ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-09-2012, 22:31   #1
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
ถังมัลติวาล์วตัด85%

ถังแคปซูล58ลิตรมัลติวาล์ว เวลาเติมแก๊สแล้วตัด85% เด็กปั๊มมักถามว่า"อัดไหมพี่" เราจะอัดได้อีกเท่าใด แล้วถ้าปล่อยให้อัดจนเต็ม100%เลยได้ไหม มีผลเสียกับอะไรบ้างครับ
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-09-2012, 07:35   #2
mom
Member

รูปส่วนตัว mom

Car Brand: ISUZU DRAGON POWER GRAND ADVENTURE
Engine Type: 2JZ GE VVT-I
คะแนน: 14 mom is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mom
อัดยังไงๆ ก็ไม่น่าได้ 100% ตรับ ถ้าเกินมากมันก็จะระบายทิ้ง ถ้าจะอัดก็แค่ตัดเศษเงินทอนได้นิดหน่อย อีกอย่างวาวล์มักเสียเร็ว อาการเสียจะเป็นแบบเติมได้ช้ามาก
mom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mom For This Useful Post:
วัช69 (22-04-2013)
เก่า 22-09-2012, 15:24   #3
ลุงเหน่ง

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mom อ่านกระทู้
อัดยังไงๆ ก็ไม่น่าได้ 100% ตรับ ถ้าเกินมากมันก็จะระบายทิ้ง ถ้าจะอัดก็แค่ตัดเศษเงินทอนได้นิดหน่อย อีกอย่างวาวล์มักเสียเร็ว อาการเสียจะเป็นแบบเติมได้ช้ามาก
แล้วถ้าเราปรับแต่งมัลติวาล์วให้เติมได้มากกว่า85%ได ้ไหม เหมือนกับถังที่ใช้วาล์วแบบมือหมุนจะเติมได้เต็ม100% เห็นพี่ๆแท๊กซี่เติมไปก็เขย่าท้ายรถอัดกันจนเต็ม
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2012, 20:14   #4
Vcar
Junior Member

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 0 Vcar is on a distinguished road
การปรับแต่งมัลติวาล์วให้เติมได้มากกว่าเดิมนั้นสามา รถทำได้ครับ แต่ไม่ควรทำถ้าไม่จำเป็นจริงๆเพราะมันอันตราย ระบบของมัลติวาล์วนั้นพัฒนามากจากระบบเปิดปิดก๊าซแบบ มือหมุน เนื่องจากต้องการให้มีที่ว่างในถังเผื่อไว้ประมาณ 15% สำหรับให้ก๊าซขยายตัวเมื่อถังร้อน เป็นการลดความดันในถังเพื่อให้เกิดอันตรายน้อยที่สุด ครับ
Vcar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Vcar For This Useful Post:
วัช69 (22-04-2013)
เก่า 07-10-2012, 20:46   #5
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
์Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมอัดเพิ่มแค่ 50 บาทเองครับ หรืออัดให้ครบหลักสิบเท่านั้นนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2012, 13:28   #6
Jamisquatar

รูปส่วนตัว Jamisquatar

Car Brand: Mittsubishi G-Wagon
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 12 Jamisquatar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุงเหน่ง อ่านกระทู้
ถังแคปซูล58ลิตรมัลติวาล์ว เวลาเติมแก๊สแล้วตัด85% เด็กปั๊มมักถามว่า"อัดไหมพี่" เราจะอัดได้อีกเท่าใด แล้วถ้าปล่อยให้อัดจนเต็ม100%เลยได้ไหม มีผลเสียกับอะไรบ้างครับ

ไม่ควรครับ 85% ถูกเเล้วครับ เพราะถังเเละเเนวเชื่อม จะรับภาระเเรงอัดเต็มที่ครับ ทำไห้ค่าความเเข็งตัวของเหล็กเสื่อมสภาพได้ครับ อาจเกิดเหตุร้ายเเรงได้ครับ นึกถึงเเผ่นเหล็กบางๆ เเล้วเราบิดไปมาหลายครั้งก็ขาดได้ครับ
Jamisquatar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว