นอาจเอาไฟบวกเข้า บางรุ่นอาจใช้กราวนด์เข้า
Jamisquatar (22-05-2012), nueng5092 (22-11-2016)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว