ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-05-2010, 10:41   #1
nick_bkk007
Junior Member

คะแนน: 0 nick_bkk007 is on a distinguished road
จริงไหมครับ 1jzge vvti ติดgasแบบดูดแล้วจะไม่ดี

ขอเล่าเลยละกันนะครับ ผมเพ่งได้รถมาเป็นVOLVO740 เค้าวางเครื่อง 1JZGE VVTI ติดแกสแบบละบบดูดมา ระบบแกสมีปัญหาเลยเข้าไปร้านแกสแถวบ้าน เค้าบอกเครื่อง 1jge vvti มันไม่ค่อยจะรับระบบแก๊สถ้าติดแบบดูดแล้วมันจะแบ็คฟา ย ผมก้อถามต้องติดแบบหัวฉีดไปเลยจะดีไหมเค้าบอกกลัวตัว เครื่องสายไฟจะมาไม่ครบเลยไม่กล้าติดให้ เค้าบอกถ้าไม่คิดมากก้อขับแกสแบบดูดไปละกันทำใจเรื่อ งแบคฟายหน่อยละกัน ถามเพื่อนๆหน่อยหรือผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครั บจิงจริงใช้แบบไหนได้บ้างไอ้เครื่องตัวนี้ เคยใช้แต่เจฝาดำรถเพิ่งได้มาเมื่อวานเอง ตอนนี้ขับแต่น้ำมันรถต้นวิ่งอืดๆวิ่งแทบไม่ออกเลยต้อ งไปเช็คเครื่องอีกแน่ๆเลยขอผู้รู้ช่วยตอบ2คำถามเลยก้ อได้ครับ
nick_bkk007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2010, 12:57   #2
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick_bkk007 อ่านกระทู้
ขอเล่าเลยละกันนะครับ ผมเพ่งได้รถมาเป็นVOLVO740 เค้าวางเครื่อง 1JZGE VVTI ติดแกสแบบละบบดูดมา ระบบแกสมีปัญหาเลยเข้าไปร้านแกสแถวบ้าน เค้าบอกเครื่อง 1jge vvti มันไม่ค่อยจะรับระบบแก๊สถ้าติดแบบดูดแล้วมันจะแบ็คฟา ย ผมก้อถามต้องติดแบบหัวฉีดไปเลยจะดีไหมเค้าบอกกลัวตัว เครื่องสายไฟจะมาไม่ครบเลยไม่กล้าติดให้ เค้าบอกถ้าไม่คิดมากก้อขับแกสแบบดูดไปละกันทำใจเรื่อ งแบคฟายหน่อยละกัน ถามเพื่อนๆหน่อยหรือผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครั บจิงจริงใช้แบบไหนได้บ้างไอ้เครื่องตัวนี้ เคยใช้แต่เจฝาดำรถเพิ่งได้มาเมื่อวานเอง ตอนนี้ขับแต่น้ำมันรถต้นวิ่งอืดๆวิ่งแทบไม่ออกเลยต้อ งไปเช็คเครื่องอีกแน่ๆเลยขอผู้รู้ช่วยตอบ2คำถามเลยก้ อได้ครับ
ผมใช้แบบดูดมา3-4เดือนนี้แล้วคัฟ ยังไม่มีปัญหาอะไร...
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2010, 09:38   #3
ban07
Member

คะแนน: 18 ban07 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
ผมใช้แบบดูดมา3-4เดือนนี้แล้วคัฟ ยังไม่มีปัญหาอะไร...
ใช้1JZgte vvti ใช้มา2-3ปี แล้วไม่มีปัญหา
ระบบดูด ตอนแรกใช้แลมด้า ถอดออก ใช้วาวล์มือหมุน
นานจะมีแบ็คไฟเล็กๆ(ตอนถอนคันเร๋งเร็วๆ)
ban07 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2010, 22:32   #4
Tanawuth
Member

รูปส่วนตัว Tanawuth

Car Brand: nissan big-m
Engine Type: 1j ge vvt-i
คะแนน: 0 Tanawuth is on a distinguished road
1jgevvt-i เหมือนกัน

กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะติดแบบไหนดี ใจก็อยากติดแบบดูดเพราะมันถูกกว่า
Tanawuth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2010, 22:59   #5
Juomaru
Senior Member

รูปส่วนตัว Juomaru

Car Brand: BMW E30
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 15 Juomaru is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Juomaru
Wink

กัดฟันหน่อย..หัวฉีดไปเลยครับ...ของผมเก็บตังค์ใกล้ไ ด้แระ
Juomaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2010, 07:24   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick_bkk007 อ่านกระทู้
ติดน่ะติดได้หมดครับ ทั้งระบบดูด หรือหัวฉีด แต่ร้านทั่ว ๆ ไปคงจะหนีปัญหาเรื่องแบ็คไฟท์ จึงแนะนำให้ติดระบบฉีด เพราะระบบฉีดมันจะแทบไม่เกิดเลย แต่ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับรถมากกว่า การติดแก๊สรถทุกเครื่อง ไม่ว่าจะเป็นตัวไหน ไม่ใช่เครื่องเจ มันต้องการระบบไฟจุดระเบิดที่ดีมาก ๆ เช่น หัวเทียน สายคอล์ย คอล์ย แม้กระทั่ง การซึมของน้ำมันเครื่องที่เป้าหัวเทียนก็ต้องไม่มีให ้เห็นด้วยว่าซึม และการปรับจูน ไม่เน้นประหยัดซ่ะจูนจนบาง สาเหตุพวกนี้ทั้งนั้นที่เป็นตัวแปร ทำให้รถมีปัญหาในการติดแก๊ส

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
krupree (07-05-2010), zaji (08-05-2010)
เก่า 08-05-2010, 00:34   #7
zaji
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว zaji

Car Brand: Mazda Fighter`
Engine Type: 2JZ vvt-i
คะแนน: 18 zaji is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zaji
copyคำพูดของท่านเคไว้เลยก็ดีนะ พอมีกระทู้ถามเรื่องนี้ก็ยกอันนี้ไปแปะเลย
zaji is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2010, 12:43   #8
Chili

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
ผมเคยใช้ระบบดูดมาประมาณปีกว่าๆในเครื่อง1เจวีวี ก้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แบ๊คไฟร์มันขึ้นอยู่กับหลายๆองค์ประกอบครับ ตามที่พี่เคบอก ระบบไฟเราสมบูรณ์ไหม เครื่องเป็นยังไง และก็พฤติกรรมการขับขี่ของเรา ถ้าเราศึกษาหาข้อมูลแล้วปรับพฤติกรรมการขับของเราให้ มันเหมาะสมกับระบบมิกเซอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าจะไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับก็มีอีกวิธีคือ เปลี่ยนจากมิกเซอร์เป็นหัวฉีดซะครับ

ขอแนะนำเป็นความรู้นิดนึงครับ เอาประสบการณ์จริงในชีวิตการทำงานมาแนะนำ
1.เราต้องรู้ก่อนว่ารถเรามีอะไรที่ต้องระวัง เราก็ไม่ทำตัวเองจนนำพาไปถึงจุดนั้น ยกตัวอย่าง ระบบมิกเซอร์ถ้าออกตัวโดยการกระทืบคันเร่ง ล้อฟรีดังเอี๊ยดๆๆ มันก็อาจจะมีโอกาสแบ๊คไฟร์ได้ เราก็ระวังไม่ทำอย่างนั้น แล้วมันจะแบ๊คไฟร์ได้ยังไง
2.ขีดจำกัดของระบบเราเป็นอย่างไร เช่น มิกเซอร์มันวิ่งได้แค่ไหน ปรับจูนได้แค่ได้ เราก็ไม่ทำอะไรที่มันเกินขีดจำกัด เราก็จะใช้รถได้อย่างมีความสุข
3.การซ่อมบำรุงเป้นอย่างไร อย่างลืมว่าแต่ละระบบต้องการการซ่อมบำรุงที่ต่างๆกัน เช่น มิกเซอร์อาจจะต้องมีการปรับตั้งวาล์วบ่อยกว่าหัวฉีด ก้ไปทำซะ เปลี่ยนหัวเทียนบ่อยหน่อย เป็นต้น

คร่าวๆครับ พอดีว่างก็เลยนั่งพิมพ์ซะยึดยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Chili For This Useful Post:
zaji (09-05-2010)
เก่า 09-05-2010, 18:05   #9
Tanawuth
Member

คะแนน: 0 Tanawuth is on a distinguished road
ขอถามหน่อย คับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
ผมเคยใช้ระบบดูดมาประมาณปีกว่าๆในเครื่อง1เจวีวี ก้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แบ๊คไฟร์มันขึ้นอยู่กับหลายๆองค์ประกอบครับ ตามที่พี่เคบอก ระบบไฟเราสมบูรณ์ไหม เครื่องเป็นยังไง และก็พฤติกรรมการขับขี่ของเรา ถ้าเราศึกษาหาข้อมูลแล้วปรับพฤติกรรมการขับของเราให้ มันเหมาะสมกับระบบมิกเซอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าจะไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับก็มีอีกวิธีคือ เปลี่ยนจากมิกเซอร์เป็นหัวฉีดซะครับ

ขอแนะนำเป็นความรู้นิดนึงครับ เอาประสบการณ์จริงในชีวิตการทำงานมาแนะนำ
1.เราต้องรู้ก่อนว่ารถเรามีอะไรที่ต้องระวัง เราก็ไม่ทำตัวเองจนนำพาไปถึงจุดนั้น ยกตัวอย่าง ระบบมิกเซอร์ถ้าออกตัวโดยการกระทืบคันเร่ง ล้อฟรีดังเอี๊ยดๆๆ มันก็อาจจะมีโอกาสแบ๊คไฟร์ได้ เราก็ระวังไม่ทำอย่างนั้น แล้วมันจะแบ๊คไฟร์ได้ยังไง
2.ขีดจำกัดของระบบเราเป็นอย่างไร เช่น มิกเซอร์มันวิ่งได้แค่ไหน ปรับจูนได้แค่ได้ เราก็ไม่ทำอะไรที่มันเกินขีดจำกัด เราก็จะใช้รถได้อย่างมีความสุข
3.การซ่อมบำรุงเป้นอย่างไร อย่างลืมว่าแต่ละระบบต้องการการซ่อมบำรุงที่ต่างๆกัน เช่น มิกเซอร์อาจจะต้องมีการปรับตั้งวาล์วบ่อยกว่าหัวฉีด ก้ไปทำซะ เปลี่ยนหัวเทียนบ่อยหน่อย เป็นต้น

คร่าวๆครับ พอดีว่างก็เลยนั่งพิมพ์ซะยึดยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
การตั้งวาล์วบ่อยนี้ บ่อยแค่ไหนคับ หรือว่าตั้งทุกๆกี่ ก.ม คับ
Tanawuth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2010, 22:38   #10
zaji

รูปส่วนตัว zaji

Car Brand: Mazda Fighter`
Engine Type: 2JZ vvt-i
คะแนน: 18 zaji is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zaji
ใช้ลืมๆเลยครับ40-60k กิโลค่อยตั้งก็ยังได้หรือเมื่อรถมีอาการ
zaji is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-2010, 20:56   #11
ton-kk4
ClubJZ Web Register

Car Brand: HONDA
Engine Type: SPOON
คะแนน: 0 ton-kk4 is on a distinguished road
ผมว่าหัวฉีดไปเลยดีกว่า
ton-kk4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-05-2010, 16:05   #12
Chili

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji อ่านกระทู้
ใช้ลืมๆเลยครับ40-60k กิโลค่อยตั้งก็ยังได้หรือเมื่อรถมีอาการ
ตามนั้นครับ
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2010, 10:30   #13
sri_banyen
Member

รูปส่วนตัว sri_banyen

Car Brand: โตต้า ไมตี้_92
Engine Type: 1jz_vvti
คะแนน: 17 sri_banyen is on a distinguished road
ตั้งแต่ติด แก๊สมาก็ยัง ไม่เคยตั้งเหมือนกันครับ...อาการที่บอกว่าต้องตั้งวา ล์วแล้ว มันแสดงอาการยังงัยครับ...
sri_banyen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2010, 13:09   #14
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawuth อ่านกระทู้
การตั้งวาล์วบ่อยนี้ บ่อยแค่ไหนคับ หรือว่าตั้งทุกๆกี่ ก.ม คับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sri_banyen อ่านกระทู้
ตั้งแต่ติด แก๊สมาก็ยัง ไม่เคยตั้งเหมือนกันครับ...อาการที่บอกว่าต้องตั้งวา ล์วแล้ว มันแสดงอาการยังงัยครับ...
อยากตั้ววาวล์ลองคลิกกระทู้นี้นะครับ JZ ต้องตั้งกับตานี่ เนียนๆ ราคาไม่แรงครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=49300
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2010, 00:51   #15
focus

คะแนน: 0 focus is on a distinguished road
ใช้มา 2 ปี แล้วครับระบบดูด mix 32 หม้อต้ม tomaseto super 1jz Ge vvti เปลี่ยนหัวเทียน iridium แบบเข็ม ไม่มีปัญหาใดๆ กินแก๊ส 1.4-1.8 แล้วแต่กำลังเท้า ความเร็ว 120-150 อยากแรงกว่านั้นกดเป็นน้ำมันครับ สอบถามได้ครับ 083 3386098
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC001171.jpg (238.8 KB, ดาวน์โหลด 18 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 1.jpg (273.1 KB, ดาวน์โหลด 17 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 2.jpg (275.0 KB, ดาวน์โหลด 14 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 3.jpg (237.9 KB, ดาวน์โหลด 16 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 4.jpg (215.8 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
focus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2010, 05:25   #16
spiderman

Car Brand: BENZ
Engine Type: 2JVVTI
คะแนน: 0 spiderman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ focus อ่านกระทู้
ใช้มา 2 ปี แล้วครับระบบดูด mix 32 หม้อต้ม tomaseto super 1jz Ge vvti เปลี่ยนหัวเทียน iridium แบบเข็ม ไม่มีปัญหาใดๆ กินแก๊ส 1.4-1.8 แล้วแต่กำลังเท้า ความเร็ว 120-150 อยากแรงกว่านั้นกดเป็นน้ำมันครับ สอบถามได้ครับ 083 3386098
วางเครื่องเรียบร้อยดีนะ...ไปวางที่ไหนมาครับเนี่ย
spiderman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-07-2010, 08:56   #17
nuhm

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
ผมเครื่อง 2j vvt-i ติด ngv ระบบดูด แรกๆ ก็มี backfire แต่จะเป็นเฉพาะจังหวะเลี้ยว พอไปดูปรากฏว่าช่างแก๊สไม่ได้ต่อเอาแก๊สเข้าตัวชดเชย รอบเลี้ยว ผมก็เลยลองดัดแปลงเอง หายเลยครับ ไม่มี backfire อีกเลย
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2010, 22:34   #18
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ผมแนะนำลองใช้ Variable Mixer ดูนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะครับ แต่อาจจะเปลืองแก๊สมากกว่า Mixer นิดนะครับ ของผมใช้มา 6 หมื่นโลแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่มี Back ครับ

สำหรับเครื่อง 1UZ กินแก๊สอยู่ประมาณ 1.8 - 2.0 บาทต่อกิโล นะครับ แก๊ส 11.25 - 11.45 นะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 21:11   #19
phasin

รูปส่วนตัว phasin

Car Brand: Benz
Engine Type: 1JZ VVTI
คะแนน: 0 phasin is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง phasin
อ้างถึง:
1JZ VVTI ติดแก๊ส ระบบ มิกเซอร์ ติดแลมด้า ใช้มา 6 ปี ก็ดีนี่ครับ มีจามเมื่อ 5-6 เดือนที่แล้วหน่อยนึง เปลี่ยน สายไฟหัวเทียน สายคอยล์ เปลี่ยนหัวเทียน เงียบไม่จาม ลองหาช่างที่เข้าใจ ระบบ VVTI น่าจะ โอเค
phasin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2010, 14:45   #20
Tanawuth
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ focus อ่านกระทู้
ไม่ติดพัดลมดูด ความร้อนเป็นอย่างไร บ้าง คับ
ตอบกลับ